[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Valley of Flowers หุบเขาดอกไม้และสายธาร..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 24 ตุลาคม 2017, 10:53  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:32   post id:4258
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

"Valley of Flowers คือที่ที่ผมเคยสร้างภาพวาดฝันถึงดินแดนแห่งหนึ่งบนภูเขาสูง..
รายล้อมไปด้วยเทือกเขาที่สลับซับซ้อนและสูงกว่า มีน้ำตกจากยอดเขานับสิบๆสาย..
ไหลลงเป็นธารน้ำด้านล่าง มีทุ่งหญ้าแซมสายหมอก มีดอกไม้และร่มเงาไว้พักพิง..
แล้วผมก็ได้มาดินแดนที่ผมคิดว่า "ผมเคยเห็นมันมาก่อน" ผมเคยมาที่นี่แล้ว..
และความรู้สึกลึกๆบอกผมว่า "เรามาแล้ว" ไม่ใช่อาการ Déjàvu แน่ๆครับ..
"

Valley of Flowers National Park ตั้งอยู่ทิศตะวันตกของเทือกเขาหิมาลัย ในรัฐ Uttarakhand ตอนเหนือของอินเดียครับ..
ที่นี่มีพรมแดนติดประเทศเนปาลกับทิเบต ระดับความสูง 3100 เมตร ต้องใช้เท้าเดินเลียบแม่น้ำ Lakshman Ganga..
ขึ้นไป 14 กิโลเมตรจะถึงที่พักเรียกที่นี่ว่า Ghangaria จากนั้นต้องเดินเท้าเข้า Valley of Flowers National Park อีก 7 กิโลเมตร..
แม้ที่นี่ยากที่จะไปถึง แต่เมื่อได้สัมผัสทุ่งดอกไม้สายธารกลางหุบเขาน้ำแข็งนี้แล้วผมลืมเหนื่อยไปเลยครับ..

Image

songtat (15 กรกฎาคม), kr (27 กันยายน) 
 Quick Comment
ชูศักดิ์ :เวลาผมไปเที่ยวไม่เห็น รู้ข้อมูลเยอะเหมือนกะน้ายักษ์เลย ฮาฮา น้ายักษ์เก่งมากกกกกก, naryak:นอกจากผมจะถ่ายภาพาพวิวแล้ว..ผมมักจะถ่ายภาพาพตัวหนังสือตามป้ายต่างของสถานที่นั้นกลับมาด้วยอ่ะคับ..
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:34   post id:4259
naryak
.

เมื่อวานนี้เพื่อนคนหนึ่งโทรมาคุยกับผมและบอกผมว่า "เว๊บน้ายักษ์มีแต่รูปภูเขา.."..
ไม่รู้ซิครับ..ผมเองก็เคยบอกแล้วว่า ผมรักภูเขาต้นไม้สายน้ำ ก็ชอบเที่ยวแบบนี้ก็เลยทำให้ผมชอบขึ้นภูกระดึงบ่อยๆ..
ก็ที่นี่แหละครับที่ทำให้ผมจินตนาการต่อเติมภาพ ของภูกระดึงว่ามีภูเขาสูงล้อมรอบมีหน้าผามีน้ำตกไหลลงมาเป็นธารน้ำบนหลังแป..
พอผมไปเห็นทุ่งดอกไม้น้ำตกหุบเขาบนวัลเล่ย์ออฟฟลาวเวอร์ ความรู้สึกก็เลยบอกผมทันทีว่าผมเคยมาที่แห่งนี่แล้ว มันเกิดขึ้นและทำให้เราต้องหยุดคิดล่ะครับว่า..
แท้จริงผมเคยมาที่แห่งนี้หรือเปล่า หรือเป็นเพราะผมอาจจะมีอาการ Déjàvu จริงๆ..

Image

songtat (15 กรกฎาคม) 
songtat:วิวสวย ๆ ทุกภาพาพเลยครับ ผมใช้เลนส์แทมมี่ 18-200 เปิดเอฟ 11-16 ยังไม่คมเลยน้า ของน้านี่สวย ๆ ทุกภาพาพเลย
3.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:36   post id:4260
naryak
.

น้ายักษ์ครับ..ไม่ใช่ "เดจาวู" น้ายักษ์เป็น "อัลไซเมอร์" ที่ลืมไปว่าตัวเองยังไม่เคยมาตะหากครับ..
เพื่อนผมอีกนั่นแหละครับที่โทรศัพท์มาแซวผม..เอาซะผมหน้าแหกไปเลย..555+

Image

4.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:36   post id:4261
naryak
.

เอาเถอะผมจะ เดจาวู หรือ อัลไซเมอร์ ก็ไม่เป็นไร ปล่อยให้ผมมีความสุขกับการหลงๆลืมๆบ้างก็ได้นะเพื่อนน๊าาาา..

ครั้งแรกเลยที่ผมได้ยินน้องป้อมเล่าให้ฟังถึง วัลเลย์ออฟฟลาวเวอร์ ก็รู้สึกสนใจ..
แต่พอเล่าต่อว่าต้องนั่งรถ 2 วัน เดินขึ้นที่พักที่เรียกว่า Ghangaria อีก 1 วัน เดินเข้าไปเที่ยวในวัลเล่ย์อีก 7 กิโลเมตร..
รวมๆทริปนี้แต่ละคนเดินกัน 60-70 กิโลเมตรเลยครับ เฉพาะเข้าวัลเล่ย์ 7 กิโลเมตรกลับมาที่พักอีก 7 กิโลเมตรรวม 14 กิโลเมตรต่อวัน..
ฟังดูมาน่าท้าทายสังขารผุผุของผมจัง ทีแรกผมกะจะฟิตร่างกายก่อนไปซัก 3 เดือน..
สุดท้ายผมได้แค่วิ่งบนลู่วิ่งไฟฟ้า วันละ 15 นาที 7 วันก่อนออกเดินทางเท่านั้นครับ..

Image

songtat:สายน้ำ สายหมอก สวยครับ
5.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:38   post id:4262
naryak
.

ผมเริ่มต้นเดินทางจากกรุงเทพด้วยแอร์อินเดียถึงนิวเดลี่ตอนบ่ายๆ เวลาที่นั่นช้ากว่าเมืองไทย 1 ชั่วโมงครึ่ง..
จากนิวเดลี่ต้องขึ้นรถตอน 4 ทุ่มเพื่อเดินทางไปยังเมือง Rishikesh (ฤาษีเขต) ที่ว่ากันว่าเป็นเมืองโยคีและเป็นศูนย์กลางเรียนโยคะ..
ระยะทางจาก New Deli ไปถึง Rishikesh ก็ประมาณ 250 กิโลเมตรเท่านั้น..
แต่ต้องนั่งรถถึง 9 ชั่วโมงเพราะวันนั้นที่อินเดียมีงานพิธีอะไรก็ไม่รู้ครับ ขบวนรถขนคนไปที่เมืองนี้นับพันๆคันผู้คนมหาศาล..
จึงทำให้รถติดบางทีติดเป็นชั่วโมง เพราะต่างคนต่างจะไปและไม่มีใครยอมใครตำรวจจราจรก็ไม่รู้อยู่ไหน..

Image

6.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:40   post id:4263
naryak
.

ถึงเมืองฤาษีเขตเกือบแปดโมงเช้าก็ต้องขึ้นรถต่อทันที เพราะต่อจากนี้ไปที่ Govind Ghat เป็นทางขึ้นเขาตลอด..
และจะต้องไปให้ถึงเร็วที่สุดถ้ามืดแล้วจะอันตรายมากเพราะ "ซ้ายหน้าผาขวาหินถล่ม" ยังงั้นเลยครับ..

Image

7.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:41   post id:4264
naryak
.

แล้วที่เห็นคุยๆกันว่าเป็นผู้พิชิต 1,864 โค้งจากเมืองเชียงใหม่-แม่ฮ่องสอน
หรือว่า 4,088 โค้งจากเชียงใหม่-ปาย-แม่ฮ่องสอน-ขุนยวม-แม่สะเรียง-ฮอด-จอมทองเข้าเชียงใหม่อีกทีนั้นเด็กๆไปเลยครับ..

ถนนที่ว่านี่ผมเคยขับรถพิชิตมาหมดแล้ว ทางโค้งก็มีทางตรงก็เยอะแถมถนนดีมีโค้งรับ ขับสบายๆไม่ยากเท่าไหร่..
แต่ถนนที่ไปโกวินกาตมันเป็นโค้งทื่อๆและเป็นโค้งต่อโค้งซ้ายขวาซ้ายขาวไปตลอดทางนะครับสำคัญอย่างที่บอก "ซ้ายหน้าผาขวาหินถล่ม" มีเสียวมีลุ้นตลอดเส้นทาง..
ผมเองพยายามจะไม่นั่งหลับเพราะชอบชมวิวข้างทางมากๆ เห็นเพื่อนที่นั่งหลับหัวฟัดหัวเหวี่ยงชนตัวถังรถดังโป๊กกันคนละทีสองทีครับ..

Image  

songtat:สีสรรจัดจ้านสวยมากครับ
8.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:43   post id:4265
naryak
.

ระหว่างทางผ่านเมืองต่างๆน้อยใหญ่หลายเมืองแต่ผมไม่มีข้อมูลว่าเป็นเมืองอะไรบ้าง..
แต่ที่รับรู้ก็คือเวลาเข้าเขตเมืองทีไหร่รถจะติดยาวเหยียด เพราะสองข้างทางจะร้านค้าที่มีผู้คนมาจับจ่ายซื้อของกันเต็มไปหมด..
และที่เป็นตัวแสบก็คงเป็น "วัว" สัตว์พาหนะของพระศิวะ นั่นแหละครับ ท่านจะนอนกลางถนนคร่อมเลน คนขับรถบีบแตรไล่เท่าไหร่ท่านก็ไม่ยอมหลีกทางให้..
บางทีท่านวัวสัตว์พาหนะของพระศิวะ ท่านเล่นนอนกลางสะพานที่แคบอยู่แล้วยิ่งไปกันใหญ่..
ผมจำได้เลยว่าขาไปเจอตัวหนึ่งนอนตรงกลางสะพานตรงนี้ ขากลับก็ยังเจอตัวนั้นนอนอยู่ที่เดิมอีก..
สงสัยจริงๆครับว่าที่ดินไร่นาก็ออกจะกว้างไพศาล ท่านไม่ไปนอนแต่กลับมานอนกลางถนนกลางสะพานแบบนี้ครับ..

Image

songtat:วัดแสงที่หญ้าเขียว ๆ ด้านล่างใช่ป่าวครับ
9.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:44   post id:4266
naryak
.

จากนั้นประมาณบ่ายโมงกว่าๆคนขับรถก็จอดให้กินข้าวกลางวันที่ร้านค้าริมทางแห่งหนึ่ง..
เมนูอาหารแทบจะไม่ต้องเลือกเพราะเขาขายอยู่ไม่กี่อย่าง ระหว่างจาปาตีกะผัดผักแกล้มผัดดอง..
อีกอย่างก็ maggie รส masala หรือมาม่าใส่มัสซาลาเครื่องเทศอินเดียกินแล้วเลี่ยนอย่าบอกใครครับ..

Image

10.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:46   post id:4267
naryak
.

หลังกินข้าวกลางวันเสร็จก็ต้องรีบเดินทางต่อ เวลามีรถสวนทางมาและคนขับรถรู้จักเขามักจะจอดถามสภาพเส้นทางข้างหน้าตลอดครับ..
เพราะเอาแน่ไม่ได้ เท่าที่ผ่านมาก็มองเห็นกองหินถล่มนับร้อยๆจุดก็ต้องนั่งลุ้นเหมือนกันครับ..
และในที่สุดก็มาถึงจุดที่รถติดยาวนานจนผิดสังเกต ผมลงจากรถเพื่อเดินไปดูที่เกิดเหตุที่ห่างออกไปประมาณ 1 กิโลเมตร..
รถบรรทุก 18 ล้อขนท่อเหล็กขนาดใหญ่กำลังติดหล่ม เจ้าหน้าที่และชาวบ้านก็พยายามช่วยกันโดยใช้รถตักดันขึ้น..
เสียเวลาตรงจุดนี้เกือบสองชั่วโมง ผมดูวี่แววแล้วโอกาสที่จะใช้กำลังรถฉุดรถบรรทุกคันนี้ขึ้นมาได้คงยากแน่ๆ..

ตอนนั้นก็ปาเข้าไปห้าโมงเย็นแล้ว ผมเลยบอกคุณเกา (mdphoto.in.th) รีบตัดสินใจทันทีเพราะถ้ามืดค่ำพวกเราจะอยู่กลางป่ายังไง..
พอดีมีรถที่มาจากโกวินกาตลูกทัวร์สละรถและเดินข้ามจุดเกิดเหตุมาหารถฝั่งนี้กลับเมืองฤาษีเขต..
พวกเราก็เลยสละรถที่เหมามาเช่นกัน แล้วหอบเป๋หอบกระเป๋าเดินทาง เดินทุกลักทุกเล เป็นกิโลเพื่อไปต่อรถอีกฝั่งหนึ่งของจุดเกิดเหตุครับ..

Image

11.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:47   post id:4268
naryak
.

กว่าจะมาโกวินกาตก็ปาเข้าไปสองทุ่มกว่าๆ สภาพอากาศที่หนาวเย็นทั้งที่มาร้อนตับแตกมาตั้งแต่เช้า..
และที่นี่ก็เป็นหมู่บ้านที่มีแม่น้ำสองสายไหลมาบรรจบกันพอดี แถมผมได้ที่พักติดริมแม่น้ำด้วย..
เลยต้องนอนฟังเสียงน้ำไหลกระแทกหินกล่อมทั้งคืน นี่ถ้าได้มากับแฟนคงโรแมนติกมั๊กๆขอบอก..

Image

12.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:48   post id:4269
naryak
.

แล้วคืนนี้ผมก็ได้หลับสบายๆเต็มอิ่มสักที หลังจากต้องนั่งรถจากนิวเดลี่มาที่นี่ถึง 22 ชั่วโมงเต็มๆ..
พรุ่งนี้ก็จะได้เดินเท้า 14 กิโลเมตรจาก Govind Ghat เพื่อขึ้นไป Ghangaria ที่พักบน Valley of Flowers สักที ตื่นเต้นม๊ากมากเลยครับ..
จริงๆเขาก็มีม้ารับจ้างไว้บริการสำหรับคนไม่อยากเดิน หรือจะนั่งเสลี่ยง 4 คนหาม หรือนั่งตะกร้า 1 คนแบกก็ได้ครับ..
ส่วนใหญ่ที่นั่งตะกร้าก็จะเป็นเด็กๆมากกว่า แต่ก็เห็นคนแก่เขานั่งเหมือนกัน เพราะประหยัดเงินมากกว่านั่งเสลี่ยงที่ต้องใช้ 4 คนหาม..
เท่าที่จำได้ค่าม้ากับค่า 1 คนแบกใส่ตะกร้าราคาพอๆกันนะ แต่ที่บางคนไม่ยอมนั่งม้าเพราะมันเจ็บก้นมั๊งครับ..

Image

13.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:50   post id:4270
naryak
.

เช้าวันนั้นผมเก็บสัมภาระพร้อมขาตั้งกล้องให้ลูกหาบ ก็กะว่าแค่กระเป๋ากล้องก็ปาเข้าไป 10 กิโลแล้วขืนเอาขาตั้งไปด้วยคงแย่แน่..
แต่เห็นคุณเกาแบกขาตั้งกล้องขึ้นเอง ผมรู้สึกตะหงิดๆกลัวว่าถ้ามีซ๊อตที่ต้องใช้ขาเราจะพลาดโอกาสไป..
ก็เลยขอแบกขาตั้งกล้องขึ้นเองบ้าง โหยยยแทบบ้า..!!!
แค่เดินขึ้นตัวเปล่าก็เหนื่อยตับแลบเหงื่อท่วมตัวอยู่แล้วครับ เรื่องจะคิดจะหามุมสร้างสรรคถ่ายภาพนั้นเลิกคุยกันเลย เหนื่อยจนไม่อยากถ่ายรูปอะไรทั้งนั้น..
ผมก็เลยเล่นแร่แปรธาตุ เอาขาตั้งกล้องมาทำเป็นไม้ค้ำ แต่มันก็หนักและใหญ่ไม่เหมาะที่จะเป็นไม้ค้ำเดินเล้ยยยย..
สุดท้ายก็จำใจแบกมันขึ้นเป็นภาระสุดๆ จนแทบอยากจะทิ้งรักลงแม่น้ำให้มันรู้แล้วรู้รอดไปครับ..

Image

14.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:51   post id:4271
naryak
.

วันที่ผมเดินขึ้นนั้นสภาพอากาศไม่ดีเท่าไหร่ ฝนตกหมอกปิดฟ้าขาวโพลนจนเห็นแต่ทางเดินก็มี..
ผมไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าทางเดินที่ปูด้วยหินที่ผมตะกายขึ้นไปนั้น สองข้างทางเป็นภูเขาสูงชันตั้งตระหง่านอยู่ตรงหน้า..
บางช่วงที่หมอกบางตาหน่อยก็เริ่มมองเห็นความยิ่งใหญ่อลังของขุนเขา บางยอดเขายังมีน้ำแข็งที่ยังไม่ละลายเกาะอยู่ด้วย มันงดงามจับใจผมจริงๆ..
แต่ยังไม่ทันไรหมอกหนาก็เคลื่อนตัวปิดทุกอย่างตรงหน้าเราเช่นเดิม เสียดายมากๆที่เราไม่เห็นทัศนียภาพงามๆแบบเต็มๆตาครับ..

Image

15.  12 พฤศจิกายน 2010, 11:53   post id:4272
naryak
.

น้ำตกที่ไหลจากหน้าผาสูงแบบนี้มีนับสิบนับร้อยสาย บางจังหวะมีก้อนเมฆลอยมา ดูประหนึ่งว่าน้ำตกอยู่บนฟากฟ้าไหลลงก้อนเมฆตื่นตาตื่นใจจริงๆ..
แม้ผมจะมีเวลาจำกัดต้องเดินขึ้นไปให้ถึงที่พักก่อนค่ำ แต่ด้วยสังขารผุผุกับความงามสองฝั่งทาง จึงทำให้ผมค่อยๆก้าวสลับกับหยุดพักไปตลอดทางครับ..
คุณเกาบอกผมว่าดีแล้วล่ะที่ฝนตก ไม่งั้นเราจะร้อนและเหนื่อยมากกว่านี้..
แหม! ผมอยากจะบอกคุณเกาเหมือนกันว่า ผมขอร้อนอีกหน่อยแต่ผมได้เห็นวิวสวยๆเต็มๆตาดีกว่านะ..

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี