[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ยะลา..ยะลา..คัปปาโดเกีย (Cappadocia)
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

วันเวลาปัจจุบัน 26 มิถุนายน 2017, 15:43  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  02 กุมภาพันธ์ 2014, 17:43   post id:7968
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ผมกำลังเพลินกับการถ่ายรูปเป็ดลอยในสระน้ำอยู่หน้าทางเข้าปามุคคาเล่..
แต่ด้วยระยะทางอันยาวไกลจากที่นี่อีกตั้ง 700 กิโลเมตรกว่าจะไปถึงคัปปาโดเกีย (Cappadocia)..
ลุงคนขับรถแนะนำให้รีบออกเดินทาง นึกแล้ว 700 กิโลไม่ใช่น้อยๆ กว่าจะถึงก้นระบมกันแน่ๆ..!
แต่ดีนะที่ผมขยันบอกกับลุงคนขับรถบ่อยๆว่า..Toilet ทอยเล็ต..!?!
ทั้งๆที่แถวนั้นไม่มีปั๊มน้ำมันไม่มีบ้านคนไม่มีร้านค้าหรอกครับ..?

ผมไม่ได้กะจะไปยิงกระต่ายข้างทางอย่างที่บอกลุงเขานะ..แต่มันเป็นเพียงแทคติกชั้นสูงเท่านั้นครับ..???
แทคติกที่ว่ามีจุดประสงค์เพียงเพื่อจะกดดันให้ลุงคนขับรถ "จอดรถตรงนี้และเดี๋ยวนี้"..
ที่ต้องบอกว่าทอยเล็ตๆ เพราะที่ผ่านมาผมพร่ำบอก Stop Please...Five Minute...สต๊อปพลีซซซซ ขอจอดตรงนี้ห้านาทีนะครับลุง..!!
แต่ดูคำออนวอนของผมมันใช้ไม่ได้ผลอีกแล้วล่ะครับ..!?!

ที่ผมต้องใช้ลูกเล่นบอกลุงคนขับรถว่าปวดฉี่ๆ ก็เพราะวิวสวยๆของสองข้างทาง มีทั้งทุ่งหญ้าทะเลสาบและภูสูง..
เห็นแล้วคงไม่มีใครอดใจไหวอยากลงไปถ่ายรูป อย่างน้อยๆได้ลงไปเยียดแข้งเยียดขา สูดอากาศนอกรถเข้าปอดหน่อยก็ดี..
แต่คนขับรถรู้แกวแล้วสวนกลับมาว่า..ไอ้ห้านาทีของคุณเห็นเป็นชั่วโมงทุกที ตรงนี้ก็จะทอยเล็ต ตรงนั้นก็จะทอยเล็ต..
ถ้าคุณจะ Toilet บ่อยๆแบบนี้พรุ่งนี้ก็ไปไม่ถึงคัปปาโดเกีย..!?!

Image

ผมก็ได้แต่นั่งยิ้มด้วยอารมณ์ขัน ก็จริงของลุงครับผมก็ไม่อยากใช้เวลาเกินที่ขอ..
แต่พอสายตามันจรดวิวไฟน์เดอร์..ผมก็ไม่รับรู้อะไรอีกแล้วนอกจากภาพตรงหน้า..
รู้สึกตัวอีกทีก็ตอนได้ยินเสียงของลุงคนขับรถกวักมือเรียกเสียงดัง "ยะลา..ยะลา" ก็ไม่รู้หรอกครับ คำว่ายะลาภาษาตุรกีแปลเป็นไทยว่าอะไร..??
แต่ถ้าได้ยินยะลาเมื่อไหร่ก็ต้องรีบกลับมาขึ้นรถด้วยความเกรงใจ..

สรุปว่าผมมาถึง Cappadocia ตอนสี่ทุ่มกว่าๆ พอรถเลี้ยวเข้าเขตเกอเรเม (Göreme) จากถนนที่มืดมิดผมรู้สึกตื่นตาตื่นใจขึ้นมาทันใด..!?!
แสงสว่างของตัวเมืองเกอเรเมยังเผยให้เห็นความอลังการขนาดนี้ แล้วพรุ่งนี้ดวงอาทิตย์สาดแสงมันจะยิ่งใหญ่ขนาดไหน..!
ผมยังคงชะโงกมองนอกรถไม่ละสายตา ลุงคนขับรถ..ขับรถวนไปมาเพื่อจะหาโรมแรมที่จองเอาไว้ในเกอเรเม..
หลังจากเช็คอินเรียบร้อยคงต้องรีบเข้านอนอย่างไว เพราะจะมีเจ้าหน้าที่มารับไปขึ้นบอลลูนชมวิวมุมสูงตอนตีห้า..!
ครั้นเดินมาถึงหน้าห้องพักพลั้นเปิดประตูเข้าไป แม่เจ้าอะเมซิ่ง..!?! เขาเจาะหินทำเป็นโพงอยู่อย่างมนุษย์ถ้ำแต่ห้องน้ำมีอ่างน้ำกุชชี่..!!!

ระหว่างที่ผมตะเวนถ่ายรูปที่คัปปาโดเกีย ผมมักจะได้ยินเสียงเพลงอันไพเราะ มันเป็นเพลงตุรกีที่เปิดตามแผงขายของที่ระลึก..
ได้ยินบ่อยมากชนิดที่ว่าจงใจเปิดให้เราได้ยินได้ฟัง ท่วงทำนองเพลงๆนั้น..ฟังดูซาบซึ่ง เศร้าโศก อาลัยอาวอน..
อารมณ์ประมาณว่า..เราต้องจากคนที่รักไปโดยไม่รู้ว่าจะได้กลับมาพบหน้ากันอีกเมื่อไหร่..!!!

คนขายให้ดูกล่อง CD ชื่อเพลงเป็นภาษาตุรกี ตัวสะกดว่า Gülümcan ซึ่งเป็นเพลงเอกในอัลบั้มนี้..
ชื่ออัลบั้มภาษาอังกฤษปนตุรกีว่า Son Köprü - The Last Bridge - Enstrümantal ราคาแผ่นเป็นเงินตุรกี 15 ลีรา.. (1ลีราตอนนั้นเท่ากับ 16-17 บาท)
ในแผ่นมีทั้งหมด 14 เพลง เฉพาะเพลงเอก Gülümcan มีถึง 3 Version แต่ที่ผมชอบฟังที่สุดก็คือเวอร์ชั่นแรกเดิมๆเพราะที่สุดแล้วครับ..

สามคืนในคาปาโดเกีย..คืนแรกไม่ต้องพูดถึงนอนหลับเป็นตายเพราะนั่งรถมาทั้งวัน..
คืนที่สองนั้นผมตั้งใจไว้อย่างแน่วแน่ ว่าจะออกไปถ่ายดาวและตามหาทางช้างเผือกซักหน่อย..
แต่พอเจออากาศหนาวๆที่ Cappadocia ก็เลยไม่ยอมลุกออกจากเตียงซะงั้น 555+
ซึ่งนู๋จ้อยเองก็ให้ปรัชญาของการถ่ายดาวว่า...ถ่ายดาวไม่ยากเลย มันยากตอนออกไปถ่ายนี่แหละ..!?!
พอถึงคืนสุดท้ายใจฮึดสู้ขึ้นมาครับ ถ้าผ่านคืนนี้ไปผมคงจะพลาดโอกาสสำคัญ ดาวเธอรออยู่ข้างนอกแล้ว..
แค่ความเด็ดเดี่ยวเปิดประตูก้าวออกไปเท่านั้น *ผมรวบรวมลมปราณและก้าวออกไปถ่ายดาวตั้งแต่สี่ทุ่มยันตีสาม..
กลับมานอนสองชั่วโมงตื่นตีห้าออกไปรอถ่ายแสงเช้าอีกครั้ง..วันสุดท้ายไฟมันแรง..!?!
*ลมปราณที่รวบรวมผลึกเข้าร่่างกายได้แก่ เสื้อยืดบวกเสื้อกันหนาว 7 ตัว สวมกางเกงยีน 2 ตัวและใส่ถุงเท้า 2 ชั้น..อิอิ!

ซึ่งเช้าของวันนั้นก็เป็นวันที่ผมต้องลา คัปปาโดเกีย กันแล้ว เพื่อที่จะเดินทางกลับอิสตันบูล..
แต่ใจจริงยังไม่อยากกลับ อยากอยู่ต่อ รู้สึกยังไม่หน่ำใจ น่าจะมีเวลาอยู่ที่อีกซักสองสามวัน..!?
พอรู้ตัวว่าจะได้กลับไฟที่ลุกโชนเหมือนมันกำลังจะมอดดับ ลุงคนขับรถร้องแซวมาว่า ยะลา ยะลา..
เพื่อบอกให้เรารู้ว่า ไปกันได้แล้วน่า! อย่ามัวแต่โอ้เอ้ร่ำไร เดี๋ยวไปตามทางคุณก็จะเอาแต่ทอยเล็ต ทอยเล็ต..!!
ประเทศยูหนึ่งวันมี 144 ชั่วโมงแน่ๆ! ขอให้ไอจอดรถ 5 นาที แต่มันเป็น 30 นาทีประเทศไอทุกทีเลย..!! 555 อันนี้ผมใส่เองนะครัช อิอิ..!?!

เมื่อลุงคนขับเร่งเอาเร่งเอา ผมสูดลมหายใจลึกๆตรงนั้นแล้วตัดใจหันหลังเดินกลับมาที่รถ..
ผมไม่สามารถจะงัดลูกเล่นๆอะไรเพื่อขอต่อเวลากับลุงคนขับรถ เพราะรู้อยู่เต็มอกว่าจากที่นี่ไปเราต้องบึ่งรถรวดเดียวจนถึงอิสตันบูล..
มันไม่เหมือนตอนล่องลงมาที่นี่ ได้แวะเที่ยวมากมาย อิสมี คูซาดาซี เอเฟซุส ปามุคคาเล่ มาเรื่อยๆหลายวันกว่าจะถึง..

บ๊ายบาย..ลาแล้ว Cappadocia ผมนั่งติดริมหน้าต่างรถ สายตายังทอดยาวกลับไปที่ซึ่งพึ่งจากมา..
ครั้งนี้ไม่อยากหลอกตัวเองแล้วครับ ว่าวันหนึ่งจะกลับมาที่นี่อีก ในความเป็นจริง มันยังมีสถานที่อื่นๆที่รอให้ผมไปสัมผัสอยู่อีกมาก..
หลายครั้งหลายสถานที่ตอนกำลังอินก็จินตนาการได้ครับแล้วก็ปลอบใจตัวเองว่าจะกลับมาใหม่..
อีกอย่างที่ต้องตระหนักก็คือเรื่องค่าใช้จ่ายเพราะสามารถแบ่งเอาไปเที่ยวทริปอื่นโชนเอเชีย..อาจไปได้ถึง 2 ประเทศครับ..

มันก็เลยเป็นอะไรที่ตอกย้ำและซ้ำเิติิมตัวเองในห้วงเวลาเช่นนี้เหมือนกัน..!?!
เพราะคงเป็นครั้งแรกและคงเป็นครั้งสุดท้ายไปโดยปริยาย ที่ผมจะได้มาสัมผัสคับปาโดเกีย..!!!!
รถวิ่งผ่านไปกิโลแล้วกิโลเล่า ผมได้แต่นั่งซึมๆและครุ่นคิดอะไรบางอย่างอยู่ในใจ..
เพื่อนร่วมทริปพากันถ่ายรูปสองข้างทางผ่านกระจกรถออกไป นู๋จ้อยเห็นผมนั่งซึมก็แสดงความรุ้สึกเป็นห่วง..

ไม่มีเสียง ทอยเล็ตๆ ออกจากปากผม ลุงคนขับรถอาจแปลกใจและรู้สึกถึงความเงียบ ทั้งที่ผ่านมามีเสียงเฮฮาจากผมตลอดการเดินทาง..
และท่ามกลางบรรยายกาศเงียบงัน เหงาๆ เศร้าๆ และไม่อยากจากไปของผม..!!
เสียงเพลง Gülümcan ในเวอร์ชั่นออริจินอล ถูกลุงคนขับรถเร่งวอลลุ่มดังขึ้นผ่านลำโพงราวในรถออกมา..
ท่วงทำนองมันช่างหวยโหนรัญจวนสะเทือนใจ มันเข้ากับอารมณ์ความรู้สึกของผมในยามนี้ดีแท้..ในยามที่ต้องยะลา ยะลา คัปปาโดเกีย ไปแล้ว..!!!!

Image

ปล. เพลง Gülümcan บรรเลงไปพร้อมกับอาการเคลิ้มหลับของผม ระหว่างที่ผมเคลิ้มจะหลับแหล่ไม่หลับแหล่..
จะว่าฝันก็ไม่เชิงจะว่าจินตนาการไปเองก็ไม่ใช่ ผมเห็นภาพ Cappadocia เป็นฉากๆ ดุจลอยมาประกอบเพลง Gülümcan ที่ลุงคนขับรถเปิดให้ฟัง..
คลิปวีดิโอชุดนี้จึงเป็นคลิปที่ผมทำขึ้นตามฝันหรือตามจินตการ หรือตามอะไรก็ไม่ทราบ แต่ทั้งหมดทั้งมวลก็เพื่อสิ่งเดียวคือแทนความคิดถึงคัปปาโดเกียครับ ..

Depth (19 กุมภาพันธ์) 
 Quick Comment
Depth:สวยงามสวดยอดดดด..เกือบอดถ่าย แงๆ..เสียดายสองคืนแรกเป็นที่สุด -.-!!
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  02 กุมภาพันธ์ 2014, 17:44   post id:7969
naryak
.

**คลิป Cappadocia : Turkey ทำขึ้นจากภาพถ่ายทั้งหมด 620 ภาพ / HD1080 อาจจะโหลดช้านิดนึงไม่ค่อยลื่นไหล แถมพออัพโหลดขึ้น Youtube แล้วคุณภาพลดลงมากแต่ก็ภูมิใจเสนอและอยากให้ชมครับ..

Depth (19 กุมภาพันธ์) 
Depth:โค..ตะระ สวดยอดดด :)) ชอบมากมาย ^^
3.  14 มีนาคม 2014, 22:51   post id:7992
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

รอบหน้าดาวจะหมุนที่ไหนดีน๊าาาาาา
 naryak (21 มีนาคม) 
naryak:็SAHARA ไง! อิอิ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี