[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
เขาช้างเผือก มุมมอง 360 องศาที่สันคมมีด..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

วันเวลาปัจจุบัน 21 สิงหาคม 2017, 02:06  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  27 พฤศจิกายน 2011, 22:28   post id:6413
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ผมพึ่งจะมีโอกาสช่วงหยุดยาวน้ำท่วมใหญ่ 2554 กับการไปวัดใจไต่ระห่ำบน "สันคมมีด" ระดับความสูง 1,249 เมตรของ "เขาช้างเผือก"..
ยอดเขาที่เปิดโล่งกับ "มุมมอง 360 องศา" ที่ทั้งเสียวทั้งหนาวลมแรงสุดๆ..เมื่อบวกกับความระทึกใจในทุกย่างก้าวบนสันคมมีดแล้ว..
มันเสียวสะเทินหนาวสะท้านสั่นระริกเย็นยะเยือกชอนไชไปทุกรูขุมขน ซึ่งความรู้สึกแบบนี้ทำให้เหมือนผมได้กลับไปอายุ 14 อีกครั้งจริงๆนะ..

Image
*Panorama of khao chang pheuk : ภาพนี้ผมถ่ายภาพในแนวนอน 2 เฟรมมาต่อกัน ซึ่งภาพนี้แสงเป็นตัวแบ่งภาพออกเป็นสองข้างอยู่แล้วครับ..

Quick Comment
chaiwichit promnil:ชอบกระทู้นี้มากครับพี่ยักษ์ ภาพาพสวยได้ใจสุดยอดครับ...
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  27 พฤศจิกายน 2011, 23:05   post id:6414
naryak
.

การไปถ่ายภาพสวยๆของ "เขาช้างเผือก" นั้น..ผมอยากจะให้เพื่อนๆลองจินตนาการให้เห็นเป็นช้างดูครับ..ตรงนี้เป็นหัวตรงนั้นเป็นตัว..
หรือว่าจะเอาให้ครบแบบว่ามีงวงมีงา..มีหูมีตาหางยาวววววววว...ก็แล้วแต่จินตนาการของแต่ละคน..

ที่ผมต้องบอกอย่างนั้นเพราะผมเองก็พึ่งจะได้ยินวันจะกลับ เมื่อเพื่อนๆร่วมทริปเอารูปมาแชร์กัน..ดูไปก็เฮกันไปว่ารูปนี้เหมือนหัวช้างเน๊าะ..
รูปนี้เหมือนช้างมันกำลังนอนหมอบ ต่างๆนาๆแล้วแต่จะคิดกันไป..จนผมต้องรีบเอากล้องมาเปิดดูรูปที่ตัวเองถ่ายมาว่ามีช้างติดมาบ้างหรือเปล่า..

ผมคิดว่าถ้ามีใครสักคนโดยเฉพาะเจ้าหน้าที่นำทาง ช่วยสะกิดให้เรารู้หน่อยว่าเขาช้างเผือกไม่ใช่แค่ชื่อแต่มันเป็นรูป..

คงทำให้หลายๆคนสัมผัสที่นี่ได้ดีกว่ามองเห็นเป็นเทือกเขาสวยๆทั่วไป ซึ่งผมเชื่อว่าคอมโพสในการถ่ายรูปแต่ละมุมแต่ละซ๊อตจะเปลี่ยนไปทันทีครับ..

Image

chaiwichit promnil:เจ้าหน้าที่คุ้นๆ แฮะ น่าจะเป็นคนเดียวกันกับที่เคยพากลุ่มพวกผมขึ้นไป
3.  28 พฤศจิกายน 2011, 00:45   post id:6415
naryak
.

สันเขาลักษณะคล้ายกับช้างนอนหมอบ จะมาถึงจุดนี้ได้ต้องไต่หน้าผาเล็กๆขึ้นมาก่อนครับ เดี๋ยวนี้สบายหน่อยเพราะอุทยานขึงเชือกไว้ให้ดึงตัวขึ้น..ซึ่งเมื่อก่อนไม่มี..
เสียงเจ้าหน้าที่ตะโกนบอก "มองพื้นเอาไว้ๆ.." ก็เพื่อเตือนให้เราอย่าหันไปมองซ้ายขวาขณะปีนขึ้น "สันคมมีด" ที่ผมถือว่าตรงนี้เสียวระดับ 5 พะยะค่ะ..

ทั้งที่เป็นจุดที่มีมุมมอง 360 องศาที่ดีจุดหนึ่ง..ขณะเดินบนนี้ผมแทบไม่อยากหันหลังกลับ เพราะกลัวจะพลาดตกเหวสุดๆ ทางเดินแคบมากและบางครั้งลมกรรโชกแรง..
ต้องระวังให้ดีๆครับซึ่งทางเดินบนสันเขานั้น..บางช่วงเป็นดินมีหญ้าขึ้นแซมบดบังหุบเหวทั้งซ้ายขวา..มันยังช่วยลดความเสียวลงได้บ้าง..
ต่างจากบางช่วงทางเดินเป็นหินขรุขระโล้นๆไม่มีหญ้าขึ้นบัง..ผมเห็นบางคนถึงกลับคลาน 4 ขาเพราะต้องประคองตัวให้ดี..ตรงนี้เสียวเข้าไส้อย่าบอกใครเชียวล่ะ..

Image

4.  28 พฤศจิกายน 2011, 01:04   post id:6416
naryak
.

ผมถึงบอกตั้งแต่แรกแล้วว่าเขาช้างเผือกมันทำให้ผมกลับไปเหมือน 14 อีกครั้ง..
เดี๋ยวน้าต้อมจะคิดเป็นอย่างอื่น..ว่ามันเป็นยังไงฟระ 14 อีกครั้งจนต้องเสียวสะเทินหนาวสะท้านสั่นระริกเย็นยะเยือก..ชอนไชไปทุกรูขุมขนขนานนั้น..
เอออออ! ผมจะบอกน้าต้อมยังไงดีล่ะ..ก็มันตื่นตัวตื่นเต้นไปทุกขณะจิต อาการมันคล้ายๆว่าเราเริ่มจะรู้จัก..ความรักและจีบสาวเป็นครั้งแรกมั้ง..!! อิอิ..

Image

5.  28 พฤศจิกายน 2011, 01:13   post id:6417
naryak
.

และนี่ก็ดูเหมือนจะเป็นรักครั้งใหม่ของผม มันดุจดังเป็นรักครั้งแรกที่เจอะปุ๊บก็รักปั๊บ..ถ้าจะเปรียบเขาช้างเผือกเป็นหญิงสาวล่ะก้อ!..
เธอคือหญิงที่เพียบพร้อมไปเสียทุกอย่าง..ทั้งทรวดทรงองเอวส่วนเว้าและส่วนโค้ง ดูเธอเอิบอิ่มมีน้ำมีนวล.. ไม่ว่าจะมองมุมใดเธอนั้นงดงามและดูดีเสมอ..

Image

6.  28 พฤศจิกายน 2011, 01:14   post id:6418
naryak
.

ที่สำคัญเธอนั้นเปิดเผยใจกว้างและไม่เหย่อหยิ่ง แต่อาจถือเนื้อถือตัวบ้างเล็กน้อย..ไม่มีรักแท้ก็อย่าหวังว่าจะได้สัมผัสเธอ..
เธอคือดอกไม้..เธอเป็นขุนเขา..เธอคือสายธาร..เธอเป็นต้นน้ำ..เธอคือที่พักพิง..เธอเป็นร่มเงา..เธอคือสายลม..เธอเป็นเช่นหญิงงาม อยากจะบอกว่า..ผมรักเธอจริงๆนะ..

Image

7.  28 พฤศจิกายน 2011, 01:16   post id:6419
naryak
.

เนินนี่คือยอดเขาที่สูงที่สุดของ "อุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ" เป็นอุทยานแห่งชาติที่อยู่ในเขตป่าสงวนแห่งชาติป่าห้วยเขย่งและป่าเขาช้างเผือก..
ตั้งอยู่ในเขตท้องที่อำเภอทองผาภูมิ และอำเภอสังขละบุรี จังหวัดกาญจนบุรี มีเนื้อที่กว่า 700,000 ไร่ (ประมาณ 1,120 ตารางกิโลเมตร)..
ทิศเหนือจดเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าทุ่งใหญ่นเรศวร ทิศใต้จดอุทยานแห่งชาติไทรโยค ทิศตะวันออกจดอุทยานแห่งชาติเขาแหลม..
และทิศตะวันตกติดชายแดนพม่า แต่น่าจะเป็นประเทศกะเหรี่ยงมากว่านะ..เพราะแม่บ้านของผมเธอนั่งยันนอนยันว่านั่นคือแผ่นดินของพวกเธอ..

Image

8.  28 พฤศจิกายน 2011, 01:18   post id:6420
naryak
.

การเดินทางไปอุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ จากกรุงเทพฯถึงเมืองกาญจน์ระยะทางร้อยกว่ากิโลเมตร แล้วแต่เริ่มตรงไหนของกรุงเทพฯครับ..
ถึงแยกแก่งเสี้ยนเลี้ยวซ้ายใช้เส้นทางหมายเลข 323 กาญจนบุรี-ทองผาภูมิ  ถึงตลาดอำเภอทองผาภูมิระยะทางประมาณ 140 กิโลเมตร..
จากตัวอำเภอทองผาภูมิ ใช้เส้นทางหมายเลข 3272 ทองผาภูมิ – บ้านไร่ปิล๊อก ถึงสามแยกบ้านไร่เลี้ยวซ้ายไปตามเส้นทาง..
ที่ทำการอุทยานแห่งชาติทองผาภูมิตั้งอยู่ระหว่างหลักกิโลเมตรที่ 21-22 ถนนดีครับลาดยางถนนทั้งสาย..

Image

9.  29 พฤศจิกายน 2011, 00:18   post id:6426
naryak
.

ตรงนี้ผมขอเรียกว่า "สันผาตั้ง" เพราะต้องปีนขึ้นปีนลงในแนวตั้งฉาก 90 องศา ผมเห็นแต่ละคนรวมทั้งผมด้วยกว่าจะปีนได้ต้องทำใจอยู่นาน..ก็มองซ้ายมันก็หุบมองขวาก็เหวนี่น๊าาา..

Image Image

10.  29 พฤศจิกายน 2011, 00:21   post id:6427
naryak
.

ก่อนมาที่นี่ผมก็ทำใจไว้เหมือนกันว่าจะไม่ปีนขึ้นไปบนสันคมมีด เพื่อนๆก็เป็นห่วงโทรมาเตือนว่าน้ายักษ์ต้องระวังนะ ถ้าจะขึ้นหากล้องตัวเล็กๆขึ้นไปด้วยก็พอ..
ซึ่งผมเองก็คิดอย่างนั้นสังขารขนาดนี้จะให้ไปปีนๆป่ายๆคงไม่ไหวแน่ๆ แต่เหตุการณ์ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น..น้ำท่วมบ้านจนผมต้องหนีไปอยู่ต่างจังหวัด..
ตอนหนีออกจากบ้านมีเสื้อกางเกงมา 2 ชุดกะรองเท้าคร็อกส์เก่าๆอีกคู่ กล้องเล็กกล้องใหญ่ติดอยู่ในบ้านไม่ได้เอาออกมาด้วย..ก็แอบเซ็งตัวเองนิดๆ..

Image

11.  29 พฤศจิกายน 2011, 00:25   post id:6428
naryak
.

ที่เซ็งก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ น้าต้อมต่อว่า..หาว่าผมไม่มีจิตวิญญาณของการเป็นช่างภาพมืออาชีพ โหพี่ต้อมน้ำท่วมขนาดนั้นเอากล้องมาด้วยเผื่อตกน้ำตกท่าก็ยิ่งไปกันใหญ่..
ผมยังนึกเสียดายและเสียใจกับน้องโมม่ไม่หาย น้องคนที่เอารูปอุทยานทองผาภูมิมาอวดให้ผมรู้จักครั้งแรก น้องโมม่เขาทำกล้องกับเลนส์หลุดมือตกน้ำป๋อมแป๋ม..
ศูนย์แคนอนแจ้งว่าซ่อมไม่ได้ แต่เลนส์กำลังเช็คอาการอยู่ถ้าซ่อมได้ก็ไม่รู้จะใช้ได้ดีอย่างเดิมหรือเปล่า เฮ้อ! คิดแล้วเสียดายแทนจริงๆ..
ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องโมม่เก็บตังค์ซื้อกล้องตัวใหม่ได้ในเร็ววันนะครับ จะได้ไปถ่ายภาพร่วมกันอีก ก็อาจเป็นที่นี่ก็ได้น๊าาาเพราะ..อยากไปอีกๆๆๆๆ

นิทานเรื่องนี้ก็เลยอยากจะถามน้าต้อมว่า จิตวิญญาณกับกล้องตกน้ำ..น้าจะเลือกอันไหน 555+

Image

chaiwichit promnil:ซ่อมไม่ได้ทั้งกล้องและเลนต์ครับพี่ยักษ์ ตกทั้งตัว ทั้งคนทั้งกล้อง ตอนนี้ได้กล้องตัวใหม่มาแล้วครับ
12.  29 พฤศจิกายน 2011, 00:27   post id:6429
naryak
.

ที่นี่พอผมตัวเปล่าเล่าเปลือย แต่อยากไปวัดใจท้าทายว่ามันจะเร้าใจซักแค่ไหน ทีแรกก็กะว่าไปแบบไม่มีกล้องไปเพื่อสัมผัสบรรยากาศแล้วบันทึกภาพใส่เมมโมรี่สมองเอา..
คิดดูอีกทีความทรงจำมนุษย์สุดแสนจะหยั่งได้ แล้วไอ้ความทรงจำผุๆของผมมันจะจำได้นานซะแค่ไหน ว่าแล้วก็นึกถึงน้าต้อมรีบกดโทรศัพท์ไปหาในทันใด..

..พี่ต้อมผมขอยืมกล้องหน่อยครับ..ประโยคแรกที่ผมได้ยินเสียงน้าต้อมพูดคำว่าฮะโหล.. 555+

Image

13.  29 พฤศจิกายน 2011, 00:29   post id:6430
naryak
.

น้าต้อมหอบกระเป๋า 3 ใบมีครบทุกไซร์ S M L ผมเปิดดูแต่ละใบไซร์ S : Nikon D5100 kit  ไซร์ M : Nikon D300 + 17-55mm ไซร์ L : Nikon D700 + 24-70mm
แล้วออฟชั่นเสริมให้เลือกคือเลนส์ 70-200 VR ผมนั่งคิดอยู่นานว่าจะเอาชุดไหนไปดี ลังเลอยู่นานเพราะใจอยากได้ D700 ฟลูเฟรม..
แต่เพื่อนเพ้งเตือนไว้ว่าอย่าเล่นของหนักเดี๋ยวร่างกายจะแบกรับไม่ไหว ไหนจะต้องเดินขึ้นเขาอีกหลายกิโล จะเอากลางๆ D300 ไป แหม! เพิ่มอีกนิดก็ได้ฟลูเฟรม..
คำตอบสุดท้ายผมเลยเลือก D700 กับเลนส์ 24-70mm และ 70-200mm จะได้ไม่ต้องมาเสียดายเรื่องคุณภาพไฟล์ทีหลังอีก หนักหน่อยแต่ให้สุดๆไปเล้ยยย..

Image

chaiwichit promnil:โอ้ววว แม่เจ้า ชุดนี้สวยครับพี่ยักษ์
14.  29 พฤศจิกายน 2011, 00:30   post id:6431
naryak
.

ผมอุตส่าห์แบกอุปกรณ์ทุกอย่างขึ้นเขาเอง และนำเลนส์ทั้งสองตัวขึ้นบนสันคมมีดด้วย..กลัวเหมือนกันครับว่าจะพลาดทำหล่นแต่ก็ไม่กล้าทิ้งไว้ที่เต้นท์..
ใกล้จะได้เวลานัดหมายแล้ว ณ จุดกลางเต้นท์ เจ้าหน้าที่นัดรวมพลตอนบ่าย 4 โมงเย็น เจ้าหน้าที่คงเห็นว่าผมนั้นกระเหี้ยนกระหือรือกับการถ่ายภาพเหลือเกิน..
ก็เลยบอกให้ผมเดินขึ้นไปก่อนก็ได้ แต่ให้ผมไปนั่งรอตรง "สันผาตั้ง" เดี๋ยวจะตามขึ้นไป เมื่อผมได้รับอนุญาติก็ไม่รอช้าล่ะครับ รีบเดินขึ้นไปถ่ายรูปก่อนหล่ะ..

และถ้าเพื่อนจะถามว่าไปเขาช้างเผือกจัดชุดกล้องเลนส์ยังไง..เอาเลนส์ช่วงไหนอะไรไปดีล่ะก้อ ผมขอแนะนำครับว่ากล้องฟลูเฟรมเลนส์ 24-70 ตัวเดียวจบ!

Image
*Panorama of khao chang pheuk : วิวอาทิตย์ตกดินรูปนี้ถ่ายทั้งหมด 10 เฟรมนำมาต่อกันเป็นภาพพานอราม่า

Image

15.  29 พฤศจิกายน 2011, 00:32   post id:6432
naryak
.

การไปครั้งนี้ผมพยายามบอกกับตัวเองบ่อยๆว่า "อย่าลืมถ่าย Panorama.." เพราะลืมบ่อยๆแล้วก็กลับมานั่งเซ็ง แม้ที่นี่จะมีมุมมอง 360 องศา..
การถ่ายภาพพานอรามาให้ครบ 360 องศาในแบบฉบับของผมก็ทำได้ลำบาก เพราะขาตั้งกล้องไม่สะดวกที่จะเอาขึ้นไปและตรงสันวัดใจก็แคบมากไม่เหมาะที่จะตั้งขาตั้งกล้อง..
ครั้นจะหมุนตัวอย่างที่เคยทำผมก็ได้แค่ฝืนยืนบิดตัวจากซ้ายไปขวาเท่านั้น ถ้าบนสันมีจุดที่กว้างๆให้หมุนตัวได้ไม่เสียวมากผมคงได้ภาพ Panorama มุมสวยๆมาฝากมากกว่านี้ครับ..

Image
*Panorama of khao chang pheuk : วิวอาทิตย์ตกดินยืนถ่ายบนยอดสูงสุดของเขาช้างเผือก ระดับความสูง 1249 เมตร รูปนี้ถ่ายมาทั้งหมด 13 เฟรมนำมาต่อกันเป็นภาพพานอราม่าครับ..

Image
ว่างๆมาต่ออีกครับ..

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี