[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Borobudur บุโรพุทโธ มหาสถูปของโลก..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

วันเวลาปัจจุบัน 26 มิถุนายน 2017, 15:53  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ต่อไป
1.  28 พฤษภาคม 2010, 15:17   post id:1954
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

บุโรพุทโธ หรือ บรมพุทโธ..

Image
 aekkorn (10 กันยายน) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  29 พฤษภาคม 2010, 00:57   post id:1955
naryak
.

จริงๆแล้วผมกลับมาจากอินโดนีเซียตั้งแต่วันที่ 9 พ.ค. 2553 และได้คัดรูป บรมพุทโธ ไว้เรียบร้อยหลายวันแล้ว..
ผมเองก็พึ่งได้จังหวะโพสกระทู้ Borobudur บุโรพุทโธ มหาสถูปของโลก ในวันที่ 28 พ.ค. 2553 นี้เองซึ่งเป็นวัน วิสาขบูชา พอดี..
ไม่ว่าจะเป็นชาวพุทธนิกายใดๆในหล้าก็จะถือวันขึ้น 15 ค่ำเดือน 6 เป็นวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา..
เพราะมีเหตุการณ์สำคัญที่สุด 3 เหตุการณ์เกิดขึ้นในวันคล้ายวันนี้..

• วันที่พระพุทธเจ้าประสูติ..
  • วันที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้..
  • วันที่พระพุทธเจ้าปรินิพพาน..

ดังนั้นจึงถือว่าวัน วิสาขบูชา หรือ วิศาขบูชา เป็น วันสำคัญทางพระพุทธศาสนาสากล กันเลยครับ..

เช่นเดียวกันกับ บุโรพุทโธ ที่ถือว่าเป็น ศาสนสถานของพุทธศาสนาที่ใหญ่ที่สุดในโลก ตั้งอยู่ที่ภาคกลางของเกาะชวา ประเทศอินโดนีเซีย..
ผมนั่งรถตู้จาก Jogja ไปที่ Borobudur ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง ตามข้อมูลบอกว่าระยะทางประมาณ 40 กิโลเมตรครับ..

ที่อินโดนีเซียนี่ก็แปลกเวลาไปไหนมาไหนจะไม่มีป้ายบอกระยะทางไว้ พูดกันง่ายๆไม่มีหลักกิโลเหมือนบ้านเรา..
ป้ายที่เห็นจะบอกแค่สถานที่เท่านั้น คนที่นี่ก็ไม่รู้แน่ชัดว่าระยะทางจากที่หนึ่งไปอีกที่เท่าไหร่..

เขาจะบอกเป็นเวลาเอาครับ ว่าไปตรงนี้ใช้เวลาเท่าไหร่ไปตรงนั้นใช้เวลาเท่าไหร่กันแน่..
ถนนหนทางส่วนใหญ่ก็สองเลน รถวิ่งสวนกันไปเรื่อยๆบ้างทีจะแซงก็แซงกันแบบเสียวไส้ทุกที..
แต่ก็ถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพทุกครั้งครับ..

ส่วนบุโรพุทโธนั้นก็ได้รับการประกาศจาก องค์การยูเนสโก ในปี พ.ศ. 2534 ให้เป็น มรดกโลก..
ก็นับว่าที่นี่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียง และมีนักท่องเที่ยวมาเยี่ยมชมเป็นจำนวนมากอีกที่หนึ่งของประเทศอินโดนีเซียครับ..

Candi Borobudur..

Image

3.  29 พฤษภาคม 2010, 01:26   post id:1956
naryak
.

ตามโปรแกรมแล้วพวกเราจะได้เยี่ยมชมสักการะและถ่ายภาพที่นี่ครึ่งวันบ่ายของวันที่ 3 พ.ค. 53..
และเก็บแสงแรกโปรแกรม Sunrise จนถึงบ่ายๆของวันที่ 4 พ.ค. 53 ก็จะเดินทางกลับยอร์คยาครับ..

โรงแรมที่พักของพวกเราคือ Manohara ซึ่งอยู่ติดกับ Borobudur ติดแบบติดกันจริงๆเลยครับ..
และในเขตที่ตั้งของโรงแรมแห่งนี้เขาจัดให้เป็น Center Of Burobudur Study ด้วย..

พวกเราเช็คอินเข้าห้องพักหลังจากดื่มกาแฟของว่างที่ล๊อบบี้โรงแรมเสร็จ..
และต่างคนต่างเตรียมอุปกรณ์ต่างๆเพื่อบันทึกภาพของตัวเอง..

ยังไม่ทันจะออกจากห้องเลยครับ ฝนก็กระหน่ำตกลงมาอย่างไม่ลืมหูลืมตา..
แผนการของบ่ายวันนั้น จึงพังลงแบบไม่เป็นท่าเพราะฝนเจ้ากรรมแท้ๆ ..
พอฝนหยุดตกราวๆบ่ายสี่โมงกว่าๆพวกเราก็รีบเดินขึ้นทันทีครับ..

Image

4.  01 มิถุนายน 2010, 14:12   post id:2012
naryak
.

ท้องฟ้ายังมืดครึมและยังมีฝนปรอยๆลงมานิดหน่อยก็ถือว่าไม่เป็นอุปสรรคกับผมนัก..
แต่ที่เป็น "ก้างขว้างคอ" ตัวเอ้ก็คือเจ้าหน้าที่ที่ดูแลสถูปแห่งนี้อยู่..
ผมพึ่งขึ้นมาถึงยอดและกดซัตเตอร์ไปได้ 2 ภาพ เจ้าหน้าที่ก็เดินมาสะกิดว่าหมดเวลาแล้ว..

ผมเองก็กำลังวัดแสงจัดคอมโพสรูปที่ 3 อยู่ก็เลยไม่ได้สนใจเขาอ่ะครับ..
เจ้าหน้าที่ก็เลยพูดขึ้นมาอีกว่า "You Speak English"..
สำหรับภาษาอังกฤษของผมแล้วก็ได้แค่ "Snake Snake...Fish Fish..." เท่านั้นฮะ...
แต่ผมก็ตอบคำถามเขาได้..."No, i space Englishsssss.." เติมเอสสสลากยาวอีกหนึ่งคืบด้วยครับ..อิอิ!  :หุหุ:

เขาก็คงเห็นแล้วว่าไอ้หมอนี่มันพูดไม่รู้เรื่องแน่ก็เลยยกนาฬิกาข้อมือให้ผมดูพร้อมชี้ไปที่ทางลง..
ผมเลยยกนิ้ว..ไม่ใช่นิ้วกลางน๊าาา..ยกนิ้วที่เป็นสัญญาลักษณ์ "OK" ความหมายก็คือ "กรูรู้แล้ว.." 555+

สรุปว่าวันแรกที่นี่ผมมีแค่สองภาพเองครับ แต่ก็ได้ถ่ายภาพโรงแรมที่พักมาด้วยเหมือนกัน เอาไว้จะเอามาให้ดูตอนท้ายนะครับ..

Sunset at Borobudur..

Image
5.  01 มิถุนายน 2010, 14:32   post id:2014
naryak
.

แต่ถ้าใครอยากถ่ายภาพหลังเวลาปิดปกติ เท่าที่รู้มาก็สามารถซื้อตั๋วพิเศษ Sunset ได้..เหมือนกับช่วงเช้าของอีกวัน..
ที่พวกเราต้องตื่นกันตั้งแต่ตีสี่เพื่อขึ้นไปเก็บ "แสงแรก" บนยอดสถูป เพราะเขาบอกว่าพระอาทิตย์ที่นี่ขึ้นเร็วประมาณตีห้ากว่า..
โดยต้องซื้อตั๋วพิเศษแบบ Sunrise ขึ้นไปครับ..เจ้าหน้าที่เขาจะแจกไฟฉายให้ทุกคนเพราะช่วงเวลาจะยังมืดแทบมองไม่เห็นอะไร..

แต่ขอแนะนำว่าถ้าไม่ซีเรียสมากก็ขึ้นตามเวลาเปิดปกติก็ได้..เพราะหกโมงเช้าแสงสวยๆพึ่งจะเริ่มมาครับ..

Image

6.  01 มิถุนายน 2010, 15:01   post id:2015
naryak
.

ในเช้ามืดวันนั้นพวกเราต้องช่วยๆกันใช้ไฟฉายที่มี เพ้นท์ลงบนพระพุทธรูปด้านทิศตะวันออก..
เพราะไม่อย่างงั้นการถ่ายภาพช่วงนี้จะต้องถ่ายแบบ "ซิลลูเอท" (Silhouette) ซะส่วนใหญ่..
ท้องฟ้าช่วงเช้ามืดวันนั้นมีสีสันดุดัน และเปลี่ยนแปลงตามการโคจรของโลกรอบดวงอาทิตย์ได้อย่างตระการตามากครับ..

Image
7.  01 มิถุนายน 2010, 15:10   post id:2016
naryak
.

ผมเองมีความคาดหวังอย่างสูงที่จะได้เห็น ดวงอาทิตย์ ดวงโตขึ้นเหนือยอดสถูป..
แต่ต้องยอมรับกับความผิดหวังนั้นในอีกไม่นานนัก..พอดวงอาทิตย์พ้นหลังเขาด้านหน้าขึ้นมาทุกอย่างก็สว่างจ้าไปหมด..

Image

8.  01 มิถุนายน 2010, 15:17   post id:2017
naryak
.

Sunrise At Borobudur..

Image
9.  01 มิถุนายน 2010, 16:32   post id:2018
naryak
.

ตามข้อมูลวิกิพีเดียบอกว่าที่นี่ถูกสร้างขึ้นในยุคสมัยของกษัตริย์แห่งราชวงศ์ไศเลนทร..
ราวๆพุทธศักราช 1393 หรือตรงกับศริสต์ศตวรรษที่ 7-9 ด้วยหินภูเขาไฟประมาณ 2 ล้านตารางฟุต..

รูปทรงของบุโรพุทโธจะเป็นฐานสี่เหลี่ยม 5 ชั้นและชั้นบนจะเป็นวงกลมอีก 3 ชั้น แต่ละชั้นลดหลั่นคล้ายปิรามิค และมีพระสถูปใหญ่ตั้งอยู่ชั้นบนสุด..

Image
10.  01 มิถุนายน 2010, 16:45   post id:2019
naryak
.

สามชั้นบนที่มีฐานให้เดินรอบเป็นวงกลมจะเรียงรายไปด้วยเจดีย์คล้ายรูประฆังและมีพระพุทธรูปบรรจุอยู่ข้างใน..
เจดีย์ที่รายรอบฐานวงกลมชั้นแรกจะมีเจดีย์ทั้งหมด 32 องค์ ชั้นถัดขึ้นไปมีเจดีย์ 24 องค์และชั้นบนสุดมี 16 องค์รวมทั้งหมด 72 องค์ครับ..

Image

11.  01 มิถุนายน 2010, 17:12   post id:2020
naryak
.

Borobudur ตั้งอยู่ฝั่งขวาใกล้แม่น้ำ Progo และ Elo และรายรอบด้วยภูเขาไฟหลายลูกอย่าง Sundoro , Sumbing , Merbabu และ Merapi Mount..
ซึ่งเมื่อหลายปีก่อนที่ผมได้ยินชื่อของบุโรพุทโธ ก็รู้มาว่าสถูปแห่งนี้โดยกลบไปด้วยเถ้าถ่านภูเขาไฟ..
และได้มีการขุดเอาเถ้าถ่านออกไปพร้อมบูรณะองค์สถูปแห่งนี้ขึ้นใหม่..

แสงยามเช้าที่สาดส่องกระทบกับองค์พระเจดีย์..สวยงามและยังตราตรึงใจผมอยู่..ผมเองก็พยายามที่สุดที่จะเก็บภาพประทับใจมาฝากเพื่อนๆกันนะครับ..  
แต่บอกตรงๆว่าทีแรกผมไม่รู้จะถ่ายภาพที่นี่ยังไงเพราะเดิน 360 องศาแล้วทุกอย่างเหมือนกันยกเว้นทิวทัศน์ด้านนอก..
เลยไปขอดูภาพขอพี่เดชที่ไปทริปด้วยกันพร้อมคำอธิบายภาพนั้นว่ามีแนวคิดในการถ่ายภาพอย่างไร..ก็ขอขอบคุณพี่เดชไว้ที่นี่ด้วยนะครับ.. :Thank:

Image

12.  01 มิถุนายน 2010, 18:10   post id:2021
naryak
.

พอฟ้าสว่างประตูเปิดให้เข้านักท่องเที่ยวก็เริ่มทะยอยขึ้นมาอย่างล้นหลาม..
เฉพาะที่ขึ้นมาตอนตีสี่กว่าๆด้วยกันโดยซื้อตั๋วพิเศษ Sunrise ก็ราว 30-40 คนได้ครับ..
ผมมาถึงล๊อบบี้โรงแรมเกือบคนสุดท้ายและได้เดินท้ายขบวน ตอนนั้นคิดว่าถ้าเป็นยังงี้สงสัยต้องโดนกลุ่มอื่นยึดมุมดีๆฝั่งทิศตะวันออกไปแน่..

ผมจึงเริ่มสปีดความเร็วขึ้น ช่วงพื้นราบก็ไม่เท่าไหร่ครับจะเหนื่อยสุดก็ตอนขึ้นบันไดไปชั้นบนสุดชนิดไม่หยุดพักหายใจกันเลย...
ตามมาด้วยพี่เดชพร้อมกับความรีบร้อน พี่เดชบอกให้ช่วยกันหาองค์พระทิศตะวันออกก่อนใคร..ด้วยความมืดตอนนั้นก็งมกันอยู่สักพัก..
แล้วในที่สุดมุมองค์พระทิศตะวันออกก็ถูกยึดโดยกลุ่มทริปคนรักภาพถ่ายจาก Mdphoto โดยไม่ต้องสงสัยครับ..

Image

13.  01 มิถุนายน 2010, 18:44   post id:2022
naryak
.

Light of Borobudur..

Image

14.  01 มิถุนายน 2010, 19:01   post id:2023
naryak
.

Center of the Universe..

Image
15.  01 มิถุนายน 2010, 19:07   post id:2024
naryak
.

Barabudur อีกสำเนียงที่เรียกขานกัน..

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 4 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 1 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี