[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Self Portrait จัดไฟถ่ายรูป By Aekkorn
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทิพแอนด์รีวิว

วันเวลาปัจจุบัน 22 ตุลาคม 2017, 11:36  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  13 กันยายน 2010, 23:32   post id:3377
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

หวัดดีครับน้าพลขอบอกว่ารูปนี้อย่างเท่ส์และแสงสวยม๊ากมากเลยครับน้า ถึงกับทำให้ผมเปิดเว๊บเข้ามาดูแล้วดูอีก..
หรือว่าติดใจในความหล่อของน้าหว้า  แถมน้องๆสาวๆที่บ้านผมเห็นแล้วยังมีกรี๊ดกร๊าดดด้วยแนะ..
น้องๆเค้าบอกว่าน้าพลเหมือนนักเขียนรางวัลซีไรต์เชียวแหละ จะให้ผมขอลายเซ็นต์ให้ด้วยครับ..

มาเรื่องที่ผมชอบซักหน่อย นอกจากบุคลิคที่เปลี๊ยนไป๋กลายเป็นพ่อหนุ่มผมยาวมัดจุก..
ทำให้ดูเป็นศิลปินขึ้นเยอะ ผมดูแล้วมันเหมาะกะน้ามากเลยครับ..
คิดๆแล้วก็ขำว่ะ!...แต่ก่อนผมไว้ผมยาวตอนนี้สกินเฮดตลอด บ้างทีก็โกนหัวไปเลย..

Image

มาเข้าเรื่องดีกว่าครับ รูปนี้น้าพลบอกค่าต่างๆตอนถ่ายทำ Self Portrait มาให้ดังนี้..

• Model : Hass+H20
  • Lens : 120
  • Length : 120
  • F-stop : 16
  • Speed : 60
  • ISO : 100
  • Mode : M
  • +- :
  • Flash : เพียบ

ผมเลยอยากจะให้น้าช่วยอธิบายอีกหน่อยว่ารูปนี้ถ่ายยังไง เพราะน้าบอกว่า "แฟลชเพียบ"..
แล้วที่เพียบหน่ะ..น้าวางตำแหน่งแฟลชแต่ละดวงยังไง ค่าเอฟของแฟลชแต่ละตัวเท่าไหร่..
ไม่รู้รบกวนเกินไปหรือเปล่าถ้าน้าพลว่างๆก็ช่วยอธิบายขั้นตอนและวิธีถ่ายภาพตัวเอง..
หรือ Self Portrait สไตล์ aekkorn ให้เพื่อนๆที่นี่ได้รู้กันนิดๆหน่อยๆพอหอมปากหอมคอครับ..
บอกตรงๆว่าผมอยากมีรูปตัวเองเท่ส์ๆแสงเงางามๆยังงี้มานานแล้วครับ..

เคยดูแต่ในหนังฝรั่งเวลาผู้ร้ายหรือพระเอกในอยู่ในเงามืดแสงมีแสงไล่โทนสวยๆแบบนี้..
ผมคิดจะลองใช้แฟลช 3 ตัวที่มีอยู่ถ่ายเล่นๆดูบ้าง เอาเข้าจริงๆมันไม่ได้อย่างคิดนะซิ..
ว่าแต่ว่า Hass+H20 ของน้าพลมันยังสุดยอดจริงๆไม่ว่าลายละเอียดและความคมที่บาดใจสาวๆที่บ้านผมนั่นแหละครับ..อิอิ!  

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  14 กันยายน 2010, 10:57   post id:3381
 aekkorn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 23      ได้ใจ : 13      มอบใจ : 265  

.

เพื่อเป็นการตอบแทนน้าที่ชมผมซะตัวลอย  :โอ๊ะ:  :โอ๊ะ:  :โอ๊ะ:
ภรรยาผมมาอ่านถึงกับวิ่งไปอ๊วกเพราะรับความหล่อของสามีไม่ได้  :อ๊วก:  55555+

ผมเลยรีบทำผังไฟมาให้ชมกันตามนี้เลยครับ

ป.ล.ยังรอดูรูปน้องโมโนสุดใหญ่อยู่นะ อิอิ    

ผังไฟสำหรับถ่าย Portrait
Image
 naryak (16 กันยายน) 
3.  14 กันยายน 2010, 13:55   post id:3386
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

aekkorn wrote: [View Post]
เพื่อเป็นการตอบแทนน้าที่ชมผมซะตัวลอย  :โอ๊ะ:  :โอ๊ะ:  :โอ๊ะ:
ภรรยาผมมาอ่านถึงกับวิ่งไปอ๊วกเพราะรับความหล่อของสามีไม่ได้  :อ๊วก:  55555+
ผมเลยรีบทำผังไฟมาให้ชมกันตามนี้เลยครับ
ป.ล.ยังรอดูรูปน้องโมโนสุดใหญ่อยู่นะ อิอิ    

เฮ้ย! หล่อจริงๆนะไม่ได้พูดเล่น สาวๆบ้านผมเค้าเล่น vote กันอยู่ว่าน้าเพ้งกะน้าพลใครหล่อกว่าใคร..อิอิ!  
ตาหน้าก็คล้ายๆกัน สูงพอๆกัน ใส่แว่นเหมือนกัน สาวๆบอกว่านู๋ให้หล่อเท่ากันได้ม๊ายยย..555+

ขอบคุณมากครับสำหรับภาพผังไฟที่น้าทำมาให้ดู กระจ่างดี แต่ขอสงสัยนิดนะครับ..
ระยะห่างของแฟลช 2 ตัวหลังสูงประมาณ 1.80 เมตร ระยะห่างจากแบบประมาณ 1 เมตรได้ไหมครับ..
แล้วแฟลชตัวที่อยู่ระดับเดียวกันกับหน้าแบบ ก็ใช้ F/16 เหมือนกับตัวหลัง แสดงว่าระยะห่างจากแบบน่าจะประมาณสัก 50 cm ..
ไฟส่องหน้าจะได้สว่างกว่าไฟแฮร์ไลท์ ถูกต้องหรือเปล่าครับ..
เพราะตามที่ผมเข้าใจ ถ้าไฟหลัง F/16 ไฟหน้า F/8 อะไรประมาณนี้แหละ..

เดี๋ยวว่างๆผมจะลองถ่ายตัวเองดูนะ แล้วจะเอามาให้น้าพลแนะให้อีกทีน๊าาา..
พอดีมีแฟลช 3 ตัวแล้วก็ SoftBox ที่ฝากน้าซื้ออีกอัน ยังไม่เคยเอาออกมาใช้กลุ้มจินจินเล้ยยยย..

4.  14 กันยายน 2010, 14:20   post id:3387
 aekkorn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 23      ได้ใจ : 13      มอบใจ : 265  

.

naryak wrote: [View Post]

เฮ้ย! หล่อจริงๆนะไม่ได้พูดเล่น สาวๆบ้านผมเค้าเล่น vote กันอยู่ว่าน้าเพ้งกะน้าพลใครหล่อกว่าใคร..อิอิ!  
ตาหน้าก็คล้ายๆกัน สูงพอๆกัน ใส่แว่นเหมือนกัน สาวๆบอกว่านู๋ให้หล่อเท่ากันได้ม๊ายยย..555+

ขอบคุณมากครับสำหรับภาพผังไฟที่น้าทำมาให้ดู กระจ่างดี แต่ขอสงสัยนิดนะครับ..
ระยะห่างของแฟลช 2 ตัวหลังสูงประมาณ 1.80 เมตร ระยะห่างจากแบบประมาณ 1 เมตรได้ไหมครับ..
แล้วแฟลชตัวที่อยู่ระดับเดียวกันกับหน้าแบบ ก็ใช้ F/16 เหมือนกับตัวหลัง แสดงว่าระยะห่างจากแบบน่าจะประมาณสัก 50 cm ..
ไฟส่องหน้าจะได้สว่างกว่าไฟแฮร์ไลท์ ถูกต้องหรือเปล่าครับ..
เพราะตามที่ผมเข้าใจ ถ้าไฟหลัง F/16 ไฟหน้า F/8 อะไรประมาณนี้แหละ..

เดี๋ยวว่างๆผมจะลองถ่ายตัวเองดูนะ แล้วจะเอามาให้น้าพลแนะให้อีกทีน๊าาา..
พอดีมีแฟลช 3 ตัวแล้วก็ SoftBox ที่ฝากน้าซื้ออีกอัน ยังไม่เคยเอาออกมาใช้กลุ้มจินจินเล้ยยยย..

ไฟส่องหัวห่างมากห่างน้อยไม่มีผลกับค่า F นะเพราะถ้าห่างเราก็เปิดแรงหน่อยจะได้ F16 ถ้าใกล้เราก็เปิดเบาหน่อยๆ ก็ได้ F16 เหมือนกัน เพราะเราวัดที่ตัวแบบ
แต่ที่แตกต่างคือถ้าไฟใกล้แบบมันจะไม่กระจายมาก แสงจะลงเป็นหย่อมๆ แล้วแต่เราชอบให้กระจายหรือให้ลงเป็นจุดครับ รูปผมต้องการให้ลงตรงบ่ากับผมนั้นละครับ
ในรูปนี้หน้ากินแสงมากกว่าผมกับเสื้อดำครับ มันเลยเหมือนแสงเบากว่าที่เสื้อกับผม
ถ้าเรารูปนี้เปิดไฟส่องหัวต่ำกว่า 1 stop ของแสงหลัก มันจะแทบไม่เห็นขอบ rim light เลยครับ

ไฟส่องหัวต้องแรงไม่น้อยกว่าไฟหลัก 1 stop ครับถึงจะเห็น
ไฟน้อยกว่า 1 stop จะเห็นแบบบางๆ
ไฟเท่ากัน จะเห็นชัดเท่ากับรูปผม
ไฟมากกว่า 1-2 stop จะเห็นแบบชัดๆแรงแบบ fashion ครับ
ไฟมากกว่า 2 stop ทะลุครับ 5555+

softbox อันนั้นดีมากเลยนะน้า ใช้แล้วชีิวิตดีขึ้นเยอะ
outdoor ที่ต้องใช้ flash สบายขึ้นเยอะ คุมแสงง่ายแบบก็นุ่มด้วย

5.  16 กันยายน 2010, 10:44   post id:3391

.

aekkorn wrote: [View Post]

ไฟส่องหัวห่างมากห่างน้อยไม่มีผลกับค่า F นะเพราะถ้าห่างเราก็เปิดแรงหน่อยจะได้ F16 ถ้าใกล้เราก็เปิดเบาหน่อยๆ ก็ได้ F16 เหมือนกัน เพราะเราวัดที่ตัวแบบ
แต่ที่แตกต่างคือถ้าไฟใกล้แบบมันจะไม่กระจายมาก แสงจะลงเป็นหย่อมๆ แล้วแต่เราชอบให้กระจายหรือให้ลงเป็นจุดครับ รูปผมต้องการให้ลงตรงบ่ากับผมนั้นละครับ
ในรูปนี้หน้ากินแสงมากกว่าผมกับเสื้อดำครับ มันเลยเหมือนแสงเบากว่าที่เสื้อกับผม
ถ้าเรารูปนี้เปิดไฟส่องหัวต่ำกว่า 1 stop ของแสงหลัก มันจะแทบไม่เห็นขอบ rim light เลยครับ

ไฟส่องหัวต้องแรงไม่น้อยกว่าไฟหลัก 1 stop ครับถึงจะเห็น
ไฟน้อยกว่า 1 stop จะเห็นแบบบางๆ
ไฟเท่ากัน จะเห็นชัดเท่ากับรูปผม
ไฟมากกว่า 1-2 stop จะเห็นแบบชัดๆแรงแบบ fashion ครับ
ไฟมากกว่า 2 stop ทะลุครับ 5555+

softbox อันนั้นดีมากเลยนะน้า ใช้แล้วชีิวิตดีขึ้นเยอะ
outdoor ที่ต้องใช้ flash สบายขึ้นเยอะ คุมแสงง่ายแบบก็นุ่มด้วย

เมื่อวานผมอ่าน "วิธีจัดไฟถ่าย Portrait" รูปตัวเองของน้าแล้วก็งงๆ..
อาจเป็นเพราะงานเข้าก็เลยรีบๆอ่าน วันนี้อ่านดู 3 รอบเข้าใจเป็นอย่างมาก..
ผมลืมไปว่าการวัดแสงมันต้องใช้ "เครื่องวัดแสง" ที่วัดแสงที่ตัวแบบ (ซึ่งผมไม่มี..อิอิ!)
แต่ก็ได้คิดอะไรหลายอย่างจากที่น้าบรรยายให้ฟัง แหม! ไม่กั๊กอะไรไว้เลยเนอะ..555+

จริงๆแหละถ้าไฟส่องผมส่องไหล่มันอ่อนกว่าไฟส่องหน้า มันก็โดนกลืนไปหมด..
ถ้าห่างกัน 1 สต๊อปเห็นบางๆ ถ้า 2 สต๊อปจะชัดแบบแฟชั่น ถ้ามากกว่านี้ทะลุเลยเหรอ อันนี้ต้องขอลองดูบ้าง..555+

ผมคิดๆแล้วนะหลักการที่น้าเขียนไว้ให้ มันสามารถประยุกต์การจัดไฟแบบอื่นๆได้อีก..
อันนี้คงต้องลองผิดลองถูกกันไป แต่ที่แน่ๆถ้าจะผมถ่ายให้ได้แบบรูปนี้ ผมคงทำได้สบายกว่าที่คิด..เพราะน้าพลบอกเคล็ดลับให้แล้ว 555+

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณนะครับ กี่ครั้งแล้วก็ไม่รู้ที่น้าให้ความรู้ดีๆกับผม ขอบคุณครับท่านอาจารย์..อิอิ! :Thank:

6.  16 กันยายน 2010, 11:03   post id:3394

.

naryak wrote: [View Post]

เมื่อวานผมอ่าน "วิธีจัดไฟถ่าย Portrait" รูปตัวเองของน้าแล้วก็งงๆ..
อาจเป็นเพราะงานเข้าก็เลยรีบๆอ่าน วันนี้อ่านดู 3 รอบเข้าใจเป็นอย่างมาก..
ผมลืมไปว่าการวัดแสงมันต้องใช้ "เครื่องวัดแสง" ที่วัดแสงที่ตัวแบบ (ซึ่งผมไม่มี..อิอิ!)
แต่ก็ได้คิดอะไรหลายอย่างจากที่น้าบรรยายให้ฟัง แหม! ไม่กั๊กอะไรไว้เลยเนอะ..555+

จริงๆแหละถ้าไฟส่องผมส่องไหล่มันอ่อนกว่าไฟส่องหน้า มันก็โดนกลืนไปหมด..
ถ้าห่างกัน 1 สต๊อปเห็นบางๆ ถ้า 2 สต๊อปจะชัดแบบแฟชั่น ถ้ามากกว่านี้ทะลุเลยเหรอ อันนี้ต้องขอลองดูบ้าง..555+

ผมคิดๆแล้วนะหลักการที่น้าเขียนไว้ให้ มันสามารถประยุกต์การจัดไฟแบบอื่นๆได้อีก..
อันนี้คงต้องลองผิดลองถูกกันไป แต่ที่แน่ๆถ้าจะผมถ่ายให้ได้แบบรูปนี้ ผมคงทำได้สบายกว่าที่คิด..เพราะน้าพลบอกเคล็ดลับให้แล้ว 555+

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณนะครับ กี่ครั้งแล้วก็ไม่รู้ที่น้าให้ความรู้ดีๆกับผม ขอบคุณครับท่านอาจารย์..อิอิ! :Thank:

เง้อออ อาจารย์ อาเจิน อาราย แค่เล่าสู่กันฟังนะครับ น้าไม่ต้องยอผมมากเดี๋ยวลอยขึ้นไปติดต้นไม้ต้องไปสอยลงมาอีก    

เครื่องวัดแสงจริงๆไม่ต้องมีก็ได้นะ ถ้ารู้หลักที่ผมบอกไปแล้ว
เพราะที่ flash มันก็มีปุ่มปรับเราก็ปรับให้มันเท่ากันแล้ววางห่างเท่าๆกัน F มันก็จะเท่ากัน แล้วลองถ่ายดูเลยว่าต้องใช้หน้ากล้องเท่าไร

ตอนแรกเราก็ถ่ายให้หน้าสวยเป็นหลักไว้ก่อน พอหน้าสวยแล้วค่อยไปเพิ่มแสงหลังเอาตามต้องการนิ
อยากได้แสงลงหลังเยอะก็เพิ่มกำลัง flash เข้าไปอีก ถ้าสุดแล้วยังไม่พอก็ขยับมันเข้าไปจ่อๆเลย ขยับเข้าออก 1 เมตร มันจะเปลี่ยนแปลง 1 stop ครับ

naryak:WOW!!! ทำรีบๆลองๆจัดไฟถ่ายรูปตัวเองเร็วๆซะแล้ว..
7.  03 เมษายน 2013, 15:48   post id:7332
 Michaeljohn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: เมษายน 2013 โพสท์: 3      ได้ใจ : 0      มอบใจ : 0  

.

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี