[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Photoshop : รู้จัก Pen Tool สร้างเส้น Path กัน..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทิพแอนด์รีวิว

วันเวลาปัจจุบัน 18 ธันวาคม 2017, 15:54  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  13 มกราคม 2011, 12:31   post id:4835
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ผมขึ้นกระทู้ วิธีทำลายเส้นโลโก้แบบ naryak.com ไว้ตั้งนานแสนนาน แล้วก็ลืมไปเลย..
จนพี่มอห์มเข้ามากระทุ้งให้ไวไวหน่อย ก็ต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับ..
หลังจากที่โดนกระทุ้งเวลาว่างที่มีอยู่เลยพยายามจะทำเรื่องนี้ให้จบๆไป จะได้ไม่ค้างคาใจผมอีกครับ..

ก่อนที่ผมจะเรียบเรียงวิธีทำลายเส้นนั้นขึ้นมา..
ผมเกรงว่าอาจมีเพื่อนๆบ้างคน ยังไม่รู้จักครื่องมือ Pen Tool ของ Photoshop ที่ใช้สร้างเส้นพาธ (Path)..
ส่วนเพื่อนๆที่รู้จักและใช้เป็นแล้วก็ผ่านกระทู้นี้ไปได้เลยครับ..

เส้น Path แรกๆอาจจะดูยากซักหน่อยนะครับ แต่ผมคิดว่าไม่เกินความสามารถของเพื่อนๆแน่ๆ..
ยังไงก็ค่อยๆเรียนรู้และทำความเข้าใจไปพร้อมๆกันครับ..

ก่อนอื่นผมอยากให้เพื่อนๆเปิดโปรแกรมโฟโต้ช้อปและสร้างพื้นที่ทำงานของเราขึ้นมาก่อนครับ..

Example 1.

1. File -> New.. แล้วกำหนด Width = 200 mm , Height = 200 mm -> OK.

2. กด Ctrl + R หรือ Command + R (Mac OS) เพื่อเรียก Rulers เส้นไม้บรรทัดขึ้นมา..

3. ถ้าเมาส์ไม่อยู่ที่เครื่องมือ Move Tool ก็กด V หรือ Click ที่เครื่องมือนี้ได้เลยครับ..

4. Click ที่ไม้บรรทัดค้างไว้ แล้วลากเมาส์ให้ได้เส้น Grides วางตามตำแหน่งไม้บรรทัดในรูปครับ..

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  13 มกราคม 2011, 13:00   post id:4839
naryak
.

ตอนนี้จะเราจะมาเริ่มทำเส้นพาธกันแล้วนะครับ เส้น Path ที่ว่านี้ผมเองก็นำมาใช้ประโยชน์หลายๆอย่าง..
ไม่ว่าจะเป็นการทำลายเส้น , การทำตัวอักษร , ทำเส้น Selection , การไดคัทภาพวัถตุแยกออกจากพื้นหลัง และอื่นๆครับ..

มาเริ่มทำเส้นง่ายๆกันก่อนดีกว่าครับ เดี๋ยวพูดมากๆเพื่อนๆที่ไม่ค่อยได้ใช้โปรแกรม Photoshop จะงงเอาเปล่าๆ...

1. กด P หรือ Click ที่เครื่องมือ Pen Tool..

2. Click เมาส์ที่จุดแรกที่หมายเลข 1. ตามรูปครับ..

3. Click เมาส์ที่จุดที่ 2. และลากไปยังตำแหน่ง 3. โดยที่ยัง Click เมาส์ค้างไว้ เมื่อได้เส้นตามรูปก็ปล่อยเมาส์ได้..
หรืออาจลองปรับตำแหน่งที่ 3. เพื่อดูการเปลี่ยนแปลงของรูปทรงเส้นก่อนปล่อยเมาส์ก็ได้ครับ..

4. ถ้าปล่อยเมาส์แล้ว รูปทรงไม่ถูกใจกด Ctrl + Z หรือ Command + Z เพื่อย้อนกลับและทำใหม่ได้ครับ..

Image

3.  13 มกราคม 2011, 13:52   post id:4840
naryak
.

จากรูปข้างบนเพื่อนๆคงสังเกตเห็นแล้วว่าเส้นพาธจะโค้งอย่างไรขึ้นอยู่การดัดขา โดยมีจุดที่ 2. เป็นจุดศูนย์กลางของเส้นขาทั้ง 2 ..
แต่ตอนนี้เราจะแค่ขาเดี่ยว คือขาที่เกิดจากการคลิ๊กเมาส์แล้วลากมันออกมาครับ ถึงตอนนี้ถ้าลองคลิ๊กเมาส์..
ลงที่ตำแหน่งใดๆในพื้นที่ทำงาน มันก็จะเกิดเส้นพาธจากจุดศูนย์กลางหมายเลข 2. แล้วโค้งไปยังจุดที่เพื่อนๆคลิ๊กเมาส์ลงเมื่อกี้แหละครับ..

ผมอยากจะให้เพื่อนที่ลองคลิ๊กดู กด Ctrl + Z หรือ Command + Z ถอยกลับมาทำขึ้นตอนต่อไปก่อนนะครับ..
แล้วเดี๋ยวเสร็จแล้วค่อยเล่นสนุกกับเส้นพาธกันตามสบายไม่ว่ากัน..

1. กด Alt หรือ Option (Mac OS) ค้างไว้..

2. คลิ๊กเมาส์ที่ขา 1. ค้างไว้แล้วลาก , หด , ตวัด หรือทำยังไงก็ได้เพื่อให้ขานี้ไปอยู่ตำแหน่งที่ 2. ตามรูป..

3. ปล่อยนิ้วที่กด Alt หรือ Option และที่คลิ๊กเมาส์ได้ครับ..

4. ถ้าตำแหน่งยังไม่เป็นที่ถูกใจก็สามารถกลับไปทำในขั้นตอนที่ 1-3 ใหม่ได้ไม่ผิดกฏอะไร..
ยังไงก็ทำคร่าวๆก่อนไม่ต้องเปี๊ยให้เหมือนในรูปมากนักก็ได้ครับ..

Image

4.  13 มกราคม 2011, 14:05   post id:4841
naryak
.

ดัดหดตวัดขากันเรียบร้อยแล้วก็ลองทำขั้นตอนต่อไปกันเลยครับ..
ซึ่งขั้นตอนต่อไปก็เหมือนๆกับขั้นตอนที่เพื่อนๆทำผ่านมาแล้ว ทำกันอีกก็ถือว่าเป็นการทบทวนก็แล้วกันนะ..

1. คลิ๊กเมาส์ลงบนจุดตำแหน่งที่ 1. แล้วลากขาที่เกิดขึ้นไปยังตำแหน่งที่ 2. โดยที่ยังคลิ๊กเมาส์ค้างไว้อยู่ครับ..

2. กด Alt หรือ Option แล้วคลิ๊กเมาส์ที่จุดตำแหน่งที่  3. ลากหดตวัดขานี้ไปยังจุดตำแหน่งที่ 4. ครับ..

3. เห็นมั๊ยล่ะว่าไม่ยากเลย..

Image

5.  13 มกราคม 2011, 14:15   post id:4842
naryak
.

ในเมื่อมันยากผมก็เลยอยากให้เพื่อนๆลองทำต่อๆไปอีกหลายๆอันให้คล่องๆครับ..
เพราะการทำเส้นพาธ ตัวอย่างต่อไปจะยากขึ้นกว่าตัวอย่างแรกนะครับขอบอก..
หลังจากทำเสร็จตอนนี้เรามา Save เส้นพาธที่สร้างขึ้นกันก่อน จริงๆจะ Save หรือไม่ Save..
ก็อยู่ที่ความต้องการในงานชิ้นนั้นของเราครับ..

1. ไปที่หน้าต่าง PATHS ถ้าไม่มีหน้าต่างนี้ก็คลิ๊กที่เมนู Window -> Pahts ครับ..

2. Double Click ที่แถบสีฟ้า Work Path..

3. กำหนดชื่อหรือจะใช้ชื่อ Path 1 ก็ได้..

4. คลิ๊กปุ่ม OK ตัวอักษร  Work Path จะเปลี่ยนเป็นชื่อ Path 1 ก็ถือว่าเราได้ Save เส้นพาธนี้ไว้เรียบร้อยแล้วครับ..

Image

6.  13 มกราคม 2011, 15:10   post id:4843
naryak
.

พักเหนื่อยพักสายตากันหน่อยเน๊าะ...!!

Image

7.  13 มกราคม 2011, 15:17   post id:4844
naryak
.

หายเหนื่อยแล้วผมขอชวนเพื่อนๆมาทำความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องนี้กันต่อดีกว่านะครับ..
เส้นพาธที่เราจะทำกันก็จะมีหน้าตาประมาณรูปนี้ ถ้าใครเข้าใจขั้นตอนข้างบนแล้ว..
อยากจะลองทำดูกันก่อนก็ลุยได้เลย แล้วติดขัดตรงไหนค่อยมาดูวิธีที่ผมจะบอกต่อจากนี้ก็ได้ครับ..

เราจะทำเส้นพาธรูปนี้กัน..  :แคะ:

Image

8.  13 มกราคม 2011, 15:39   post id:4845
naryak
.

เพื่อนๆคนไหนที่มองรูปตัวอย่างข้างบนแล้วมีอาการงงๆจะเริ่มทำยังไง..
ก็ค่อยๆดูวิธีและทำความเข้าใจไปพร้อมกับผมเลยครับ..

Example 2.

1. File -> New.. แล้วกำหนด Width = 200 mm , Height = 200 mm -> OK.

2. ก็กด Ctrl + R หรือ Command + R (Mac OS) เพื่อเรียก Rulers เส้นไม้บรรทัดขึ้นมาเช่นเดิม ถ้าเคยกำหนดไว้อยู่แล้วก็ไม่ต้องกดซ้ำ..
เพราะการกดซ๊อตคัทนี้ก็เท่ากับเป็นการปิดเส้นไม้บรรทัดไว้ครับ..

3. ถ้าเมาส์ไม่อยู่ที่เครื่องมือ Move Tool ก็กด V หรือ Click ที่เครื่องมือนี้ได้เลยครับ..

4. Click ที่ไม้บรรทัดค้างไว้ แล้วลากเมาส์ให้ได้เส้น Grides วางตามตำแหน่งไม้บรรทัดในรูปครับเช่นเคยครับ..

Image

9.  13 มกราคม 2011, 15:51   post id:4846
naryak
.

1. คลิ๊ก P หรือที่เครื่องมือ Pen Tool..

2. คลิ๊กจุดตำแหน่งที่ 1. ปล่อยเมาส์ แล้วคลิ๊กที่จุดตำแหน่งที่ 2. แล้วลากขาพาธไปที่จุดตำแหน่งที่ 3. โดยที่ยังคลิ๊กเมาส์ค้างอยู่ดังรูป แล้วปล่อยเมาส์ครับ..

3. กด Alt หรือ Option (Mac OS) ค้างไว้ แล้วคลิ๊กเมาส์ที่จุดตำแหน่งที่ 4. แล้วลากขาพาธไปไว้ในจุดตำแหน่งที่ 5. แล้วปล่อยเมาส์..

4. เพื่อนๆสามารถปรับตำแหน่งขาพาธ (5.) ได้ใหม่ โดยทำตามขั้นตอนที่ 3. อีกครั้งครับ..

Image

10.  13 มกราคม 2011, 16:42   post id:4847
naryak
.

ขั้นตอนต่อไปครับ..

1. คลิ๊กเมาส์ที่จุดตำแหน่งที่ 1. ค้างไว้แล้วลากขาพาธไปยังจุดตำแหน่งที่ 2. ยังกดเมาส์ค้างไว้อยู่นะครับ..

**จากที่ผ่านมาหลังจากที่ลากขาพาธแล้วผมจะบอกให้ปล่อยเมาส์ได้..
แต่ในทางปฏิบัติจริง การคลิ๊กเมาส์ปล่อยเมาส์บ่อยๆจะทำให้นิ้วเราล้าเอา แถมเสียเวลาในการทำเส้นพาธเส้นต่อไปอีก..
ดังนั้นเมื่อเราลากหรือดัดขาพาธไปในตำแหน่งที่ต้องการแล้ว ผมอยากให้กดเมาส์ค้างไว้ แล้วก็กด Alt หรือ Option ค้างไว้..
เพื่อดัดหดตวัดขาพาธไปในทิศทางที่เราต้องการต่อไป แล้วค่อยปล่อยเมาส์ครับ..

2. กด Alt หรือ Option (Mac OS) ค้างไว้ แล้วลากหดตวัด หรือทำยังไงก็ได้เพื่อให้ขาพาธอยู่ในจุดตำแหน่งที่ 4. ครับ จากนั้นปล่อยเมาส์..

Image

11.  13 มกราคม 2011, 17:08   post id:4848
naryak
.

ตะกี้เพิ่งปล่อยเมาส์หยกๆตอนนี้ต้องคลิ๊กอีกแล้วล่ะครับ  การทำเส้น Path อาจดูหน้าเบื่อม๊ากมากสำหรับมือใหม่หัดใช้ Pen Tool..

Steve Caplin บอกไว้ว่า Pen ปากกาที่ทรงอำนาจ..

บอกได้เลยว่าถ้าเพื่อนๆฝึกทำบ่อยๆให้คล่อง Pen นี้จะเป็นอีกหนึ่งเครื่องมือที่ขาดไม่ได้เลยครับ..

1. คลิ๊กที่จุดตำแหน่ง 1. ค้างไว้แล้วลากไปยังจุดตำแหน่งที่ 2. ไม่ต้องปล่อยเมาส์ตามที่ผมบอกเหตุผลไปแล้ว..

2. กด Alt หรือ Option (Mac OS) ลากหดตวัดเมาส์ให้ขาพาธไปที่จุดตำแหน่งที่ 4. ครับ..

Image

12.  13 มกราคม 2011, 18:03   post id:4849
naryak
.

ผมคิดว่าผมคงไม่ต้องอธิบายขั้นตอนใดๆในตัวอย่างนี้ให้เพื่อนๆฟังอีก..
เพราะมันก็เหมือนๆกันกับที่ผ่านมา ขอให้จำหลักเล็กๆน้อยๆที่ผมได้อธิบายไว้แล้วข้างบนครับ..

ดังนั้นต่อไปนี้ขอให้เพื่อนๆดูรูปแล้วทำตามไปเรื่อยๆจนถึงจุด Close Path ..
เสร็จจากตัวอย่างนี้ผมเชื่อว่าเพื่อนๆจะมีความเข้าใจการใช้งานเครื่องมือนี้ขึ้นพอสมควรครับ..

Image

13.  13 มกราคม 2011, 18:04   post id:4850
naryak
.

Image

14.  13 มกราคม 2011, 18:05   post id:4851
naryak
.

Image

15.  13 มกราคม 2011, 18:06   post id:4852
naryak
.

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี