หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก       

login : Depth
❤ like : 322

contents : 2

Bookmark and Share  
 สะพายกล้องท่อง ... มาดากัสการ์
30 กันยายน 2011, 14:36

ดีใจจัง!     
แนะนำหนังสือออกใหม่ก๊าบบบบบบ

การผจญภัยบนผืนแผ่นดิน...อันไกลโพ้น

ใครบ้างจะรู้ว่านอกจากความประหลาดล้ำ ตระการตา เลอค่า ... ของธรรมชาติ และผู้คน

ที่นี่ยังมีเรื่องราวแสบๆ คันๆ มันส์ๆ ฮาๆ ให้หัวร่อทั้งน้ำตา ประสา...จิรชนม์

Image

วางกล้อง ... นั่งมองโลก : โดยจิรชนม์ ฉ่ำแสง

คำ .. นำเที่ยว

ผมรู้สึกว่าคนส่วนใหญ่ชอบวางแผนอย่างรอบครอบ ก่อนออกเดินทางทุกครั้ง จะต้องค้นข้อมูลอย่างละเอียดยิบ ผ่านหนังสือคู่มือหรือเว็บไซต์ท่องเที่ยวอันมากมาย

ดาษดื่นเกินกว่าดวงดาวบนฟากฟ้า บ้างถึงขั้นจัดทำเป็นตารางการเดินทาง ไม่ยิ่งหย่อนหรือยอดเยี่ยมยิ่งกว่าบริษัททัวร์ทำไว้แจกลูกค้าเสียอีก

...

... บางท่านอาจมองว่าเป็นการเที่ยวแบบประมาทเลินเล่อจนเกินกว่าเหตุ ซ้ำยังทำให้เสียเวลาเที่ยวไปอีกไม่น้อยกับการที่ต้องคอยเดินหาที่พักหรือตั๋วรถทุกครั้งในทุกเมือง

ที่เดินทางไป ทำไมไม่จองทางอินเทอร์เน็ตให้เรียบร้อยก่อน ฯลฯ

ผมมีคำแก้ต่างอย่างน้อยสองข้อในกรณีนี้ ..

ข้อแรก หากเป็นเว็บไซต์ท่องเที่ยวมาตรฐานแล้วไซร์ ส่วนมากจะรวบเอาเฉพาะไฮไลท์โดดเด่นของประเทศนั้นๆ หรือเมืองนั้นๆ ไว้เพียงไม่กี่แห่ง หรือต่อให้เป็นคู่มือท่องเที่ยว

ระดับเทพอย่าง Lonely Planet , Footprint หรือ Rough Guide ก็ยังเป็นไปในทางเดียวกัน

...

... ฉะนั้นแล้ว แม้ผมจะมีคู่มือเดินทางระดับเทพอยู่ในมือ มันก็ไม่เพียงพอต่อการวางแผนล่วงหน้าอยู่ดี ขืนวางไปก็ต้องมารื้อแผนใหม่ในภายหลัง หลังจากที่ผมเดินทางไปถึง

ประเทศนั้นๆ แล้ว ผมจะพยายามหาข้อมูลท่องเที่ยวเพิ่มเติมจากจุดประชาสัมพันธ์ จากรูปภาพในโปสการ์ด จากคำบอกเล่าของคนท้องถิ่น

เอาข้อมูลทั้งหมดมายำรวมกันใหม่ กางแผนที่ออก หันหน้าปรึกษากับเพื่อนร่วมทางดูว่าใครสนใจอะไรเป็นพิเศษบ้าง นั่นล่ะครับ จึงค่อยมีภาพร่างของการเดินทางออกมาได้ ...

...

ข้อสอง ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องที่พัก ร้านอาหารหรือข้อความเชิงบอกเล่าว่าประทับใจอะไรหรือไม่ชอบอะไรตรงไหน ทั้งหมดนั้นเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผู้เขียนทั้งสิ้น คนทุกคน

มีความชอบ ความคิดเห็น มีทัศนคติส่วนตัวที่แตกต่างกันไปทั้งนั้นล่ะครับ ...

...

...สิ่งที่เขาหรือเธอ (ผู้เขียน) บอกว่าดี ชอบ อร่อย สะอาด สบาย ฯลฯ มันอาจจะไม่ใช่สิ่งที่เราชอบเลยก็เป็นไปได้ การไปดูที่พักด้วยตา ไปดมกลิ่นอาหารด้วยตนเอง

ไปฟังเสียงของเมืองนั้นๆ ด้วยตัวเอง จึงเป็นการดีที่สุดในการหาิสิ่งที่เหมาะสมกับตัวเรา

...

...ที่เอ่ยมาทั้งหมดนี่ไม่ได้โฆษณาชวนเชื่อให้ใครเห็นด้วยหรือคล้อยตาม ซ้ำยังขอเตือนด้วยความหวังดีว่าอย่าได้เผลอไผล ลองทำตามดูสักครั้งเชียวนะครับ ไม่เช่นนั้นแล้ว

คุณอาจจะกลับไปเที่ยวแบบเดินๆ อีกไม่ได้เลยเชียวนะ ... จะบอกให้

Image

Image

*ดูภาพตัวอย่างไปก่อนนะ๊ก๊าบบบ เดี๋ยวมีเวลาจะคัดบทความมาแปะเพิ่ม

Image

Image

Image

Image

Image

Image

TRICK & TIP >> การแลกเงิน

สกุลของเิงินมาดากัสการ์ในปัจจุบัน มีหน่วยเป็น Ariary ( อ่านว่า อารีอารี่ เขียนย่อด้วยตัวอักษร Ar. ) แต่บนธนบัตรจะกำกับไว้สองหน่วย

โดยมีสกุลเงินแบบเก่ารวมอยู่ด้วยคือ Malagasy franc ( อ่านว่า มาลากาซี ฟรังค์ เขียนย่อด้วยตัวอักษร Fmg. )

เงินทั้งสองหน่วยมีมูลค่าไม่เท่ากัน ...

Image

TRICK & TIP >> การใช้บริการรถรับจ้าง

รถรับจ้างในมาดากัสการ์มีสองแบบก็คือ แท็กซี่ กับ ปุช ปุช หรือรถลาก แม้จะไม่แสบสันต์คันกบาลอย่างสารถีอินเดีย แต่ก็นิยมบอกราคาสูง

ไว้ก่อนเฉกเช่นเดียวกับรถรับจ้างทุกแห่งในโลก ...

สำหรับปุช ปุช บรรดาสารถีจะมีท่ามาตรฐานหลังบริการส่งเราจนถึงที่หมาย นั่นคือท่าปาดเหงื่อ บีบแขน ทำนองว่า " โอย ... เหนื่อยเหลือเกิน

ขอเงินเพิ่มอีกหน่อยเถอะครับจ้าวนาย ย! " จะให้หรือไม่ก็สุดแท้แต่จะพิจารณาครับ ...

Image

TRICK & TIP >> การเดินทางภายในประเทศ

การเดินทางระหว่างเมืองต่างๆ ของมาดากัสการ์มีตัวเลือกหลักๆ อยู่ 2 วิธี

PHOTO TECHNIC

ขนาดในภาพถ่าย ( Size Does Matter )

การถ่ายภาพเงาสะท้อนน้ำ

ข้อควรรู้ในการถ่ายภาพให้มีสีสันสดใส

การสร้างแฉกแสงของดวงอาทิตย์ในภาพถ่าย

Image

FOCUS on MADAGASCAR

กรอธ เดอ ซารอนดราโน

โมรอมเบ

ทูเลีย

แอมพานี

บนรถไฟสายฟินารันซัว

อัมโบซิตรา

อันตานานาริโว

Image

Image

Image

ราคาเล่มละ 250 บาท

หาซื้อได้ตามร้านหนังสือทั่วไป ศูนย์หนังสือจุฬาฯ ซีเอ็ด B2S

ซื้อผ่านพี่เกา

ราคา 250 พร้อมลายเซ็น...ฟรีค่าจัดส่ง

โอนเงินเข้าบัญชีดังนี้

ชื่อบัญชี จิรชนม์ ฉ่ำแสง ธ.กสิกรไทย สาขาซีคอนสแควร์ บัญชีออมทรัพย์ 095 - 2 - 24578 - 3

ชื่อบัญชี ฤทัยรัตน์ พวงแก้ว ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีราชดำริ บัญชีออมทรัพย์ 159 - 2 - 06943 - 5

ชื่อบัญชี ฤทัยรัตน์ พวงแก้ว ธ.กรุงเทพ สาขาราชเทวี บัญชีออมทรัพย์ 123 - 4 - 20661 - 1

ชื่อบัญชี ฤทัยรัตน์ พวงแก้ว ธ.กรุงไทย สาขามีนบุรี บัญชีออมทรัพย์ 261 - 0 - 61393 - 8

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ Tel. 081-425 5853 , 081-836 7468

โอนเงินเรียบร้อยแล้วส่งสลิปพร้อมแจ้งที่อยู่ มาที่ หรือ

งานมหกรรมหนังสือแห่งชาติ ครั้งที่ 16 ณ ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ระหว่างวันที่ 5-16 ต.ค. 2554 เวลา 10.00 - 21.00 น.

พี่เกาไปแจกลายเซ็นวันเสาร์ที่ 8 ต.ค.54 บูธสำนักพิมพ์ขวัญข้าว เพลนนารีฮอลล์ J06

ใครไปงานวันเสาร์ก็อย่าลืมแวะไหทักทายกันบ้างนะก๊าบบบบบบบบ

Image

**คัดบางตอนมาฝาก ...

แค่เริ่มต้นก็โดน ... อีกแล้ว

" ไปเกาะมาดากัสการ์เหรอ มันอยู่ประเทศอะไรน่ะ "

" เอ่อ "

" น่าอิจฉาจังได้ไปมาดากัสการ์ด้วย อย่าลืมไปดูเต่าตัวใหญ่ๆ เผื่อด้วยนะ "

" เอ่อ "

" มาดากัสการ์อยู่ตรงไหนของโลกอ่ะ อเมริกาใต้แม่นบ่ "

" เอ่อ ... นี่ไม่รู้กันจริงๆ เหรอ ล้อเล่นอ๊ะเปล่าเนี่ย ไม่รู้จริงอ่ะ "

เหล่านี้คือตัวอย่างคำถามจากพี่น้องผองเพื่อน อันประดังประดามาในทันทีที่ทราบว่าหมุดหมายการเดินทางคราวนี้ของผมปักลงตรงคำว่า " มาดากัสการ์ (MADAGASCAR)"

เป็นคำถามชวนให้แปลกใจอยู่ไม่น้อย ในข้อที่ผมรู้สึกว่าคนไทยเราคล้ายๆ จะรู้จักมักจี่กับชื่อนี้อยู่พอสมควร แต่เอาเข้าจริงๆ ยังมีคนที่ไม่รู้หรือเข้าใจบางอย่างสับสนปนเป

ไปกับคอสตาริกาก็มาก

ผมจึงอดทำหน้างุนงงสงสัยและลังเลใจไม่ใช่น้อย ก่อนจะเฉลย คำตอบออกไป (กลัวว่าจะโดนอำอะไรสักอย่างหรือเปล่า)

" มาดากัสการ์เป็นชื่อประเทศเลยครับพี่น้อง ไม่ใช่เป็นแค่ชื่อเกาะหรือชื่อหนังการ์ตูนเท่านั้น คือมันเป็นประเทศที่เป็นเกาะนั่นล่ะครับ แต่เป็นเกาะใหญ่เป็นอันดับ 4

ของโลกเชียวนะจะบอกให้ "

" เจ้าเต่าตัวใหญ่ ๆ นั่นมันอยู่คอสตาริก้านะท่านนะ ไม่ใช่มาดากัสการ์สักหน่อย มาดากัสการ์เขามีตัวเอกคือ กิ้งก่าคามิลเลี่ยนกับตัวลีเมอร์ต่างหากเล่า "

" มาดากัสการ์ไม่ได้อยู่อเมริกาใต้อย่างใดหรอกครับ มันอยู่ในทวีปแอฟริกาใกล้ๆ กับประเทศแอฟริกาใต้นั่นหรอกสิบอกให้ ตำแหน่งคล้ายๆ ศรีลังกากับอินเดียเด้อครับเด้อ

พอจะนึกออกกันรึเปล่าล่ะครับเจ้านาย ย ย "

ตอบทำท่าข่มเขาไปเล่นๆ อย่างนั้นล่ะครับ เอาเข้าจริงๆ ผมก็ไม่ได้รู้ตื้นลึกหนาบางของมาดากัสการ์ไปมากกว่าทำเลที่ตั้งหรือข้อมูลเบื้องต้น

เล็กๆ น้อยๆ เพราะก็มีคนถามผมต่อไปอีกว่า ไปเที่ยวตั้งเดือนเต็มๆ อย่างนี้คงต้องมีแผนมีสถานที่แจ่มๆ แหล่มๆ ไว้ในใจบ้างแล้วใช่เปล่า?

“ไม่มี”

เป็นคำตอบสุดท้าย แบบหนักแน่นชัดถ้อยชัดคำ ชนิดที่คนถามถึงกับอึ้งไปเลยคือผมตั้งใจไว้ว่าไปถึงโน่นแล้วค่อยว่ากันอีกที เนื่องจาก

ข้อมูลที่หามาได้มันค่อนข้างน้อยนิด ขนาดคู่มือเดินทางระดับเทพอย่าง Lonely Planet ยังหาซื้อของประเทศมาดากัสการ์ได้ยากเย็นยิ่งนัก

เล่มอัพเดทสุดออกมาเมื่อ3-4 ปีที่แล้วโน่นเลยครับ บางจ๋อยกว่าพ๊อคเก็ตบุ๊คที่หอบหิ้วไปอ่านเล่นซะอีก แถมเป็นเล่มควบรวมกับเกาะโคโมรอสอีกตะหาก

ภาพตัวอย่างในหนังสือที่ปกติผมจะใช้ดูไฮไลท์ของสถานที่ต่างๆ ไว้เป็นตัวเลือก สำหรับ LP. ฉบับมาดากัสการ์ มันแทบไม่มีอะไรให้ดูเลยจริงๆ

เป็นภาพตัวลีเมอร์และกิ้งก่าคามิลเลียนพันธุ์ต่างๆ ซะเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งผมขอบอกไว้ก่อนเลยนะครับ ว่าเจ้าสัตว์สองชนิดนี้แทบไม่ได้

อยู่ในความสนใจและไม่ได้อยู่ในแผนการเดินทางเลยด้วยซ้ำ

“อ้าว! ไปมาดาฯ ไม่ดูกิ้งก่ากับตัวลีเมอร์ แล้วจะไปทำไม?”

บางท่านอาจหล่นคำถามนี้ออกมากันบ้างใช่ไหมล่ะครับ คือถ้าเป็นเมื่อสักห้าปีสิบปีก่อนตอนที่ยังรักการเที่ยวธรรมชาติแบบเข้าเส้น

ผมคงจะเอาเจ้าสองตัวนั่นเป็นหลักของการเดินทางแน่ๆ แต่พักหลังนี้แนวการเที่ยวของผมชักจะเริ่มเบี่ยงเบนเอียงเอนมาทางการชื่นชมวัฒนธรรม

และวิถีชีวิตที่แตกต่างกัน หรือเน้นพวกสถานที่แปลกตา(แลนด์สเคป)ซะเป็นส่วนใหญ่ ก็จึงไม่ได้ให้ความสนใจอะไรกับกิ้งก่าคามิลเลียนและตัวลีเมอร์มากนัก

ที่ลงทุนเดินทางไกลไปถึงมาดากัสการ์ นี่ก็หวังว่าจะได้เจอผู้คนที่ดูแปลกแตกต่าง ได้เห็นอะไรที่มันต่างไปจากความเป็นเอเชียเราบ้าง ....

...

...เมื่อคืนวานตอนนอนไปสักครู่ ผมดันมองเห็นเงาคนตะคุ่มๆ ปีนเข้ามาจากหน้าต่าง(ชั้นสามของที่พัก) เดินเข้าไปหยิบอะไรสักอย่างที่ปลายเตียง

แล้วมันก็ปีนกลับออกไปทางเดิมผมเห็นแต่ขยับตัวไม่ได้ครับ จะเรียกเพื่อนก็ไม่มีเสียงเล็ดลอดออกมา อึกอักอยู่พักใหญ่ๆ

จึงได้ดิ้นหลุดจากอาการที่เรียกกันว่า “ผีอำ” แล้วก็ถามเพื่อนทันทีว่า เมื่อตะกี้เห็นใครปีนหน้าต่างเข้ามาหรือเปล่า ...

...

...มาคิดว่าไอ้ที่ “โดน” เมื่อคืนมันเป็นเพียงการเตือนเท่านั้น ก่อนจะมา “โดน” ของจริง เอาเย็นวันนี้นี่เอง

ยิ่งลองนึกให้ดี “เงา” ที่ผมเห็นนั่น รูปร่างและขนาดมันคลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นเด็กผู้ชายพอดีซะด้วยสิครับคุณ!!!

อย่างนี้ไม่เรียกว่า “โดน” ก็คงจะไม่ได้ซะแล้ว...

❤ (1)

Name 

naryak04 ตุลาคม
ขอให้ขายดีเทน้ำเทท่าเหมือนเล่มแรกนะครับ.. Image
3098 views   0 comments    
สะพายกล้องท่อง ... มาดากัสการ์
3098 views   0 comments 
พ๊อกเก็ตบุ๊ค สะพายกล้องท่องอินเดีย..
4675 views   0 comments