[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
3000 โบก มหัศจรรย์แดนอีสาน
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 18 ตุลาคม 2017, 16:04  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  09 กุมภาพันธ์ 2010, 19:46   post id:713
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

3000 โบกหรือจะเรียกว่าแกรนด์แคนยอนเมืองไทยก็คงไม่ผิดครับ..  

วันนี้ผมขอพักหัวจากการเขียนเว๊บมาโพสรูปสามพันโบกก่อนดีกว่า ไม่งั้นถ้าดองไว้อีกคงจะเน่าแน่..
จริงๆแล้วผมอยากจะปรับปรุงเว๊บให้เสร็จก่อน ถึงจะไล่โพสรูปและตอบกระทู้เพื่อนๆที่แวะเวียนเข้ามา..
ที่ผมต้องหยุดก่อนเพราะน้าต้อมโทรมาบอกผมว่าหน้าตาเว๊บใหม่เหมือนเว๊บ 2HOW ของน้าหาวเลย..
ผมเองถึงกับหยุดกึกรีบเปิดเทียบๆดู เฮ้อ!มันก็ออกจะคล้ายๆเหมือนกันเน๊าะ แต่ก็ไม่เหมือนนะผมว่า..
ที่มันคล้ายก็อาจเป็นเพราะผมแวะเวียนไปดูภาพที่นั่นบ่อยๆก็ได้อันนี้คงไม่ว่ากันนะครับ..

มาพูดถึงสามพันโบกกันต่อดีกว่าครับ ทริปนี้จริงๆผมตั้งใจจะไป 3000 โบกตั้งแต่ปี 52 แล้ว..
ก็ชวนเพื่อนไว้แต่ก็ไม่ล้มไป และตั้งใจจะไปอีกทีกับพี่บัติ (cubic studio) เดินทางไปครึ่งทางแล้ว..
เพื่อนกลับโทรศัพท์มาบอกว่า "เปลี่ยนแผนด่วน" เพราะน้ำยังท่วมโบกอยู่เลยไปก็ไม่มีอะไร..ห่วย!  

รายละเอียด : _yak0924.jpg ขนาดไฟล์ : 353.17 KB เปิดดูแล้ว : 4551 ครั้ง

vintagebokeh (21 กุมภาพันธ์) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  09 กุมภาพันธ์ 2010, 22:26   post id:714
yakthai
.

หลังจากแผนแรกล่มแผนสองพังลง ผมเองไม่ได้เตรียมแผนสามไว้หรอกครับ..
เพื่อนโทรมาบอกว่า MDphoto จัดทริป 3000 โบกแล้วนะ..
ผมไม่รีรอรีบลงชื่อขอไปด้วยคนอย่างง่ายดาย ส่วนแผนสี่ที่น้าต้อมบอกจะเป็นเจ้าภาพจัดทริปไปที่นี่ก็ไม่รู้ชาติไหนครับ...อิอิ!  

Image

3.  09 กุมภาพันธ์ 2010, 22:28   post id:715
yakthai
.

ผมไปถึงที่นี่ประมาณตีห้า ตอนนั้นยังมืดๆอยุ่เลยครับ..
ผมเองไม่อาจมโนภาพได้เลยว่าตัวจริงเสียงจริงจะเป็นอย่างไร บอกตามตรงว่าตื่นเต้นม๊ากมาก..
และทางผู้จัดทริปก็พาเดินส่องไฟฉายไปกลางแม่น้ำโขงที่แห้งเหือดเนื่องมากจากเมืองจีนทำเขื่อน..

จะพูดไปแล้วการเป็นยักษ์ใหญ่แล้วทำอะไรก็ได้แบบนี้ ผมว่ามันไม่ถูกน๊า...
แต่เราก็ทำอะไรประเทศนี้ไม่ได้ นอกจากได้แต่มองเกษตรกรประมงไทยริมฝั่งโขงรอวันตายก็เท่านั้นเอง..

ผมคิดว่า "3000 โบก" กับสายน้ำโขงอันยิ่งใหญ่มันเทียบกันไม่ได้หรอกครับ..

เอา สามพันโบกคืนไปเอาสายน้ำที่หล่อเลี้ยงชาวบ้านตลอดแนวตะเข็บชายแดนไทยกลับมาดีกว่า..

Image

4.  09 กุมภาพันธ์ 2010, 22:29   post id:716
yakthai
.

เมื่อเดินลงไปได้ไม่นานท้องฟ้าก็เริ่มสว่างเห็นขึ้น ผมไม่นึกเลยว่าจะมีดินแดนแบบนี้อยู่ใต้น้ำ..
โบกต่างๆที่เป็นหินทรายเกิดจากการเซาะวนของหินก้อนเล็กมีลักษณะของแต่ละโบกเฉพาะตัวสวยงามมากครับ..  
ธรรมชาติช่างสร้างสรรที่นี่ได้อย่างอัศจรรย์จริงๆ..

Image

5.  13 กุมภาพันธ์ 2010, 00:41   post id:724
yakthai
.

ดวงอาทิตย์ขึ้นที่สามพันโบก..
ทีแรกผมคิดว่าไม่เห็นอาทิตย์ขึ้นที่นี่เสียแล้ว แต่ในที่สุดดวงอาทิตย์ก็ขึ้นตอนเวลา 6.48 น.

Image

6.  13 กุมภาพันธ์ 2010, 00:41   post id:725
yakthai
.

หลังจากช่วงเวลาสำคัญผ่านไปผมเองต้องตั้งสติอยู่นานมากครับ..
เพราะผมหันหลังกลับมามองที่เราเดินผ่านมาตอนเช้ามืด มันช่างยิ่งใหญ่และอลังการเหลือเกิน..

ที่ต้องตั้งสติเพราะผมไม่รู้ว่าผมจะถ่ายรูปโบกต่างที่นี่ยังไงดี มันเต็มไปด้วยโบกเล็กโบกน้อย..
โบกรูปต่างๆทรงกลมทรงรีแม้กระทั่งโบกรูปหัวใจ และโบกเหล่านี้ยังจัดเรียงเป็นรูปต่างๆตามจินตนาการได้อีกครับ...

Image

7.  13 กุมภาพันธ์ 2010, 00:42   post id:726
yakthai
.

ตอนผมไปน้ำที่ขังอยู่ในโบกไม่ใสแล้ว บางโบกก็มีขยะมีขวดน้ำที่นักท่องเที่ยวทิ้งเอาไว้..
ถ้าเป็นโบกตื้นๆก็พอเก็บขึ้นมาได้ครับ แต่ถ้าโบกลึกๆก็คงต้องใช้บันไดลงไปเก็บเอา..
ยังไงเพื่อนๆที่ไปสามพันโบกก็ช่วยๆกันรักษาสิ่งแวดล้อมด้วยนะครับ.. :Thank:

Image
 vintagebokeh (21 กุมภาพันธ์) 
8.  14 กุมภาพันธ์ 2010, 08:12   post id:729
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

มาปูเสื่อรออีกแล้ว... :หุหุ:
 yakthai (18 กุมภาพันธ์) 
9.  18 กุมภาพันธ์ 2010, 22:32   post id:945
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

Depth wrote: [View Post]
มาปูเสื่อรออีกแล้ว... :หุหุ:

อุตส่าให้ปูเสื่อรอทั้งหลายวัน ผมเองก็วางแผนไว้ว่าจะโพสรูปทริป 3000 โบกให้เสร็จภายใน 2 วัน..  
แต่แล้วก็ไม่เป็นไปตามแผนจนได้ จะอ้างงานเข้าก็คงใช่ จะอ้างมึนๆว่าหารูปดีไม่ค่อยได้ก็ใช่อีกแหละ...  
งั้นผมขอเอารูปมาปลอบใจนู๋จ้อยก่อนอีกรูปนะครับ ให้รอตั้งนานแล้วจะรีบนำมาโพสต่อครับ...  

ปล. ขอบคุณนะครับที่แวะมาเยี่ยมชม...
   :Thank:

Image

10.  19 กุมภาพันธ์ 2010, 16:58   post id:951
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

ตามพี่จ้อยเข้ามากดดันคุณ naryak คับ ฮึ ฮึ ฮึ .............     

=^_^=

11.  20 กุมภาพันธ์ 2010, 21:59   post id:953

.

LoneWolf wrote: [View Post]
ตามพี่จ้อยเข้ามากดดันคุณ naryak คับ ฮึ ฮึ ฮึ .............     

=^_^=

คุณ LoneWolf ระวังกดมากๆเดี๋ยวผมแบนนะคร้าบบบ..  

มาต่ออีก 3 รูปแต่ยังไร้คำบรรยายเหมือนเดิม ข่วงนี้งานเข้าบ่อยๆผมขอโพสรูปเปล่าๆไปก่อน..
ถ้าว่างๆจะตามมาบรรยายบอกเล่าเรื่องราวต่างๆอีกทีครับ...  

Image

12.  20 กุมภาพันธ์ 2010, 22:00   post id:954
yakthai
.

นอกจากไม่รู้จะถ่ายยังไงอุปสรรคอีกอย่างของการถ่ายรูปที่สามพันโบกก็คือ ต้องหลบเงาตัวเอง ด้วยครับ
มุมนี้ผมหลบไม่ออกจริงๆก็เลยตัดสินใจเอาเงาตัวเองเข้ามาอยู่ในรูปด้วยซะเลย..

Image

13.  20 กุมภาพันธ์ 2010, 22:00   post id:955
yakthai
.

หินหัวสุนัขจะบอกหัวหมาเดี๋ยวจะว่าไม่สุภาพครับ.. :แคะ:  

Image

14.  21 กุมภาพันธ์ 2010, 13:41   post id:956
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

yakthai wrote: [View Post]
Image

แวะมาดูสามพันโบกต่อก๊าบ.ยยย

ภาพนี้สุดยอด.ดดด    แรง.งงง!

:like:  ชอบมากๆ

อิอิ...เสื่อกับหมอนยังต้องใช้อยู่  :sweetdream:
 yakthai (05 มีนาคม) 
15.  22 กุมภาพันธ์ 2010, 11:32   post id:972
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

เอ่อ ......... คุณ naryak จาแบนกันเลย ฤ คับ  :ohno:

สมาชิกในเว็บยิ่งน้อยๆอยู่ด้วยนะคับ  

=^_^=
 yakthai (05 มีนาคม) 

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี