[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
จิม ทอมป์สัน ฟาร์ม
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทัศนาจรตะลอนเที่ยวไทย

วันเวลาปัจจุบัน 20 กรกฎาคม 2018, 07:51  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2
16.  11 มกราคม 2012, 19:45   post id:6620
blank.gif chaiwichit promnil เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 567      ได้ใจ : 474      มอบใจ : -38  

.

Image
 naryak (11 มกราคม), Depth (15 เมษายน) 
 Quick Comment
naryak:Wow++ แหล่มมั๊กๆโมม่..
ตอบกระทู้และอ้างถึง
17.  11 มกราคม 2012, 19:46   post id:6621
chaiwichit promnil
.

Image
 naryak (11 มกราคม), Depth (15 เมษายน) 
naryak:กับรูปบนตรงนี้น่าจะเป็นที่ที่เขาทอผ้าไหมรึเปล่า.., chaiwichit promnil:ใช่ครับ ดึงด้ายจากรูปที่ 16 มาคล้องเข้าตรงนี้ (รูปที่17) แล้ว ยืดออกไป ได้เป็นรูปที่ 18 ครับ
18.  11 มกราคม 2012, 19:47   post id:6622
.

Image
naryak:สวยครับ..อารมณ์แสงแบบนี้ชอบครับ..
19.  11 มกราคม 2012, 19:48   post id:6623
.

Image
naryak:WoW!!! ดูไม่ออกว่าเป็นอะไรว้าวไว้ก่อนเพราะรูปสวย.. , chaiwichit promnil:ไม่รู้อะไรเหมือนกันครับ เห็นเขาแขวนๆ ไว้ เห็นแสงกำลังดี ก็เลยกดมาซะรูป สองรูป
20.  11 มกราคม 2012, 19:52   post id:6624
.

แปลงผักปลอดสารพิษ สาธิตวิธีการปลูกแบบไม่ใช้ดินครับ...แต่ไม่รู้ว่าใช้อะไรเหมือนกัน ลืมดู...มัวแต่ถ่ายรูป ฮ่าฮ่าฮ่า

Image
naryak:จิมทอมป์สันฟาร์มเขามีการปลูกผักไร้ดินแบบไฮโดรโพนิคส์ด้วย.., chaiwichit promnil:อ้อ...เขาเรียก ไฮโดรโพนิคส์ นี่เอง
21.  11 มกราคม 2012, 19:54   post id:6625
.

เขาจะปลูกสลับสีกันครับ ดูแล้วสวยดี

Image
 Depth (15 เมษายน) 
naryak:ผมเองก็ได้รับคำแนะนำให้ปลูกผักไร้ดินไฮโดรโพนิคส์ไว้กินเองเหมือนกัน..แต่ยังไม่ได้ลงมือสักที..555+
22.  11 มกราคม 2012, 20:02   post id:6626
.

ระหว่างทางของการเดินกลับจากจุดที่ 4 ซึ่งเป็นจุดสุดท้ายครับ หลายคนเลือกที่จะขึ้นรถลากของทางฟาร์ม แต่ผมเลือกที่จะเดินมากกว่า เพื่อชื่นชมกับความสวยงามของสวนดอกไม้ได้อย่างเต็มที่ อยากเดินไปไหนก็เดิน ไม่ต้องไปตามที่เขาลากไป สบายใจกว่า มีเวลาในการหามุม เลือกมุมในการถ่ายภาพมากกว่า มีเวลาคิด มีเวลาตั้งค่า โอกาสในการได้ภาพดีๆ สักภาพย่อมมากกว่าถ่ายแบบรีบๆ เสมอครับ...เลยได้ภาพนี้มาครับ...เห็นแสงสวยดี เลยกดมาฝากซักภาพครับ....

Image
 naryak (11 มกราคม) 
naryak:ครับ..สวยมากรูปนี้ ถ้าเป็นผมๆก็คงเลือกที่จะเดินเอง เหนื่อยแต่คุ้มค่า.. , chaiwichit promnil:ยืนรอตั้งนานครับ กว่าจะได้รูปนี้มา เพราะคนเดินผ่านไปผ่านมาเยอะจัด แล้วมองๆ แบบว่า มันถ่ายไรฟ่ะ
23.  11 มกราคม 2012, 20:03   post id:6627
.

อีกสักสอง สามภาพแล้วกันครับ นานๆ มาโพสที ฮ่าฮ่าฮ่า

Image
naryak:เห็นข้างบนบอกว่าที่ฟาร์มเขามีลาก อ๋อ.ใช่ล่ะเห็นคล้ายรถนำเที่ยวฟาร์มในรูปหน้าแรก.., naryak:ก็อย่างว่าล่ะนะ 600 ไร่มีสถานที่ให้ชมสี่จุด..บางคนอยากเดินไม่ไหว..
24.  11 มกราคม 2012, 20:04   post id:6628
.

Image
naryak:ลืมชมกล้องตัวใหม่ครับ 40D ตัวใหม่ของโมม่แต่ตัวเก่าของแคนนอน ให้สีสันได้ดีทีเดียวครับ.., chaiwichit promnil:ถ่ายมันมากครับพี่ยักษ์ Canon 40D+ Lens EF-s 17-85 IS USM, มีทริปอย่าลืมเรียกผมด้วยนะคร๊าบบบ
25.  11 มกราคม 2012, 20:07   post id:6629
.

ภาพสุดท้ายครับ....กับ จิม ทอป์มสัน ฟาร์ม....ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมและติชมกระทู้คร๊าบบบ

Image
naryak:ชุดหลากหลายมุมมอง..เขาพญาปราบ ปักธงชัยเป็นชื่อใหม่ที่ผมคงต้องไปสัมผัสให้ได้..
26.  11 มกราคม 2012, 22:53   post id:6630
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ผมเคยเห็นโฆษณา จิม ทอมป์สัน (jim thompson)  ในนิตยสารของแฟนหลายๆเล่มมาหลายปี แต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรกันแน่..
เพราะในภาพโฆษณาส่วนใหญ่จะเน้นให้เห็นสีสันของผ้าไหมลายต่างๆ (สวยๆทั้งนั้น) แล้วก็มีตัวหนังสือว่า Jim Thompson แต่ไม่บอกอะไร..
ก็ไม่ได้ใส่ใจอ่ะครับเพราะผมเฉยๆกับผ้าไหมอยู่แล้วนอกจากคุณแม่คุณป้าคุณอาที่บ้านจะชอบกันเหลือเกิน พอวันนี้เลิกงานเข้าเว๊บเจอกระทู้นี้ถึงได้รู้ว่าที่เห็นโฆษณามานานที่แท้คือฟาร์มนี่เอง..

แต่อ่านจากข้อมูลที่เขียนไว้ทำไมเขาเปิดเป็นช่วงสั้นๆเน๊าะ อย่างปีที่ผ่านมาเปิดให้ชมฟาร์ม 18 ธันวาคม 54 ถึง 9 มกราคม 55 คนที่อยากไปสัมผัสที่นี่คงต้องเป็นแฟนพันธ์ุแท้สักหน่อย..
ต้องคอยติดตามข่าวสารด้วยว่าไร่เขาจะเป็นให้ชมวันไหน แล้วค่าบัตรผ่านประตูเข้าชมฟาร์มกี่บาทครับ. ข้างในจิมทอมป์สันฟาร์มเขามีร้านอาหารร้านกาแฟไว้บริการนักท่องเที่ยวหรือเปล่านะ..
ถ่ายรูปเดินเหนื่อยๆแดดร้อนๆจะได้มีอะไรกินบ้าง แต่ผมชมภาพชุดนี้แล้วท่าทางคนชอบถ่ายภาพอย่างเราคงไม่กินให้เสียเวลาแน่ๆ ยิ่งได้แสงสวยๆฟ้าใสๆซับเจคหลายหลายยิ่งเพลินครับ..

27.  12 มกราคม 2012, 12:40   post id:6633
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

ตอบน้ายักษ์แทนโม่มนะค้าบ จิมทอมสันฟาร์ม เป็นขายผ้าไหมเป็นหลักคับ แต่ก็มีฟาร์มทำการเกษตรอย่างที่โม่มนำรูปมาให้ชมกันแล้ว
ค่าบัตรน่าจะอยู่หลักร้อยนะคับ ถือว่าม่ายแพงเท่าไหร่ ส่วนด้านในมีจุดบริการอาหารเครื่องดื่มอยู่ที่เดียวคับ ราคาค่อนข้างแรงนะ สำหรับคนกินเยอะอย่างผม 5555
ม่ายแน่ใจว่าเปิดให้เข้าชมช่วงวันหยุดสงกรานต์ด้วยรึป่าวนะคับ ลองเช็คดูอีกทีละกัน

ขอบอกว่าภาพของโม่มเซ็ตนี้ สีสันกระแทกใจมากกกกคับ มุมมองเจ๋งกว่าแต่ก่อนขึ้นเยอะเรย นับถือๆ

=^_^=
 naryak (12 มกราคม) 
naryak:ขอบคุณครับเพ้ง..พูดแบบนี้แสดงว่าไปมาแล้วแน่ๆ ถ้าสงกรานต์จิมทอมสันฟาร์มก็เปิดล่ะก้อ..มีลุ้นๆ.., vintagebokeh:มองมุมเด่นขึ้นเรื่อย ๆ นะ.... :), chaiwichit promnil:ก็อาศัยเรียกรักพักจำหน่ะครับน้าต้อม จำๆ มุมชาวบ้านเขามาหน่ะครับ...มุมนั้นที่ มุมนี้ที..
28.  13 มกราคม 2012, 21:04   post id:6646
blank.gif chaiwichit promnil เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 567      ได้ใจ : 474      มอบใจ : -38  

.

เพิ่มเติมจากพี่เพ้งอีกนิดหน่อยแล้วกันครับ..จิม ทอป์มสัน จริงๆ เป็นชื่อของชายชาวฝรั่งคนนึง ที่เข้ามาอาศัยอยู่ในเมืองไทย แล้วเกิดหลงรักในผ้าไหมและขนบธรรมเนียบประเพณีของชาวอีสาน ก็เลยตั้งหลักปักฐานอยู่ในเมืองไทย แล้วได้ทำธุรกิจเกี่ยวกับการทอผ้าไหมเพื่อส่งขายไปยังต่างประเทศ จนมีชื่อเสียงโด่งดัง โดยทำการปลูกหม่อนเลี้ยงไหม และทอเองทุกกระบวนการ ส่วนในเรื่องของความสนใจในวัฒธรรม ความเป็นอยู่ของชาวอีสานแล้วนั้น เขาถึงกลับกว้านซื้อบ้านไม้ของชาวอีสานทั้งหลังแล้วยกมาตั้งที่นี่ โดยไม่มีการรื้อถอนแล้วประกอบใหม่แต่อย่างใด จนเป็นที่ฮือฮามาแล้ว....

แล้วด้วยความที่คุณจิม ทอป์มสัน เป็นคนชอบการเดินทางท่องเที่ยวเป็นชีวิตจิตใจ ครั้งนึงเขาได้หายตัวไปอย่างไร้ร่องรอย โดยไม่มีใครรู้ว่าหายไปไหน จนกระทั้งป่านนี้..ซึ่งก็หลายปีมาแล้ว....
  ซึ่งปัจจุบัน จิม ทอป์มสัน ฟาร์มเอง ถือได้ว่าเป็นบริษัทเอกชนที่ดำเนินธุรกิจในรูปบริษัทโดยมีคณะกรรมการบริหารงาน และยังคงใช้ชื่อจิม ทอป์มสัน ผู้ก่อตั้งอยู่...และยังคงสืบสานเจตนารมณ์เดิมของคุณจิม ทอป์มสัน คือสืบสานและอนุรักษ์วัฒนธรรม ขนบธรรมเนียมประเพณี ทุกสิ่งอย่างเลยก็ว่าได้ครับ ที่เป็นลมหายใจของชาวอีสานดั้งเดิม และควบคู่ไปกับการทำธุรกิจผ้าไหมไปพร้อมๆ กัน....
  ปัจจุบัน จิม ทอป์มสัน เองถือได้ว่ามีชื่อเสียงเป็นอย่างมาก ไม่ใช่เรื่องยากครับ ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ Naryak.com จะค้นหาข้อมูลใน Google แค่พิมพ์คำว่า "จิม ทอป์มสัน" เราก็จะได้รู้ในสิ่งที่เราอยากจะรู้แล้วครับ...สามารถหาอ่านเพิ่มเติมได้นะคร๊าบ  ถูกผิดยังไง ช่วยแก้ไขกันด้วยนะครับ.ใใใ
 songtat (16 มีนาคม) 
29.  15 มกราคม 2012, 00:08   post id:6649
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ขอบคุณน้องโมม่ที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ก้อ! ซักสนใจแล้วซิว่าฝรั่งนายจิมเขาหายไปไหน..!!!
แต่ที่อ่านแล้วทึ่งก็คงเป็นเรื่องซื้อบ้านไม้ที่อีสานเป็นหลังๆแล้วยกมาตั้งที่ฟาร์มโดยไม่รื้อ..?
ถ้าผมเจอฝรั่งนายจิมคนนี้จะแนะนำให้ไปซื้อบ้านหลังหนึ่งที่อุดรเผื่อได้ค่านายหน้าออกถอย D4 กะเขาบ้าง 555+
บ้านหลังนี้มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวคือเป็นบ้านเอนออกสไตล์หอเอนเมืองปิซาก็ว่าได้ และจะมีคุณยายแก่ๆอาศัยอยู่คนเดียว..

Image

ผมชอบบ้านหลังนี้ดูแล้วมีเสน่ห์ดีไม่เหมือนใคร ตอนฝนตกแรงๆผมอ่ะเสียวแทนคุณยายมากๆกลัวว่าบ้านคุณยายจะพังลงมา..

Image

vintagebokeh:มันเอียงเพราะเลนส์ไวด์น้านั่นแหละ..., naryak:555, naryak:พี่ต้อมก็ล้อผมเล่นไปเรื่อย..
30.  15 เมษายน 2012, 12:38   post id:6892
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

สวยมากๆ ค่ะ เห็นแล้วต้องหาโอกาสไปบ้าง  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี