[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ไหว้พระ..ถ่ายรูป 9 วัดอยุธยา ใน 1 วัน..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทัศนาจรตะลอนเที่ยวไทย

วันเวลาปัจจุบัน 22 ตุลาคม 2017, 11:35  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ต่อไป
1.  22 มิถุนายน 2013, 10:48   post id:7443
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

สวัสดีครับนี่ก็เป็นอีกทริปที่อารมณ์สั่งใจ เช้าวันที่ 9 มิถุนายน 56 ผมรู้สึกตะหงิดๆอยากไหว้พระอยากถ่ายรูปยังไงไม่รู้ มันอยากเหลือเกิน...
จริงๆมันเป็นวันเกิดผมเองแหละผมก็เพียงเอาวันเกิดมาเป็นข้ออ้าง เพราะไม่ได้ให้ความสำคัญอะไรกับมันมากมาย..
ผมมีหมูปิ้ง 3 ไม้กะข้าวเหนียวห่อเล็กๆพกขึ้นรถไว้เป็นอาหารเช้า ในหัวตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่าจะไปไหว้พระและถ่ายรูปที่วัดไหนดี..
ก่อนที่ผมจะอิมโพรไวส์ไปตามวัดต่างๆนั้นผมต้องตัดสินใจเลือกว่าจะเข้ากรุงเทพหรือออกต่างจังหวัดดี..

แล้วผมก็ตัดสินใจไปซิวๆดีกว่าไปแออัดในเมืองหลวง พอขับรถถึงทางต่างระดับประตูน้ำพระอินทร์ ตรงไปๆสระบุรี-ลพบุรี หรือออกซ้ายอยุธยา-อ่างทอง..
ผมปล่อยให้อารมณ์นำทางโดยที่หมูปิ้งกะข้าวเหนียวห่อยังวางไว้ข้างๆตัว แม้ท้องจะร้องจ๊อกๆแต่ผมยังไม่มีอารมณ์หม่ำอะไร..
เสียววินาทีนั้นชื่อวัดใหญ่ชัยมงคลและวัดพนัญเชิงเข้ามาในอารมณ์ สองวัดนี้ผมไปไหว้พระบ่อยๆไปกับครอบครัวเลยไม่ได้เน้นถ่ายภาพ..

......."วันนี้โอกาสดีนะ..มาคนเดียว นอกจากสองวัดนี้และวัดที่เคยไปมาแล้ว จะได้เซอร์เวย์วัดอื่นๆเพิ่มเติมดูบ้าง"........

อารมณ์มันบอกอย่างนั้น..สงสัยเพราะทุกครั้งที่พาครอบครัวไปอยุธยาจะไหว้พระสองวัดนี้เสร็จ..ก็ต่อด้วยตลาดน้ำทุกทีแล้วก็กลับบ้าน..
ถ้างั้นนี่ก็เป็นโอกาสอันงามที่ผมจะได้ ไหว้พระและถ่ายรูปวัดอยุธยา..ในแบบ อิมโพรไวส์สไตล์..จุดหมายอยู่ที่จังหวะและอารมณ์ ครับ..
เชิญชมครับว่าผมไปไหว้พระและถ่ายรูป 9 วัดอยุธยา ใน 1 วัน ผมได้ไปวัดไหนมาบ้าง..

Image
 Depth (25 มิถุนายน) 
 Quick Comment
Depth:หมูปิ้งแค่ 3 ไม้อิ่มเหรอคะ
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  22 มิถุนายน 2013, 10:50   post id:7444
naryak
.

ก็ไม่นึกนะครับว่า 1 วันที่อยุธยาผมจะสามารถไปไหว้พระและถ่ายรูปได้ครบ 9 วัดพอดีๆ..
เต็มที่จริงๆผมคิดว่าน่าจะได้สัก 5-6 วัดก็เก่งแล้ว เพราะถ้าจะถ่ายรูปด้วยนั้น..นอกจากจะอิมโพรไวส์ว่าไปวัดโน่นวัดนี้..
ยังต้องดูด้วยว่าวัดไหนถ่ายพระประธานในโบสถ์ วัดไหนสถาปัตยกรรมสวย ถ่ายนอกโบสถ์ดีกว่า ดูอารมณ์ตัวเองแล้ว ยังต้องดูอารมณ์แสงด้วย..
แม้จุดหมายจะอยู่ที่จังหวะและอารมณ์ หากถ่ายรูปแล้วอยากเจอแสงสวยๆคงต้องพึ่งโชคอีกหน่อย การรอแสงก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้เวลาหมดไปง่ายๆ..
ถ้าไปไหว้พระอย่างเดียวก็คงสบาย ผมคิดว่า 20 วัดอยุธยาใน 1 วัดก็คงทำได้ไม่ยากนักครับ..

Image
Depth:จริงๆ ก็ถ่ายรูปเป็นหลัก ไหว้พระเป็นรอง
3.  22 มิถุนายน 2013, 10:54   post id:7445
naryak
.

วัดแรกเมื่อผมไปถึงอยุธยาแล้วแวะเลยก็คือวัดใหญ่ชัยมงคล ถึงตอนนี้หมูปิ้งกะข้าวเหนียวห่อยังไม่ลงถึงท้องเลยครับ..
สงสัยมีบ้างสิ่งมาดลใจว่าอย่าพึ่งกินนะให้ผมเก็บมื้อนี้ไว้ก่อน..เก็บไว้เพื่อใครสักคน..
เอาไว้ตอนท้ายผมจะมาเฉลยว่า..ใครที่ได้กินหมูปิ้งกะข้าวเหนียวห่ออาหารมื้อเช้าที่ผมเตรียมไว้..เขานั้นเป็นใคร..?..
และเพื่อเป็นการไม่สับสนผมขอเอารายชื่อ 9 วัดอยุธยาที่ผมไปไหว้พระและถ่ายรูปใน 1 วันมาขึ้นไว้ก่อน..แล้วเดี๋ยวค่อยไปเล่าเรื่องต่อนะครับ..

Image
Depth:ทำไมมุมนี้ไม่เคยเห็น
4.  22 มิถุนายน 2013, 10:55   post id:7446
naryak
.

ไหว้พระ..ถ่ายรูป 9 วัดอยุธยา ใน 1 วัน..มีรายชื่อประมาณนี้ครับ...

• วัดใหญ่ชัยมงคล    
  • วัดพนัญเชิงวรวิหาร
  • วัดโลกยสุธาราม
  • วัดหน้าพระเมรุ
  • วัดธรรมิกราช
  • วัดมหาธาตุ
  • วัดบรมพุทธาราม
  • วัดไชยวัฒนาราม
  • วัดพระศรีสรรเพชร

Image
Depth:แอบไปดูเฉลยตอนท้ายๆ ว่า..เขานั้นเป็นใคร .. ไม่เห็นมีเลย
5.  22 มิถุนายน 2013, 10:56   post id:7447
naryak
.

1. วัดใหญ่ชัยมงคล..

Image
Depth:ชอบมากๆ เห็นภาพาพนี้แล้วนึกถึงตอนที่มีช่วง 400 ของพานาฯ จังเลย
6.  22 มิถุนายน 2013, 10:59   post id:7448
naryak
.

Image
7.  22 มิถุนายน 2013, 11:01   post id:7449
naryak
.

Image
8.  22 มิถุนายน 2013, 11:04   post id:7450
naryak
.

Image
9.  22 มิถุนายน 2013, 11:05   post id:7451
naryak
.

Image
10.  22 มิถุนายน 2013, 11:08   post id:7452
naryak
.

Image
11.  22 มิถุนายน 2013, 11:09   post id:7453
naryak
.

Image
12.  22 มิถุนายน 2013, 11:10   post id:7454
naryak
.

Image
13.  22 มิถุนายน 2013, 11:15   post id:7455
naryak
.

Image
14.  22 มิถุนายน 2013, 11:16   post id:7456
naryak
.

Image
15.  22 มิถุนายน 2013, 11:16   post id:7457
naryak
.

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 4 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี