[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ไหว้พระจันทร์ ด้วยขนมไหว้จากสตาร์บัคส์..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 16 ธันวาคม 2017, 23:53  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  17 กันยายน 2010, 22:49   post id:3451
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

เพื่อนๆอาจสงสัยว่าเทศกาล "วันไหว้พระจันทร์" ทำไมต้อง "สตาร์บัคส์" ..
ยี่ห้ออื่นมีตั้งเยอะแยะ สตาบ๊งสตาร์บัคส์มันเป็นกาแฟนี่น๊าาาา..
เออ! ผมเองก็เข้าใจอย่างนั้นแหละครับ แต่เผอิญวันนี้คุณแม่ของเพื่อนลูกสาวฝาก "ขนมไหว้พระจันทร์" มาให้ 1 กล่อง (2 ชิ้น)..

ผมแกะกล่องออกมาดูก็พบว่ามันเป็นขนมไหว้พระจันทร์ปั้มโลโก้ Starbucks Coffee ไว้..
พอพลิกขนมดูก้อนแรกเขียนว่า "ไส้ทุเทียนหมอนทองไข่ 1 ฟอง" พอพลิกก้อนที่สอง..
เอ๊ะ! "ไส้กาแฟสตาร์บัคส์ไข่ 1 ฟอง" ก็รู้สึกแปลกใจว่าร้านนี้ทำขนมไหว้ขายตั้งแต่เมื่อไหร่..

Image
 aekkorn (18 กันยายน) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  17 กันยายน 2010, 23:01   post id:3452
yakthai
.

แหม! พอดีกำลังร้อนวิชาเห็นน้าพลเขา จัดไฟถ่าย Self Portrait สวยมากก็อยากลองถ่ายตัวเองบ้างแต่ยังไม่ว่างพอ..
ผมเองก็พึ่งเคยเห็นว่าร้านสตาร์บัคส์ก็ทำแบบนี้ขายด้วยเหรอ แล้วอีกอย่างก็เพื่อเป็นการขอบคุณคุณแม่ของเพื่อนลูกสาวด้วยครับ..
ก็เลยจับเจ้า "ขนมไหว้พระจันทร์ Starbucks" มาจัดไฟถ่ายซะ ยังไงเพื่อนๆที่ช๊อปปิ้งที่ฟิวเจอร์ปาร์ครังสิต..
ก็แวะพักเหนื่อยที่ร้านสตาร์บัคส์ ชั้น G โซนเซ็นทรัล ได้น๊าาา อันนี้ขอโฆษณาให้ฟรีต่างตอบแทนอ่ะครับ..อิอิ!

Image

**พรุ่งนี้มาต่อนะครับผมจะผ่าให้ดูไส้ในเชียวล่ะ..
 aekkorn (18 กันยายน) 
3.  18 กันยายน 2010, 11:02   post id:3455
yakthai
.

จะว่าไปเทศกาลวันไหว้ของจีนนั่นมีเยอะมากครับ ปีๆหนึ่งไหว้กันไม่รู้กี่ครั้ง..
ผมเองก็ไม่ค่อยได้ซึมซับวัฒนธรรมแบบจีนๆมาเท่าไหร่ พ่อผมจะออกแนวชาติจีนนิยม..
แต่ส่วนผมก็ชาตินิยมเหมือนกันแต่เป็นไทยนิยม (ก็ผมเกิดเมืองไทยก็อาจขัดใจพ่อบ้าง..)

เทศกาลของจีนที่สำคัญก็จะมี วันตรุษจีน วันสารทจีน วันไหว้บ๊ะจ่าง ฯลฯ แล้วก็ยังมีวันเทพลงจากฟ้า วันเทพเจ้าขึ้นบนฟ้า อีกสารพัดวันไหว้ที่ผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย..

แต่เทศกาลที่ผมรอคอยจริงๆก็คงหนีไม่พ้นเทศกาล "วันไหว้พระจันทร์" นี่แหละครับ..
เพราะส่วนตัวผมชอบกิน ขนมไหว้พระจันทร์ มากกว่าขนมเข่งขนมเทียน หรือแม้กระทั่งบ๊ะจ่างนั่นเองครับ..
โดยเฉพาะ "ไส้ทุเรียนหมอนทองไข่คู่" อันนี้ของโปรดซะเหลือเกิน..

Image

4.  18 กันยายน 2010, 11:37   post id:3456
yakthai
.

"เทศกาลไหว้พระจันทร์" หรือคนจีนเรียก "จงชิว" จะตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำพระจันทร์เต็มดวงเดือน 8 (อาจเป็นเดือนกันยายน หรือตุลาคม อันนี้แล้วแต่ปี..)
และในปี 2553 วันไหว้พระจันทร์จะตรงกับวันพุธที่ 22 กันยายน (15 เดือน 8 จีน) ..

เทศกาลนี้ที่เมืองจีนจะจัดกันในฤดูใบไม้ร่วง แต่ว่าเมืองไทยไม่มีฤดูนี้แถมไม่มีใบไม้จะร่วงเพราะมันโดนโค่นไปหมดแล้ว..
และในวันนี้ของไหว้ฯจะไม่ได้เป็น หมูเห็ดเป็ดไก่และผลไม้ต่างๆเหมือนกับวันตรุษจีนสารทจีน..
แต่จะเป็นขนมเปี๊ยก้อนใหญ่ ขนมโก๋ แล้วก็มาเป็นขนมไหว้พระจันทร์ล้วนๆ ซึ่งมีหลากหลายยี่ห้อให้เลือกซื้อกันครับ..

ส่วนใหญ่มักจะทำออกขายกันก่อนหน้าวันเทศกาลประมาณ 1-2 เดือนแล้วแต่ยี่ห้อ..
ที่ผมซื้อไหว้ซื้อกินประจำก็เป็นของ "เชียงการีลา" กะ "เอสแอนด์พี" ส่วนยี่ห้ออื่นๆมักจะได้เป็นของฝากครับ..

ขนมไหว้พระจันทร์ไส้กาแฟสตาร์บัคส์ไข่ 1 ฟอง..
Image

5.  18 กันยายน 2010, 11:58   post id:3457
yakthai
.

แต่ไม่ว่ายี่ห้ออะไรผมว่ามันอร่อยเหมือนกันหมดแหละ เพราะส่วนประกอบสำคัญของความอร่อยมันอยู่ที่ไส้ในทั้งนั้น..
ขนมไหว้พระจันทร์มีไส้อะไรบ้าง ก็ขอบอกเลยครับว่าเยอะแยะตาแป๊ะนับไม่ถ้วน..
เอาเป็นว่าผมจะยกตัวอย่างที่รู้จักก็แล้วกัน แต่ที่เป็นที่นิยมและต้องมีทุกยี่ห้อก็คงเป็น โหว้งยิ้งและทุเรียนหมอนทองแน่นอนครับ..

• ไส้ถั่วดำ..
  • ไส้ถั่วแดง
  • ไส้เม็ดบัว..
  • ไส้โหงวยิ้ง..
  • ไส้พุทราลำไย..
  • ไส้ชาเขียวงาดำ..
  • ไส้ทุเรียนหมอนทอง..
  • ฯลฯ และไส้กาแฟสตาร์บัคส์นี่แหละครับ..

Image

6.  18 กันยายน 2010, 12:36   post id:3458
yakthai
.

แต่ไม่ว่าไส้อะไรก็ตามตำนานวันไหว้พระจันทร์นั้น ไส้ที่ทำให้ก่อเกิดขนมไหว้พระจันทร์คือ "ไส้กระดาษ"..
ตำนานเล่ากันมาว่าประมาณ พ.ศ. 1911 ในยุคที่มองโกเลียยึดครองจีนแผ่นใหญ่..
หลายคนอาจจะเคยดูหนังจีนที่ชาวจีนถักเปียยาวในหนังก็จะมีชาวจีนสองพวกคือชาว แมนจูกับชาวฮั่นนั่นแหละครับ..
อาจงงเล็กน้อยเพราะประวัติศาสตร์จีนมันลึกล้ำจริงๆ ชาวแมนจูเขาแตกมาจากมองโกลอีกทีจะว่าไปแมนจูก็คือมองโกลเลียเหมือนกับใต้หวันก็คือจีนแผ่นดินใหญ่
แต่เรื่องราวความเป็นมาไม่เหมือนกันซะทีเดียว ไม่ต้องถามผมต่อนะครับผมก็งงกับเรื่องนี้จริงๆ..

ที่นี่พอทหารมองโกลปกครองแผ่นดินจีน ชาวจีนที่ต้องการเป็นกบฏและหลบซ่อนตัวเป็นชาวบ้านธรรมดาๆ..
โทรศัพท์มือถือก็ไม่ได้มีเกร่อเหมือนทุกวันนี้  จะสื่อสารกันทีก็แสนลำบากเพราะทหารมองโกลจับตาดูอยู่ทุกกระเบียดนิ้ว..

จีนกบฏก็ต้องคิดหาวิธีสื่อสารกันให้เนียบเนียนกันหน่อย ก็เลยทำขนมเปี๊ยสอดไส้กระดาษ ที่มีข้อความให้ลุกขึ้นสู้พร้อมกันในคืนเดือน 8 (เดือน 8 จีน)..
ฝ่ายทหารมองโกลไม่ได้เอะใจอะไร คิดว่าเป็นขนมที่จัดทำขึ้นเพื่อไหว้เทพเจ้าตามพระเพณีของจีน..
สรุปก็คือเดือน 8 คืนนั้นทหารมองโกลตายเรียบ อันนี้อาจจะเป็นต้นกำเนิดของคำว่า "เรียบร้อยโรงเรียนจีน" ก็ได้นะครับ..อิอิ!

ขนมไหว้พระจันทร์ไส้ทุเรียนหมอนทองไข่ 1 ฟอง..
Image

7.  18 กันยายน 2010, 12:52   post id:3459
yakthai
.

พอเขียนมาถึงตรงนี้ก็อยากจะบอกว่า ขนมก้อนแรกนั่นเรียบร้อยโรงเรียนจีน..
ไปตั้งแต่ผมยังจัดไฟถ่ายภาพก้อนที่ 2 ไม่เสร็จ อืมมม! อร่อยจริงๆ..
นี่ก็เหลืออีกเพียง 4 วันเท่านั้นก็จะถึงวันไหว้พระจันทร์แล้ว..
ใครที่ยังไม่ได้ซื้อขนมไหว้ฯเตรียมไว้หรือว่าซื้อแล้วเรียบร้อยโรงเรียนจีนไปแล้วเหมือนผม..
ก็ยังมีเวลาหาซื้อกันครับ รู้สึกตามห้างใหญ่เขาจะมีจัดงานเรียกว่าเป็นศูนย์รวมขนมไหว้พระจันทร์ทุกยี่ห้อ..
ก็ไปเลือกซื้อหรือไปแวะซื้อที่ร้านกาแฟสตาร์บัคส์ก็ได้น๊าาาา..

Image

*ขอบคุณครับที่แวะมาชม ถ้าเพื่อนดูรูปแล้วน้ำลายไหลผมจะดีใจมากเลย..อิอิ! :Thank:

8.  18 กันยายน 2010, 20:17   post id:3462
 aekkorn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 23      ได้ใจ : 13      มอบใจ : 265  

.

รูปดูน่ากินมาก เหมือนถ่ายใน studio เลยอ่ะ ไฟล์ GF-1 เนี่ยก็เนียนมั่กๆ น้าซื้อมาเท่าไรอ่ะ ซื้อ lens เพิ่มด้วยป่าว เผื่อจะมีบุญได้ซื้อมาเล่นบ้าง      
ผมว่ามันเป็นขนม OEM แน่ๆเลย ติดป้าย StarBuck ข้างในอาจจะเป็น S&P ก็ได้นะ หุหุ

ป.ลิง เงาในรูปบางใบยังเยอะไปนิสสสส บางรูปเหมือนไฟมาจากด้านหลังแรงกว่าไฟด้่านหน้า ถ้่าน้าเอาจะกระดาษขาวที่ทำฉากมาวางข้างด้านที่เงายังเยอะอยู่ก็ช่วยได้นะ ไม่ต้องตั้งไฟเพิ่มอ่ะ  อิอิ อุอุ
 naryak (19 กันยายน) 
9.  19 กันยายน 2010, 16:23   post id:3478
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

aekkorn wrote: [View Post]
รูปดูน่ากินมาก เหมือนถ่ายใน studio เลยอ่ะ ไฟล์ GF-1 เนี่ยก็เนียนมั่กๆ น้าซื้อมาเท่าไรอ่ะ ซื้อ lens เพิ่มด้วยป่าว เผื่อจะมีบุญได้ซื้อมาเล่นบ้าง      
ผมว่ามันเป็นขนม OEM แน่ๆเลย ติดป้าย StarBuck ข้างในอาจจะเป็น S&P ก็ได้นะ หุหุ

ป.ลิง เงาในรูปบางใบยังเยอะไปนิสสสส บางรูปเหมือนไฟมาจากด้านหลังแรงกว่าไฟด้่านหน้า ถ้่าน้าเอาจะกระดาษขาวที่ทำฉากมาวางข้างด้านที่เงายังเยอะอยู่ก็ช่วยได้นะ ไม่ต้องตั้งไฟเพิ่มอ่ะ  อิอิ อุอุ

เออ! รู้สึกว่าจะซื้อมา 28,900 ได้ลดพันหนึ่งจากราคาตั้งพร้อมเลนส์ 20/f1.7
ส่วนเลนส์ก็มี 7-14 กับ 14-140 แต่ 14-140 เวลาหมุนซูมมันฝืดมากเลยอยากจะถามน้าตั้งไข่อยู่เหมือนกันว่าเป็นไหม..

เรื่องเงาเห็นแล้วครับแต่ไม่รู้จะแก้ยังไง ถ้าผมลดไฟข้างหลังลงอีกนิด มันก็จะอันเดอร์ไปเลย..
ถ้าผมเพิ่มไฟหน้าเพื่อลบเงามันก็จะสว่างเกินไปครับ..
ขอบคุณท่านอาจารย์ครับที่แนะนำ "ถ้าเราเอากระดาษขาวมาวางข้างด้านที่เงาเยอะจะช่วยได้.."..
อันนี้เดี๋ยวต้องลองดูใหม่ครับ แต่ขนมที่จะเป็นแบบมันอยู่ในท้องหมดแล้ว น้าพลซื้อมาฝากหน่อยซิ..

aekkorn:งั้นรอมันออกจากท้องแล้วถ่ายอีกรอบแล้วกัน แ่ต่ไปถ่ายในห้องน้ำแทนนะ กร๊ากกกกกกกกกกก

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี