[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Panasonic GF1 กับเลนส์มือหมุน ลองบั้ง!
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทิพแอนด์รีวิว

วันเวลาปัจจุบัน 22 ตุลาคม 2017, 15:07  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2
16.  28 กันยายน 2010, 20:17   post id:3711
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

เย้ๆ! น้ำไหลแล้ว.. :this:  

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
17.  28 กันยายน 2010, 20:29   post id:3712
naryak
.

เด็กๆเล่นน้ำกันเหนื่อยแล้วครับ ผมคงต้องพาพวกเขากลับบ้านกันแล้ว..
ยังไงถ้าผมมีโอกาสเทสต์กล้อง GF1 กับเลนส์มือหมุนตัวอื่นๆ จะนำมาให้ชมกันอีกครับ..
ผมเห็นภาพจากการใช้เลนส์ Nikon กับกล้อง Panasonic ตัวนี้แล้วรู้สึกชอบมาก..
เสียดายที่ผมไม่ได้ลองกดซ็อตต่อซ็อต กับเลนส์ 14-140 ของพานาฯมาเทียบกันดูบ้าง..
คงต้องหาเวลาจับเลนส์สองตัวนี้มาทดสอบดูว่าสีสันความคมชัดต่างกันแค่ไหน..
ติดตามอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ..

18.  29 กันยายน 2010, 09:29   post id:3713
 aekkorn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 23      ได้ใจ : 13      มอบใจ : 265  

.

auto wb หรือป่าวครับ ติด cyan มากมาย

19.  29 กันยายน 2010, 11:13   post id:3715
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

aekkorn wrote: [View Post]
auto wb หรือป่าวครับ ติด cyan มากมาย

Auto WB ครับน้าพล อีกอย่างไม่ใช่ไฟล์ JPG จากกล้อง GF1 นะครับ..
พอดีผมตั้งเป็น RAW ก็เอามาเข้า Lightroom 3 แล้วแปลงฟอร์เมตเป็น PSD..
เอาขึ้น Photoshop กด Action ใส่กรอบใส่ลายน้ำประมาณนี้ครับ..
ลืมไปว่าถ้าเป็นไฟล์ JPG จากกล้องน่าจะให้คอนทราสและสีสันที่จัดกว่านี้..
ยังเดียวโอกาสหน้าจะลองใหม่ครับ..

20.  30 กันยายน 2010, 20:49   post id:3768
naryak
.

วันนี้ผมกะเอาเลนส์ Nikon มือหมุน 4 ตัวไปลองบั้งอีกครั้ง..เลนส์ที่ว่าก็มี..
  • AF 28-105 mm f/3.5-4.5D
  • AF 70-210 mm f/4-5.6
  • AF 80-200 mm f/2.8D-ED
  • AF-S 17-35mm f/2.8D-ED

อันดับแรกผมอยากจะเทียบระหว่าง 80-200 f/2.8 กับ 70-210 f4-5.6 ดูว่าสีสันและความคมชัดเป็นยังไง..
เพราะถ้าเลือกใช้ 70-210 f4-5.6 ก็จะดูเหมาะกว่าเลนส์ตัวใหญ่ๆและหนักอย่าง 80-200 f2.8 ครับ..

และที่ผมอยากลองกันซ๊อตต่อซ๊อต ในการใช้งานจริงนอกสถานที่ระหว่างเลนส์นิคกับเลนส์พานาโซนิค 2 ตัวนี้..
  • LUMIX G VARIO 7-14mm f4 ASPH
  • LUMIX G VARIO HD 14-140mm f4.0-5.8 ASPH MEGA O.I.S

แม้ช่วงเลนส์จะไม่เท่ากันซะทีเดียวผมเองอยากรู้ว่า 17-35 mm VS 7-14 mm ใครจะคมกว่ากัน..
และอีกคู่ซึ่งพานาโซนิคต้องต่อให้นิคก็คือ 28-105 mm + 70-210 mm VS 14-140 mm ..

พอเริ่มยกแรกผมประกอบเลนส์พานาฯ 14-140 mm เข้ากับกล้อง GF1 ..
ตั้งกล้องบนขาตั้งกล้องและกดซัตเตอร์ไป 1 ซ๊อต เพื่อทดสอบบันทึกภาพพระแก้วมรกต..

กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm   @140 mm    F/8   Speed:1/25  ISO:1000 (ปิด O.I.S)
 Image

21.  30 กันยายน 2010, 21:08   post id:3769
naryak
.

คราวนี้เป็นตาของนิคบ้าง..แต่ทุกอย่างที่ผมวางแผนไว้ก็จบลง..
เมื่อผมพยายามปลดล๊อกเพื่อเอากล้อง GF1 ออกจากหัวบอลของ Markins..
ฐานกล้องจีเอฟวันอยู่ชิดกับแกนหมุนล๊อกแผ่นแพลทมากเกินไป ตอนใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไร..
แต่พอจะหมุนออกแม้ผมจะหมุนจนสุดแรง และพยายามหมุนอยู่ครึ่งชั่วโมงก็ไม่สามารถหมุนออกได้..

เมื่อตัวเองหมดปัญญาก็ต้องหาตัวช่วย ไม่มีใครมีคีบที่จะมาจับล็อกแกนหมุนได้ครับ..
ผมมองหาเด็กไทยชายฉกรรจ์เพื่อขอแรงให้เอาออกให้ พ่อหนุ่มคนนั้นหมุนจนหน้าแดงก็ไม่ยอมออก..
ผมเลยต้องพับแผนครั้งนี้ หมุนหัวบอลที่มีกล้องติดอยู่ออกจากขาตั้งกล้อง..
แล้วหอบอุปกรณ์ที่เตรียมไปทั้งหมดออกจากวัดพระแก้วกลับบ้านด้วยความผิดหวัง..

ตอนที่ผมง่วนกับการปลดล๊อกอยู่ก็ไม่รู้สึกอะไรนะครับ พอเดินออกมาขึ้นรถตุ๊กๆ..
มันรู้สึกเจ็บนิ้วขึ้นมาทันที พอยกนิ้วขึ้นมาดู..อุแม่เจ้า! นิ้วพองแสบมากๆ..

Image

22.  30 กันยายน 2010, 21:26   post id:3770
naryak
.

จริงๆผมสามารถใส่กลับด้านได้นะ เพื่อให้แกนหมุนพ้นตัวกล้องออกมา..
แต่ซ๊อตนี้ผมต้องถ่ายภาพแนวตั้ง จึงจำเป็นต้องใส่ด้านนี้ล่ะครับ..
ไม่งั้นแกนหมุนตัวนี้จะไปชนกับหัวบอลทำให้ไม่สามารถถ่ายในแนวตั้งได้ 90 องศา..

กลับถึงบ้านผมเอาคีบล๊อกจับและหมุนออกมาได้ด้วยความเจ็บใจนิดๆ..
เพราะมันเป็นอะไรที่เราคาดไม่ถึงก็ถือว่าเป็นประสพการณ์ ดีนะที่เป็นแค่บ้านเราจะไปใหม่เมื่อไหร่ก็ได้..
แต่ถ้าเป็นทริปต่างประเทศแล้วหมุนออกไม่ได้ผมคงแย่แน่..

แค่ครั้งก่อนผมไป Drop Test Panasonic GF1 ที่อินเดียมาก็แทบร้องให้มาแล้วครับ..

แต่ก็ช่างเถอะแค่เจ็บใจนิดๆ แต่ที่เจ็บใจมากๆคงเป็นเพื่อนคนหนึ่งพอรู้ว่าผมไปที่วัดพระแก้วแล้วถ่ายภาพได้แค่ซ็อตเดียว..
ก็หัวเราะเยาะผมใหญ่ ประมาณว่านี่เป็นกรรมที่ผมไม่ชวนเพื่อนคนนั้นไปด้วย..
เฮ้อ! ท่าจะจริงของนาย..เอาไว้ครั้งหน้าผมจะวางแผนให้ดีกว่านี้ไม่ให้มีอะไรผิดพลาดเกิดขึ้นอีก..
และที่สำคัญจะชวนเพื่อนคนนั้นไปด้วยครับ....

Image

ท้ายนี้ถ้าผมมีเวลาว่างๆขยันหอบอุปกรณ์เหล่านี้ไปทดสอบอีกครั้ง ก็จะเอามาให้เพื่อนๆชมก่อนที่เพื่อนจะมาเอาเลนส์คืนครับ..ขอบคุณครับ.. :Thank:

***เข้ามาอัพทู้นี้หน่อยครับ ตอนนี้ผมปลดระวาง GF1 ไปแล้ว ไปไหนมาไหนไม่ได้พกติดตัวเหมือนแต่ก่อน ไม่มีอะไรหรอกครับแค่มีลูกรักตัวใหม่..
แต่ผมก็ยังเก็บกล้องตัวนี้ไว้ ทิ้งเวลาไปอนาคตอาจจะเอามาปัดฝุ่นนำกลับมาใช้อีกก็เป็นได้ ยังไงก็ชวนเพื่อนๆไปชมชุดรวมภาพจากกล้องตัวนี้ครับ..
คัดมาที่จำๆได้ติดตาและมีความประทับใจในรูปนั้นโดยเฉพาะ ทั้งที่รูปนั้นอาจไม่สวย ลองชมครับ อัลบั้มอำลา Panasonic GF1 ไร้กระจกคู่ใจตัวแรก

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี