[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Valley of Flowers หุบเขาดอกไม้และสายธาร..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 16 ธันวาคม 2017, 23:47  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3  ต่อไป
16.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:10   post id:4273
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

เส้นทางเดินขึ้นที่เอาหินก้อนเล็กก้อนใหญ่มาวางเรียงเป็นทางขึ้นนั้น..
ดูเผินๆอาจมองว่าทางดีแต่ผมอยากจะบอกทางแบบนี้มันโหดเหมือนกันนะครับ..
สังเกตจากรองเท้าที่ถูกโยนทิ้งข้างทาง สังเกตจากคนที่เดินเท้าเปล่าลงมา..
และสุดท้ายก็สังเกตจากตัวเองที่เท้าระบมเจ็บลึกสุดใจ แต่ต้องฝืนทนก้าวเท้าต่อไปๆเรื่อยๆ..

Image

*แถวๆนี้เป็นปลายทางที่มีทางเดินในวัลเลย์แล้วครับ แต่ถ้าอยากเดินต่อก็สามารถเดินตามก้อนหินข้างริมแม่น้ำเข้าไปได้อีก 2-3 กิโลเมตร..
ซึ่งมุมนี้ถ้าไม่มีหมอกปิดท้องฟ้า ก็จะเห็นเทือกเขาน้ำแข็งอยู่ด้านหน้า ผมเห็นรูปที่ร้านอาหารแล้วสวยบาดใจมากๆ..
ผมเองก็อยากจะเดินไปจนสุดนะครับ แต่วันนั้นฝนตกแค่เดินมาตรงนี้มันมีช่วงที่น้ำสูงกว่าพื้นหิน..
ก็เลยต้องเดินลุยน้ำเข้าไป แล้วน้ำที่เห็นเป็นน้ำที่ละลายจากน้ำแข็ง มันก็เลยเหมือนเข็มทิ่งแทงเราจนทนไม่ไหวเลยครับ..

songtat (15 กรกฎาคม), songtat (15 กรกฎาคม) 
 Quick Comment
vintagebokeh:ถ้าสปีดต่ำกว่านี้ สายน้ำพริ้ว ๆ จะได้ใจผมมากกว่านี้ครับพี่...., naryak:ขอบคุณครับพี่..
ตอบกระทู้และอ้างถึง
17.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:11   post id:4274
naryak
.

ทริปนี้รู้อยู่แล้วว่าจะต้องเดินๆๆๆ ผมเลยใส่รองเท้าวิ่ง Nike Air แสนรักซื้อมาคู่ละสี่พันกว่า..
แต่แค่เดินในนิวเดลี่เท่านั้น พื้นรองเท้าคู่นี้ก็พังเรียบร้อยโรงเรียนแขกแล้วครับ..
เพราะย่าน Paharganj ใน New deli นั้นเขากำลังหุบตึกสองข้างทางทำให้มีก้อนอิฐก้อนปูนกองเกลื่อนถนน..
ซึ่งนั่นก็หมายความว่ารถไม่สามารถวิ่งเข้าไปได้ นอกจากเท้าเดินเข้าไป อยากบอกว่ามันเหมือนสนามรบในหนังสงครามเลยครับจริงๆ..

ผมหาซื้อรองเท้าคู่ใหม่ในนิวเดลี่ ก็ได้รองเท้าผ้าใบพื้นอ่อนมา ที่นี้พอไปเดินบนพื้นหินที่วัลเล่ย์ เท้าเลยระบมไปตามระเบียบ..
ยังไงถ้าเพื่อนๆจะไปที่นี่ก็ขอแนะนำให้เตรียมรองเท้าพื้นแข็งไปกัน จะได้ไม่เจ็บเท้าเหมือนผมนะครับ..

Image

songtat (15 กรกฎาคม), kr (27 กันยายน) 
18.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:12   post id:4275
naryak
.

แต่ถ้าใครคิดจะนั่งม้าหรือนั่งเสลี่ยง 4 คนหามก็เลือกรองเท้าที่ใส่แล้วสบายๆไปก็แล้วกันครับ..
เพราะผ่านพ้นทางขึ้น 14 กิโลเมตรนี้แล้ว บนนั้นเรายังต้องเดินๆๆๆในวัลเล่ย์เองเท่านั้น เพราะทางเดินสบายแล้ว เขาไม่อนุญาติให้ม้ารับจ้างเข้าไปครับ..

Image

songtat (15 กรกฎาคม) 
19.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:13   post id:4276
naryak
.

ผมขึ้นไปถึงแชงกาเลียซึ่งเป็นที่พัก ประมาณหกโมงครึ่งด้วยแรงอาหารกลางวันที่หมู่บ้านเล็กๆระหว่างทาง..
เมนูอาหารที่นี่ก็เหมือนที่อื่นๆที่ผ่านมา จาปาตี กะ maggie รส masala หรือมาม่าใส่มัสซาลา..
แต่ผมสั่งแค่ maggie ใส่น้ำร้อนธรรมดาไม่ต้องใส่ซองเครื่องปรุง คนขายออกอาการงงๆว่าผมจะกินยังไง..
เขาก็พยายามบอกว่ามาม่าก็ต้องใส่เครื่องปรุง สุดท้ายคุณเกาก็เลยขอเขาทำเอง..แหม! รสชาดอย่าบอกใครเหมือนกินบะหมี่เปล่าๆใส่น้ำร้อนชนิดว่า..จืดสนิทจริงๆ..
ยังไงโอกาสหน้าถ้าได้ไปที่นี่อีกผมคงต้องเตรียมอาหารกลางวันไปด้วยแล้วล่ะ..

Image

20.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:14   post id:4277
naryak
.

ส่วนอาหารการกินบนแชงกาเลียไม่ต้องห่วงครับ เมนูอาหารมีให้เลือกเยอะแยะ..
ที่ผมชอบสั่งก็คือผัดหมี่ร้อนๆหน้าตาก็ประมาณผัดหมี่ซั่วบ้านเรา แต่รสชาดอาจจะเลี่ยนนิดหน่อย ก็ขอให้เขาใส่พริกให้เราได้รสชาดจะดีขึ้น..
ที่นี่พอเขารู้ว่าเราชอบพริก สั่งครั้งหน้าเขาก็จะใส่พริกมาให้เลยแถมใส่เยอะจนกินไม่ไหวครับ..
อีกเมนูที่ไม่พลาดและเป็นอาหารช่วยชีวิตก็คงเป็น "ข้าวไข่เจียว" อาหารง่ายๆสไตล์ไทยๆ..
เพื่อนร่วมทริปคนหนึ่งพกน้ำพริกตาแดงไปหลายกระปุก อีกคนพกมาม่าถ้วยไปหลายถ้วย..
อยู่ที่นั่นไม่ถึง 3 วันน้ำพริกโดนสวาปามหมดเกลี้ยงเหลือแต่กระปุกเปล่าๆ ครั้งหน้าผมจะเตรียมไปซัก 2 โหลจะดูซิจะกินกันหมดมั๊ย...

Image

ชูศักดิ์ :มีชาร้อนๆกินมั้ยครับ อิอิ, naryak:ชาหมดครับป้อม..เหลือแต่เบียร์เย็นๆได้ไหม..
21.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:15   post id:4278
naryak
.

นั่งๆกินข้าวเย็นอยู่ตอนนั้นผมยังไม่รู้สึกหนาวเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะความร้อนสะสมในร่างการตอนเดินขึ้นก็ได้ครับ..
สักพักชักรู้สึกหนาวสะท้านจนผมต้องใส่เสื้อเพิ่มอีกสองตัว ส่วนน้ำที่เราจะอาบรับรองว่าเย็นเจี๊ยบแน่นอน..
แต่เราสามารถสั่งน้ำร้อนสำหรับอาบได้นะครับ คิดเป็นเงินไทยก็ประมาณถังละ 50 บาท..
เพื่อนร่วมทริป 2 คนสั่งน้ำร้อนอาบกันทุกวัน ส่วนผมใช้วิธีกัดฟันราดน้ำแล้วกระโดดโยงๆในห้องน้ำเอา..มันส์ดีรสชาดชีวิต..

Image

22.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:16   post id:4279
naryak
.

บนนี้ความชื้นสูงมากผมสังเกตจากหมอนที่นอนผ้าห่มที่โรงแรมจัดไว้ให้..
ผ้าห่มมันเหมือนผ้าเปียกแฉะทั้งที่มันควรจะแห้งๆ เวลาห่มทีแรกจะรู้สึกไม่ค่อยดี แต่ห่มไปนานๆก็รู้สึกอุ่นดีจนถึงอุ่นเกินไป และผมต้องเลิกห่มในบางช่วง..
พอตอนเช้าน้องแอนท์เพื่อนร่วมทริปที่ไปด้วยกันเล่าให้ฟังว่า เมื่อคืนเหมือนผีอำพอถีบผ้าห่มออกผีถึงเลิกอำ..
จะไม่ให้ผีอำได้ยังไงล่ะครับก็ผ้าห่มที่นี่หนาประมาณ 5 นิ้วได้ ยังก็ฟูกหนาๆหนักโคตรๆเลยครับ ไม่งั้นผมคงไม่เลิกห่มผ้าในบางช่วงหรอก..
ยังไงถ้าใครจะไปเที่ยว valley of flowers  ก็ควรจะเตรียมถุงนอนของเราไปด้วยจะดีกว่าครับ..

Image

23.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:17   post id:4280
naryak
.

คืนแรกบนแชงกาเลียจึงเป็นคืนแรกที่ยังนอนไม่ลับสนิทนัก แต่คืนที่สองสามก็สามารถปรับตัวนอนหลับฝันดีได้ครับ..
สี่วันห้าคืนที่อยู่บนนี้ถ้าไม่เจอฝนเจอหมอกทั้งวัน ถ้าเป็นไปได้อยู่สักเดือนก็ยังไม่อยากกลับเลยครับ..

Image

24.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:19   post id:4281
naryak
.

ช่วงเวลาที่ผมไปเท่าที่ทราบจากคนพื้นที่ พอเลยแปดโมงเช้าแสงจากอาทิตย์จะถูกบดบังจนถึงเย็นเลยครับ..
ถ้าผมต้องการได้แสงก็ต้องเริ่มออกจากที่พักประมาณตี 4 กว่าๆเพราะกว่าจะเดินเข้าไปถึงจุดที่เราต้องการได้..
มีเช้าวันหนึ่งผมนัดกับคุณเกาว่าตื่นตี 4 แล้วไปกันปรากฏว่าตี 4 ฝนตกก็เลยนอนต่อกันครับ ผิดหวังที่ไม่ได้แสงแต่สุขสมที่ได้นอนสบาย..

Image

25.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:21   post id:4282
naryak
.

ลืมบอกไปครับว่าผมไปอินเดียวันที่ 5-15 ส.ค. 2553 ที่ New Deli ที่ Agra ก็ไม่เจอฝนนะครับ..
จะเจอแต่ฝนก็บนวัลเล่ย์นี่แหละ สงสัยตอนนี้บนนั้นน่าจะเริ่มหนาวจัดและมีหิมะตกแล้ว..
ถ้าหิมะตกโรงแรมร้านค้าร้านอาหารข้างบนนั้นก็จะปิด คนที่อาศัยอยู่บน Ghangaria จะย้ายลงมาอยู่หมู่บ้านระหว่างทางที่ผมพักกินข้าวกลางวันครับ..

Image

*ทางเดินช่วงหนึ่งในวัลเล่ย์  ในภาพหมอกหนามากจริงๆถ้าฟ้าเปิดจะมองเห็นยอดเขาสูงชันเรียงซ้อนต่อๆกันไปอลังการและยิ่งใหญ่มากครับ..
ผมเองก็ไม่สามารถเห็นเขาทั้งลูกแบบเต็มๆหรอกครับ หมอกจางหน่อยก็เห็นแค่บางส่วนเท่านั้นเอง..

26.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:25   post id:4286
naryak
.

ผมเจอสถานการณ์แบบนี้ถ้าคิดในแง่ที่ตั้งใจมาถ่ายรูป คาดหวังว่าจะได้รูปสวยๆแสงสวยๆ ก็รู้สึกผิดหวังเอาม๊ากมาก..
เพราะต้นทุนการมาที่นี่สูงมากในเรื่องของเวลาการเดินทางและแรงกายแรงใจที่ทุ่มเทลงไป..

วันแรกยอมรับเลยว่าผมออกอาการเซ็งๆ ผมก็เลยปรับตัวปรับใจใหม่ว่าเรามาท่องเที่ยวไม่เน้นถ่ายรูป จะได้หรือไม่ได้รูปก็ไม่ใส่ใจแล้วครับ..
ชีวิตผมบน Valley of Flowers จึงมีความสุขขึ้น แค่ได้เห็นดินแดนที่ผมเคยจินตนาการสร้างภาพเอาไว้..

สถานที่แบบนี้มันมีอยู่จริงและผมได้มาที่นี่จริงๆ ผมจะมีอาการ Déjàvu หรือ Alzheimer ความทรงจำและสัมผัสของผมจะบอกผมเอง..
หรือแท้จริงแล้วผมและเพื่อนๆร่วมโลกทั้งหมดทั้งมวลนั้น อาจเป็นแค่มนุษย์ที่ดำเนินชีวิตด้วยจิตสำนึกในโลกจำลอง ที่เครื่องจักรสร้างขึ้นใน Matrix เท่านั้นก็ได้ครับ..

Image

27.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:26   post id:4287
naryak
.

Image

28.  12 พฤศจิกายน 2010, 12:53   post id:4310
blank.gif vintagebokeh เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 118      ได้ใจ : 73      มอบใจ : 9  

Classic Bokeh is My Life ..

.

naryak wrote: [View Post]
  • vintagebokeh:

Image

ถ้าสปีดต่ำกว่านี้ สายน้ำพริ้ว ๆ จะได้ใจผมมากกว่านี้ครับพี่....
29.  14 พฤศจิกายน 2010, 20:04   post id:4345
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ขอบคุณพี่ต้อมที่แนะนำครับ ผมอยากเล่าให้พี่ต้อมฟังครับว่า..
มุมนี้และอีกหลายมุมคล้ายกันนี้เป็นวิวที่อยู่เกือบสุดเขตวัลเล่ย์แล้ว..
คือต้องเดินมา 7 กิโลเมตร ถ้าจะเดินต่อก็เดินต่อได้อีก 2-3 กิโลเมตรคือเดินย่ำหินริมแม่น้ำขึ้นไป..

ตอนที่ผมเริ่มเดินกิโลเมตรที่ 2 ฝนก็เริ่มโปรยปรายลงมา พอถึงที่นี่ฝนห่าใหญ่ก็ตกลงมา..
ตรงนี้เป็นที่โล่งไม่มีที่หลบฝนใดๆนอกจากเสื้อกันฝนที่เรามี ตอนที่ผมถ่ายรูปที่นี่ฝนตกตลอดเวลา..
เพื่อนชวนกลับแต่ผมไม่กลับครับ ผมจะรอฝนหยุดแต่มันไม่หยุด ผมต้องคิดหนักน๊าพี่ต้อมว่ามาถึงที่จะเอารูปหรือแค่จะยืนดูเฉยๆ..

แล้วผมก็ตัดสินใจลุยฝนถ่ายรูป อยากจะบอกพี่ต้อมว่าจุดที่ผมยืนแต่ละจุดจะมีน้ำยอดเขาไหลลงมาเป็นธารน้ำ และมีน้ำจากแม่น้ำไหลเจิงนองมาอีก..
น้ำจากแม่น้ำเส้นนี้ละลายจากน้ำแข็งบนยอดเขา ขอย้ำให้พี่ฟังว่าน้ำมันละลายจากน้ำแข็งไหลลงมาจากยอดเขา..

พี่ต้อมรู้ไหมว่า..เท้าผมชาเป็นตะคริวเหมือนเข็มนับแสนๆเล่มทิ่มแทงอยู่..
ขณะนั้นสิ่งที่ทำได้คือรีบๆถ่ายรีบเดินต่อ แล้วต้องคอยเช็คหน้าเลนส์ตลอดเวลาเพราะฝนตกอย่างที่บอกครับพี่..

ที่ผมพูดมาไม่ใช่ผมจะมาแก้ตัวหรือไม่ยอมฟังความเห็นพี่ต้อมน๊าาา..
ก็พี่ต้อมโยนลูกมาแล้ว ผมก็เลยถือโอกาสเล่าสถานการณ์ให้เพื่อนๆฟังนะครับพี่..

30.  14 พฤศจิกายน 2010, 22:40   post id:4346
blank.gif vintagebokeh เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 118      ได้ใจ : 73      มอบใจ : 9  

Classic Bokeh is My Life ..

.

ยอดเยี่ยมมากครับพี่...มีหลายคนที่คิดว่าภาพหลายภาพที่พวกเราที่ชอบถ่ายภาพเป็นชีวิตจิตใจจะไม่ยอมทำเช่นนั้นเพื่อให้ได้ภาพมา.. สถานการณ์ลำบาก ๆ จะทำให้เราเตรียมตัวมากขึ้น...เวลาออกทริป โดยเฉพาะทริปที่ต้องข้ามน้ำข้ามทะเล.. หลายครั้งที่มุมเจอมุขตัน ๆ และเหตุการณ์บังคับ ผมเองก็ได้พยายามทดลองและพยายามทำอยู่...เจอทิปไหนที่เอาอยู่ โดยเพิ่มวิธีการอีกนิดจะได้อะไรกลับ... การที่ผมลองถามพี่ว่า...ถ้าทำอย่างนั้นอย่างนี้จะดี...ไม๊...และการที่พี่ตอบก็ไม่ใช่การแก้ไขตัวอะไรของพี่หรอก อันนั้นแหละยังไงมันก็คือเรื่องจริง...ที่คนไม่ได้อยู่ตรงนั้นไม่เข้าใจเหมือนพี่หรอก ด้วยเหตุผลกลใดก็แล้วแต่...สิ่งนี้จะเพาะบ่มนิสัยที่ละเอียดขึ้นของพวกเรา...ถ้าผมไม่เริ่ม พี่ไม่บอก อีกหลายคนที่เดินทางสายนี้ อาจจะฉุกคิดขึ้นได้บ้างหรือเปล่า...แล้วนำมาแบ่งปันเล่าสู่กันฟัง...เทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ จะรวมกันให้เราเดินหน้าได้ดีขึ้นนะ ผมว่านะ... ถ้าฝนตกปรอย ๆ เวลาออกทริปสงสัยต้องทำร่มเล็ก ๆ เสียบเข้าตรงช่่องแฟลช...กันฝน...แล้วมั้งเนี่ย ผมเคยลองใช้ขาตั้งเล็ก ๆ joby ดัดไปมาให้เแข็งแรงที่สุด ลองลั่นชัตเตอร์ดู ในสถานการณ์ที่พื้นที่ถ่ายภาพลำบากที่แบกขาตั้งกล้องเข้าไปไม่ได้...แต่คงต้องทดลองอีกสักระยะหาวิธี...ที่สถาการณ์ไม่เอื้อ...ทำให้ได้ดีซะก่อน แต่เราควรจะได้ภาพหลากหลายมากขึ้นจากวิธีที่เราพยายามหาทางกันอยู่...เพราะไหน ๆ ก็ได้มีโอกาสไปที่นั่นแล้ว...เดี๋ยวคงมีโอกาสมาเล่าสูกันฟัง...ถ้าอยากฟัง และไม่เบื่อถ้าจะเห็นว่า "ผมขี้โม้" หรือเปล่า... อยากที่คุยกันแหละพี่...
ถ้าพี่ไม่บอก ถ้าผมไม่ถาม ผมก็ไม่มีทางรู้ได้ว่า พี่ยกขาข้างไหนเหยียบก้อนหินก่อนลั่นชัตเตอร์ ว่ามั๊ย

naryak:พี่ต้อมเป็นคนน้ำนิ่งไหลลึกตั้งแต่เมื่อไหร่ครับเนี๊ย...

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 1 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี