[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Face of india เปิดบ้าน หน้าบาน รับแขก..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 24 ตุลาคม 2017, 05:30  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3  ต่อไป
16.  25 กันยายน 2010, 22:23   post id:3674
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

"D3 How Huch.." ใครจะกล้าตอบ..
หลังจากผมได้รับเกียรติให้เป็นช่างภาพดีสคัฟเวอร์รี่จอมปลอม ก็มีแขกกลุ่มหนึ่งเข้ามาให้ผมถ่ายรูปให้..
พอผมให้เขาดูรูปหลังกล้องเสร็จ เขาชี้มาที่กล้องแล้วถามผมว่า How Huch..

แหม! ครั้งก่อนผมเคยเล่าในกระทู้  วันจันทร์อีกหนบนถนนเมืองไทย ไปแล้วว่า..
แขกขายเสื้อกันฝนชี้มาที่ "นาฬิกาข้อมือ" ของผมแล้วถามเช่นกันว่า How Huch..
ผมบอกเล่นๆไปว่า 3,000 มันรีบควักเงินออกมา 300 แล้วก็ตื้อจะขอซื้ออยู่นั้นแหละ..

อ้าว!ที่นี่มาเจอแขกชี้มาที่กล้อง D3 แล้วถามว่าเท่าไหร่..ผมชักคิดหนักว่าจะตอบยังไงดี..
คิดไปคิดมาก็เลยคิดว่าไม่บอกราคาเขาดีกว่า..ผมทำเป็นอ้ำอึ้ง เออเอออออออ...
แล้วก็ยิ้มยิ้มไม่พูดอะไร..เฮ้อ! ใครจะกล้าตอบแขกฟระ..555+

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
17.  25 กันยายน 2010, 22:23   post id:3675
naryak
.

Image

ขออนุญาติยกที่เหลือไปขึ้นตอนใหม่นะครับ เปิดบ้านรับแขก ตอน 2.. เรื่องเล่าก็ยังวนเวียนกับแขกๆๆๆ..
ผมเองก็รู้สึกเลี่ยนๆแขกขึ้นมาบ้างแล้ว แต่ทำไงได้ครับถ้าไม่รีบโพสเดี๋ยวก็ต้องดองไว้เป็นปีอีกทริป..
พอวันหน้ามาขุดทริปนั้นทริปนี้ขึ้นมาเราก็จำเรื่องราวและประสบการณ์บางอย่างไม่ได้ซะแล้ว..
ผมคงต้องทนเลี่ยนต่อไปครับ..

18.  26 กันยายน 2010, 09:21   post id:3676
thailand.png dej เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 78      ได้ใจ : 59      มอบใจ : 72  

Nikon Lover

.

เด็ดทุกรูปเลยครับ  
 naryak (27 กันยายน) 
19.  27 กันยายน 2010, 10:54   post id:3693
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

dej wrote: [View Post]
เด็ดทุกรูปเลยครับ  

ขอบคุณพี่เดชมากครับ.. :Thank:

20.  29 กันยายน 2010, 11:45   post id:3716
naryak
.

เห่ ..... เฮ ...... อั๊ดช่า ......​สลาม สล่าม สลามมานา ........​

Face of india ตอน 2 เกิดขึ้นเพราะมีรูปหน้าแขกเหลืออีกจำนวนหนึ่งครับ..
ทีแรกก็กะจะต่อจากตอนที่แล้ว คิดไปคิดมาลองแยกเป็นสองตอนบ้างก็น่าจะดีนะ..
ตอนสองนี้ก็ต้องขอขอบคุณเพื่อนคนหนึ่งที่อุตส่าห์โหมโรง "ออกแขก" ข้างบนให้ครับ..

Image

21.  29 กันยายน 2010, 11:49   post id:3717
naryak
.

ถ้าจะให้ผมพูดถึงคนอินเดียที่ได้สัมผัสมา ก็ต้องบอกว่ามีทั้งน่ารักและน่าชัง..
และคงจะเหมือนๆกันทั้งโลกแหละครับ แต่แขกอาจจะเป็นชาติที่ผู้คนสัมผัสแล้วจดจำได้มากกว่าคนชาติอื่นๆมั้ง..

Image

22.  01 ตุลาคม 2010, 09:34   post id:3775
naryak
.

ที่ค่อนข้างจะเลื่องลือก็คงเป็น "กลิ่นตัว" ของพวกเขา มันเป็นเอกลักษณ์เช่นนั้นจริงๆ..
มีเพื่อนหลายคนเตือนผมว่าอย่าไปเลย "อินเดีย" แค่ขึ้นไปนั่งรวมกับแขกในเครื่องบิน..
เราจะทนกลิ่นตัวเขาไม่ได้แล้ว แต่ข้อนี้ส่วนตัวผมว่าไม่รุนแรงขนาดนั้นครับ..
แขกที่มีความสามารถซื้อตั๋วเครื่องบินเดินทางได้ ค่อนข้างสะอาดและกลิ่นตัวไม่ได้รุนแรงขนาดนั้นครับ..

Image

23.  01 ตุลาคม 2010, 10:10   post id:3776
naryak
.

บางคนเตือนผมไปอินเดียระวัง "เหยียบขี้แขก" นะ เขาว่าขนาดหน้าโรงแรมห้าดาวยังมีเล้ยย..
อันนี้ฟังดูแล้วน่ากลัวเป็นพิเศษครับ ยอมรับว่าผมไปอินเดียมีเจอก็แล้วกันครับ..
เห็นแล้วก็ต้องทำใจ แต่ก็แปลกใจว่าไอ้ที่ลับตาก็พอมีทำไมเอ็งไม่ไปปล่อยตรงนั้นฟระ..
และอย่าว่าแต่ขี้แขกเลยครับ ผมเองแปลกใจที่สุดถนนเส้นหนึ่งใกล้ๆ "Taj mahal" มันเต็มไปด้วยกลิ่นฉี่..
ทั้งๆที่ Taj mahal เป็นโบราณสถานเป็นสถาปัตยกรรมที่สวยงาม และมีผู้คนจากทุกมุมโลกอยากไปเยี่ยมชม..

Image

24.  01 ตุลาคม 2010, 10:31   post id:3777
naryak
.

ที่อินเดียผู้ชายมีสิทธิ์เหนือผู้หญิง หรือว่าผู้ชายอินเดียขี้เกียจสันหลังยาวกันแน่..
เอาง่ายๆสังเกตตามถนนหนทางที่นั่งรถผ่าน ผู้ชายจะถือไม้ต้อนแกะส่วนผู้หญิงต้องแบกฟื้นหนักๆกลับจากไร่นา..

Image

25.  01 ตุลาคม 2010, 10:40   post id:3778
naryak
.

ผู้หญิงอินเดียต้องไปสู่ขอผู้ชายเพื่อแลกกับคำว่า "ภรรยา" แถมชีวิตทั้งชีวิตยังต้องตกเป็นกรรมสิทธิ์ของครอบครัวฝ่ายชาย..
ผมอยากรู้จริงๆเลยว่าใครเป็นคนกำหนดวัฒนธรรมประเพณีแบบนี้ขึ้นมา..
คิดแล้วน่าจะเป็นคนที่มีปมด้อยและเห็นแก่ตัวที่สุด..เฮ้อ!

Image

26.  01 ตุลาคม 2010, 10:49   post id:3779
naryak
.

"ผู้หญิงอินเดีย" วัยเด็กยังคงเป็นวัยที่สดใสอยู่ในอ้อมกอดของครอบครัว..
แต่เธอจะรู้ไหมว่าโตขึ้น เธอไม่สิทธิ์ที่จะรักและแต่งงานกับผู้ชายที่เธอเลือกเอง..
เธอจะรู้ว่าสามีของเธอเป็นคนดีหรือแย่เพียงใด ก็ต่อเมื่อเธอโดนจับคลุมถุงชนไปแล้ว..

Image

27.  01 ตุลาคม 2010, 10:57   post id:3780
naryak
.

จอมสอดรู้สอดเห็นและไม่คิดจะเกรงใจ คงเป็นใครไม่ได้นอกจาก "แขก"..
ผมไม่ได้คิดจะเปิดบ้านเพื่อนินทาแขกให้เพื่อนๆฟังหรอกครับ..
เพียงจะอยากเล่าเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยโน่นนิดนี่หน่อยพอเป็นกระษัยเท่านั้นเอง..

Image

28.  01 ตุลาคม 2010, 11:06   post id:3781
naryak
.

ที่ผมบอกว่าแขกไม่เกรงใจแถมยังสอดรู้สอดเห็น อันนี้โดนมาบ่อยมากครับ..
หลายครั้งที่ผมกับเพื่อนที่ไปด้วยกันกำลังมองวิวไฟน์เดอร์จัดคอมโพสถ่ายรูป..
เราต้องทำหน้าที่รับแขกไปด้วย เพราะต้องหันมายิ้มให้กับแขกมุงที่ล้อมรอบเราเต็มไปหมด..

ไอ้แค่นั้นคงไม่เท่าไหร่ครับ แต่น่าโมโหก็เพราะจะมีคนมาสกิดเรา..และขอส่องวิวไฟน์เดอร์ด้วยคน..
แรกผมก็ให้ดูแต่บ่อยๆเข้ามันน่าลำคาญมากครับ พอเราขยับมุมก็จะขอดูกะเราอีก..
จนบ้างครั้งต้องหน้าหงิกใส่แล้วบอกไปว่า "คุณก็ดูเองซิ วิวที่ผมจะถ่ายรูปก็อยู่ตรงหน้าทุกคนอยู่แล้ว.." เฮ้อ!..

Image

29.  01 ตุลาคม 2010, 11:14   post id:3782
naryak
.

แขกบางคนไม่เกรงใจแล้วแถมไม่มีมารยาทด้วยครับ..
เพราะเขาจะแย่งกล้องจากมือคุณไปดูโดยที่ไม่บอกไม่กล่าวอะไร เขาอยากรู้ว่าเราเห็นอะไรบ้าง..
อันนี้ต้องระวังครับ เขาอาจจะไม่เจตนาที่จะวิ่งราวหรือกรรโชกทรัพย์ใดๆแค่อยาก "สอดรู้สอดเห็น" ไปตามเรื่อง..

แต่หลายครั้งเข้ามันก็ทำให้เราหงุดหงิดได้ เพราะบางครั้งเราต้องรอแสงมา บางครั้งรอจังหวะคนเดิน..
บางครั้งคนที่เราจะถ่ายกำลังหันหน้าได้เหลี่ยมได้มุมที่เราต้องการ พอโดนสกิดโดนแย่งทุกอย่างก็พัง..

Image

30.  01 ตุลาคม 2010, 11:29   post id:3783
naryak
.

แขกนิสัยดีมีน้ำใจก็มีนะพอจะทำให้เราได้ "หน้าบาน" ได้บ้าง..
ตอนที่ผมเดินขึ้น Valley Of Flowers ที่อินเดีย มีหลายคนที่คอยมาถามไถ่ว่าเราไหวไหม..
เห็นเราเดินเหนื่อยๆหน้าซีดหน้าเหลือง บางคนก็ให้ลูกอมบางคนเอากลูโคสมาให้..
และจะมีแขกเข้ามาเฮฮาสนุกสนานเพื่อให้กำลังใจเราเสมอ..

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี