[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ภาพชีวิตสไตล์ของผม
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 24 พฤศจิกายน 2017, 14:31  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2
16.  23 เมษายน 2010, 19:56   post id:1660
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

รูปนี้เป็นรูปจาทริปฮ่องกงคับ จากการรอเข้าแถวอย่างยาวนานเพื่อจาขึ้น cable car
จุดนี้ใกล้ได้ขึ้นแล้วคับ ตอนนั้นใช้ D700 ใส่เลนส์ 17-35 อยู่นะคับ
ผมเล็งจังหวะที่ลุงแกจาผ่านช่องนี้ไปอยู่แล้ว เว้นระยะห่างหน่อยนึง ยกกล้องเล็งวัดแสงเรียบร้อย
พอจังหวะมาถึงก็กดเลยคับ ได้ภาพที่ผมรู้สึกเหมือนพุ่งไปข้างหน้าดีคับ ผมชอบ ... ก็รอคิวมาตั้งนานนิ

Image
 naryak (11 พฤษภาคม) 
 Quick Comment
naryak:จังหวะเยี่ยมถ้าผู้ชายคนนี้ยกเท้าหน่อยจะทำให้รู้สึกเดินแบบรีบๆขึ้นอีกครับ..
ตอบกระทู้และอ้างถึง
17.  23 เมษายน 2010, 19:57   post id:1661
LoneWolf
.

ก่อนไปทริปนี้ผมไปเจอพี่บัติและได้นั่งคุยเกี่ยวกับประเทศนี้
ทำให้รู้ว่าสังคมที่นี่เป็นแบบวัตถุนิยมกันขนาดไหน ก็เลยคิดว่าจะถ่ายภาพที่สื่อถึงเรื่องนี้มามั่งคับ
วันท้ายๆในทริปช่วงที่ไปเดินผ่านร้านสุดหรูก็เจอภาพนี้เลยคับ

Image
naryak:เก๋ดีครับ..
18.  23 เมษายน 2010, 20:01   post id:1662
LoneWolf
.

ข้างบนเป็นภาพเสื้อสูทที่อยู่ด้านในหุ่นอีกที .....
มานทำให้ผมนึกไปว่า "ไรฟร่ะ เนื้อแท้ของคนเราอยู่ที่การแต่งตัวเหรอฟร่ะเนี่ย" ........
ผมต้องการถ่ายให้ติดเงาที่สะท้อนกระจกด้วยคับ มานดูเหมือนภาพลวงตาดี เลยออกมาเป็นภาพนี้คับ

ภาพแนวนี้ภาพสุดท้ายจากทริปฮ่องกงจริงๆก็มีอีกนะแต่ขี้เกียจอ่ะ
ใครสนจายภาพจากทริปนี้ก็ไปดูจากกระทู้ของผมเอาเองเด้อ แอบโฆษณาเล็กน้อย....
แรงดลใจก็เหมือนกระทู้ข้างบนอ่ะคับแต่คราวนี้มองไปอีกฝั่งนึง
แล้วเห็นความใหญ่โตของร้านที่สร้างเอาไว้ เทียบกับคนตัวติ๊ดเดียว
เพื่อให้เห็นว่าที่นี่เค้าให้ความสำคัญความหรูหราขนาดไหน
อีกอย่างนึงผมโชคดีที่มีคนเดินผ่านมาในเฟรมคนเดียว เลยรอม่ะนานคับ
แต่ดันใช้ฟังก์ชั่น ตั้งเวลา+ล็อกกระจก คนเลยม่ายด้ายอยู่กลางภาพเป๊ะๆเรยอ่ะคับ กรำแมว.....

=^_^=

Image
19.  23 เมษายน 2010, 20:04   post id:1663
LoneWolf
.

ภาพต่อไปมาจากทริปซากุระคับ ช่วงนั้นมีการจัดงานวันเด็กที่ดอยอินทนนท์พอดีคับ
เลยคิดว่าจาเอากล้องน้ายักษ์กะเลนส์ 70-200 ไปถ่าย candid ซะหน่อย
แต่พอไปถ่ายจริงๆกลับพบว่าช่วงเลนส์มานม่ายเหมาะเลยคับงานนี้
เพราะว่าคนเยอะเดินตัดหน้าเลนส๋กันเป็นว่าเล่นเลยคับ เวงกรำ ....

สุดท้ายก่อนกลับเห็นพ่อลูกครอบครัวนี้กะลังจาเดินกลับ รีบเดินถอยออกมาแล้วหมุนช่วงเลนส์มาสั้นที่สุดแล้วก็กดชัตเตอร์มาได้มาแค่นี้อ่ะ   แต่ผมก็ชอบภาพนี้นะคับ แม้ฉากหลังจาดูรกๆไปหน่อยก็เหอะ ....

Image
20.  23 เมษายน 2010, 20:05   post id:1664
LoneWolf
.

หลังจากเดินถ่ายซากุระเมืองไทยไปแล้ว ก่อนจะกลับผมก็ไปเจอชาวบ้านปลูกดอกไม้และกำลังเก็บผลผลิตอยู่
ก็เลยขอเค้าถ่ายภาพซะหน่อย ไอ้ครั้งจาถ่ายพี่เค้าหน้าตรงติดบัตรพี่เค้าก็เกร็งเหลือเกิน
ก็เลยถ่ายตอนที่พี่เค้าทำงานนี่แหละคับ เป็นธรรมชาติดี ....

Image
21.  23 เมษายน 2010, 20:07   post id:1665
LoneWolf
.

ส่วนรูปนี้เป็นลูกชายของพี่ด้านบนคับ กำลังวิ่งเล่นอยู่รอบๆแปลงดอกไม้อ่ะคับ
แรกๆม่ะใส่กางเกงด้วยนิ ผมก็พยายามหาจังหวะถ่ายพ่อหนูคนนี้ล่ะคับ วิ่งไวเจรงๆเลย
จนกระทั่งพ่อหนุ่มน้อยมานั่งเขี่ยดินเล่นแล้วน้องที่ไปด้วยกัน ก็เรียกพ่อหนูหันมาพอดี
ผมซึ่งยกกล้องรออยู่แล้วก็กดชัตเตอร์มาคับ

Image
22.  23 เมษายน 2010, 20:08   post id:1666
LoneWolf
.

อ้าว .... ลืมไปเลย ยังมีภาพเก่าที่ใช้กล้อง D700 อยู่นี่นา รูปนี่จากทริปแพร่น่านคับ
จะบอกว่รูปนี้ฟลุคมากคับเนื่องจากผมเพิ่งเห็นว่าแม่ลูกคู่นี้กำลังเอาเหรียญใส่บาตร
ก็เลยต้องรีบวิ่งไปกดชัตเตอร์ เรื่องการวัดแสงหรือการชดเชยแสงนั้นม่ะต้องพูดถึงคับ
แต่ตอนนั้นคิดว่า "การที่เราได้ภาพมาแม้จะไม่ดีมากกับการม่ะด้ายภาพเลย" ผมเลือกอย่างแรกนะคับ

Image
naryak:มุมมองเยี่ยมจริงๆ..
23.  23 เมษายน 2010, 20:10   post id:1667
LoneWolf
.

กลับมาที่งานที่จัดแถวๆที่พักอีกครั้งนึงคับ รอบนี้ผมก็วัดแสงไว้ก่อน แล้วก็ใช้การรอเป็นหลักคับ
แบบว่าเห็นว่าหลานคนนี้มาอยู่หน้าร้านนี้แล้วคงต้องสนใจของเหล่านี้เป็นแน่

แล้วการรอคอยก็ประสพผลสำเร็จคับ แต่ระหว่างนั้นก็ต้องเบื่อนตำแหน่งเรื่อยๆ
เพราะคนบนถนก็จาเบียดผมมาเรื่อยๆ เช่นกันคับ เหนื่อยหน่อยแต่คุ้มนะผมว่า .........

Image
24.  23 เมษายน 2010, 20:13   post id:1668
LoneWolf
.

ภาพหลังจากนี้มาจากกล้อง D90 กะเลนส์คิดคิทคับ ดังน้านคนถ่ายม่ายต้องคิดมากนิ ..... กล้องหายแล้วเพี้ยนคับ  

รูปนี้ได้มาจากการที่ผมไปถ่ายวัดที่บุรีรัมย์ที่ผมมาบอกบุญงานทอดผ้าป่าคับ
เป็นช่วงเวลาใกล้เพลแล้วเณรรูปนี้จึงต้องมาเตรียมภัตตาหารให้กับพระในวัดคับ
แสงก็กะลังดีแต่เนื่องด้วยแสงน้อยคับ สปีดชัตเตอร์ก็เลยต่ำก็ต้องเล็งหาจังหวะที่เณรอยู่นิ่งๆอ่ะคับ
ก็ถ่ายมาหลายรูปเหมือนกันนะคับ เพราะส่วนใหญ่จะเบลอ T__T

และถ้าเลื่อนเฟรมไปทางซ้ายจะมีที่ใส่แก้วน้ำสีฉูดฉาดสะใจมากก่านี้อีกคับ
ก็เลยถ่ายติดมาหน่อยเดียวพอไม่งั้นสีส่วนนี้จะเด่นเกินจริงๆ
ตอนถ่ายม่ายเห็นนะคับมาเห็นในรูป ดีว่าถ่ายมาหลายภาพคับ
ที่พิมพ์ไปตอนแรกว่าเห็นสีในภาพเด่นอ่ะ เว่อร์ไปงั้นแหละคับ

Image
25.  23 เมษายน 2010, 20:17   post id:1669
LoneWolf
.

แล้วก็มาถึงภาพสถานการณ์บ้านเมืองที่ชวนเซ้งในเวลานี้คับ
วันนั้นผมตั้งใจจะไปถ่ายรูปแถวนั้นแต่โดนปิด ก็เลยคิดว่าไปถ่ายภาพกลุ่มต้นเหตุดีก่า อิ อิ อิ ......
ก็คิดแค่ว่าจะถ่ายให้เห็นว่าใครมาทำอะไรที่ไหนเท่านั้นเองแหละคับ
ยังไงภาพพวกนี้ผมได้โพสไว้แล้วตามชมได้กระทู้ของคุณ naryak ชื่อกระทู้ ภาพประวัติศาสตร์ที่ไม่ปรารถนา..

มาถึงภาพสุดท้ายดีก่าคับ
ภาพนี้ผมไปเที่ยววัดพระแก้วกับคุณ naryak แล้วก็เดินนำมาก่อน
ก็เห็นมุมนี้อยู่ก็เลยตัดสินใจว่าจาลองถ่ายมุมนี้ดูซะหน่อย แล้วก็คิดว่า อื้ม ..... มานควรจามีคนกะลังมองรูปปั้นยักษ์ด้วยน๊ะ

รอนานมากคับแดดก็ร้อนเหลือใจ   แรกๆจัดเฟรมแน่นกว่านี้นะคับแต่ดูแล้วโอกาสที่คนที่ผมอยากจาให้มาเข้าฉากน่าจายาก
ก็เลยต้องปรับช่วงเลนส์ให้กว้างขึ้นหน่อย หลังจากผ่านไปร่วม 20 นาที ก็ได้ภาพนี้มาคับ เย้ ...... ได้ซะที
 :this:  

Image

หมดแล้วคับรูปในกระทู้นี้ ครายมีอารายแนะนำเพิ่มเติมยินดีเรยนะคับ
เพราะผมยังต้องฝึกต่อไปอีกเยอะคับขอบคุณล่วงหน้าคับ ............

=^_^=
naryak:รูปนี้ผมก็ชอบเป็นพิเศษเช่นกันครับ...
26.  11 พฤษภาคม 2010, 11:29   post id:1702
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ต้องยอมรับว่าผมได้อะไรหลายๆอย่างจากกระทู้นี้มากครับ..
มันเป็นการถ่ายทอดประสพการณ์ความรู้สึกและแนวคิดประกอบภาพถ่าย..
ที่ใครๆดูแล้วอ่านคำบรรยายจะรู้ว่าภาพแต่ละภาพที่ได้มามันไม่ใช่ได้มาง่ายๆ..

ถึงแม้จะเป็นภาพธรรมดาแต่มันมีเรื่องเล่าเรื่องราวอยู่ในนั้น ที่ไม่ได้สร้างฉาก ไม่ได้กำกับแบบ..
ไม่ได้จัดแสงใดๆ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับโอกาส จังหวะ โชค และพื้นฐานความรู้ความเข้าใจ..
และความไวที่จะนำเทคนิคต่างๆมาใช้กับสถานการณ์ที่เจอได้อย่างทันท่วงที..

ส่วนเรื่องที่ต้องเข้าไปคุยกับเขาก่อนเพื่อนให้รู้สึกกันเอง ไว้วางใจหรือพูดคุยเพื่อขออนุญาติถ่ายภาพเขา..
อันนี้ผมเองยังไม่มีความสามารถพอ ก็ดีแต่ใช้เลนส์ยาวๆแล้วแอบถ่ายเอา..
ผมคงต้องเรียนรู้การถ่ายภาพแบบนี้อีกเยอะ ก็ต้องขอบคุณคุณ loneWolf ที่แชร์ประสพการณ์ให้ฟังครับ..

ขอบคุณอีกครั้งครับ..

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 1 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี