[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Panasonic GF1 กับเลนส์มือหมุน ลองบั้ง!
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทิพแอนด์รีวิว

วันเวลาปัจจุบัน 24 ตุลาคม 2017, 05:23  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
1.  28 กันยายน 2010, 16:20   post id:3696
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ผมอิดๆฮอนๆ (กระวนกระวายใจ)  อยากจะลอง Test Panasonic GF1 กับเลนส์มือหมุนกับเขาซะที..
พอดีเพื่อนคนหนึ่งมาขอยืมเลนส์ 70-200 f/2.8 VR เพื่อไปถ่ายคอนเสิร์ตอัศนีย์-วสันต์..
ก็เลยเอา 80-200 mm f/2.8D-ED  มาให้ผมใช้แทนก่อน ก็ได้จังหวะครับเพราะ ตัวนี้มีวงแหวนปรับเอฟสต๊อป..

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  28 กันยายน 2010, 16:37   post id:3697
naryak
.

อุปกรณ์สำคัญอีกตัวนอกจากเลนส์ที่มีวงแหวนปรับเอฟสต๊อปแล้ว ก็ต้องมีอะแดปเตอร์ M 4/3 ที่เป็น Mount Nikon ด้วยครับ..
เพราะจะเอาเลนส์นิคมาใส่กล้องพานาฯได้เลย มันก็คงเป็นไปไม่ได้ครับ..
ซึ่ง Voigtlander F Micro Four Thirds Adapter ตัวนี้ผมได้มาจากร้าน Avcamera ในราคา 4,500 บาท..

ก็ถือว่าแพงน่าดูเพราะราคานี้สามารถซื้อเลนส์ AF 50 mm f/1.8D ได้เลยนะครับ..
แต่ถ้าเพื่อนอยากลองในราคาย่อมเยาว์กว่านี้ก็มี อะแอปเตอร์ M 4/3 ของจีนในราคาสองพันกว่าๆ..
แต่งานจะไม่เนี๊ยบอย่างของ Voigtlander แต่ผมลองแล้วก็ใช้ได้เหมือนกันเพราะมันไม่มีวงจรหรือขั้วไฟใดๆมาเกี่ยวข้องครับ..
ฉะนั้นเวลาโฟกัสจึงต้อง "มือหมุน" สถานเดียวครับ..

Image

3.  28 กันยายน 2010, 17:41   post id:3698
naryak
.

เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม..
  • กล้อง Panasonic GF1 หรือจะเป็น Olympus E-P1 , Olympus E-P2 ก็ได้น๊าาา..
  • Voigtlander F Micro Four Thirds Adapter หรือของจีนที่ราคาถูกกว่าครึ่ง..
  • เลนส์ Nikon ที่มีวงแหวนปรับเอฟสต๊อป ซึ่งถ้าเป็นเลนส์รุ่นใหม่ๆจะไม่มีให้ ใช้ได้เช่นกันแต่เราจะปรับเอฟสต๊อปไม่ได้เท่านั้นเอง..

เมื่ออุปกรณ์ครบก็ประกอบเลนส์เข้ากับกล้องกันเลย หลังจากนั้นให้เซ็ตค่าในกล้องอีกนิดนึงครับ..
โดยเข้าไปในเมนูรูปเครื่องมือตามรูปแล้วเซ็ตค่า "SHOOT W/O LENS : ON" ..
ถ้าเราไม่ได้เซ็ตตรงนี้เวลาเปิดสวิทซ์กล้องก็จะมีข้อความเตือนครับ..

PLEASE CHECK THAT
THE LENS IS ATTACHED
CORRECTLY

ImageImage

4.  28 กันยายน 2010, 17:51   post id:3699
naryak
.

เมื่อทุกอย่างพร้อมก็ผมก็นำกล้อง GF1 ต่อเลนส์ Nikon 80-200 f/2.8D ไปลองเทสต์ที่สวนสยามเลยครับ..
ผมไม่ได้ตั้งใจไปเทสต์มือหมุนโดยตรงหรอกครับ ที่จริงตั้งใจพาเด็กๆไปเล่นน้ำที่ สวนสยาม ทะเลกรุงเทพฯ ตะหาก..
นั่งรอว่างๆก็เทสต์กล้อง GF1 กับเลนส์มือหมุนไปด้วย เอาแบบๆใกล้ๆตัวอะไรผ่านมาก็ลองสนุกๆครับ..

ภาพแรกโฟกัสไม่เข้าเป้า ผมหมุนกลับไปกลับมา และไม่แน่ใจว่ามันชัดหรือยัง..
จนแอ็คชั่นแนวๆผ่านไปครั้งแล้วครั้งเล่า ก็ยังไม่ได้กดซัตเตอร์ซักที...เฮ้อ!

Image

5.  28 กันยายน 2010, 18:03   post id:3700
naryak
.

ลองอีกมุมในสระน้ำก็หมุนไม่ทันอีกแล้ว จังหวะมันเร็วเกินไปหน่อย..แต่สีสันคอนทราสใช้ได้เลยครับ..
รูปที่ผม Test Panasonic กับเลนส์มือหมุนมานี้ ใช้ PS ย่อและใส่ลายน้ำอย่างเดียวเลยครับ..
ไม่ได้ปรับอะไรเพิ่มใช้ Picture Style : Standard ธรรมดา..
MODE กล้องที่ใช้ผมใช้ MODE M กับ A เท่านั้น..

Image

6.  28 กันยายน 2010, 18:05   post id:3701
naryak
.

ลองหาเป้านิ่งๆดูหน่อยเผื่อจะดีขึ้น..

Image

7.  28 กันยายน 2010, 18:07   post id:3702
naryak
.

พอได้ครับแต่ผมยังหมุนไม่เข้าจุด ภาพเลยออกมาไม่คมอย่างที่คิดเท่าไหร่..

Image

8.  28 กันยายน 2010, 18:27   post id:3703
naryak
.

รูปโฟกัสไม่ชัดไม่คมผมเองยังพอเข้าใจได้ครับ ครั้งหนึ่งผมเคยถามเทพจอมปลอมองค์หนึ่งว่า..

น้า "ม" ครับทำไมรูปน้า "ม" ถึงได้ใสสวยครับ..
เขาสวนกลับตอบผมทันทีครับว่า "น้ายักษ์วัดแสงไม่คม แล้วยังถ่ายคร่อมแสง.."  

ตอนนั้นผมนั่งคิดนอนคิดอยู่หลายวัน มันเป็นยังไงหว้า "วัดแสงไม่คม กับถ่ายคร่อมแสง" ..
ผมเคยได้ยินแต่ วัดแสงอันเดอร์ไป หรือ โอเวอร์ไป ส่วนถ่ายคร่อมแสงบอกตรงๆว่าผมเคยได้ยินแต่ "ร้องเพลงคร่อมคีย์.."

ไม่ต้องแปลกใจหรอกครับ นายคนนี้ชอบพูดอะไรให้คนอื่นไม่รู้เรื่อง เพราะจะได้ดูเป็นเทพบนชั้นฟ้าไงล่ะครับ...

Image

9.  28 กันยายน 2010, 18:33   post id:3704
naryak
.

พอผมหมุนโฟกัสเข้าจุดนิดๆ คุ้นเคยกับการหมุนขึ้นมาหน่อย ก็เลยลองรูปแอ๊คชั่นอีกซักที..

Image

10.  28 กันยายน 2010, 18:35   post id:3705
naryak
.

เห็นเด็กๆเล่นน้ำที่สวนสยามทะเลกรุงเทพฯแล้ว  แหม! อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครั้งครับ คงจะสนุกและมีความสุขมากมาย..

Image

11.  28 กันยายน 2010, 18:40   post id:3706
naryak
.

เท่าที่ผมลองทดสอบเลนส์มือหมุน Nikon 80-200 กับ GF1 ก็ถือสีสันคอนทราสถูกใจดีครับ.
ปัญหาที่ผมเจอก็คงเป็นเรื่องสังขารของสายตาตัวเองเท่านั้นครับ..

เพราะแม้จะมองใน View Finder ที่สามารถปรับแก้สายตาได้แล้วผมเองก็ยังมองไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่..
ทำให้ต้องเพ่งดูจนรู้สึกไม่สบายตา..เล็งๆมากเกินไปสายตาก็พร่ามัว..เฮ้อ! แก่แล้วแก่เลยจินจิน..

Image

12.  28 กันยายน 2010, 19:58   post id:3707
naryak
.

อ๋อ! อีกปัญหาก็คงเป็นที่เวลาเล็งภาพในที่ร่มไม่ค่อยมีแสงแดด แล้วเราตั้งเอฟสต๊อปให้แคบ..
ภาพใน view finder จะมืดจนเราปรับโฟกันลำบากมาก..
ต้องอาศัยใช้เอฟกว้างๆเข้าไว้ ดีที่เลนส์ตัวนี้ F/2.8 ก็เลยรอดไป..
แต่ถ้าผมเปลี่ยนไปใช้เลนส์ที่เบากว่านี้หน่อยอย่าง Nikon 70-210mm f/4-5.6 AF-D ..
ก็คงต้องส่องกันแดดๆเท่านั้นมั้งครับ..

Image

13.  28 กันยายน 2010, 20:11   post id:3708
naryak
.

วันที่ผม Test GF1 กับเลนส์ 80-200 F/2.8 นั้น ผมก็อาศัยเปิด F กว้างๆไว้ก่อน..
แล้วปรับโฟกัสแบบสว่างๆสบายๆตา เมื่อได้โฟกัสแล้วก็ปรับเอฟสต๊อปตามต้องการอีกทีครับ..
วิธีนี้ช่วยแก้ปัญหาให้ผมได้แต่มันไม่เวิร์คสำหรับผมเอาซะเลย ถ้าถ่ายวัดถ่ายวิวก็คงได้อ่ะครับ..

เอ๊ะ! ทำไมน้ำไม่ไหลน๊าาาา... งง:

Image

14.  28 กันยายน 2010, 20:14   post id:3709
naryak
.

ตะกี้ยังเห็นเขาอาบน้ำกันนี่น๋าาาา.. งง:

Image

15.  28 กันยายน 2010, 20:16   post id:3710
naryak
.

เราจะอาบน้ำบ้างน้ำกลับไม่ไหล..เอ!   :xs:  
Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 1 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี