[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Black Rapid RS-7 ได้มาแล้วครับ..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทิพแอนด์รีวิว

วันเวลาปัจจุบัน 18 ตุลาคม 2017, 16:07  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
1.  23 กรกฎาคม 2010, 18:02   post id:2819
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

จากกระทู้ที่แล้ว Black Rapid RS-series Camera Straps.. ได้อธิบายเหตุผลแล้วว่าทำไมผมถึงอยากได้สายสะพายกล้อง Black Rapid..
ขนาดออกหน้าออกตามาเขียนเชียร์ขนาดนี้ ทั้งๆที่ไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรกะเค้าเลย..

วันนี้เจ้า Black Rapid RS-7 ได้ส่งมาถึงผมแล้วครับ หลังจากส่งออเดอร์ไปแค่ 2 วันเท่านั้นรวดเร็วทันใจดีครับ..
ผมสั่ง RS-7 กับเว๊บหมีหมูโฟโตในราคา 2,600 บาทและได้สั่ง Fasten R-3 อีก 1 ตัวราคา 550 (ตัวนี้แพงไปหน่อยครับ..)

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  23 กรกฎาคม 2010, 18:24   post id:2820
naryak
.

Fasten R-3 เป็นสกรูมีหัวร้อยที่จะเอาไว้ยึกกับกล้องหรือเลนส์ที่มี Collar..
จริงๆมันก็มีแถมมาให้ 1 ชิ้นกับสาย RS-7 อยู่แล้วครับแต่ผมสั่งซื้อมาอีกตัวเผื่อๆไว้..

• ถ้าเอากล้องติด 70-200 ซึ่งมันหนักทั้งคู่ ผมก็จะร้อยสายเชื่อมกับกล้องได้หายห่วงครับ..
  • ถ้าผมมีกล้องสำรอง หรือมีกล้อง 2 ตัวผมก็จะสามารถหยิบกล้องตัวไหนมาสะพายโดยที่ไม่ต้องมานั่งถอดเปลี่ยนเจ้า R-3 ตัวนี้..
  • อันนี้คิดไม่ออกก็เผื่อไว้หากทำตัวหนึ่งหล่นหาย..555+
  • จริงๆแล้วผมเอามาใช้ในข้อแรกมากกว่าครับ เวลาใช้เลนส์ 70-200 จะได้ไม่ทำห่วงกล้องหลุดจากเลนส์โดยไม่ตั้งใจไม่ว่ากรณีใดๆอาจเกิดขึ้นได้ครับ...

Image

3.  23 กรกฎาคม 2010, 18:24   post id:2821
naryak
.

แกะซองเอา Rapid RS-7 ออกมาก็ถูกใจดีครับ ไม่ใหญ่เทอะทะกำลังพอดีๆ..
ผมคิดว่า Rapid RS-5 ที่มีซิปมีกระเป๋าเก็บสิ่งเบ็ตเตล็ดน่าจะใหญ่เทอะทะเป็นแน่..

Image

4.  23 กรกฎาคม 2010, 18:32   post id:2822
naryak
.

สายสะพายทำโค้งประมาณนี้..ผมลองสะพายดูเล่นๆก็กระชับดี..
แต่ยังไม่ได้เอากล้องมาลองจริงๆครับ..เอาไว้ได้ใช้งานจริงแล้วผมจะมาเล่าให้ฟังอีกที..
วันนี้ก็ขอเอารูปเปิดซิง RS-7 มาให้ชมกันก่อนครับ..

Image

5.  23 กรกฎาคม 2010, 18:34   post id:2823
naryak
.

ซูมใกล้ๆเข้าไปอีกหน่อยจะได้เห็นลายผ้าลายวัสดุและการตัดเย็บที่ถือว่า "งานดี" ครับ..

Image

6.  23 กรกฎาคม 2010, 18:36   post id:2824
naryak
.

น่าใช้มากครับ..วัสดุแต่ละชิ้นดูแล้วไม่กิ๊กก๊อกเลย..

Image

7.  23 กรกฎาคม 2010, 18:39   post id:2825
naryak
.

Fasten R-3 จะมีแผ่นยางกันลื่นรองไว้ด้วยคงทำหน้าที่คล้ายๆ แหวนสปริงป้องกันการคลายตัว ของสกรูครับ..

Image

8.  23 กรกฎาคม 2010, 18:44   post id:2826
naryak
.

ระบบล๊อกของ Rapid RS-7..
ตัวล๊อก 2 ตัวนี้เอาไว้ล๊อกการเคลื่อนที่ของกล้องตอนที่เราไม่ได้ถือกล้องไว้ครับ..
ตรงนี้ต้องขอชมคนออกแบบด้วยน๊าาา...ออกแบบได้ดีมากครับ..

Image

9.  23 กรกฎาคม 2010, 18:54   post id:2827
naryak
.

ที่ผมเข้าใจว่าต้องเอา สายสะพายกล้อง Black Rapid สวมคล้องคอแล้วสะพายแล่งอย่างเดียว..
พอได้ของมาก็รู้ว่ามันมีตัวปลดสายล๊อกสายให้ด้วย..

นี่ถ้าเวลาใส่ก็ทำเหมือนใส่เสื้อยึดคอกลม เวลาถอดก็เหมือนถอดเสื้อยึดล่ะก็..คงไม่สะดวกแน่ๆครับ...

ทีนี่ก็เหลือแต่นำเจ้า RS-7 ไปใช้งานจริง ผมก็ยังไม่รู้ว่ามันจะสามารถทดแทนสะพายแบบเดิมที่แถมมากับกล้องได้หรือเปล่า..
ช่วงแรกๆคงต้องติดสายสะพายเส้นเดิมไว้ก่อน ถ้าเวิร์ดยังไงจะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ..

ขอบคุณครับ.. :Thank:

Image

10.  11 กันยายน 2010, 15:11   post id:3342
 aekkorn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 23      ได้ใจ : 13      มอบใจ : 265  

.

ขอรูปตอนประกอบเสร็จพร้อมใช้ด้วยซิครับ จะได้รู้ว่าหน้าตามันดีแค่ไหน  :โอ๊ะ:  :โอ๊ะ:  :โอ๊ะ:

11.  13 กันยายน 2010, 02:14   post id:3370
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

aekkorn wrote: [View Post]
ขอรูปตอนประกอบเสร็จพร้อมใช้ด้วยซิครับ จะได้รู้ว่าหน้าตามันดีแค่ไหน  :โอ๊ะ:  :โอ๊ะ:  :โอ๊ะ:

หวัดดีครับน้าพล ผมพึ่งกลับจากภูสอยดาว..พอแวะเข้ามาดูเว๊บหน่อย..
ทั้งตกใจและดีใจที่สุดที่เห็น login aekkorn นะ..
รูปประกอบพร้อมใช้เหรอ..พอมีคนถ่ายไว้บ้าง..ว่างๆจะเอามาให้ดูนะครับ..

12.  13 กันยายน 2010, 08:47   post id:3371
 aekkorn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 23      ได้ใจ : 13      มอบใจ : 265  

.

ตามไปดู cilp ใน youtube แล้วน่าเสียตังมาก  
น้าสั่งตรงจากเวปมันเลยป่าวอ่ะ

13.  13 กันยายน 2010, 22:51   post id:3375

.

ตามไปดู cilp ใน youtube แล้วน่าเสียตังมาก  
น้าสั่งตรงจากเวปมันเลยป่าวอ่ะ

ผมสั่งซื้อในเมืองไทยนี่แหละครับ น้าพลลองดูที่เว๊บโอเวอร์คล๊อกก็ได้นะ  

เอาเป็นว่าเอารูปตอนผมใช้ๆที่อินเดียมาให้ดูก็แล้วกันนะ..
เพราะพกกล้องสองตัว ถ้าผมจะคล้องคอทั้งสองตัวมีหวังคอหักตายแน่..
ก็เลยใช้สาย RS-7 สลับใช้ตลอดระหว่าง D3 กะ GF1 คือช่วงนั้นใช้อันไหนเป็นหลัก..
ผมก็จะแขวนไว้กับ RS-7 อีกตัวก็คล้องคอหรือเกี่ยวไว้ที่สายเป้แทนครับ..

ส่วนการใช้งานเดี่ยวๆ กล้องใหญ่ๆอย่าง D3 อาจจะไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่..
แต่ผมก็ถือว่าดีกว่าไปห้อยคอเพราะมันหนักมาก บางครั้งก็เลยเปลี่ยนเลนส์ใส่ 50 mm Fix ซะก็โอเคขึ้นครับ..

เป็นรูปตอนใช้ RS-7 กับ GF1..
Image
 aekkorn (14 กันยายน) 
14.  13 กันยายน 2010, 23:03   post id:3376
naryak
.

ถ้าเป็นงานถ่ายรูปทั่วไปๆหรืองาน pre wedding อย่างน้าพล..
ผมคิดว่าบ้างครั้งถ้าต้องการมือว่างๆไว้จัดแบบให้เจ้าบ่าวเจ้าสาวดูดีก่อนถ่ายภาพ..
ก็น่าจะเวิร์คดีนะ เพราะกล้องบวกเลนส์ยาวๆของเราจะอยู่ข้างเอวแทน..
ถ้าเราห้อยคอไว้เวลาจัดแบบอาจมีชนหรือดูเกะกะนะครับ..

ส่วนรูปนี้ล่อเล่นนะครับ วันนั้นไปที่ทุ่งดอกกระเจียวไทรทอง..
น้าต้อมพกกล้องไปสองตัว คือตัวหนึ่งแกไว้ถ่ายเบื้องหลังส่วนอีกตัวเอาไว้ถ่ายรูปที่แกชอบ..
ไม่รู้สินะผมดูน้าต้อมเกะกะรุ่มร่ามกับเจ้ากล้องสองตัวนี้เหลือเกิน..
จะใช้จะยกตัวไหนก็ไม่สะดวกมันติดขัดไปม๊ดดดดดดด...จริงๆ...555+

Image
 aekkorn (14 กันยายน) 
15.  14 กันยายน 2010, 12:34   post id:3382

.

เจอเวปหมีพูที่น้าว่าละ แต่ดูในเวปฝรั่งมันมี dealer ในไทยเป็นอีกเจ้าหนึ่งอ่ะ เลยว่าจะสั่งจากต้นทางดีกว่า สงสัยจะโดน DR-1 อ่ะ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี