[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Somerset เพชรน้ำหนึ่ง Pict4all..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 24 ตุลาคม 2017, 05:24  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
1.  12 กันยายน 2011, 15:49   post id:6075
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ผมตั้งใจว่าจะเขียนถึงพี่มอห์มตั้งนานแล้ว..แต่ไม่สบโอกาสสักทีครับ..
สองวันย้อนหลังผมเองนั่งเครียดอยู่กับการเขียนเว๊บให้สามารถโพสรูปเป็นเซ็ตเป็นชุดได้..
เพราะถ้ารูปเยอะๆแล้วเอามาโพสทีละรูปกระทู้จะยาวมากไม่สะดวกในการรับชมเท่าไหร่..
ว่าไปแล้วผมยอมลงทุนเครียดสองวันก็เพื่อเขียนกระทู้ "Somerset เพชรน้ำหนึ่งแห่ง Pict4all".. นี้แหละครับ..

Image
*รูปนี้ถ่ายในลิฟท์ที่พม่า..พี่มอห์ม..พี่เดช..ตากล้อง..และคุณเกา..

ผมได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนคนหนึ่งชวนไปทริปบุโรพุทโธ-โบรโม่-บาหลี..
วันไปก็นัดเจอกันที่สนามบินสุวรรณภูมิ ผมไปถึงสนามบินก็เห็นเธอ (พี่มอห์ม) นั่งอยู่ใกล้ๆแถวๆเพื่อนๆที่จับกลุ่มรอผมอยู่..
ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรมากครับ..คิดว่าเธอ (คุณป้าคนนั้น) มาส่งญาติไปเมืองนอกมั้ง!!..55+

สักพักก็รู้ว่าเธอจะไปทริปนี้ด้วย..ก็นึกแปลกใจเหมือนกัน "ป้าคนนี้แกจะไปทริปถ่ายรูปนี้นะ.."...
ใจก็พาลคิดไปด้วยความหวังดีว่าป้าแกน่าจะไปกับกลุ่มแม่บ้าน ที่มีอาจารย์ไกด์เดินนำ และคอยบรรยายประวัติความเป็นมาของโบราณสถานต่างๆ คงเข้าท่ากว่านี้ครับ..

พอพวกเราไปถึงเมืองยอร์คยา..ผมเห็นควักกล้องคอมแพคออกมาถือโตงเตง..
มันยิ่งตอกย้ำในใจผม..ว่าเธอคงเป็น..."มือใหม่หัดถ่าย" แหง๋ๆ..

Depth (13 เมษายน) 
 Quick Comment
ชูศักดิ์ :เห็นด้วยกับคำว่า เพชรน้ำหนึ่งแห่ง pic4all ครับ และภาพาพนี้คุนหน้าทุกท่านเลยครับ อิอิ, naryak:
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  12 กันยายน 2011, 16:14   post id:6077
naryak
.

และระหว่างนั่งรอเช็คอินเข้าห้องพัก เพื่อนๆร่วมทริปเอากล้องขึ้นมาถ่าย เพื่อเปรียบเทียบไฟล์ระหว่างโซนีกับพานาโซนิค..
ผมได้แต่ฟังเพื่อนๆเขาถกกัน เพราะผมดูไม่ค่อยจะออกว่ามันต่างกันยังไง..แต่พอเธอขอดูไฟล์จากทั้งสองกล้องแล้ว..
เธอก็บรรยายออกมาเป็นฉากๆ..ไม่ว่าจะเป็นเรื่องสีสันคอนทราสและรายละเอียดในที่มืดที่กล้องแต่ละตัวสามารถเก็บภาพได้..
เล่นเอาความบื้อออออไปเลยครับ..แต่ก็ยังควบคุมสติเอ่ยปากถามเธอว่า "ทำไมพี่มอห์มรู้ดีจังครับ.."..

เธอตอบผมว่า "จำผู้ใหญ่มาพูดค่ะ.."  

Image

3.  12 กันยายน 2011, 16:54   post id:6078
naryak
.

เฮ้อ! ผ่านไปแต่ผมยังฉงนใจไม่เสร็จ..ว่าทำไมป้าเธอถึงได้มีสายตาละเอียดอ่อนและแยบยลอย่างงี้..
คนที่วิเคราะห์เปรียบเทียบไฟล์ภาพเดียวกันแต่คนละกล้องได้ น่าจะเป็นคนมีมาดสักหน่อย..
ตอนนั้นผมก็ยังไม่ปักใจเชื่ออะไร..รึว่าคุณป้าเธอจำผู้ใหญ่มาพูดจริงๆ..555+

Image

4.  12 กันยายน 2011, 18:02   post id:6079
naryak
.

หลังจากได้อึ้งกิมกี่ไปดอกแรก..ช่วงที่อยู่ที่อินโดผมได้แอบๆดูหลังกล้องของพี่มอห์มบ้าง..บางครั้งพี่มอห์มก็ยื่นให้ดูเอง..
บางครั้งผมยังแปลกใจอยู่ว่า..เธอได้รูปที่ผมคิดจะถ่าย..แต่ถ่ายไม่ได้ ทั้งที่ตรงนั้นผมไม่เห็นเธอยืนอยู่นะ..

อย่างผมพยายามถ่ายเด็กคนหนึ่งที่หุบๆโผล่ๆ..แอบส่งสายตาออกมาดูคนแปลกหน้าอยู่หลังประตูบ้าน..
แต่ด้วยความไวของเจ้าเห้งเจียน้อย..ทำให้ผมโฟกัสและกดซัตเตอร์ไม่ทัน..

พอได้เห็นหลังกล้องคุณป้าเธอผมต้องอุทานในใจ "อุแม่เจ้า" รูปนี้นี่มัน...อิอิ!..นี่น๊าาาา....

Image

5.  12 กันยายน 2011, 19:07   post id:6080
naryak
.

ทำมะด๊าแต่ไม่ธรรมดา..!!
หลังจากกลับเมืองไทยผมได้คุยกับพี่มอห์มผ่านเว๊บ Mdphoto บ้างนิดๆหน่อยๆ...
ส่วนใหญ่พี่มอห์มจะแนะนำเกี่ยวกับภาพถ่ายให้ผมมากกว่า..คำแรกที่แนะนำผมและผมจำได้ขึ้นใจมาตลอดคือ "ถ่ายรูป..รักพี่อย่าเสียดายน้อง.."
แฮะๆ..ผมเชื่อพี่เขาเต็มร้อยครับ แต่ถ้ามาบอกว่า "รักเมีย..อย่าเสียดายน้องเมีย.." โอ๊ย!..อันนี้ทำใจไม่ได้แหง๋ๆ...

ลืมเล่าไปว่าตอนอยู่ยอร์คยาแดดร้อนมั๊กๆเผาหัวโล้นๆของผมดีนักแล..
ผมอยากได้หมวกสักใบแต่เดินหาเท่าไหร่ก็ไม่ถูกใจซะที..ช่างเถอะจนตัดใจไม่เอาแล้วล่ะ..
แต่พี่มอห์มไม่ยอมพาผมเดินซอกแทรกพาผมหาซื้อหมวกที่ถูกใจจนได้..แหม! เธอช่างเป็นพี่สาวที่แสนดีจริงๆครับ..

Image

6.  12 กันยายน 2011, 19:50   post id:6081
naryak
.

เวลาผ่านไป 3 เดือนผมไม่เคยรู้เลยว่ารูปที่ออกทริปกันมา พี่มอห์มเอารูปโพสไว้ที่ไหน..ผมไม่เคยชมผลงานของเธอผ่านจอแก้วเลยว่างั้นเถอะ..
ขณะที่ผมกำลังจับสั่นเพราะพึ่งอาบน้ำที่ไหลมาจากธารน้ำแข็งบนยอดเขาสูง Valley of Flower อินตะระเดียนั่นเอง..
คุณเกาก็ยื่น Storage ของ Viewsonic ที่คุณเกายืมพี่มอห์มมาใช้เก็บไฟล์ข้อมูลภาพที่ถ่ายแต่ละวันมาให้ผม..

..น้ายักษ์...ดูรูปที่พี่มอห์มถ่ายไว้ซิ..

ผมรีบหยิบเจ้าเครื่องวิวโซนิคมาดูทั้งๆที่ยังสั่นไม่หาย ดูภาพไปต้องซีดปากไปด้วยความตะลึง..เกิดอาการเห็นแล้วหนาว!! มันหนาวซ้ำซากด้วยซิครับ..
ผมไม่เคยเอ๊ะใจมาก่อน..ความรู้สึกตอนนั้นบอกได้เลยว่า เซอร์ไพรส์สุดๆ.. จากความคิดเดิมๆที่เคยสัมผัสเธอมา..

เธอเป็นคนทำมะด๊าทำมะดา..ไม่มีมาดไม่ขี้อวดทั้งคำพูดและกิริยา..ไม่เคยแสดงตนว่าฉันเก่งฉันเลิศใดๆ..

รูปของพี่มอห์มที่เก็บไว้ใน Storage ทั้งหมดเกือบ 300 รูป ผมดูวนไปวนมาอยู่ 2-3 รอบแน๊ะครับ..
ไม่อยากเชื่อสายตาตัวเองเลยว่า นี่คือรูปของผู้หญิงคนหนึ่ง ที่ผมเคยปรามาสเธอไว้ตอนพบกันครั้งแรกว่า "ป้าคนนี้แกจะไปทริปถ่ายรูปนี้นะ.."  

ในความเรียบง่ายและความธรรมดาของเธอนั้น..เรื่องฝีมือการถ่ายภาพเธอนั้นไม่ธรรมดาเลยครับ..

Image

7.  12 กันยายน 2011, 22:15   post id:6082
naryak
.

ขอโทษขออภัย..ฝากกายใจเป็นศิษย์ครู..
ผมดูรูปของพี่มอห์มใน Storage จนหน้ำใจแล้วยังถือวิสาสะ คือหรอยเอาดื้อๆ :) ดูดรูปจาก Storage มาเก็บไว้ดูอีกด้วย..
ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ..ผมอาจถูกจริตกับรูปสไตล์ "Somerset" ที่มีความหลากหลาย มีแสงเงา..มีจังหวะและความเป็นธรรมชาติ..
มีเรื่องราวมีจุดเด่นมีเสน่ห์..แต่ละรูปแสดงความเป็นตัวตนของแบบได้สวยงามลงตัว..และไม่แต่งเติมเสริมแต่งจนดูเวอร์เกิน..

Image

8.  13 กันยายน 2011, 11:11   post id:6083
naryak
.

ผมนำรูปสไตล์ Somerset กลับมาเปิดดูหลายครั้ง..
ผมได้พยายามศึกษามุมมององค์ประกอบ รวมถึงพิจารณาเนื้อหาอารมณ์ภายในรูปหลายๆรูป..
เพื่อเสริมพื้นฐานแนวคิดการถ่ายภาพของตัวเอง เท่าที่ผ่านมาหลายๆสถานที่ในรูปของพี่มอห์ม..
ผมเคยไปสัมผัสและถ่ายภาพมาเช่นกัน แต่รูปของผมไม่สามารถแสดงองค์ประกอบเนื้อหาอารมณ์ได้แบบนี้เลย..
คือเข้าไม่ถึงหาไม่เจอ..เพ่งไม่เห็น ดึงอารมณ์ความรู้สึกของตนที่มีต่อสิ่งนั้นๆออกมาไม่ได้นั่นแหละครับ..

Image

9.  13 กันยายน 2011, 12:06   post id:6084
naryak
.

ผมขอแว๊บมาตรงนี้แป๊บนึงครับเดี๋ยวเขียนไปเขียนมากลัวเพื่อนๆสงสัยว่า มีรูปสไตล์ซอมเมอร์เซ็ทด้วยเหรอ..
ในความหมายของผม..รูปสไตล์ซอมเมอร์เซ็ท ก็คือรูปต่างๆของพี่มอห์มที่แสดงในกระทู้นี้หรือที่อื่นๆครับ..

เพราะชื่อเล่นเต็มๆของพี่มอห์มคือ Somerset Maugham  ครับ..

'..อ่านว่า " ซอมเมอร์เซ็ท มอห์ม" เป็นชื่อเล่นที่คุณพ่อตั้งให้ มาจากชื่อนักประพันธ์ชาวอังกฤษ ชื่อ เซอร์ วิลเลี่ยม ซอมเมอร์เซ็ท มอห์ม (William Somerset Maugham)..'

นั่นเป็นคำบอกเล่าที่เขียนไว้ในมัลติฟลาย http://somersetmghm.multiply.com/ ของพี่มอห์มเองครับ..

Image

10.  13 กันยายน 2011, 14:18   post id:6085
naryak
.

เคยไหมที่เวลาเราไปเที่ยวไหน ยิ่งเป็นสถานที่ใหญ่โตกว้างคูณยาวเป็นไร่ๆ..
เราเองก็หลงเพลิดเพลินอยู่ในกับความอลังการของสถานที่นั้นๆ จนไม่รู้จะถ่ายภาพอย่างไร..
ผมเองก็เป็นแบบนั้นมานาน จนได้รับความแนะนำจากพี่มอห์มว่า "อย่าไปหลงกับความใหญ่โต ให้มองเป็นส่วนๆไป.." ...

Image

11.  13 กันยายน 2011, 15:25   post id:6086
naryak
.

ก็มีอีกหลายเรื่องครับที่ผมได้รับคำแนะนำมา แต่ถ้าจะเอาเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆ..
คือการได้ไปอบรมถ่ายภาพกับกลุ่ม Pict4all ( http://www.pict4all.com/) ตามความเข้าใจคือกลุ่ม Focusing Club เดิมครับ..

คอร์สอบรมต่างๆที่ทาง Pict4all เปิดสอนก็มีประมาณนี้ครับ..

• การจัดองค์ประกอบภาพ และ การเน้นจุดเด่นให้ภาพถ่าย (Composition&Emphasis)

• Melody Light and Dimension

• Portrait Photography

• การถ่ายภาพวิวทิวทัศน์ การถ่ายภาพสถาปัตยกรรมและประติมากรรม

วิทยากรที่ให้ความรู้มี อาจารย์ธวัช มะลิลา , อาจารย์ธรชัย ศักดิ์มังกร (อ. มังกรดำ) , อาจารย์ภูวพงษ์ ผจญอริพ่าย..
ช่วงที่ผมไปอบรมนั้นอาจารย์ธวัช มะลิลา ไม่ได้สอนแล้วเนื่องจากต้องรักษาสุขภาพของอาจารย์ครับ..
จริงๆอาจารย์มอห์มก็จะสอนในบางหัวข้อเหมือนกันครับ      อุ๊ย! พี่มอห์มบอกไว้ห้ามเรียก "อาจารย์" เด็ดขาด..

ถ้าเพื่อนสนใจก็สามารถดูรายละเอียดได้ตามลิงค์ Pict4all หรือเข้าไปดูที่ กิจกรรมการเรียนการสอน โดยตรงได้ครับ..

*อย่าลืมบอกว่าน้ายักษ์แนะนำมา..ไม่ใช่จะได้ส่วนลดอะไรหร๊อกนะครับ..ผมจะตามไปเก็บค่าโฆษณาตะหาก..อิอิ!  

Image

12.  13 กันยายน 2011, 16:31   post id:6087
naryak
.

ผมเองได้มีโอกาสเข้าอบรมแล้วสองคอร์ส คือคอร์ส "การจัดองค์ประกอบภาพ และ การเน้นจุดเด่นให้ภาพถ่าย (Composition&Emphasis)"..
อาจารย์ภูกับพี่มอห์มช่วยกันสอนคนละครึ่งครับ กับอีกคอร์สก็เป็น Melody Light and Dimension คอร์สนี้อาจาร์ยมังกรดำรับไปเต็มๆ สอนตั้งแต่เช้ายันเย็นเลย..

หลังจากจบคอร์สอบรมแล้วที่นี่ยังมีคอร์ส Workshop ให้เราได้ลงมือปฏิบัติจริงสถานที่จริง ไม่ใช่ Workshop ในรั่วบ้านเล็กๆหรือริมถนนก๊อกแก๊กหร๊อกครับ..
ค่าใช้จ่ายในการอบรมแต่ละคอร์สก็สมเหตุสมผลไม่แพง อบรมแล้วยังได้บุญอีกด้วย เพราะ Pict4all ทำเพื่อให้การศึกษาและการกุศลอย่างแท้จริงครับ..
วิทยากรแต่ละท่านก็เป็นผู้ซึ่งมีผลงานเป็นที่ประจักษ์ ไม่ใช่นักสร้างภาพจอมปลอมแถวๆจามจุรีสแควร์แน่นอน ลองไปสัมผัสดูแล้วจะเข้าใจสิ่งทีผมบอกกล่าวครับ...

Image

13.  13 กันยายน 2011, 16:57   post id:6088
naryak
.

ผู้หญิงกับการถ่ายภาพ..
ตั้งแต่ผมท่องยุทธภพและได้เข้ามาเป็นจอมยุทธก๊อกก๋อย อยู่ในยุทธจักรการถ่ายภาพเมื่อ 2-3 ปีที่แล้วนั้น..
ที่ได้พบประสบเจอก็มักจะเป็นสหายจอมยุทธชายซะส่วนใหญ่ ส่วนสหายจอมยุทธหญิงนั้นหาได้ยากยิ่งนัก..
แต่ก็อาจเป็นเพราะยุทธภพที่ผมเข้าไปตลุยมานั้น เป็นที่ที่ผู้หญิงไม่ชอบไปกันครับ..
เมื่อเป็นเช่นนั้นผมจึงไม่ค่อยได้เจอะเจอจอมยุทธหญิงที่มีวรยุทธสูงส่งนัก..  

ครั้นเมื่อดวงชะตาลิขิตให้มาพบเจอจอมยุทธหญิงท่านหนึ่ง จอมยุทธก๊อกก๋อยอย่างผมที่มีตาหามีแววไม่..
คิดว่าจอมยุทธหญิงท่านนี้ไร้ชื่อไร้วรยุทธ โดยหารู้ว่าแท้จริงแล้วจอมยุทธหญิงท่านนี้ คือจอมยุทธไร้ภาพ (IMAGE) ซึ่งซ่อนวิทยายุทธสูงส่งไว้ภายใน..

ไม่แปลกอะไรเลยที่จอมยุทธก๊อกก๋อยคนนี้ จะยกเหล้าคำนับและสรรเสิรญให้เป็น "เพชรน้ำหนึ่ง"  ที่จรัสแสงเม็ดหนึ่งในเหล่าจอมยุทธหญิงทั้งหลายครับ..

*วงการเพชรจะแบ่งน้ำของเพชรออกเป็น 3 เกรด เกรดที่มีคุณภาพดีที่สุดเรียกว่า "เพชรน้ำหนึ่ง" หมายถึงเพชรที่มีประกายงามที่สุด (a diamond of the first water)..

Image

14.  13 กันยายน 2011, 17:41   post id:6089
naryak
.

Image

15.  13 กันยายน 2011, 17:52   post id:6090
naryak
.

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี