[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Super Moon ภาพดวงจันทร์วันใกล้โลกที่สุด..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 22 ตุลาคม 2017, 15:16  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
1.  19 มีนาคม 2011, 22:08   post id:5398
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

วันที่ 19 มีนาคม 2011หรือ พ.ศ. 2554 ก็เป็นไปตามข่าวที่ออกมานะครับ ว่าวันนี้จะเกิดปรากฎการณ์ Super Moon ขึ้น..
ปรากฎการณ์ซูปเปอร์มูนก็คือปรากฎการณ์ที่ดวงจันทร์โคจรเข้าใกล้โลกมากที่สุดในรอบ 18 ปี..
ซึ่งดวงจันทร์จะมีระยะห่างจากโลกเพียง 356,577 กิโลเมตรเท่านั้นครับ..

ส่วนปรากฎการณ์นี้จะก่อให้เกิดเหตุเพศภัยอะไร พวกเรามาพร้อมใจสงบสติอารมณ์กันดีกว่าครับอะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด..
ตอนนี้อย่าพึ่งไปคาดเดาอะไรให้กลุ้มใจกันเลยเน๊าะ มาชมภาพ Super Moon ที่ผมถ่ายรูปมาฝากกันดีกว่า..

เทคนิคไม่มีอะไรพิเศษก็แค่ตั้งขาตั้งกล้องและมุมกล้องที่คาดเอาว่า ดวงจันทร์จะขึ้นและเฉียงไปทางไหน..
รูปนี้ผมบิดมุมกล้องช่วยเพิ่มนิดๆ เพื่อให้องศาของรูปดวงจันทร์ซูปเปอร์มูนแต่ละรูปขึ้นทะแยงมุม 45 องศาในกรอบสี่เหลี่ยมพอดีครับ..
แล้วก็กดซัตเตอร์มา 5 ครั้งแต่ละครั้งห่างกัน 5 นาทีพอดีเป๊ะๆ จากนั้นนำมาซ้อนกันใน Photoshop อีกทีครับ..

Image

Quick Comment
ชูศักดิ์ :สวยจังเลยครับ น้ายัก
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  19 มีนาคม 2011, 22:30   post id:5399
naryak
.

รูปซูปเปอร์มูนใบนี้ผมถ่ายด้วยเลนส์ 70-200 mm ต่อ 2X ได้ความยาว 400 mm..
ก็เอาภาพมาให้ดูโดยไม่ Crop เลนส์ 400 mm ได้ภาพ Super Moon ประมาณนี้ครับ..

Image

3.  21 มีนาคม 2011, 21:39   post id:5402
naryak
.

555 ไม่อยากจะพูดเล้ยยย พอผมได้ข่าวว่าวันที่ 19 มีนาคม 2554 ดวงจันทร์จะเต็มดวงและอยู่ใกล้โลกที่สุด..
ก็เลยสั่งกัปตันเตรียมเครื่องบินส่วนตัวเอาไว้ เพราะผมจะเดินทางไปถ่ายภาพซูปเปอร์มูนกับสถานที่ต่างๆ..
วันนี้ผมก็เลยเอารูป Super Moon ที่พุกาม (Bagan)
 มาให้ชมกันก่อนนะครับ เดี๋ยววันต่อไปจะทะยอยลงรูปที่อื่นๆให้ชมอีกทีครับ..

Image

aekkorn (24 มีนาคม) 
4.  22 มีนาคม 2011, 13:27   post id:5403
naryak
.

มาต่ออีกสักสามรูปครับ..ที่ผมบอกว่านั่งเครื่องส่วนตัวไปถ่ายภาพซูปเบอร์มูนนั้นล้อเล่นน๊าาา..
ก็คงไม่พูดอะไรเน๊าะ..เพื่อนๆคงดูกันออกอยู่แล้วว่าผมใช้โฟโต้ชอปตัดแปะภาพดวงจันทร์กับสถานที่ต่างๆ..
แต่ละรูปดวงจันทร์ก็ใหญ่เวอร์ไม่เท่ากันหรอกแล้วแต่อารมณ์ บางรูปก็เล็กบางรูปก็ใหญ่สุดๆ แฮะๆ..คือมันอยู่ใกล้โลกที่สุดไง!!!
อันนี้เป็นซูปเปอร์มูนที่พระธาตุอินทร์แขวน..ภาพต้นฉบับภาพนี้มีพระจันทร์อยู่จริงแต่ดวงเล็กมากๆ..
พระจันทร์จะอยู่ด้านซ้ายมือของภาพ แต่ผมครอป 1:1 เพื่อต้องการจัดให้พระจันทร์อยู่บนยอดฉัตรของพระธาตุแทนครับ..

Image

5.  22 มีนาคม 2011, 17:10   post id:5404
naryak
.

ยังอยู่ในประเทศพม่านะครับ ภาพนี้ถ่ายที่ "เจดีย์ชเวดากอง" ยามค่ำแถวๆร้านอาหารกาละเวก..
ตอนถ่ายตั้งขาตั้งกล้องและเปิดสปีดซัตเตอร์นานหน่อยเพราะผมไม่ต้องการดัน ISO ให้สูงนัก..
จึงทำให้ก้อนเมฆมีการเคลื่อนไหวได้อารมณ์ไปอีกแบบ พอเอามาทำเลยดูไม่แข็งดี..
ภาพนี้ผมยังจัดวางตำแหน่งดวงจันทร์ยังไม่ลงตัว แต่ใจอยากใด้ดวงจันทร์ถูกเมฆบังก็เลยต้องวางไว้ตรงนั้น..
แต่ผมชอบภาพ Super Moon ที่เจดีย์ชเวดากอง (Shwedagon Pagoda) ภาพนี้นะครับ..

Image

ชูศักดิ์ :เห็นแล้วเสียดายจังเลยทีทไม่ได้ไปด้วย รูปสวยงามจริงๆครับ, naryak:ความรู้สึกตอนนั้นที่่เราไปจีนด้วยกันผมอยากให้ป้อมได้อยู่พม่ากับพวกเรานะครับ
6.  22 มีนาคม 2011, 20:41   post id:5405
naryak
.

ข้ามฟากมาที่ประเทศอินโดนีเซียบางเดี๋ยวจะออกอาการเลี่ยนพระเจ้าหม่องกันซะก่อน..
บุโรพุทโธผมถ่ายถ่ายในตอนเช้า ก็พยายามปรับสีให้เป็นกลางคืน ส่วนของฟ้าเอามาจากภูเขาไฟโบรโม่ (Bromo) อีกที..
เพราะผมอยากได้ภาพที่ดวงจันทร์ที่โผล่ขึ้นมาจากภูเขา ออกแนวคล้ายๆพระอาทิตย์ขึ้นหรือตกดินนั่นแหละครับ..
ภาพ Super Moon ที่บุโรพุทโธ (Borobudur) ผมใช้เวลาทำนานหน่อยก็ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะให้ออกโทนไหนดี ยังไงก็ติได้แนะนำได้นะครับ..

Image

ไว้ว่างๆมาต่อนะครับ..  
7.  23 มีนาคม 2011, 12:07   post id:5407
naryak
.

Image

8.  23 มีนาคม 2011, 16:05   post id:5408
naryak
.

ที่ทัชมาฮาล (Tajmahal) อินเดีย ผมถ่ายภาพนี้ตอนบ่ายแดดร้อนเปรี้ยงๆชนิดเผาเนื้อจนไหม้ดำแต่ก็ต้องทนครับ..
ในภาพมีนกที่กำลังบินอยู่ยอดสุสาน ก็เลยคิดว่าน่าจะเหมาะที่นำภาพดวงจันทร์มาซ้อนในตำแหน่งที่คิดเอาไว้..
ทีแรกผมกะว่าจะให้ดวงจันทร์ออกเหลืองเหมือนภาพอื่นๆ แต่ตอนปรับท้องฟ้าให้เป็นฟ้าในยามค่ำคืน..
ได้โทนสีของพระจันทร์ออกฟ้าหมนๆดูถูกใจอีกแบบ ภาพดวงจันทร์ที่ทัชมาฮาล (Tajmahal) ก็เลยออกมาโทนนี้ครับ..

Image

9.  23 มีนาคม 2011, 17:21   post id:5409
naryak
.

ที่หงถู่ตี้ ประเทศจีน ภาพนี้รอดวงอาทิตย์ตกดินจนค่ำก็ยันไม่มีวี่วาว รอต่อเผื่อจะได้ทไวไลท์ฟ้าแดงๆแต่ก็แห้วอีก..
ผมเลยหันมาถ่ายภาพถนนที่คดเคี้ยวไปตามหุบเขา แล้วรอรถวิ่งผ่านเพื่อจะเอาไฟหน้ารถเป็นเส้นสายเติมเต็มในภาพ..
โชคดีมากครับที่มีมอไซค์คันนี้ คนขี่มอไซค์ไม่รู้ว่าเมาหรือกวนทำตัวเป็นเจ้าถนนวิ่งคดซ้ายเลี้ยวขวาไปมาซะงั้น..
ดีนะที่ผมเปิดซัตเตอร์ไว้นานกว่าทุกรูปน่าจะสัก 30 วินาทีได้ครับ ก็เลยสามารถเก็บแสงไฟจากจุดเริ่มที่เห็นจนสุดปลายถนนที่เห็นมาครบได้..
เมื่อนำ หงถู่ตี้ ภาพนี้มาประกอบเหตุการณ์ซูปเปอร์มูน ก็เป็นดังภาพที่เห็นครับมันส์ดี..

Image

10.  23 มีนาคม 2011, 19:05   post id:5410
naryak
.

Image

11.  23 มีนาคม 2011, 20:50   post id:5411
naryak
.

Image

12.  23 มีนาคม 2011, 22:35   post id:5412
naryak
.

ผมยังมีภาพ Super Moon วันใกล้โลกกับสถานที่ต่างๆอยู่อีกบ้าง เอาไว้ว่างๆผมจะนำมาโพสให้ชมต่อนะครับ..
ส่วนภาพนี้เป็นภาพซูปเปอร์มูนที่ Valley Of Flower ประเทศอินเดียครับ..

Image

naryak:ขอบคุณมากๆครับน้าพล ได้ถูกใจแบบนี้หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งเล้ยยย, aekkorn:โครตขยันเลยอ่ะ ซู๊ดดดยอด
13.  11 เมษายน 2011, 16:43   post id:5500
 ninjaa                 

.

naryak wrote: [View Post]
ผมยังมีภาพ Super Moon วันใกล้โลกกับสถานที่ต่างๆอยู่อีกบ้าง เอาไว้ว่างๆผมจะนำมาโพสให้ชมต่อนะครับ..

รอชมอยู่นะคะ

14.  11 เมษายน 2011, 18:46   post id:5501
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ninjaa wrote: [View Post]
naryak wrote: [View Post]

รอชมอยู่นะคะ

ขอบคุณครับติดตามชม เดี๋ยวสักครู่จะเอาภาพที่เหลือมาขึ้นให้นะครับ..

15.  11 เมษายน 2011, 18:51   post id:5502
naryak
.

มาต่อให้เลยก็แล้วกันครับเผื่อสาดน้ำสงกรานต์สนุกๆเดี๋ยวจะขี้เกียจโพสเอา..
รูปนี้ที่พระธาตุพนม จังหวัดนครพนม ผมขับรถมากะน้าต้อมโดยไม่รู้มาก่อนว่าวันนั้นมีงานประจำปีพระธาตุพอดี..
ผู้คนทั้งไทยและลาวต่างมางานกันพร้อมเพียง ผมได้ยินโฆษกของทางวัดประกาศว่าเงินบริจาคที่ได้รับจากทั้งคนไทยและคนลาว วันหนึ่งเป็นล้านบาทเลยครับ..
ผมเคยไปที่นี่ครั้งหนึ่งแล้วตอนพระธาตุพนมล้มพังลงมาเนื่องจากฝนตกหนัก แล้วมีการบูรณะปฏิสังขรณ์ขึ้นมาใหม่อีกครั้งครับ..

Image

aekkorn (15 เมษายน) 

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 1 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี