[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Face of india เปิดบ้าน หน้าบาน รับแขก..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 22 ตุลาคม 2017, 15:02  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  24 กันยายน 2010, 23:36   post id:3656
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

Face of india อาจจะถือว่าเป็น "ควันหลง..อินเดีย" ก็ว่าได้..
แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่ควันหลงอินเดีย..ผมว่ามันเป็นการ "ตกกระไดพลอยโจน" ที่อินเดียมากกว่าครับ..

ผมไปอินเดียครั้งนี้โปรแกรมหลักๆคือ Valley Of Flowers และทะสาบ Hemkund บนยอดเขาระดับความสูง 4,100 เมตร..
ซึ่งเป็นทะเลสาบศักดิ์สิทธิ์ของแขกซิกส์ นักรบผู้แสวงบุญแด่มหาคัมภีร์ อาที ครันถ์ ..

การขึ้นไปบนทะเลสาบเฮ็มกุนของชาวซิกส์นั้น ก็เพื่อขึ้นไปทำพิธีทางศาสนาและอาบน้ำในทะสาบที่องค์ศาสดา Govind Singh บำเพ็ญเพียรที่นี่..

แหม! ง่วงซะแล้วเอาไว้ผมมาเขียนต่อ เดี๋ยวผมขอโพสรูปเพื่อเป็นการ "เปิดบ้าน รับแขก" ไว้สักนิ๊ดดดด ให้สมกับที่ทำหน้าบานซะหน่อยครับ..

Image
 aekkorn (25 กันยายน) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  24 กันยายน 2010, 23:36   post id:3657
naryak
.

Image
3.  24 กันยายน 2010, 23:37   post id:3659
naryak
.

ได้เวลาว่างแล้วมาชวนเพื่อนๆเปิดบ้านกันอีกรอบครับ..
ส่วนใหญ่จะเป็นรูปหน้าแขกทั้งนั้นแหละครับ เพราะเมื่อผมขึ้นไปถึงทะเลสาบเฮ็มกุนแล้วฝนก็ตกลงอย่างไม่ลืมหูลืมตา..
ก็ได้อาศัยโรงทานและศาลาปฎิบัติธรรมของชาวซิกส์เป็นที่หลบฝนหลบหนาวกันชั่วคราว..
ผมคิดว่านี่คงเป็นโอกาสดีเพราะหลังฝนหยุดตก ฟ้าสวยจะเผยโฉมให้เราชม ดีไม่ดีอาจมีรุ้งกินน้ำให้เห็นอีกด้วยครับ..

Image

4.  24 กันยายน 2010, 23:37   post id:3660
naryak
.

"บทเรียนสอนใจ" ที่ผมรู้หลังว่าหลังฝนตกจะมีอะไรดีๆนั้น ผมเคยมีบทเรียนมาก่อนครับ..
ตอนที่ผมไปทริป "มอหินขาว-ทุ่งดอกกระเจียว" ตามที่พี่เบิร์ดเชิญชวนเที่ยวเมืองไทย 12 เดือน 7 ดาว 9 ตะวัน..

ตลอดทางจากจังหวัดชัยภูมิถึงมอหินขาวมีฝนตกลงมา ผมเริ่มมีอาการผิดหวังเล็กน้อยเพราะขับรถมาตั้งไกล..
พอถึงมอหินขาวท้องฟ้ายังมืดครึมมีฝนโปรยปรายลงมาบ้าง ผมดูท่าแล้ววันนี้คงไม่มีแสงดีๆให้ถ่ายรูปกัน..
ก็เลยไปเดินเล่นลั่นลาทำใจและไม่ได้เอากล้องออกจากกระเป๋าใดๆ..
เลยไปเดินชม "เสาหิน 5 ต้น" ให้หายเซ็ง..แต่ผมเดินชมได้ไม่นานเท่าไหร่..

อุแม่เจ้า!!..มีแดดออกและมีรุ้งกินน้ำมหึมาครอบ เสาหิน 5 ต้นของมอหินขาว ด้วย..

Image
5.  24 กันยายน 2010, 23:37   post id:3661
naryak
.

ผมรีบวิ่งไปที่รถแล้วเปิดกระเป๋ากล้อง..ปัดโธ่! ผมไม่ได้ประกอบเลนส์ช่วงใดๆไว้กับกล้องเลย..
ตัดสินใจหยิบเลนส์ 17-35 mm เพื่อมาเก็บมุมกว้างของรุ้งกินน้ำที่เห็นนั่นทันที..

เมื่อประกอบเลนส์เสร็จ ก็ต้องรีบวิ่งกลับไปหามุมที่จะถ่ายภาพรุ้งกินน้ำครอบมอหินขาวอีกที..แต่ก็ไม่ทันเสียแล้ว...
แสงแดดมีเมฆลอยมาบังแล้วสายรุ้งก็จางหายไป ผมนั่งคลุกเข่าลงบนพื้นดินด้วยความเสียดาย..
คงต้องโทษตัวเองที่นิ่งนอนใจไม่เตรียมพร้อมอะไรไว้เลย คิดอีกทีก็เพราะเราไม่มีประสพการณ์กับเรื่องแบบนี้..

ก็คงต้องถือเรื่องนี้เป็น บทเรียนสอนใจ ถ้ารักที่จะถ่ายรูป จงเตรียมกล้องให้พร้อมใช้ตลอดเวลา..

Image
6.  25 กันยายน 2010, 17:00   post id:3664
naryak
.

แล้วฟ้าก็ให้โอกาสผมอีกครั้ง..สิบนาทีผ่านไปสายรุ้งเส้นนั้นก็ค่อยๆชัดเจนขึ้นมา..
แต่สีสันของรุ้งไม่เข้มและสวยเหมือนตอนเกิดขึ้นครั้งแรก ยังดีและถือว่าผมไม่ได้โชคร้ายซะทีเดียวครับ..

ตอนไปทริปอินเดียแม้ฝนจะตกผมก็เตรียมกล้องให้พร้อมใช้ตลอดเวลา ก็ผมไม่อยากพลาดโอกาสถ่ายภาพดีๆที่เราคาดไม่ถึงอ่ะครับ..
แต่ก็เสี่ยงกับกล้องของเราจะชืนและโดนน้ำ..แค่ตัวเราก็เปียกปอนไปทั้งตัวแล้วกล้องจะเหลือเหรอครับ..
ลองดูเรื่อง Drop Test GF1  ที่ผมถ่ายภาพ GF1 ตอนใช้งานมาได้นะครับเปียกแบบนี้ตลอด..
แต่ก็ต้องรีบเช็คให้แห้งครับ ไม่อยากเป็นคดีกล้องตกน้ำทะเลเหมือน D700 เขา..อิอิ!

Image

7.  25 กันยายน 2010, 17:14   post id:3665
naryak
.

"เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม"..ที่โรงทานเขาจะต้มไจไว้หลายๆหม้อใหญ่ครับ..
"ไจ" เป็นเครื่องดื่มร้อนยอดนิยมของคนแถบนี้หรือของคนอินเดียก็ว่าได้..
เพราะการเดินทางตั้งแต่ New Delhi คนขับรถก็มักจะแวะพักดื่มไจกันตลอดทาง..
ผมเองก็ไม่พลาดที่จะดื่มไจกับเขาด้วย ก็เข้าเมืองตาหลิ่วเราก็ต้องหลิ่วตาตามเขาไปล่ะครับ..

Image

8.  25 กันยายน 2010, 17:24   post id:3666
naryak
.

ระหว่างอยู่ในโรงทานของชาวซิกส์ ผมไม่รู้สึกว่าตัวเองเป็นคนแปลกหน้าแม้แต่น้อย..
แขกซิกส์ส่วนใหญ่นิสัยดีมากอัธยาศัยก็ดี แต่ผมคุยด้วยไม่รู้เรื่องหรอก ก็สังเกตจากรอยยิ้มและสำเนียงเสียงพูดของเขา..
ดังนั้นผมจึงเดินวนเพื่อเข้าคิวรับ "ไจ" ถึง 3 รอบ ดื่มไจจนจุใจเลยครับ..
ยิ่งอากาศหนาวๆแบบนี้ได้เครื่องดื่มร้อนๆรู้สึกอุ่นขึ้นดีจริง..

Image

9.  25 กันยายน 2010, 17:30   post id:3667
naryak
.

นอกจากจะได้ดื่มกันร้อนๆแล้ว ที่โรงทานยังมีต้มถั่วแจกเป็นทานอีกหนึ่งเมนู..
ดูๆแล้วประมาณ "ต้มถั่วเขียว" บ้านเราครับแต่เขาจะต้มเละจนเม็ดถั่วกลายเป็นเนื้อแป้งไปเลย..
และระหว่างที่ผมรอฟ้าฝนอยู่ ชาวแขกซิกส์ที่รวมกันลงอาบน้ำในทะเลสาบก็ทะยอยเข้ามาหลบฝนกันจนแน่นโรงทาน..

Image

10.  25 กันยายน 2010, 17:55   post id:3668
naryak
.

เมื่อ "แขกเจอเจ็ก" ผมอยู่ตรงนั้นบางทีก็รู้สึกยังกะตัวเองเป็นซุปเปอร์สตาร์..
เพราะเพื่อนๆชาวซิกส์จะเข้ามารุมล้อม ถามไถ่สารทุกข์สุกดิบ หลายๆคนขอถ่ายรูปด้วย..
ชนิดว่าเรียงคิวขอถ่ายรูปคู่ แล้วยังปิดท้ายรูปหมู่กันอีก..

Image

11.  25 กันยายน 2010, 18:24   post id:3669
naryak
.

"รอยยิ้มและมิตรภาพ" เมื่อพวกเรามีรอยยิ้มให้แก่กัน มิตรภาพดีๆก็เกิดขึ้น..
ทั้งที่ตอนแรกผมอยู่ในวงล้อมแขก  มองไปทางไหนก็เจอแต่แขกหนวดเครายาวเฟื้อย..
ก็รู้สึกเกร็งๆนิดๆครับ แต่พวกเขาให้เกียรติและเป็นกันเองมาก จนทำให้ผมหายเกร็งและรู้สึกคุ้นเคยกับพวกเขาได้เร็ว..

Image

12.  25 กันยายน 2010, 18:37   post id:3670
naryak
.

"Face of india" ถ้าผมไม่ถ่ายภาพ "หน้าแขก" มา..มันเป็นอย่างอื่นไม่ได้เลยนะครับ..
และถ้าผมต้องหลบฝนและอยู่ในวงล้อมของคนชาติอื่นๆ ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผมอยากจะถ่ายภาพรูปหน้าของพวกเขามาหรือไม่..
ผมว่าคนอินเดียมีรูปหน้าที่น่ามองน่าถ่ายภาพจริงๆ "หน้าแขก" มันมีเสน่ห์อย่างบอกไม่ถูก..
รูปหน้าแต่ละคนก็จะมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง แต่ที่แน่ๆพวกเขาจะ "ตาคมจมูกโด่ง" กันทุกคน..

Image

13.  25 กันยายน 2010, 18:55   post id:3671
naryak
.

"หน้าบาน รับแขก" ผมเซ็งๆตั้งแต่ตอนขึ้นไปบนทะเลสาบเฮ็มกุนแล้วครับ..
ขึ้นไปถึงครึ่งทางผมก็ทำฝาปิดหน้าเลนส์ 50 mm หล่นหาย ทั้งที่พึ่งจะถอยมาใหม่ก่อนมาที่อินเดียไม่กี่วัน..
และตลอดเส้นทางจะมีหมอกขาวปิดบังทัศนีย์ภาพสองข้างทางตลอดเวลา..
พอขึ้นไปถึงข้างบนฝนก็ตกลงมาจนต้องหลบในโรงทานนั่นแหละครับ..

แต่พอได้คุ้นเคยกับพวกเขาแถมเรายังเป็นเหมือนขวัญใจเขาอีก ผมจึง "หน้าบานฉ่ำ"..
เดินถ่าย Portraits หน้าคนอินเดีย..อย่างสนุกสนานม๊ากมากครับ..
แบบว่า..บางครั้งเหมือนเรายืน "รับแขก" หน้าประตู พวกเขาจะทยอยมาเข้ากล้องให้เราถ่ายก็มีครับ..

Image

14.  25 กันยายน 2010, 20:52   post id:3672
naryak
.

ก็มีบ้างบางคนที่เหมือนถือตัว แต่จะว่าเขาก็ไม่ได้เพราะไม่เคยรู้จักมักกี่กันมาก่อน..
แต่พอสักพักเขาเห็นว่าเราลั่นลากับโน้นทีคนนั้นที เขาก็เริ่มกล้าเข้ามาหาเรา..ประมาณว่าอยากให้เราถ่ายรูปเขาให้บ้าง..
บางคนยกครอบครัวมาให้ถ่ายกันสี่ห้าคน สถานที่ก็แออัดผมเองก็ใส่ 50 Fix ก็ไม่รู้จะถ่ายให้ยังไงก็กดๆไปล่ะครับ..ดีนะเขาไม่ขอดูรูป..555+

Image

15.  25 กันยายน 2010, 21:14   post id:3673
naryak
.

คุณคือช่างภาพ "Discovery" เหอๆ..ด้วยความยินดี..
ผมเดินถ่ายรูปในโรงทานอยู่นาน มีแขกแวะเวียนมายิ้มทักทายกันคนแล้วคนเล่า..
ถ้าแขกคนไหนดูน่าสนใจผมก็จะขอถ่ายภาพเขา หลายคนไม่น่าสนใจแต่เขาอยากถ่ายรูปก็ต้องถ่ายให้เช่นกันครับ..

ฉะนั้นเสียงซัตเตอร์จะดังก้องโรงทานตลอดเวลา แล้วชายคนหนึ่งก็เดินมาขอให้ผมถ่ายรูปให้เช่นกัน..
แล้วเขาก็ยกนิ้วโป้งให้ผม พร้อมตะโกนไปรอบๆให้เพื่อนๆหันมาแล้วบอกผมว่าคุณคือช่างภาพ Discovery..เฮ้อ! เป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ..555+

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 1 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี