[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ทัชมาฮาล (Taj Mahal) สุสานรักนิรันดร์กาล
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 21 ตุลาคม 2017, 13:26  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ต่อไป
1.  01 กันยายน 2010, 22:32   post id:3227
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

TAJ MAHAL   ทัชมาฮาล    ताजमहल     تاج محل ...

Image
 aekkorn (11 กันยายน) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  03 กันยายน 2010, 08:38   post id:3258
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

ความอลัง...เริ่มขึ้นแล้ว...มาปูเสื่อรอเลยดีกว่า

สุสานรักนิรันดร์กาล...ฟังดูเศร้าซึ้งสะเทือนใจเป็นที่สุด
 naryak (04 กันยายน) 
naryak:เกรงใจจังเลยครับอุตส่าห์ปูเสื่อรอ...
3.  04 กันยายน 2010, 15:29   post id:3271
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ความรัก เขาว่าคือความทุกข์เป็นยาขม...บ้างก็ว่าความรักทำให้คนตาบอด..
ความรักเขาว่าคือการให้ และการให้อภัย...บ้างก็ว่าคือการใส่ใจห่วงใยเธอคนนั้น..
ความรักเขาว่าคือความรู้สึกคือทุกสิ่งและเป็นทุกอย่างของชีวิต จะรักน้อยนิดหรือมหาศาลเพียงใด..
จะมีเหตุผลหรือไม่มีเหตุผลอย่างไร เราคงจะหาคำจำกัดความ และความหมายที่แท้จริงของมันไม่ได้..

ความรักเกิดขึ้นได้หลายแบบ รักเมื่อแรกพบ..รักเพราะความใกล้ชิด..รักเพราะเข้าใจกัน..
รักคนหล่อ..รักคนสวย..รักเพราะรวย....รักเพราะไม่มีตัวเลือก..รักเพราะอยากลงจากคาน..รักจากการคุมถุงชน..
สารพัดรูปแบบความรักที่มิอาจจับต้องและหาทฤษฎีใดๆมารองรับมันได้..

ที่แน่ๆผมรู้อยู่อย่างหนึ่งว่าทุกวันนี้ "ความรักมันกัดก้อนเกลือกินไม่ได้.." ก็เท่านั้นครับ..
ส่วนความรักคืออะไร ส่วนตัวผมตอบไม่ได้จริงๆ แม้แต่ในส่วนลึกของหัวใจตัวเองยังมิอาจหยั่งรู้..

ความรักเป็นได้หลายสี ทั้ง..สีขาว    สีแดง      สีชมพู  สีม่วง    สีดำ    ก็ว่ากันไป...

วันที่ผมแต่งงาน..ผมและเธอยืนถือไมค์อยู่บนเวทีเพื่อกล่าวขอบคุณแขกผู้มีเกียรติทุกท่าน..
บอกได้เลยครับว่าผมแต่งงานกับเธอเพราะ "รักเธอ" หลังจากลอดพ้นการคุมถุงชนครั้งแล้วครั้งเล่ากับสาวเจ้าที่เราไม่เคยรู้จักมาก่อน..
ผมมองเธออีกครั้งบนเวทีนั้นและประกาศต่อหน้าแขกทุกคนว่า..
ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้เกียรติมาร่วมงาน และผมอยากจะบอกทุกคนว่า.."ผู้หญิงที่ผมรักมากที่สุดคือ........แม่ของผมครับ..."

ทัชมาฮาล ประเทศอินเดียกับวันฟ้าใส..
Image
 aekkorn (11 กันยายน) 
aekkorn:คนแน่นขนาดนี้ กลิ่นแรงไหมอ่ะ
4.  04 กันยายน 2010, 15:31   post id:3272
naryak
.

แม่ผมโดนจับคุมถุงชนให้แต่งงานกับพ่อ แต่จากการบอกเล่าของทั้งคู่นั้น..
พ่อกับแม่ต่างรักแรกพบซึ่งกันและกัน แม่เป็นสาวสวยประจำอำเภอ ส่วนพ่อเป็นไอ้หนุ่มซินตึ้งล่องเรือมาจากเมืองจีน..
ทั้งสองเจอกันและแต่งงานกันได้อย่างไร เขาว่ากันว่า "รักคือบุพเพสันนิวาส"..

เมื่อปีก่อนแม่สั่งลูกๆทุกคนไว้ว่า "วันที่แม่ตายอย่าศพเอาฝังไว้ที่เดียวกันกับพ่อ.."..
ผมถึงอยากบอกว่า คนบางคนเลือกที่จะลืมและหนีห่างจากมัน บางคนก็เลือกที่จะจดจำมันจนวันตาย..
และหลายๆคนก็เคยดีใจและเสียใจกับมันมาแล้ว และในความดีใจเสียใจในรักก็เป็นได้ทั้ง 2 ด้านด้วยครับ..

ดีใจที่ได้รัก...เสียใจเพราะไม่มีคนรัก..
เสียใจที่รักจากไป..แต่บางคนกลับดีใจ...ไปซะได้ก็ดี...

ทั้งนี้ทั้งนั้น "ความรักของบุพชนคนธรรมดา" จะเป็นอย่างไรคงไม่มีใครให้สนใจมากนัก..
นอกจาก "ความรักน้ำเน่า" ของเหล่าดาราซุปเปอร์สตาร์ทั้งหลาย ที่ดังกระฉ่อนได้ซุปซิบนินทากันอยู่ทั้งเมืองครับ..

Image

5.  04 กันยายน 2010, 16:49   post id:3273
naryak
.

เจ้าชายกับความรัก..
ทั้งสองพระองค์ที่ผมจะพูดถึงเป็น "เจ้าชายที่โลกต้องตะลึง.."...
และทั้งสองพระองค์ประสูติที่ประเทศอินเดีย ชมพูทวีปบนดาวโลกแห่งนี้..

เจ้าชายสิทธัตถะ แห่งกรุงกบิลพัสดุ์ พระองค์สละแล้วทุกสิ่ง  ทิ้งพระโอรส..ทิ้งพระมเหสี..
ออกบวชหาทางหลุดพ้นจากวัฏสงสารเพื่อจะสำเร็จมรรคผลนิพพาน  และเป็นศาสดาเอกของโลกจนทุกวันนี้..

เจ้าชายขุร์รัม แห่งราชวงศ์โมกุล พระองค์พิสูจน์ให้โลกรู้แล้วว่าความรักของพระองค์ ยิ่งใหญ่สวยงามและมั่นคง..
ตำนานรักของพระองค์และพระมเหสีนั้น ก่อให้เกิด สถาปัตยกรรมแห่งความรักที่ยิ่งใหญ่สวยงามและอลังการ..
เฉกเช่นความรักของพระองค์ จักรพรรดิชาห์ ชหาน และ มุมตัซ มาฮาล พระมเหสีของพระองค์..
คู่รักผู้สร้างตำนาน สุสานรักนิรันดร์กาล..ทัชมาฮาล   (Taj Mahal  ताजमहल  تاج محل  ) ณ.ประเทศอินเดีย แห่งนี้..

Image
 aekkorn (14 กันยายน) 
aekkorn:เส้นตรงกลางไม่ตรงอ่ะ เดินมาทางซ้ายอีกนิสสส จะแจ่มเลย, naryak:ขอคุณครับ
6.  04 กันยายน 2010, 19:46   post id:3276
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

รอฟังเรื่องราวตอนต่อๆไปอยู่ด้วยใจระทึกนะคับ

=^_^=
 naryak (04 กันยายน) 
naryak:ขอบคุณครับ..รู้สึกมีกำลังขึ้นเยอะ..
7.  04 กันยายน 2010, 22:07   post id:3277

.

จริงๆแล้ว Taj Mahal ไม่ได้อยู่ในแผนการเดินทางไปอินเดียของผมครั้งนี้เลยครับ..
แต่เพราะที่ Valley Of Flowers ท้องฟ้าปิดหมอกหนาและเจอฝนตกแทบทุกวัน..
ทำให้ผมต้องขอให้คุณเกา (เจ้าของเว๊บ Mdphoto.in.th) ช่วยพาไปที่นี่ในวันสุดท้ายของทริป..

หลังจากลงมาจากวัลเล่ย์พวกเราเดินทางมาพักที่เมืองฤาษีเขต และออกเดินทางจากเมืองฤาษีเขตตอนสามทุ่ม..
เพื่อไปเมืองอักรา ด้วยรถเท็กซี่เหมาคัน ปกติไปไหนมาไหนผมก็จะเป็นคนขับรถ ไม่ค่อยได้เป็นผู้โดยสารสักเท่าไหร่..
จึงขอนั่งหน้าเป็นเพื่อนคนขับรถแท็กซี่คันนี้ พอออกเดินทางได้ไม่นานเท่าไหร่..งานเข้าครับ!
ผมสังเกตเห็นว่าคนขับมีอาการง่วง ผมจึงไม่กล้าหลับทั้งที่เพื่อนร่วมทริปอีกสามคนที่นั่งตอนกลางหลับกันตั้งนานแล้ว..

การเดินทางคืนนั้นรถติดเป็นระยะๆ บางครั้งผมเผลอหลับและตกใจตื่นเพราะได้ยินเสียงบีบแตรไล่จากรถคันข้างหลัง..
ก็มีโมโหนิดๆครับว่ามันจะบีบแตรกันทำไมฟระ อ้าว! คนขับรถผมนั่งหลับซะหนิ... :แคะ:
ผมเลยต้องสะกิดและบอกเขาว่าผมจะขับให้เอามั๊ย เขาคงคิดว่าผมพูดเล่นเลยไม่สนใจความปรารถดีที่ผมมอบให้..

Image

8.  04 กันยายน 2010, 22:10   post id:3278
naryak
.

แล้วเราก็เจออุบัติเหตุใหญ่บนท้องถนนระหว่างไปเมืองอัครา (Agra) เพราะมีรถบรรทุกชนกันยับ..
เราติดอยู่บนถนนหลายชั่วโมงด้วยขบวนแถวรถบรรทุกอีกนับพันคัน..
แล้วคนขับก็ตัดสินใจลัดเลาะริมทาง จากรถเราอยู่กลางขบวนจนไปอยู่ด้านหน้าจนได้..
ผมเดินลงไปดูที่เกิดเหตุเห็นสภาพรถ 2 คันนั้นแล้วคนขับไม่เลยแน่ๆซี่แหงงๆ..
พอเจ้าหน้าที่เคลียร์รถบรรทุก 2 คันนั้นออกไปได้ 1 เลน พวกเราจึงมีโอกาสได้เดินทางต่อก่อนใครๆครับ..

taj mahal : agra india..
Image

พรุ่งนี้ว่างๆมาเล่าให้ฟังต่อครับ..

9.  07 กันยายน 2010, 19:53   post id:3294
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

ความรักนั้นมีพลังมากมายมหาศาล

เมื่อมีพลังแล้วต้องรักษาให้มันอยู่กับเราไปชั่วนิรันด์นะคะ

งง: ''... มีโมโหนิดๆครับว่ามันจะบีบแตรกันทำไมฟระ อ้าว! คนขับรถผมนั่งหลับซะหนิ...  
ผมเลยต้องสะกิดและบอกเขาว่าผมจะขับให้เอามั๊ย เขาคงคิดว่าผมพูดเล่นเลยไม่สนใจความปรารถดีที่ผมมอบให้..'' :อิตต๋า:

ทำไมเหมือนกันเลย ตอนหนูไปก็เหมือนกัน ต้องคอยนั่งเฝ้า   แล้วก็ส่งขนมส่งน้ำให้อยู่บ่อยๆ
 naryak (16 กันยายน) 
naryak:ผมก็ส่งครับส่งลูกอมให้ พอเขาอมสักพักก็คลายทิ้ง สงสัยรสชาดไม่ถูกคอ..
10.  14 กันยายน 2010, 15:03   post id:3389
 aekkorn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 23      ได้ใจ : 13      มอบใจ : 265  

.

อ่านกำลังเพลินเลย มาต่อให้จบด้วยนะเดี๋ยวอารมณ์ค้างงงงงง      

naryak:ใจเยนๆครับ..ที่หยุดเขียนเพราะนึกไม่ออกว่าจะต่อยังไง..ขอบิวอารมณ์หน่อยเพ่..
11.  18 กันยายน 2010, 17:51   post id:3461

.

ผมมาถึงเมือง Agra เกือบสิบโมงเช้า ระยะทาง 300 กิโลจาก New Delhi ถือว่าใช้เวลาเดินทางยาวนานมากๆ..
แต่มันก็คงเทียบไม่ได้เลยกับเวลาที่ใช้สร้าง "สถาปัตยกรรมหินอ่อน และศิลาแลง" ที่ยิ่งใหญ่งดงามอย่างทัชฯได้..

แรงงาน..สถาปนิกและวิศวกร มากกว่า 20,000 ชีวิตที่ทุ่มเทถั่งโถมโหมแรงลงไปถึง 22 ปีเต็มๆ..
จากผืนดินว่างเปล่าริมฝั่งแม่น้ำยมุนา ถูกเนรมิตเป็น "สุสานหินอ่อนสีขาว" แทนความรักที่ยิ่งใหญ่ของพระเจ้าชาห์ ชหาน ที่มีต่อพระนางมุมตัซ มาฮาล..

แม้ว่าความรักจะนิยามไม่ได้..สัมผัสแต่ไร้รูป..มองหาก็ไร้ตัวตน..

แต่พระเจ้าชาห์ ชหาน ก็ได้พิสูจน์ให้โลกเห็นแล้วว่า ความรักของพระองค์มองเห็นและแตะต้องได้..
และถึงแม้จะผ่านฝนร้อนหนาวเท่าไหร่..ความรักนี้ยังมั่นคงและเป็นนิรันดร์ตลอดกาล..

Image
 aekkorn (18 กันยายน) 
aekkorn:เงาสวย
12.  18 กันยายน 2010, 21:16   post id:3463
naryak
.

ชาห์ ชหานเป็นพระโอรสของจักรพรรดิชาห์ ชหานชีร์ ราชวงศ์โมกุลแห่งอินเดีย..
พระองค์ประสูตเมื่อมีปี ศ.ค. 1592 ในพระราชวังหลวงเมืองอัคราพระนามเดิมคือเจ้าชาย ขุร์รัม..

เจ้าชายพบรักครั้งแรกกับ อรชุมันท์ พานุ เพคุม บุตรสาวของเสนาบดี เมื่อพระชนมายุ 14 พรรษา..
5 ปีผ่านไปเจ้าชายขุร์รัม และ อรชุมันท์ พานุ เพคุม ได้เข้าพิธีอภิเษกสมรสในปี ค.ศ. 1612..
และทรงเรียกพระชายาของพระองค์ว่า มุมตัซ มาฮาล ดังความหมายว่า อัญมณีแห่งราชวัง..

Image
aekkorn:โอ๊วววว มีเรื่องราว
13.  18 กันยายน 2010, 22:24   post id:3464
naryak
.

ตามตำนานเล่าว่าเจ้าชายขุร์รัม มิเคยแม้แต่นาทีที่จะอยู่ห่างพระนางมุมตัซ มาฮาล..
เพราะนอกจากพระนางจะพระสิริโฉมสง่างามแล้ว ยังมีพระอิริยาบถที่อ่อนโยนมีพระสติปัญญาเป็นเลิศ..
เจ้าชายขุร์รัม เฝ้าทะนุถนอมความรักของพระองค์ที่มีต่อพระนาง มุมตัซ มาฮาลเป็นอย่างดี..
พระนางเองก็ทรงรักและซาบซึ้งในพระทัย และทรงมอบหัวใจให้เจ้าชายขุร์รัมเช่นกัน..

Image
aekkorn:คอมโพสสวยยย
14.  18 กันยายน 2010, 22:44   post id:3465
naryak
.

พอผมเขียนเรื่องราว "ความรัก" กับคำว่า "เช่นกัน" มันทำให้ผมอดนึกถึงหนังดังทำเงินในอดีตเรื่อง Ghost "วิญญาณ ความรัก ความรู้สึก" ไม่ได้..
ซึ่ง "แซม" และ "มอลลี่" คู่รักหวานชื่นที่พึ่งตบแต่งรังรักใหม่ในนิวยอร์ค..
แล้วมอลลี่ก็สับสนว้าวุ่นกับชีวิต เมื่อแซมโดนฆาตกรรมจากไปตั้งแต่ต้นๆเรื่อง..

วิญญาณของแซมที่ต้องพึ่งสาวร่างทรง เพื่อสื่อสารและต้องทำให้มอลลี่เชื่อว่าสาวร่างทรงสามารถสื่อสารกับแซมได้จริง..
แซมพยายามจะสื่อสารผ่านสาวร่างทรงหลายๆอย่างแต่ก็ไร้ผล มอลลี่เชื่อว่าสาวร่างทรงสืบประวัติเธอเพื่อหลอกล่วงอะไรบ้างอย่าง..

หลังจากมอลลี่ได้พูดคุยกับสาวร่างทรงที่มีแซมยืนอยู่ข้างๆเธอเสมอ แต่เธอมิอาจเห็นได้..
มอลลี่พรรณาความรักที่มีต่อแซมอย่างลึกซึ้งและพูดให้สาวร่างทรงฟังว่า "เธอรักแซมหมดหัวใจ"..

ร่างวิญญาณของแซมรีบสื่อสารกับสาวร่างทรงให้ตอบมอลลี่ไปว่า "เช่นกัน" ...
น้ำตาแห่งความปิติของมอลลี่ไหลริน เพราะรู้ว่าแซมเท่านั้นที่รักเธอมากแต่มิเคย "เอ่ยคำว่ารัก" ออกมา..

หอคอยมุมหนึ่งของทัชมาฮาล..
 Image
aekkorn:แจ่มจริงๆ
15.  18 กันยายน 2010, 23:22   post id:3466
naryak
.

"วิญญาณ ความรัก ความรู้สึก" นั่นก็เป็นอีกหนึ่งเรื่องราวความรัก หรือจะพูดได้ว่าเป็น "รักต่างมิติ" ของคนกับผี..
ซึ่งเราอาจรู้สึกเคลิบเคลิ้มและหลั่งน้ำตาให้กับบทภาพยนต์ และบทบาทของดารานักแสดงเหล่านั้น..
ทั้งๆที่รู้ว่าทั้งแซมและมอลลี่เป็นเพียงตัวละคร ที่ถูกเสกสรรคปั้นแต่งขึ้นมาไม่มีตัวตนที่แท้จริง..

จะเปรียบความรักใดจะยิ่งใหญ่เท่าความรักของจักรพรรดิชาห์ ชหานที่มีต่อพระนางมุมตัซ มาฮาล..
ด้วยสักขีพยายรักที่ตั้งตระหง่านสง่างามยิ่งใหญ่และมีอยู่จริงอย่าง "ทัชมาฮาล" ที่เมืองอัครา ประเทศอินเดีย..

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 4 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี