[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
กระทู้แจม แตกหน่อมาจากกระทู้ "โลกใบเล็กฯ" ของคุณ Naryak
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 22 ตุลาคม 2017, 15:05  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
1.  16 กรกฎาคม 2010, 10:28   post id:2760
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

จากที่คุณ naryak นำ tip&trick ในการถ่ายภาพมาโครมาฝากทุกท่านไปแว้ว ตามกระทู้นี้นะคับ

โลกใบเล็ก..มาโครที่เขาชะเมา น้ำตกคลองปลาก้าง..

กระผมซึ่งโดนคุณ naryak จับลากไปทริปนี้แบบไม่ทันตั้งตัว ก็มีหน้าที่ที่ต้องเอาภาพมาแจมด้วย
แต่คงไม่มีการบรรยายรายละเอียดมากนักนะคับ เพราะในกระทู้คุณ naryak อธิบายไว้ละเอียดแล้วคับ  
ลองมาชมดูละกันคับ

Image

=^_^=
 naryak (20 กรกฎาคม) 
 Quick Comment
naryak:สวยครับ..ผมชอบโบเก้ที่ฉากหลังวงใหญ่ซะใจดีครับ..
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  16 กรกฎาคม 2010, 10:34   post id:2761
LoneWolf
.

ส่วนรูปนี้เป็นแนวตั้งนะคับ จะสังเกตเห็นว่า โบเก้รูปแรกจะกลมกว่ารูปที่ 2 นะคับ
เป็นเพราะว่าผมใช้รูรับแสงที่แคบลงนั่นเอง แต่ผมโชคดีที่ฉากหลังอยู่ไกลมาก
ม่ายงั้นคงได้เห็นเส้นสายรกๆของฉากหลังขึ้นมามั่งล่ะคับ

Image

=^_^=
naryak:เออ! ผมก็พึ่งรู้ว่ารูรับแสงไม่เท่ากันโบเก้ต่างกัน..
3.  16 กรกฎาคม 2010, 10:47   post id:2762
LoneWolf
.

ผมใช้กล้องนิกรดี 90 นะคับ และการไปทริปครั้งนี้ก็ไม่ได้มีเลนส์มาโครไปกะเค้าหรอกคับ
แต่อาศัยยืมเลนส์เทเลพี่ๆเค้ารู้สึกจะเป็นเลนส์ตัวเก่า 70-210 (ในวันแรก)นี่แหละคับ
พอต่อกะกล้องของผมซึ่งเป็นกล้องตัวคูณ ก็เลยได้อัตราขยายที่ผมใช้ได้เลยคับ
แต่ระยะโฟกัสใกล้สุดประมาณ 1.5 เมตรนี่ เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันคับ

แถมตอนแรกโฟกัสวืดไปด้านหลังซะงั้น หลังๆเลยเปิดไลฟ์วิวและก็ใช้ออโต้โฟกัสหาจุดโฟกัส
แต่หลังๆจากนั้นอีกใช้ไลฟ์วิวกะมือหมุนหาโฟกัสเอาเองแล้วคับ ถูกใจแน่นอนก่า ......  :แคะ:

Image

=^_^=
naryak:เทคนิดใช้ lifeviwe ซูมขึ้นมาแล้วโฟกัสมือมันเยี่ยมนะ..แต่สายตาผมยาว..เจ้า lifeview น่าจะปรับสายตาได้, naryak:
4.  16 กรกฎาคม 2010, 10:58   post id:2763
LoneWolf
.

ส่วนเจ้ารูปถ่ายมาจากด้านบนคับ ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนมาใช้เลนส์มาโครรึยังนะคับ  :xs:

รูปนี้ผมครอปมานะคับ เนื่องจากตอนแรกเล็งคอมโพสต์กว้างก่านี้มาแว้ว
แต่เจ้ากรรม เวลาถ่ายจริง เจ้าหัวบอลของผมมันดันเลื่อนลงมานิดนึง
ถ้าเป็นการถ่ายแลนด์คงม่ายมีผลหรอกคับ แต่นี่ถ่ามาโครคับ แล้วผมก็ไม่ได้ดูเฟรมก่อนกดชัตเตอร์อีกที
เลยต้องมานั่งเซ็งหมึก(พอล) ตอนที่กลับมาที่พักแล้วนี่แหละคับ  

Image

=^_^=

naryak:
5.  16 กรกฎาคม 2010, 11:04   post id:2764
LoneWolf
.

กลับมาถึงที่พักแล้วก็มานั่งถ่ายบรรยากาศที่พักกันหน่อย
ผมชอบมุมประมาณนี้อ่ะคับ ส่วนสภาพแสงจริงๆนั้นจืดมากคับ ก็เลยปรับ WB เป็นแบบ K ตั้งไว้ให้เกิน 5000 ก็จาได้สีประมาณนี้มาแล้วคับ

ปล. ภาพนี้ถ้าจาให้ดูดีก่านี้คงต้องรอสภาพแสงที่ทำให้มีมิติมากก่านี้ล่ะคับ แต่นี่มานกล้องดิจิม่อนนี่นา เลยขอถ่ายเอาไว้ก่อนคับ ยังงายก็ได้รูปนี้

:req:

Image

=^_^=

naryak:น่าเสียดายที่ทริปนี้ไม่เจอแสงอาทิตย์เลย...ต้องขอบคุณเสื้อกันฝนกะถุงดำ..
6.  16 กรกฎาคม 2010, 11:06   post id:2765
LoneWolf
.

หลังจากฉกเลนส์มาโครพี่คนนึงมาได้ ก็เลยมาถ่ายดอกไม้แถวๆที่พักคับ อิ อิ อิ ........

รูปนี้ใช้ PL ด้วยนะคับ ม่ายงั้นฉากหลังขาวขึ้นมาเลยนิ

Image

=^_^=
naryak:เลนส์มาโครชัดตื้นจริงๆ..
7.  16 กรกฎาคม 2010, 11:11   post id:2766
LoneWolf
.

แล้วก็มาเจอเศษกิ่งไม้ที่มีเชื้อราขึ้นอยู่คับ ถ่ายเลยดีก่า แต่กว่าจาหาระนาบชัดได้ก็ใช้เวลานานเหมือนกันคับ
หามาได้แล้วถูกรึป่าวยังม่ายรู้เลยคับ ........ เวงกรำ  :อิตต๋า:

Image

=^_^=
naryak:เชื้อรานอกจากขึ้นตามคนแล้ว..มันยังขึ้นตามต้นไม้ด้วยร้ายจริงๆ..
8.  16 กรกฎาคม 2010, 11:12   post id:2767
LoneWolf
.

เช้าวันใหม่แล้วคับ รีบฉกเลนส์มาโครพี่ในทริป(คนเดิม)ไปถ่ายรูปต่อดีก่า  

Image

=^_^=
naryak:แหม! น่าจะเข้าใกล้อีกหน่อยเลนส์มาโครใกล้สุดไม่ใช่ 1.5 เมตรนะครับ..
9.  16 กรกฎาคม 2010, 11:15   post id:2768
LoneWolf
.

เจอเจ้าตัวประหลาดหน้าตาแบบนี้ด้วยคับ รูปนี้ครอปนิ๊ดดดนึงนะคับ
แบบว่าอยากให้เน้นตา แต่ก็ม่ายอยากให้คอมโพสต์(กว้างๆ)เสียอ่ะคับ

:แคะ:  :แคะ:  :แคะ:

Image

=^_^=
naryak:WOW!!! ดูแล้วชอบนะครับรูปนี้..เท่ส์จริงๆ...
10.  16 กรกฎาคม 2010, 11:17   post id:2769
LoneWolf
.

อ่ะ เอาแบบเน้นตาชัดและม่ายครอปไปเลยคับพี่น้อง

แต่นายแบบผมขยับแว้วอ่ะ  :งอแง:

Image

=^_^=
naryak:มุมนี้ก็โอครับ..น่ารักดี
11.  16 กรกฎาคม 2010, 11:20   post id:2770
LoneWolf
.

เดินเล่นๆแถวน้ำตกคับ คิดว่าแสงสวยดี แล้วก็ดูดิบๆดี ก็เลยกดมาซะหน่อย .....
มีโต๊ะทางซ้ายมือด้วยวุ้ย ...............  

Image

=^_^=
 naryak (20 กรกฎาคม), aekkorn (11 กันยายน) 
naryak:เสียดายเราไม่มีโอกาสไปนั่งสนทนากันตรงนี้เลยครับ.. , aekkorn:แสงสวยมั่กๆ
12.  16 กรกฎาคม 2010, 11:26   post id:2771
LoneWolf
.

ก่อนออกจากที่พักเขาชะเมา ก็มาเจอเจ้าหนอนหนามปุ่มสีเมทัลลิค(ผมตั้งชื่อเองนะคับ)นี่แหละคับ

เนื่องจากแสงแดดสาดมาพอดี ใบไม้ก็เลยจ้าเกินไป ฉากหลังก็มืดปื๋อ ผมก็เลยบอกคุณ naryak ให้ไปยืนบังแดดให้หน่อย
ส่วนแสงที่เห็นในภาพเป็นแสงจากไฟฉายของคุณ naryak อีกเช่นกันคับ

ใช้เพื่อนตลอดทริปคับงานนี้

:โอ๊ะ:    

Image

=^_^=
naryak:เลนส์ก็ยืมเขา..แสงก็ยืมเขา...แดดก็ให้เขาบังให้..แสบจริงๆ.. แต่ได้รูปดีฟระ
13.  16 กรกฎาคม 2010, 11:33   post id:2772
LoneWolf
.

ออกจากน้ำตกเขาชะเมาก็มาต่อที่น้ำตกคลองปลาก้างกันเลยคับ

เจอดาราฮอลลีวูด ที่แสดงเป็นตัวร้ายในเรื่อง A Bug's Life ด้วยคับ จำเค้าได้มั๊ยคับ

Image

ปล. ระบบ face detection ของกล้องผมจับหน้าเค้าได้ด้วยคับ งงมากมาย ...... อ้ายระบบนี้มานทำงานไงฟร่ะ งง:

=^_^=

naryak:ถ่ายมาโครใช้ระบบ face detection 555+
14.  16 กรกฎาคม 2010, 11:35   post id:2773
LoneWolf
.

รูปนี้สำหรับคนขวัญอ่อนให้ข้ามไปเลยนะคับ  

รูปนี้รอนานมากคับ กว่าลมจะหยุด กว่าจาถ่ายได้ทัน เดี๋ยวแดดออก เดี๋ยวแดดหุบ แรกๆกะว่าจาหลังดำ พอแดดออกก็หลังดำม่ายไหว เฮ้อ ......  

Image

ปล. รูปนี้ยิงแฟลชจากทางด้านล่างภาพเยื้องมาทางด้านหน้าตัวแมงมุมนิดหน่อยนะคับ

=^_^=
naryak:จื้ย! สยองจริงๆ...
15.  16 กรกฎาคม 2010, 11:44   post id:2774
LoneWolf
.

รูปนี้ผมเดินไปเจอคุณ naryak ก้มๆเงยๆอยู่ก็เลยเดินไปดูว่าถ่ายอาราย อิ อิ อิ .......

ก็ขอก๊อบดิคับ รูปนี้ถ่ายมาทั้งแบบใช้ไฟฉายอย่างเดียว(รอช่วงเวลาแดดไม่มี)
และแบบที่ใช้แสงแดดบวกกะใช้แฟลชฟิลอินในส่วนเงา

ส่วนรูปนี้เป็นแบบหลังนะคับ  

ขอตั้งชื้อว่า "ฝันไว้ไกล แต่ไปไม่ถึง" คับ ได้ดีเถอะน๊ะ ไอ้หนูเอ๊ย

Image  

=^_^=

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี