[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
โลกใบเล็ก..มาโครที่เขาชะเมา น้ำตกคลองปลาก้าง..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 18 ตุลาคม 2017, 16:18  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  14 กรกฎาคม 2010, 14:28   post id:2694
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ความหลงไหลใน โลกใบเล็ก ของผมมีมานานพอสมควร..
แต่การที่จะได้ไปออกทริปถ่ายมาโครนั้นคงต้องรอฟ้ารอฝนรอฤดูกาลพอสมควร..
ครั้นจะหาอะไรเล็กๆมาถ่ายเล่นที่บ้าน มันก็ไม่ค่อยได้บรรยากาศแถมถ่ายสบายๆบนโต๊ะ..
ไม่ได้อารมณ์ความรู้สึกเหมือนออกไปถ่ายเห็ดถ่ายแมลงในป่าด้วยครับ..

และการได้ออกไปถ่ายมาโครตามสถานที่ต่างๆเท่าที่รู้จักก็คงหนีไม่พ้นน้ำตกเจ็ดคต จังหวัดสระบุรี..
ที่เขาใหญ่ จังหวัดนครราชสีมา และที่จังหวัดเลย ก็ยอดภูกระดึงนั่นแหละครับ..
พอผมเห็นทาง MDphoto ขึ้นกระทู้ทริปมาโครที่เขาชะเมาก็สนใจและได้ไปร่วมทริปนี้ด้วย..

ผมคิดว่าส่วนใหญ่คนที่ถอยเลนส์มาโคร ก็เพราะเห็นรูปมาโครสวยๆก็คิดอยากจะถ่ายบ้าง..
ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เห็นรูปมาโครสวยๆหลายๆรูปในเน็ตจนเกิดกิเลสถอยเลนส์มาโครมาเช่นกัน..
แต่พอออกไปถ่ายก็รู้ได้เลยว่า รูปมาโครสวยๆของใครต่อใครนั้นไม่ได้ได้มาง่ายๆเลย..

กว่าจะได้แต่ละรูป ต้องหาซับเจคให้เจอก่อน..
ไอ้หาซับเจคให้เจอก็ยากอยู่แล้วแต่เจอแล้วจะถ่ายออกมาให้สวยอย่างไรนี่ซิประเด็นสำคัญ..
อุปสรรคมากมายที่ต้องเจอ ไม่ว่าจะเป็นตำแหน่งที่ซับเจคอยู่   บางทีติดดินซะจนก้มไม่ไหว..
บางทีอยู่พงป่าพงหญ้าหรืออยู่ในแอ่งน้ำ บางทีอยู่ระดับสายตาถ่ายกันสบายๆแต่ดันมีมดคันไฟบริเวณที่จะยืนเต็มไปม๊ดดดดดด...

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  14 กรกฎาคม 2010, 14:39   post id:2695
naryak
.

นอกจากหาซับเจคให้เจอแล้ว อุปกรณ์ที่จะใช้ถ่ายมาโครก็มีส่วนสำคัญเช่นกัน..
ใช่ว่าเรามีกล้องติดเลนส์มาโครแล้วจะเดินดุ่มๆเข้าไปถ่ายมาโครกันเลยครับ..
ขาตั้งกล้องที่สามารถกางราบกับพื้นได้ม๊ากมากจะเป็นตัวช่วยที่ดีและขาดไม่ได้..
เพราะในป่าจะมีสภาพแสงน้อยอยู่แล้ว ถึงแม้ว่าเราจะใช้ไฟแฟลชหรือไฟฉายก็ตาม..

ขาตั้งกล้องก็จะมีส่วนช่วยให้เรามีมือว่างๆถือไฟถือสายลั่นซัตเตอร์และจัดองค์ประกอบเล็กๆน้อยได้สบายๆครับ..
นอกเสียจากคุณจะมีผู้ช่วยตามไปด้วย แล้วก็สั่งๆๆ คุณรอกดซัตเตอร์อย่างเดียว...ฮืมมมม.. น่าดีเน๊าะ..

Image

3.  14 กรกฎาคม 2010, 15:17   post id:2696
naryak
.

ที่ผ่านมาผมหลุดๆคำว่าไฟแฟลชหรือไฟฉายมาบ้างแล้ว..
ก็ถือว่าสำคัญไม่แพ้อุปกรณ์อย่างอื่นๆครับ เพราะไร้ไฟไร้แสงก็ไร้ภาพเช่นกัน..
และช่วงนี้ก็เป็นหน้าฝน ออกไปถ่ายมาโครช่วงหน้าฝนก็ทำใจได้เลยครับว่า..จนฝนแน่นอน..
ซึ่งก่อนที่ฝนจะมาท้องฟ้าจะมืดครึมบดบังแสงจากดวงอาทิตย์ไว้ จนเราต้องพึ่ง แสงเทียม ที่เตรียมไปด้วยล่ะครับ

นอกจากไฟฉายที่หยิบใช้ง่าย ก็มีไฟแฟลชที่หยิบใช้ย๊ากยากมาด้วย..
ที่บอกว่าหยิบใช้ย๊ากยาก ก็เพราะการถ่ายมาโครเราจะเอาแฟลชติดหัวกล้องก็ไม่ได้..
กล้องเราจะอยู่ใกล้วัตถุม๊ากมาก ยิ่งวัตถุเล็กเท่าไรกล้องเราก็จะยิ่งอยู่ใกล้เข้าไปอีกตราบใดที่สเปกเลนส์ตัวนั้นยังเอื้ออำนวยครับ...
ดังนั้นการที่จะใช้แฟลชติดฮอทชูกล้องแล้วถ่ายมาโคร ถ้าไม่ใช้เทคนิดพิเศษก็ยากที่แสงแฟลชจะส่องลงตัววัตถุได้เลยครับ..

แล้วพระเอกที่จะมาใช้ให้เราใช้แสงแฟลชก็คือ สายซิงค์แฟลช หรือไม่ก็ทริกเกอร์..
หรืออุปกรณ์ไวร์เลสแฟลชของแต่ละค่ายซึ่งก็มีราคาแพงโคตร แต่ดีนะครับผมว่า..
เพราะเป็นอุปกรณ์ที่ทำให้ใช้แฟลชไร้สายและยังใช้ระบบ TTL ได้ด้วย..

Image

LoneWolf:ชอบาพนี้คับ ช่วงความชัดโอเค แถมเห็ดเรืองแสงด้วย
4.  14 กรกฎาคม 2010, 15:45   post id:2697
naryak
.

ส่วนทริกเกอร์ที่สามารถต่อกับแฟลชได้หลายตัว แต่ต้องใช้ระบบแฟลชแบบแมนนวลเท่านั้น..
ตอนนี้ก็มีออกมาแล้วนะครับ Wireless Flashgun TTL Trigger มีทั้งของหนอนของนิค..
ถ้าเพื่อนๆสนใจก็ลองดูที่เว๊บนี้ครับ http://www.pixelhk.com/en/prolist.asp?c_id=322

มันเป็นทริคเกอร์ที่ให้เราใช้ระบบแฟลช TTL ได้ครับ ถ้ามันทำงานเสถียรหน่อยนะ..
ผมคิดว่าน่าจะดีกว่าระบบ Wireless Flash ของค่ายยักษ์ๆ ทั้งในเรื่องระยะทางและตำแหน่งซึ่งอาจจะมีอะไรมาบดบังสัญญาณครับ..

Image

5.  14 กรกฎาคม 2010, 15:45   post id:2698
naryak
.

ก็แล้วแต่จะเลือกใช้กันครับประหยัดสุดก็ สายซิงค์แฟลช ต่อจากฮอดชูตามปกติ..
ไม่มีค่าใช้จ่ายเรื่องแบตเตอร์รีเพิ่ม เรื่องน้ำหนักอุปกรณ์เพิ่มมากนัก..
และสามารถใช้ระบบแฟลชทุกอย่างของกล้องได้เหมือนเสียบแฟลชกับหัวกล้องเลย..

แต่ผมกลับชอบใช้ไฟฉาย..ไฟฉายธรรมดาๆที่แหละครับ..
ผมจะใช้  ซอฟบ๊อกของ SB800 มาครอบหน้าไฟฉายไว้ ผมว่ามันทำให้แสงนุ่มและกระจายได้ดีครับ..
แต่บางครั้งมันอาจกระจายเกินไปจนผมต้องใช้มือบังแสงด้านข้างซอฟบ็อคเอาไว้..
ผมก็เลยมีแนวคิดว่าจะ D.I.Y ให้ซอฟบ๊อคของ SB800 มีอ๊อฟชั่นแผ่นบังคับแสง..
แล้วเดี๋ยวจะได้เอาไปลองถ่ายมาโครอีกครั้งที่น้ำตกเจ็ดคตใกล้ๆบ้านครับ..

Image

LoneWolf:มุมนี้ก็ชอบคับ
6.  14 กรกฎาคม 2010, 16:11   post id:2699
naryak
.

ถ่ายตัวนี้มาด้วยความน่าสงสาร..ไม่รู้ใครเหยียบมันซะจนไส้แตกตาย..ก็เป็นสุขเป็นสุขเถอะนะ..

Image

7.  14 กรกฎาคม 2010, 16:55   post id:2700
naryak
.

อุปกรณ์เสริมอื่นๆที่น่าพกติดตัวไปด้วยเช่น ผ้าดำ กับ กระบอกฉีดน้ำเล็กๆ..
แต่ออกทริปมาโครที่เขาชะเมา-น้ำตกคลองปลาก้าง ครั้งนี้ผมไม่ได้เอาไปทั้งสองอย่างครับ..

ผ้าดำกับถุงดำเอาอะไรไปดี..ผมว่าผมเอาถุงดำใหญ่ๆไปดีกว่านะ..
เพราะไปเที่ยวนี้ผมพกถุงดำใหญ่ๆไปสองใบ ประโยชน์ก็มีมากกว่าผ้าดำเป็นไหนๆ..
เรื่องน้ำหนักและพับเก็บไม่ต้องพูดถึง..แถมเปียกฝนเราก็สลัดๆน้ำออกก็โอเคแล้ว..
ถ้าเป็นผ้าดำเลิกคุยเลยครับ เปียกฝนเมื่อไหร่น้ำหนักจะเพิ่มเท่าตัว ใช้กันฝนก็ไม่ได้..

Image

LoneWolf:คุณ naryak เหมือนจะถนัดใช้ไฟฉายมากกว่าแฟลชนะคับ
8.  14 กรกฎาคม 2010, 16:59   post id:2701
naryak
.

ที่เขาบอกว่าเอาผ้าดำไปทำฉากหลัง เพราะบ้างครั้งเราอาจเจอสภาพฉากหลังที่รกและอยู่ใกล้วัตถุมากๆ..
การจะเปิด F-Stop กว้างๆเพื่อให้หลังสลายก็คงไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีครับ..
เพราะเลนส์มาโครให้ความชัดลึกที่น้อยม๊ากมากอยู่แล้ว ขยับนิดขยับหน่อยเป็นหลุดโฟกัส..

เปิด F-Stop กว้างๆก็พาลเอาซับเจคชัดแค่นิดเดียว เหมือนกับที่หลายคนชอบใช้ F/2.8 ถ่ายสาวๆมาแบบชัดแค่หัวคิ้วนอกนั้นเบลอกระจาย..
อันนั้นก็แล้วแต่ความชอบ แต่ผมคิดว่าการถ่ายมาโคร ตัววัตถุน่าจะมีความชัดครบให้มากๆหน่อยครับ..
เพราะรายละเอียดลวดลายสีสันเล็กๆของวัตถุนั้นๆก็สำคัญยิ่งและทำให้ภาพมาโครดูน่าสนใจมากขึ้นด้วยครับ..

รูปนี้ชัดนิดเดียวจริงๆ..เฮ้อ!
Image

9.  14 กรกฎาคม 2010, 17:08   post id:2702
naryak
.

ถุงดำซึ่งพอจะใช้ทำฉากหลังแก้ขัดได้ด้วยแล้วแต่ต้องระวังเรื่องเงาสะท้อนหน่อยนึง..
ยังสามารถใช้คลุมกล้องและอุปกรณ์ต่างๆที่ตั้งไว้บนขาตั้งกล้องเวลาฝนลงแบบไม่บอกกล่าวได้ด้วย..
ใช้ใส่กระเป๋ากล้องกันฝนกันเปื้อนเวลาวางกับพื้นดินที่ชื้นแฉะ ซึ่งมันเป็นสภาพจริงของการถ่ายมาโครหน้าฝนอยู่แล้วครับ..
หรือกระทั้งใช้ปูนั่งปูนอนเวลาถ่ายภาพมุมต่ำม๊ากมากก็ได้ด้วย..สารพัดประโยชน์จริงๆครับ..

Image

LoneWolf:เจ็บใจที่ผมไปถ่ายเจ้าตัวนี้ไม่ทันอ่ะคับ
10.  14 กรกฎาคม 2010, 17:25   post id:2703
naryak
.

กระบอกสเปรย์ฉีดน้ำเล็กๆ แล้วผมก็ลืมมันจนได้..
เมื่อปีที่แล้วผมไปฝึกถ่ายมาโครที่น้ำตกเจ็ดคตเห็นเพื่อนคนหนึ่งเอากระบอกฉีดน้ำเล็กๆไปด้วย..
มันเข้าท่าดีครับเวลาเจอซับเจคแห้งๆดูดาดๆ ฉีดน้ำให้มันชุ่มชื่นชุ่มฉ่ำหน่อยดูดีขึ้นเยอะเลย...

ไปทริป โลกใบเล็ก ที่ เขาชะเมา-น้ำตกคลองปลาก้าง ครั้งนี้ ก็มีน้องโน๊ตเอามันไปด้วย..
และน้องโน๊ตก็เอามาฉีดให้ฉากหลังเป็นละอองน้ำได้แหล่มไปเลยครับ..

ดูๆแล้วไม่ต้องไปหาที่ไหนยากใช้ขวดโคโลญที่มีหัวฉีดสเปรย์ หรือยากันยุงชนิดน้ำก็ได้ครับแต่ใช้ข้างในให้หมดก่อนน๊าาาา..เสียดายของนะ..

Image

11.  14 กรกฎาคม 2010, 17:41   post id:2704
naryak
.

กลับมาที่ประโยชน์ของถุงดำอีกหน่อยครับ นอกจากจะใช้ได้สารพัดที่ว่ามาแล้ว..
ยังใช้บังลมบังแดดได้ด้วยแต่ผมก็ลืมที่จะหยิบมันออกมาใช้ตามที่พูดอ่ะครับ.. :หุหุ:

ผมจำได้ว่าตอนขึ้นภูกระดึงเมื่อเดือนตุลาคมปี 52 ผมไปถ่ายมาโครแถวๆผานกแอ่น..
ทุกอย่างพร้อมหมดแล้วแต่กดซัตเตอร์ไม่ได้ ไม่ใช่นิ้วล๊อกนะครับแต่ลมมันพัดไม่หยุดจนทำให้ดอกที่ผมจะถ่ายนั่นโอนเอนตลอดเวลา ..
ผมเอาตัวเองไปยืนบังไว้ก็ไม่สามารถบังได้หมด ตอนนั้นเลยนึกถึงถุงดำนี่แหละครับ..
เป็นอะไรที่เบาและพกสะดวกเหมาะกับการกันลมกันฝนได้สบายๆ..

Image

12.  14 กรกฎาคม 2010, 17:42   post id:2705
naryak
.

ส่วนเรื่องถุงดำบังแดด ผมยกตัวอย่างรูปนี้เลยแล้วกันครับ..
บางทีซับเจคของเราแสงแดดส่องลงมาโดดจังๆพอดีๆ มันจึงส่งผลให้ค่าแสงระหว่างซับเจคกับฉากหลังต่างกันม๊ากมาก..

ผมอยากได้สีเขียวสวยๆของฉากหลังด้วยแต่ก็ทำไม่ได้ เพราะต้องกดอันเดอร์ลงไปถึง 3 Stop..
ทำให้ฉากหลังดำมิดไปเลย ถ้าจะเอาฉากหลังกิ่งไม้ก็จะโอเว่อร์ไปเลยครับ..

แต่พอผมถ่ายตัวนี้เสร็จคุณ LoneWolf เข้ามาแทนที่ถ่ายบ้าง..
แกคงวัดแสงหน้าแสงหลังแล้วต่างกันมากเกินไป คุณ LoneWolf ก็เลยให้ผมกับเพื่อนอีกคนช่วยยืนบังแสงแดดที่ลงตรงกิ่งไม้นั้นให้..

รูปออกมาถูกใจมากเลยครับ นี่ถ้าผมคิดได้ผมคงเอาถุงดำที่พกไปออกมาบังแสงแดดเองแล้ว ปัดโธ่! ผมคงไม่รบกวนเพื่อนๆให้ยืนบังแดดให้แน่..   555+

Image

LoneWolf:เอ่อ ........... พูดถึงเรื่องอารายกันเหรอคับ
13.  14 กรกฎาคม 2010, 18:19   post id:2706
naryak
.

เมื่อหาซับเจคที่จะถ่ายเจอและอุปกรณ์ก็พร้อม สิ่งที่ลืมไม่ได้คงเป็น "ฉากหลัง" ..
ผมบอกตรงๆว่าผมแทบไม่ได้มองฉากหลังถ้ารูปไหนดีหน่อยถือว่าฟลุ๊คครับ..

ทริปนี้ผมเบลอเอาม๊ากมากไม่ได้ดูแม้กระทั่งค่าต่างๆของกล้อง ISO ก็ใช้ตั้ง 1600..
โหมด M ที่ผมใช้ก็ดันติดอันเดอร์จากตอนใช้โหมด A มาด้วย   อันนี้ก็ไม่เซ็ตให้เป็นศูนย์..
ทำให้สปีดซัตเตอร์ในโหมด M ต่ำกว่าปกติเพราะติดการชดเชยแสงไว้..
อันนี้จะว่าเป็นข้อดีก็ดี จะว่าเป็นข้อเสียก็เสีย ของกล้อง Nikon ที่เมื่อชดเชยแสงไว้..
ค่าชดเชยแสงนั้นจะยังมีผลกับโหมด M เช่นกันครับ..

ตอนที่กล้อง Sony Nex-5 ออกขายผมได้ไปจับๆลองๆที่งานเพาเวอร์บายสยามพารากอน..
ก็กะซื้อให้แฟนล่ะครับ..ผมเลยลองปรับโหมดไปเป็นโหมด M ดูบ้าง..
บนจอแสดงผลก็จะมีตัวเลข F-Stop ตัวเลข Speed Shutter และก็มีตัวเลขอีก 1 อย่าง..
ผมก็เลยถามคนขายว่า ตัวเลขอันนี้มันตัวเลขชดเชยแสงหรือเปล่า..
คนขายก็รีบโชว์เพาสวนกลับมาทันทีครับ "โหมด M มันชดเชยแสงได้ที่ไหนเพ่.."
เฮ้อ! จะบอกผมดีๆก็ได้ว่า พี่ครับตัวเลขนั่นมันคือตัวเลขสเกลวัดแสง..

ผมเองก็คุ้นเคยกับสเกลวัดแสงที่เป็นขีดๆ พอเห็นเป็นตัวเลขก็เลยสงสัยหน่อยครับ..
แต่ผมก็เงียบๆไม่ได้พูดอะไรก็ไม่อยากจะบอกว่ากล้อง Nikon โหมด M ก็ชดเชยแสงได้นะครับ..

Image

14.  14 กรกฎาคม 2010, 18:23   post id:2707
naryak
.

แมงมุมกินผีเสื้อ..มันฉลาดมากครับที่ทำใยแมงมุมไว้ไกล้ๆดอกไม้..แล้วผีเสื้อก็ตกเป็นเหยื่อ.. :tata:
Image

15.  14 กรกฎาคม 2010, 18:36   post id:2708
naryak
.

ผมคิดว่ารูปมาโครจะสวยหรือไม่สวยอยู่ที่ฉากหลัง 50 % ด้วยครับ..
นอกจากจะถ่ายให้ฉากหลังดำมืดไปเลยอันนี้ก็น่าจะอยู่ที่ซับเจคและแสงที่โดนซับเจคแล้วล่ะครับ..
ที่ผมให้ฉากหลังมากถึง 50 % เพราะส่วนใหญ่ที่ผมได้ชมรูปมา ฉากหลังมักจะมีอัตราส่วนมากกว่าซับเจค..
ผมบอกว่าส่วนใหญ่นะครับเพราะบางรูปที่เน้นๆตัวซับเจคมาก็มักจะมีพื้นที่ฉากหลังนิ๊ดดดเดียว..
อันนี้ก็คงไม่ต่างอะไรกับฉากหลังดำนะผมว่า..
ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นครับ ผมอาจจะยังไม่เจอรูปที่ฉากหลังไม่สวยแต่รูปโคตะระสวยก็เป็นได้..

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี