[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Bromo ภูเขาไฟโบรโม่ ลมหายใจแห่งขุนเขา..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 24 พฤศจิกายน 2017, 14:33  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  15 พฤษภาคม 2010, 20:48   post id:1708
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

เช้าวันที่ 5 พ.ค. 2553  เวลา 7.45 น. พวกเราเริ่มออกเดินทางจากเมือง Jogja หมู่เกาะ Java ประเทศ Indonesia..
จุดมุ่งหมายปลายทางอยู่ที่ "โบรโม่" (Bromo Mountain)..
เป็นภูเขาไฟที่ยังไม่ดับตั้งในเขต Bromo-Tengger-Semeru  National Park เมือง Surabaya..
หลังจากนั่งรถหลังขดหลังแข็งมาทั้งวัน ประมาณ 1 ทุ่มเราก็มาถึงที่พักที่ตั้งอยู่ในเขตและใกล้กับตัวภูเขาไฟโบรโม่สุดๆ..

พอเช็คอินที่ Bromo Permai Hotel และรับประทานอาหารเสร็จพวกเราก็รีบเข้านอนโดยไวครับ..
เพราะเช้ามืดของวันรุ่งขึ้นประมาณตี 4 พวกเราต้องออกเดินทางไปยังจุดชมวิวบนยอดเขา Penanjakan..
ระดับความสูงเหนือน้ำทะเล 2,770 เมตร เพื่อชมพระอาทิตย์ทอแสงเหนือเทือกเขา Tengger..
และการขึ้นสู่จุดชมวิวแห่งนี้ พวกเราต้องนั่งรถจิ๊บขับเคลื่อนสี่ล้อฝ่าลมฝนขึ้นไป บนเส้นทางไม่ราบเรียบนัก..

View Point บนยอดเขา Penanjakan เมื่อเรามองลงมาจะพบกับความยิ่งใหญ่ของขุนเขาที่ยังมีชีวิตยังมีลมหายใจ..
ภูเขาไฟ Bromo ที่พ่นควันพวยพุ่งตลอดเวลา ปากปล่องเปิดกว้างคล้ายเป็นหลุมอุกาบาตอย่างไรอย่างนั้น..

ด้านหลังยังมีภูเขาไฟ Sumeru ที่สูงที่สุดในอินโดเนียเซียซึ่งสูงกว่าระดับน้ำทะเลถึง 3,676 เมตร..
ดอยอินทนนท์บ้านเรายังสูงแค่ 2,565 เมตร ต่างกันถึง 1,111 เมตรเชียวครับ...
แล้วลองคิดดูว่าระดับความสูงแบบนี้ สภาพอากาศข้างบนจะเป็นอย่างไร..
ผมอยู่บนจุดชมวิวที่สูง 2,770 เมตรด้วยเสื้อ 3 ตัวยังสั่นสะท้านไปทั้งตัว แทบไม่อยากเอามือออกจากกระเป๋ามากดซัตเตอร์เลยครับ...

***เวลาผ่านไป 3 ปีเต็ม แม้จะจากมานานแต่ความรู้สึกและความคิดถึง "ภูเขาไฟโบรโม่" ไม่เคยเหือดหาย..
ครั้นจะไปสัมผัสอีกครั้งก็ยังมีที่ใหม่ๆ รอให้ไปทักทาย ผมจึงนำไฟล์ภาพภูเขาไฟแห่งนี้มารีเมคใหม่ ทั้งการเลือกภาพและโพรเซส..
เพราะ 3 ปีที่แล้วผมยังทำได้ไม่ดีนัก วันนี้เลยขอแก้มือใหม่ครับ และเชิญชมได้ที่ ถ่านไฟเก่าภูเขาไฟ โบรโม่ (Bromo)..

รายละเอียด : Bromo_byyak07.jpg ขนาดไฟล์ : 329.74 KB เปิดดูแล้ว : 10931 ครั้ง

aekkorn (11 กันยายน), Depth (13 เมษายน) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  15 พฤษภาคม 2010, 22:25   post id:1710
naryak
.

และก็อดไม่ไหวหรอกครับเมื่อกับภาพสวยๆแสงสวยๆด้านหน้า ที่เรายื่นอยู่ ณ. จุดนั้นแล้ว...
Sumeru เป็นภูเขาไฟที่ยังไม่ดับอีกลูก จะมีควันพวยพุ่งออกจากปากปล่องเป็นระยะๆ..
บ้างคนก็ว่าทุกสิบนาทีบ้างคนก็บอกทุกยี่สิบนาที แต่วันที่ผมอยู่บนนั้น..
ระยะเวลาที่ "ซูเมรุ" พ่นควันแต่ละครั้งในช่วงเช้าประมาณ 45 นาทีถึง 1 ชั่วโมงครับ..

ผมมีโอกาสได้เห็นการพ่นของ "ซูเมรุ" 3 ครั้งและครั้งแรกผมก็ไม่พลาดโอกาสบันทึกภาพไว้ได้..
ครั้งที่สองขณะที่ผมมีจังหวะดีๆมุมดีๆ เพราะนักท่องเที่ยวส่วนใหญ่ลงกันไปหมดแล้ว..
ผมรีบเปลี่ยนเลนส์ 70-200 mm รอให้ซูเมรุพ้นควัน ตั้งใจจะครอปภาพช่วงซูเมรุพ้นควันออกมา..

ด้วยความที่ไม่มีใครสามารถคาดเดาได้ว่ามันจะพ้นควันออกมาเวลาเท่าไหร่..
ผมเองก็กดซัตเตอร์ถ่ายภาพไปพลางเพื่อรอเวลา...
ไม่นานนักก็มีเสียงเพื่อนๆร้องบอกว่า "พ่นแล้วๆ" ผมเองไม่รอช้ารีบแพนกล้องไปที่ปากปล่องซูเมรุทันที..
รีบจัดคอมโพส วัดแสง และโพกัสเตรียมบันทึกภาพนั้นโดยเร็ว..

และแล้วผมก็พลาดโอกาสงามๆไปจนได้ ทั้งที่รอและเตรียมทุกอย่างไว้หมดแล้ว...
ใช่ว่าควันที่พวยพุ่งออกมาจะสลายหายไปในทันทีหรอกครับ...ควันนั้นจะยังคงอยู่เป็นรูปเป็นร่างประมาณ 2-3 นาที...

เพื่อนๆอาจสงสัยว่าเอ็งพูดอะไรของเอ็งฟระ คอมโพสก็จัดแล้ว วัดแสงโฟกัสก็เรียบร้อยไปแล้ว..
เหลือเวลาตั้ง 3 นาทีในการกดซัตเตอร์...แล้วเอ็งทำไมไม่กด...

ผมต้องขอบอกเพื่อนว่า "ผมกดไม่ได้จริงๆครับ..Memory ผมเต็ม.."  :tata:
ครั้งผมจะยัด CF ใส่เจ้า Nexto เพื่อถ่ายโอนข้อมูลไปเก็บไว้บน HardDisk ก็คงไม่ทันการณ์..
ผมรีบเปิดภาพในกล้องดูเพื่อจะลบภาพบางภาพออกไปก่อน แต่อดเสียดายภาพเหล่านั้นไม่ได้จริงๆ..
เพื่อนที่ไปด้วยกันเมื่อรู้ว่า Memory ผมเต็ม อุตส่ารีบไปหยิบ CF Card ในกระเป๋ากล้องมาให้ผมยืม..
แต่แล้วจังหวะงามๆ "ภาพซูเมรุพ้นควัน" ครั้งที่สองก็จางหายไปต่อหน้าต่อตาผมซะงั้น..

ก็คงต้องจำเป็นบทเรียนกันต่อไปครับ จริงๆแล้วผมมี CF Card ของ Sandisk 3 ใบเพื่อสำรองอยู่แล้ว..
แต่โดนเพื่อนที่แสนดียืมไปตอนถ่ายพลุเฉลิมเกียรติ ยังไม่ได้กลับคืนมา..
การพลาดโอกาสดีๆครั้งนี้ผมประมาทเองและจะไม่ยอมให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นกับผมอีกแน่ๆ..

Image

3.  15 พฤษภาคม 2010, 22:58   post id:1711
naryak
.

เช้ามืดที่หนาวเหน็บผมรอดรั่วกั้นออกไปยืนที่หน้าผา รวมอยู่กับช่างภาพต่างประเทศ 3-4 คน..
ที่ยืนอยู่ก่อนหน้า ซึ่งถ้าผมไม่รอดรั่วออกไปผมาคงไม่มีโอกาสบันทึกภาพสวยยามรุ่งเช้ามาแน่ๆ..
เพราะด้านหลังรั่วกั้นนั้น เต็มแน่นไปด้วยผู้คนที่หลั่งไหลมาชม อาทิตย์ขึ้นที่โบรโม่ อย่างล้มหลามจริงๆ..

ผมเองต้องตั้งสติดีๆ เพราะกำลังเผชิญกับสายลมที่เย็นยะเยือกอยู่ริมหน้าผา..
การจะหยิบจะจับอุปกรณ์ต่างๆต้องระมัดระวัง แม้กระทั้งกล้องที่ตั้งอยู่บนขาตั้งกล้องที่กางสามขาอย่างมั่นคง..
ผมก็ไม่เคยไว้ใจตัวเองจัดการผูกขาตั้งกล้องไว้กับมือ สายกล้องก็คล้องคอไว้ตลอดเวลา..
ที่ผมต้องทำขนาดนั้นเพราะผมเกือบจะสูญทุกอย่างมาแล้วที่ ผาหมากดูกบนยอดภูกระดึง..

ตอนนั้นผมสวมเลนส์ 17-35 mm ที่พึ่งถอยออกมาใหม่ๆก่อนขึ้นภูกระดึงกับกล้อง D3 ตั้งไว้บนขาตั้งกล้อง..
ขณะที่ผมกำลังจะนั่งลงเพราะหมอกหนามากถ่ายอะไรไม่ได้เลย ขาผมก็ไปสะกิดขาตั้งกล้องที่วางไว้ริมผาที่ลาดเอียงอยู่แล้ว..
ผมสามารถคว้าขาตั้งกล้องไว้ทัน แต่หน้าเลนส์ 17-35 mm ฟาดเข้ากับโขดหินแตกกระจาย..
อุปกรณ์บางอย่างกระเด็นตกหน้าผาไปต่อหน้าต่อตา ถ้าวันนั้นผมคว้าไม่ทันทุกอย่างคงตกลงไปอย่างที่เป็นใครก็ทำใจลำบากครับ...

Image
 aekkorn (11 กันยายน) 
4.  15 พฤษภาคม 2010, 23:01   post id:1712
naryak
.

กลับจากภูกระดึงผมนำเลนส์ 17-35 mm เข้าศูนย์นิกส์ทันที..
พอฟังราคาค่าซ่อมแล้วผมต้องถามย้ำว่าเท่าไรนะ...คำตอบสุดท้ายคือ..26,500 บาทถ้วน... :ohno:

Image

5.  15 พฤษภาคม 2010, 23:02   post id:1713
naryak
.

อีกมุมของโบรโม่..

Image
6.  15 พฤษภาคม 2010, 23:02   post id:1714
naryak
.

บรรยากาศบนจุดชมวิวเมื่อมองลงไปด้านล่างจะเห็นทัศนียภาพอันกว้างใหญ่..
โดยมี Bromo เป็นจุดศูนย์กลางและเป็นเหมือนจมูกหายใจของเทือกเขา Tengger..
และมีภูเขาไฟ Batok ซึ่งเป็นภูเขาไฟที่ดับแล้วเป็น foreground ให้กับลูกที่ยังไม่ดับได้อย่างสวยงาม..
รูปทรงของบาตอกก็แปลกตาดีครับคล้ายชามสลัดใบโตที่คว่ำเอาไว้ และยังมีจีบโดยรอบเหมือนกระโปรงจีบบานที่รีดเรียบมาอย่างดีครับ..

Image
7.  15 พฤษภาคม 2010, 23:04   post id:1715
naryak
.

ที่ผ่านมาผมบอกแล้วว่าผมต้องตั้งสติให้ดี นอกจากจะระมัดระวังตัวเพราะยืนอยู่นอกรั่วริมหน้าผาแล้ว..
ผมยังต้องตั้งสติให้ได้ว่า ผมจะถ่ายอะไร จะถ่ายยังไง วินาทีนั้นผมต้องหาวิธีบันทึกภาพให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้..
ช่วงรุ่งสางผมพยายามที่จะคง ISO ไว้ที่ 200 แต่ก็ต้องแลกด้วยการเปิดหน้ากล้องนานขึ้น..
ซึ่งก็เสี่ยงกับการที่จะได้ภาพคมชัด เพราะลมหนาวที่พัดๆมาบางครั้งพัดแรงเอาเรื่องเหมือนกันครับ..
แต่ผมก็ได้ยินเสียงซัตเตอร์ของคนที่อยู่ข้างๆดังฉั๊บฉั๊บฉั๊บ ผมคิดว่าเขาคงใช้ ISO ไม่ต่ำกว่า 1600 เป็นแน่..

ก็เป็นอีกกรณีที่ผมมีความสงสัยว่า ช่วงฟ้าสางรุ่งอรุณแบบนี้เราควรจะใช้ ISO ต่ำหรือสูงแค่ไหนดี..
และผมก็ได้รับคำตอบจากผู้มีประสบการณ์ (คุณเกา Mdphoto..) ว่า..ถ้าเป็นผมผมก็ใช้ ISO ต่ำไว้ก่อนเพราะ ISO สูงทำให้เกิดน๊อยส์มาก...
ผมก็ลืมถามกลับไปว่า ระหว่างน๊อยส์กับความคมชัดของภาพ จะเลือกอะไร..
เพราะคิดว่า F/stop ไม่ได้เป็นตัวกำหนดความชัดของภาพอย่างเดียวแน่ ผมเข้าใจถูกผิดอย่างไรเพื่อนๆชี้แนะแลกเปลี่ยนได้นะครับ...  

Image

8.  15 พฤษภาคม 2010, 23:06   post id:1716
naryak
.

ย่ำรุ่งฟ้าสางที่..โบรโม่..

Image

ขอบคุณที่แวะชม..ว่างๆมาต่อครับ..
9.  16 พฤษภาคม 2010, 09:52   post id:1718
naryak
.

BROMO แบบ PANORAMA..

Image

10.  16 พฤษภาคม 2010, 17:16   post id:1719
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

ตามมาชมภาพสวยๆต่อค่ะ
 แสงสวยมากๆ

รายละเอียด : IMG_1699.jpg ขนาดไฟล์ : 160.4 KB เปิดดูแล้ว : 10882 ครั้ง

naryak (18 พฤษภาคม) 
11.  17 พฤษภาคม 2010, 22:45   post id:1721
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ขอบคุณสำหรับรูปเท่ส์ๆครับนู๋จ้อย... :Thank:
วันนั้นที่พวกเรานั่งรถจิ๊บลงจากจุดชมวิว มาที่พื้นราบหรือที่เรียกกันว่า "Sand Sea"..
แล้วต้องเดินเท้าเข้าไปที่ตีนเขาและเดินขึ้นเนินเขาไปยังบันไดชันๆที่ทำไว้ 200 กว่าขั้นแบบไม่ที่ขั้นพัก..
เพื่อไปชมปากปล่องโบรโม่ที่พ่นควันและเต็มไปด้วยกลิ่นกำมะถัน..

และที่ Sand Sea ก็จะมีชาวบ้านนำม้ามารับจ้างส่งถึงตีนบันไดและรับกลับในราคา 200,000 Rp. (รูเปี๊ยะ)..
ถ้าคิดเป็นเงินไทยก็ประมาณ 800 บาทครับ ด้วยความที่ใจเราเป็นใหญ่และทรนงในพลังกาย เชื่อว่าตัวเองเดินไหว สบม. ว่างั้นเถอะ...

ผมจึงเดินไปเรื่อยๆไม่ใช้บริการขี่ม้า เพราะเหนื่อยก็หยุดถ่ายรูป ตอนที่อยู่พื้นทรายก็ไม่เท่าไหร่ครับ สบม. อย่างว่า..
พอขึ้นเนินเขาก็ต้องยอมรับสภาพตัวเองจริงๆ แต่ก็สู้ขาดใจและไปต่อจนถึงตีนบันได..
ผมยื่นหอบแฮ๊กๆอยู่นาน กว่าจะตัดสินใจก้าวเดินขึ้นบันไดขั้นแรก ซึ่งขั้นบันไดมีถึง 240-260 ขั้น..
นับไปนับมาก็หลงๆลืมๆ ลืมมาก็แก่หน้าแก่หลังอย่างนี้แหละครับ ข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยด้วยจริงๆ..

ส่วนรูปที่ผมขี่ม้านั่นเป็นตอนขากลับ ผมเดินลงวิ่งลงเขาตาม แรงโน้มถ่วงของโลก มาได้ครึ่งทางแล้ว..
เจ้าของม้าก็ชักชวนให้ผมนั่งม้าในราคา 50,000 Rp. (200 บาท) แต่ผมปฏิเสธเขาจึงลดให้เหลือ 20,000 Rp. (80 บาท)..
สุดท้ายแล้วผมได้นั่งม้ากลับมาที่จอดรถในราคา 14,000 Rp. (56 บาท)..
ก็ถือว่าเป็นการสัมผัสประสพการณ์ใหม่ และเป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้่ขึ้นหลังม้าตัวจริงที่ไม่ใช่ม้าหมุนตามสวนสนุกครับ..  

Image
LoneWolf:ราคาม่ะค่อยจริงใจเลยนะคับเนี่ย คุณ naryak
12.  18 พฤษภาคม 2010, 21:11   post id:1723
naryak
.

ม้ารับจ้างที่โบรโม่..
Image
13.  18 พฤษภาคม 2010, 21:34   post id:1724
naryak
.

ก่อนที่ผมจะพาเพื่อนๆเดินไปปากปล่องภูเขาไฟ ผมขอพากลับขึ้นไปที่จุดชมวิวอีกครั้ง..
ก็ต้องถือว่าวันนั้นสภาพอากาศและท้องฟ้าเป็นใจจริงๆ เพราะก่อนหน้าไม่นานมีคนที่ผมรู้จักมาเที่ยวที่นี่..
แล้วก็โดนเมฆหมอกปกคลุมทัศนียภาพโดยรอบจนแทบมองไม่เห็นอะไรเลย.. :หุหุ:
รู้สึกว่าตัวเองโชคดีและเป็นวันที่ผมถ่ายภาพสนุกมากครับ..

Image
14.  18 พฤษภาคม 2010, 21:41   post id:1725
naryak
.

มุมโปรดของผม เมื่อมองลงมาจากยอดพีนันจากัน..

Image
15.  18 พฤษภาคม 2010, 21:43   post id:1726
naryak
.

วิว Bromo แต่ขอย้ายต้นไม้มาไว้ด้านขวาบ้าง...

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี