[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ใบไม้ แสงแดด สัตว์โลก กับกล้องคอมแพค..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 21 ตุลาคม 2017, 13:43  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
1.  10 ธันวาคม 2009, 23:19   post id:6
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

สวัสดีครับ มาเปิดกระทู้แรกในห้องถ่ายภาพและภาพถ่ายรู้สึกตื่นเต้นนิดๆ..
ผมขอหยิบเอารูปถ่ายจากกล้องคอมแพคที่สะสมไว้มาโพสประเดิมก็แล้วกันครับ..

เซ็ตแรก "ใบไม้" ขอโพสสักห้าหกรูปแล้วจะมาต่ออีกทีครับ..  :ลั้นลา:

Image

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  10 ธันวาคม 2009, 23:28   post id:7
yakthai
.

กล้องดิจิตอลคอมแพคที่ผมเคยใช้ก็มี fuji sony canon และล่าสุด panasonic ..
จะว่าไปแล้วผมประทับใจ พานาโซนิค มากกว่าตัวอื่นๆก็อาจเป็นเพราะซื้อหลังสุดเทคโนโยลี่ใหม่สุดก็ได้นะครับ..  :หุหุ:
ตอนนี้ค่ายหนอนก็ออกตัวใหม่ G11 กะ S90 ผมเองไม่รู้จะต้านทานใจได้ถึงไหน อยากได้อยากได้จริงๆ..

Image

Image

3.  10 ธันวาคม 2009, 23:39   post id:8
yakthai
.

เวลาผมไปไหนมาไหนจะไกลจะใกล้ จะไปบ้านญาติหรือบ้านเพื่อนก็ต้องพกเจ้ากล้องตัวเล็กไปด้วยเสมอ..
หลายครั้งแล้วที่พลาดโอกาสบันทึกภาพประทับใจ หลายครั้งแล้วที่ไม่สามารถเอากล้องใหญ่ออกมาบันทึกภาพนั้นได้ ฯลฯ..

ทั้งที่ภาพตรงหน้าเรามันเย้ายวนให้คนรักกล้องรักการถ่ายภาพอดไม่ได้ทนไม่ไหว..
กล้องเล็กเป็นตัวช่วยที่ดีสำหรับผมแบบขาดมันไม่ได้เลยครับ..  

Image

Image

4.  11 ธันวาคม 2009, 15:24   post id:9
yakthai
.

แต่สิ่งหนึ่งที่คนใช้กล้องคอมแพคต้องจำยอมก็คือเรื่องคุณภาพไฟล์..
ซึ่งอาจจะด้อยกว่าการใช้กล้อง DSLR พอสมควร..
รวมถึงขนาดเซนเซอร์รับภาพของกล้องคอมแพคมีขนาดเล็กกว่า DSLR มาก..
คุณภาพของไฟล์ก็เป็นไปตามขนาดและราคาอย่างที่เป็นแหละครับ..  :xs:

Image

Image

5.  11 ธันวาคม 2009, 15:52   post id:10
yakthai
.

ก็เป็นที่น่าแปลกนะครับที่ Canon G10 เป็นกล้อง 14.7 ล้านพิกเซล..
แต่พอเปิดตัว G11 จำนวนพิกเซลกลับลดลงเหลือ 10 ล้าน..
ผมเองชิงตัดหน้าขาย G10 ไปตอนที่มีข่าว G11 จะเปิดตัว แต่ก็พอได้ข่าวมาว่า..
บางค่ายอาจจะออกกล้องคอมแพคที่ใช้เซนเซอร์ขนาด APS-C
ซึ่่่่่งจะเท่ากับขนาดที่ใช้ในกล้องดีเอสแอลอาร์ตัวคูณ ข่าวจะจริงไม่จริงอย่างไรคงต้องติดตามต่อไปครับ..  :แคะ:

ผมโพสใบไม้ก็หลายใบแล้วขอแทรกเซ็ต 2. "ไอ้มดแดง" แล้วค่อยกลับมาชมใบไม้ต่อครับ..  

Image

Image

Image

6.  11 ธันวาคม 2009, 16:12   post id:11
yakthai
.

สิ่งหนึ่งที่ผมชอบกล้องเล็กเพราะมันมี "มาโคร" ให้นี้แหละ..
ถ้าเป็นดีเอสแอลอาร์ จะเอามาถ่ายมาโครทีก็ต้องเปลี่ยนเลนส์ ใครไม่มีก็ต้องไปซื้อก่อนนะครับ..
แต่ถ้าเป็น compact แล้วคิดว่าน่าจะมีกันแทบทุกรุ่น (ถ้ารุ่นนั้นไม่ราคาถูกเกินไป)
อีกฟังก์ชั่นที่สำคัญสำหรับการถ่ายรูปที่ผมอยากแนะนำก็คือ "ปุ่มชดเชยแสง"
ถ้าจะซื้อก็ดูๆหน่อยนะครับว่ากล้องรุ่นนั้นมีปุ่มให้เราชดเชยแสงได้สะดวกสบายแค่ไหน..
เพราะการถ่ายรูปด้วยกล้องคอมแพคส่วนใหญ่แล้วก็จะใช้ Auto ..
แต่เราก็ต้องช่วยมันส่วนหนึ่งด้วยการชดเชยแสง แล้วรูปจะออกมาดีขึ้นกว่าการกดลั่นซัตเตอร์เฉยๆครับ ..

Image

Image

7.  11 ธันวาคม 2009, 16:25   post id:12
yakthai
.

แล้วจะชดเชยแสงไปด้านบวกหรือลบยังไง..
อันนี้ไม่ยากครับถ้ามีกล้องอยู่แล้วก็ทดลองกดบวกกดลบได้เลยครับ..
สภาพแสงที่เปลี่ยนไปจะโชว์บนจอ LCD ให้เราเห็นทันที..
ง่ายๆแต่ก็งงได้ แล้วบวกลบแค่ไหนถึงจะพอล่ะ..
คำถามนี้ถ้าเป็นมือเก่าที่ถ่ายรูปมาพอสมควร ก็คงไม่เป็นปัญหา..
แต่ถ้ามือใหม่คงงงๆเหมือนกันนะครับ..  

Image

Image

8.  11 ธันวาคม 2009, 17:00   post id:13
yakthai
.

มาพูดถึงรูปไอ้มดแดงหน่อยครับ ผมเองยังไม่แน่ใจว่าถ้าตอนนั้นผมหยิบเอา DSLR ขึ้นมาใช้..
ผมจะถ่ายได้ดีเท่ากับกล้อง compact หรือเปล่าน๊า ที่ผมเลือกใช้กล้องเล็กในตอนนั้น..

เพราะต้องการแพนกล้องตามการวิ่งของ เจ้ามดน้อยที่ผมก็ไม่เข้าใจมันเหมือนกันว่า..  
มันจะขนอะไรกันนักกันหนา ถ้าเป็นซากต่างๆก็ไม่น่าแปลกใจ แต่เป็นซากมดแดงด้วยกันที่ตายแล้ว..
พวกมันก็ขนกลับรัง ซึ่งถ้าเทียบน้ำหนักต่อน้ำหนักแล้ว เจ้ามดน้อยมันทรงพลังมากนะครับ..

ผมลองใช้กล้องใหญ่แล้วไม่ค่อยเวิร์ค เพราะด้วยความใหญ่และหนัก..
ยิ่งใส่เลนส์มาโครที่หลุดโฟกัสง่ายๆอันนี้ไม่อยากพูดถึง..

แต่การที่ผมเลือกใช้กล้อง compact ถ่ายมาโครเจ้ามดน้อยผมก็จะได้ฉากหลังที่กว้าง..  
เป็นอะไรที่เลนส์มาโครของกล้อง DSLR ทำไม่ได้นะครับ..

Image

Image

Image

9.  11 ธันวาคม 2009, 17:11   post id:14
yakthai
.

ดอกหญ้ากะดอกไม้..

Image

Image

10.  11 ธันวาคม 2009, 17:19   post id:15
yakthai
.

ส่วนตัวแล้วผมไม่มีหัวทางด้านศิลปะเลย แต่ด้วยความชอบก็พยายามยัดเยียดศิลปะให้ตัวเอง..
รูปที่ผมโพสเพื่อนๆสามารถติได้ตามสบาย ไม่ต้องเกรงใจติเพื่อก่อครับ..  

Image

Image

11.  11 ธันวาคม 2009, 17:26   post id:16
yakthai
.

ยามใบไม้ต้องแสงมันเป็นอะไรที่ผมชอบที่จะเก็บความรู้สึกตรงนั้นไว้เสมอ..
มันเหมือนชีวิตคนเราที่มีทั้งด้านมืดและด้านสว่าง ผมไม่่ได้พูดถึงแวมไพร์กับมนุษย์นะครับ..   :mryellow:

Image  

Image

12.  11 ธันวาคม 2009, 17:30   post id:17
yakthai
.

พูดถึงแวมไพร์แล้วคิดถึงรูปนี้ แต่เสียดายที่ไม่ใช้ดวงจันทร์ไม่งั้นคงมีมนุษย์หมาป่าออกมาแน่ครับ..  

Image

13.  11 ธันวาคม 2009, 17:48   post id:18
yakthai
.

โพสไปโพสมาไม่รู้มาที่เซ็ตท้องฟ้าได้ยังไง งั้นผมก็ขอต่อเลยแล้วกันครับ..
เจ้าเมฆที่อยู่บนฟ้าแม้มันจะอยู่สูงเพียงใด มันก็มีโอกาศหล่นจมน้ำได้เช่นกัน..  :prey:

Image

Image

14.  11 ธันวาคม 2009, 17:56   post id:19
yakthai
.

เช็ตนี้เป็นเรื่องของสไปเดอร์ "ไอ้แมงมุม"..
ผมขอวกมาที่เจ้าตัวเล็กแสนเก่งอีกทีครับ ถ้าไม่มีมันผมคงไม่ได้รูปแบบนี้แน่..
เพราะเจ้าสไปเดอร์แม่ลูกคู่นี้มันอยู่สูงสุดเอื้อม ผมไม่สามารถหาอะไรมาต่อขาให้สูงได้..
การที่จะยก DSLR ที่หนักและจะควบคุมให้มันนิ่งเป็นสิ่งที่ยากมาก..
ผมจึงต้องเก็บมันไว้ในกระเป๋าเช่นเคย เลือกใช้กล้องคอมแพคยกสูงสุดมือน่าจะได้มุมภาพที่ดีกว่าครับ..  :this:

Image

15.  11 ธันวาคม 2009, 18:01   post id:20
yakthai
.

การถ่ายภาพที่ผมเคยได้ยินมาว่า ต้องเลือกต้องช่วงเลนส์ที่จะถ่ายให้ถูกแล้วจะได้ภาพแหล่มๆ..
แต่ผมขอเสริมจากประสพการณ์อันน้อยนิดว่า ต้องเลือกระหว่างกล้องใหญ่กะกล้องเล็กให้ถูกด้วยครับ..        

Image

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี