[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Quick Release Adapter ดูแล้วมันเวิร์คมั๊กๆ..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » คุยข่าวบอกเก้าเล่าสิบ

วันเวลาปัจจุบัน 22 ตุลาคม 2017, 15:05  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  25 กันยายน 2011, 12:36   post id:6150
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

พอชมคลิปวีดีโอจบผมบอกเลยว่า Quick Release Adapter มันต้องจะต้องเวิร์คมาก..
เพราะที่ผ่านๆมาผมต้องหมุนเข้าหมุนออกฟิลเตอร์ต่างๆที่สวมอยู่หน้าเลนส์บ่อยๆ..
แล้วก็ทำมันหล่นแตกจนได้ เจ็บใจตัวเองเหมือนกันผมทำ Filer NC หล่นแตก 3 อันเห็นจะได้..!

Link

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  25 กันยายน 2011, 17:25   post id:6151
naryak
.

นอกจากทำ Filter NC ของ Nikon แตกไปแล้ว 3 อัน..
ผมยังทำ Filter Infrared R72 ของ HOYA ตกกระแทกพื้นเสียหายมาแล้ว..
ทั้งที่การถอดเปลี่ยนฟิลเตอร์ทุกครั้งผมจะพยายามตั้งสติดีๆแล้วนะ แต่จนแล้วจนรอดก็ตกแตกจนได้..

มีอยู่ครั้งหนึ่งผมยืนถ่ายรูปกับพี่เดชที่ซาเล ผมถอดฟิลเตอร์ NC ออกเพื่อที่จะใส่ฟิลเตอร์ IR..
แล้วก็ทำหลุดมือตกลงพื้นแต่ไม่แตก ผมรีบหยิบขึ้นมาเป่าฝุ่นด้วยความดีใจ..
พอหมุนใส่เลนส์อีกทีก็หล่นเป็นครั้งที่สองซึ่งคราวนี้ไม่รอด มันแตกต่อหน้าต่อตาพี่เดชเลยครับ..

3.  27 กันยายน 2011, 17:38   post id:6152
naryak
.

Quick Release Adapters ที่ทาง Xume จัดเป็นชุดที่ผมสนใจก็คงเป็นชุด "77mm Starter Kit.."..
ชุด Starter Kit จะมี Lens Adapter ให้ 1 ตัวสำหรับสวมไว้ที่เลนส์ และมี Filter Holder ให้ 2 ตัวสำหรับติดเข้ากับฟิลเตอร์ต่างๆ..

ประการแรก..ผมตั้งใจนำมาทดลองใช้ถ่ายภาพ Infrared ด้วยฟิลเตอร์ HOYA R72..
เพราะเวลาถ่ายภาพ IR ด้วยฟิลเตอร์เราต้องจัดคอมโพสและวัดแสงให้เป็นที่เรียบร้อย..
เมื่อสวมฟิลเตอร์ IR แล้วจะไม่สามารถมองเห็นภาพได้เลยคือมันมืดสนิท..
เมื่อมีอะไรไม่แน่ใจจะขยับคอมโพสใหม่หรือจะถ่ายซ๊อตต่อไป ต้องถอดฟิลเตอร์และใส่เข้าไปใหม่เพื่อกดซัตเตอร์ถ่ายภาพ..

สำคัญไม่น้อยการถ่ายภาพอินฟาเรดจะให้แสงรั่วเข้ากล้องจุดอื่นๆไม่ได้ ไม่งั้นภาพออกมาจะมีแสงฟุ้งตรงจุดที่รั่วได้..
ผมคงต้องขอลองก่อนว่าระบบแม่เห็นของตัว Adapter และ Holder ประกบกันสนิทแค่ไหนแสงรั่วเข้าได้หรือไม่..

ประการที่สอง..ผมอยากจะถ่ายรูป Infrared พร้อมกับใส่ฟิลเตอร์ C-PL เพื่อตัดแสงสะท้อน ดูว่าใส่ไม่ใส่ C-PL ผลต่างกันอย่างไร..
ซึ่งระบบแม่เหล็กของ Xume Quick Release Adapter จะทำให้ผมทดลองถ่ายรูป IR กับฟิลเตอร์ C-PL ได้ครับ..

Image
http://xumeadapters1.gostorego.com/adapters.html

แต่ถ้า Adapter และ Holder ประกบกันแล้วมีแสงรั่วได้ ก็คงนำมาใช้กับสลับฟิลเตอร์ NC , ND และ C-PL เท่านั้นครับ..

**ผมคงต้องรอให้มีคนนำเข้าหรือหิ้วเจ้า Quick Release Adapter มาขายในบ้านเราแล้วล่ะครับ..
กะว่าจะสั่งซื้อทางเว๊บของ Xume แต่ในลิตส์รายชื่อที่เขาจัดส่งให้ได้ไม่มีประเทศไทยครับ..

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี