[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
NEXTO eXtreme เพื่อนเตือนแล้วแต่ผมเชื่อมั่น..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » คุยข่าวบอกเก้าเล่าสิบ

วันเวลาปัจจุบัน 16 ธันวาคม 2017, 23:55  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  29 มกราคม 2010, 11:23   post id:651
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ผมได้ยินชื่อเสียงเรียงนามเจ้าพอร์ตเทเบิ้ลแบนด์ NEXTO มาสักระยะเวลาหนึ่งแล้ว..

Quote:
มันคืออุปกรณ์จัดเก็บข้อมูลจาก Memory Card ลง HD ด้วยความเร็วสูงที่สุดในโลก
ด้วยเทคโนโลยี X-Copy อัตราการโอนถ่ายข้อมูลจาก Memory Card ขนาด 1Gb โดยใช้เวลาเพียง 40 วินาที

และนิยามที่ Nexto โปรโมตไว้...

Nexto-eXtreme is the world fastest image bakup device with SATA and X-Copy technology
Nexto-eXtreme is more reliable than any other backup devices with h/w verify unction and diagnostic function

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  29 มกราคม 2010, 11:40   post id:652
naryak
.

ผมตัดสินใจเลือกยี่ห้อนี้ได้โดยไม่ยากนัก ทั้งที่ในตลาดมียี่ห้ออื่นๆให้เลือกเยอะแยะ..
มีทั้งที่มีจอ LCD ไว้ดูภาพและความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลไม่ได้ด้อยเลย..
แต่ทำไงได้ความเชื่อมั่นมันอยู่ที่ NEXTO ซะแล้ว..

ก่อนหน้าที่ผมจะซื้อมันมาใช้ก็มีเพื่อนคนหนึ่งบอกผมว่า โอนข้อมูลเข้าไปแล้วแต่ได้ไฟล์เสียกลับมาส่วนหนึ่ง..
แต่นั้นก็ไม่ทำให้ผมลดความเชื่อมั่นในตัวมัน แล้วผมก็ซื้อมันมาใช้จนได้...

ยอมรับว่า NEXTO เร็วจริงเพราะ Memory 8 Gb ผมเสียบเข้าเครื่องไม่นานก็เรียบร้อย..
ต่างจากที่ผมเคยใช้ Epson P3000 อันนี้รอแล้วก็หลับไปได้ตื่นเลยครับ..

ตอนไปทริปขุนแม่ยะและระหว่างทางเชียงใหม่-ปาย ผมหยิบเจ้า Nexto ขึ้นมาเพื่อถ่ายข้อมูลจาก SD Card..
เพื่อนที่ไปด้วยกันยังแซวว่า "ว้าววว น้ายักษ์ใช้ Nexto ด้วย" ผมยังคิดเลยว่าคำพูดแบบนี้แสดงว่าของเขาดีจริง..

จากนั้นเพื่อนคนเดิมยังก็ถ้วงว่า "เฮ้ย! น้ายักษ์จะโอนข้อมูลบนรถนี่นะ.." ผมตอบว่า "ใช่ครับ.."...

3.  29 มกราคม 2010, 11:55   post id:653
naryak
.

ก็ด้วยความเชื่อมั่นเชื่อใจในแบนด์ ผมเคยเห็นเครื่องเล่น DVD ของจีนแดงราคาถูกๆ..
คนขายมาตั้งบนแท่นเขย่าๆแล้วเล่นแผ่นหนังไปด้วย ผมยืนดูตั้งนานก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร..
เลยคิดว่านี่มันฮาร์ดดิสไอ้เรื่องสะเทือนนิดสะเทือนหน่อยคงไม่เป็นไร...

ผมจัดการโอนข้อมูลทันทีซึ่งรถที่ผมนั่งไปปายก็เป็นรถป้ายแดงคนขับก็ขับนิ่มดี.. (คงเพราะห่วงรถใหม่มั้ง...555+)
และเพื่อนคนเดิมก็บอกผมอีกว่า "ถ้างั้นน้ายักษ์โอนเข้าไป 2 ครั้งนะเผื่อเสีย.."...

ตอนนั้นผมยังคิดว่าไอ้หมอนี่มันพูดอะไรของมัน ต้องโอน 2 ครั้งเปลืองเนื้อที่ฮาร์ดดิสแย่ซิ...  

ผมโอนข้อมูลเพียงครั้งเดียวก็ดึงการ์ดออกจากเจ้า NEXTO ด้วยความสบายใจจะได้เอาการ์ดมา Format ใช้อีก...
แล้วผมยังมีโอกาสโอนข้อมูลจาก SD Card อีกครั้งระหว่างทางลง "ขุนแม่ยะ" ที่เส้นทางแสนโหดต้องใช้รถ 4W ขึ้นเท่านั้น...

แต่ก็มีเรื่องตลกพี่คนขับรถเล่าให้ฟังว่า มีผู้หญิงสองคนขับรถ Soluna ขึ้นไปถึงขุนแม่ยะ..
ขาลงฝนตกเธอทั้งคู่ก็ขับ Soluna ลงมาถึงด่านได้อย่างปลอดภัย ผู้คนต่างตบมือกรี๊ดร้องยกนิ้วให้เธอ ฟังแล้วใจเธอผู้นั้นช่างกล้าจริงๆ...

4.  29 มกราคม 2010, 12:04   post id:654
naryak
.

แล้วผมก็เจอดีจนได้เพราะรูปที่อยู่ใน SD Card แล้วโอนข้อมูลเข้า NEXTO Extreme 2 ครั้งบนรถระหว่างทาง..

มันกลายเป็นไฟล์เสีย แต่ละรูปมีชื่อไฟล์มีเนื้อไฟล์ประมาณ 6-8 Mb แต่มันไม่สามารถเปิดได้ไม่ว่าจะเปิดบน MAC หรือบน WINDOWS ก็ตาม..

Image

5.  29 มกราคม 2010, 12:15   post id:655
naryak
.

งานนี้คงต้องโทษตัวเองครับ ทั้งที่เคยได้ยินเพื่อนบอกว่าได้ไฟล์เสีย แต่เพื่อนคนนั้นไม่ได้บอกรายละเอียด..
ทั้งที่เพื่อนอีกคนเตือนให้โอนข้อมูล 2 ครั้งแต่ไม่เชื่อ เอาแต่เสียดายพื้นที่ฮาร์ดดิสแล้วเป็นไงล่ะ...

พื้นที่ฮาร์ดดิสนิดหน่อย 1 Gb ไม่ถึง 5 บาทแต่ไฟล์รูปทั้หมด 8 Gb ที่เสียไป ต้นทุนในการได้มามันแสนแพงและเหนี่อยยากเหลือเกิน..

ก็มาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับว่า อย่าเชื่อมั่นอะไรจนเกินไปและที่สำคัญอย่าซื่อบรื้อเหมือนผมแล้วกันครับ...

6.  02 กุมภาพันธ์ 2010, 19:12   post id:700
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

Image
หนูใช้ตัวนี้ยังไม่เคยเจอข้อมูลหาย...อ่ะ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี