[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ยี้ PS ถ่ายภาพต้อง NOPS ใช่ไหม..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » คุยข่าวบอกเก้าเล่าสิบ

วันเวลาปัจจุบัน 18 ตุลาคม 2017, 16:08  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  09 มกราคม 2011, 17:40   post id:4788
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ตั้งแต่ท้ายปีเก่าขึ้นปีใหม่ 2011 ผมยังไม่ได้ทำภาพเพื่อโพสในเว๊บตัวเองเลยครับ..
อ๋อ! ลืมไปผมโพสไป 1 ภาพแระ..คือภาพ "ตะวันตกดินที่เกาะกูด"..

หนึ่งปีที่ผ่านมาผมมีทั้งทำภาพจืดๆ (จริงเปล่าไม่รู้) ภาพสีแป๋นๆจี๊ดจี๊ดดดด (อันนี้ถ้าจะเยอะ) และก็ภาพขาว-ดำ (เริ่มทำท้ายๆปีนี้เอง)..

ที่ทำไปทั้งหมดก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ ก็ทำเพื่อหาตัวตนหาตัวเองให้เจอ..
บางคนอาจถามว่าถ่ายรูปทำไมต้องหาตัวตนของตัวเอง ก็อยากจะบอกว่าบางทีมันสับสนนะครับว่าเราจะทำอะไรกับรูปเราดี..

ตอนเราดูภาพสีจืดๆคอนทราสบางๆของคนแรก เราก็รู้สึกชอบ..
พอดูภาพสีจี๊ดๆคอนทราสจัดๆของอีกคน เราก็รู้สึกชอบ..

แต่พอรูปตัวเองมันตัดสินใจไม่ได้ว่าเราอยากให้รูปของเรา สีจืดๆคอนทราสเบาๆ หรือสีแป๋นๆคอนทราสหนักๆ..

เพราะเรายังหาจุดยืนไม่ได้ยังหาตัวเองไม่เจอ ก็ต้องตามคนโน้นไปทีตามคนนั้นไปที..
แต่สำหรับคนที่เขาเจอแนวทางและปักหมุดรสนิยมตัวเองได้แล้ว..

คนที่ชอบภาพถ่ายที่ไม่เสริมเติมแต่งอะไรมากนัก ก็จะบอกว่า ยี้!! พีเอส หรือ "NO PS"  คือไม่เอา Photoshop นั่นแหละครับ..

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  09 มกราคม 2011, 18:00   post id:4790
naryak
.

กัลยาณมิตรที่คอยแนะนำเรื่องการถ่ายภาพให้กับผมท่านหนึ่ง คุณเกา (MDphoto.in.th)..
มักจะบอกผมว่าภาพที่ไม่ปรับแต่งอะไรมากมาย จะดูสวยกว่าภาพที่ปรับคอนทราสปรับสีหนักๆ..
ยิ่งภาพที่ทำ HDR คุณเกาจะคอยบอกว่าภาพแบบนี้มันเกินจริง..

น้าบ๊อเมี้ยงนั้ง (Pict4all.com) ก็บอกผมไว้เช่นกันว่า "ภาพพวกนี้ดูสวยแต่ดูไม่ทน"..

ส่วนภาพบุคคลที่ผมปรับภาพด้วยโปรแกรมโฟโต้ช้อป อย่างกระทู้ face of india 1  และ  face of india 2 นั้น..
ภาพชุดนี้ได้รับความเห็นและคำแนะนำที่แตกต่างดังนี้ครับ..

NOPS.............................................................................................PS
Image Image

3.  09 มกราคม 2011, 18:52   post id:4803
naryak
.

ความคิดเห็นจากน้าต้อม (vintagebokeh) :
ถ้าน้าไม่จบหลังกล้อง แล้วเป็นฟิล์มน้าจะทำยังไง

ขอบคุณครับผมจะเก็บไปคิดนะครับ..

ความคิดเห็นจากคุณเกา MDphoto.in.th (เมื่อสามเดือนที่แล้ว) :
ดูภาพชุดนี้แล้ว ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่านะครับ  
คือผมรู้สึกว่าน้ายักษ์มีแนวความคิดในการโพรเซสภาพแตกต่างไปจากเดิมน่ะครับ

ลำพังผมไม่รู้ตัวนะครับพี่เกาว่าผมมีแนวคิดอะไร เรื่องของเรื่องคือหาตัวเองยังไม่เจอ..
เห็นเขาทำภาพดำๆก็อยากทำบ้าง เห็นเขาทำภาพขาวๆก็อยากทำบ้าง เห็นเขาทำสีแจ๋นก็ทำตามเขา..
แต่ที่ยังอยากจะทำแต่มันห้ามมือไม่ได้ก็คงเป็นภาพที่ตาเราเห็น ผมจับวาคอมทีไรมันคันไม้คันมือ ทำไปเรื่อยจนหาจุดพอเพียงไม่ได้จริงๆ..
ผมถึงอยากให้ติให้ติกันครับ ไปโพสที่อื่นอยากได้คำติก็ไม่ค่อยได้เหมือนกัน...
ยังไงก็ขอบคุณคำแนะนำต่างๆจากพี่เกานะครับ..

ความคิดเห็นจากน้าเดย์ (DayWalker) :
ดูจากคอมออฟฟิศกากๆผมนะ การไล่โทนของภาพเนียนมาก ส่วนสว่างยังอยุ่ครบ ส่วนมืดไม่มากนัก
ประกายตาในตัวแบบชัดเจนดีมาก เป็นภาพที่เรียกว่าสมบูรณ์แบบได้เลยครับน้ายักษ์

ขอบคุณน้าเดย์มากครับ ผมเองทำแต่ละภาพก็ไม่เหมือนกันลองผิดลองถูกไปเรื่อยหาจุดพอใจไม่เจอครับ..
เพราะการที่ผมหาจุดพอใจไม่เจอก็เลยทำให้ผมไม่รู้ว่ารูปไหนที่พอใช้ได้..
คอมเม้นท์ของน้าเดย์เป็นประโยชน์มาก ผมจะได้เอาไว้เป็นแนวทางว่าแค่นี้ประมาณนี้นะ..

ความคิดเห็นจากพี่มอห์ม (เมื่อสามเดือนก่อนเช่นกัน) :
เซ็ทนี้ทำสีได้สวยถูกใจป้ามากๆ ภาพดูนุ่มนวลเป็นธรรมชาติมากๆ คมชัดกำลังดีเลย

ขอบคุณครับพี่มอห์ม ผมทำแต่ละรูปตามมือแต่จะพาไป ทำมืดบ้างสว่างบ้างแต่ไม่ทราบจริงๆว่ารูปไหนมันพอดี..
ถ้าพี่มอห์มว่ารูปแรกกำลังสวย ผมก็จะได้จำไว้เป็นแนวทางต่อไปครับ..

พี่มอห์มอธิบายให้กระจ่างอีกหน :
ภาพศิลป์มันต้องมาจากใจ จากความประทับใจของคนถ่ายจ้า ห้ามตามใจคนดูเด็ดขาด มันจะทำให้ภาพของเราขาดพลังไปในทันที
สรุปคือ รู้สึกอย่างไร ประทับใจอย่างไร ก็ถ่ายทอดออกมาอย่างนั้น ตรงไปตรงมาดีกว่าจ้า

"ปรัชญา" ที่พี่มอห์มให้แต่ละครั้งคือความรู้ล้วนๆ ขอบคุณมากๆครับ..

4.  09 มกราคม 2011, 19:20   post id:4807
naryak
.

วันสองวันมานี้ผมได้คุยกับน้า xung boon ใน Facebook เกี่ยวเรื่องนี้เหมือนกัน..
น้าเขาไม่ได้ใช้กล้อง DSLR ผมดูหลายๆภาพของน้า xung boon แล้วไม่คิดว่า..
น้า xung จะใช้กล้อง Fujifilm FinePix HS10 ซึ่งเป็นกล้อง DSLR Lite เท่านั้นครับ..

ภาพจากน้า Xung Boon : facebook (ขออนุญาตินำมาโพสประกอบเรื่องนะครับ..)
Image

น้า xung boox เขียนเกี่ยวกับภาพนี้บน face book ไว้ว่า : (ขออนุญาติก๊อบข้อความมานะครับ..)

เอ่อ เปลี่ยนเรื่องนะครับ
ประเด็นของการใช้ PS กับภาพถ่าย
ผมว่าการใช้ PS เป็นทางเลือกที่น่าสนใจ
.
...เหตุผลแรก คือ
ตอนเราถ่าย ตาของเรามองเห็นแบบนึง
เวลาถ่าย กล้องมันบันทึกได้ไม่เหมือนเท่าที่เราเห็น
เราก็ต้องใส่ส่วนที่ขาดหาย คืนไป
ตัวอย่างชัดๆ ก็คือ การทำ HDR
เพื่อให้ภาพแสดงรายละเอียดส่วนที่ตามองเห็น
(แต่กล้องบันทึกไม่ได้ ในภาพเดียว)

.
เหตุผลที่ 2
เราไม่ได้ถ่ายภาพ ในฐานะเจ้าหน้าที่ถ่ายภาพ
เราไม่ได้อยากเป็นช่างเทคนิค "บันทึก" ภาพ
แต่เรา กำลังสนุกกับการ "สร้างสรรค์" ภาพ
ใส่ idea ใส่มุมมอง ถ่ายทอดจินตนาการ
เราไม่ได้อยากเป็น ช่างภาพสื่อข่าวภาคสนาม
ที่ต้องนำเสนอข่าวและภาพตรงไปตรงมาตามจริง
แต่เรากำลังสนุกกับการใส่จินตนาการผ่านภาพที่เราบันทึก
.
ลองนึกดู
ถ้า picasso วาดภาพออกมา "เหมือนจริง"
เขาก็เป็นได้แค่คนวาดโปสเตอร์หนัง เท่านั้นเอง จริงมะ
PS เป็นเครื่องมือ เปรียบเหมือนแปรง พู่กัน
แนวหรือสไตล์ในการแต่งภาพ
ก็เป็นส่วนหนึ่งของ "ฝีแปรง" หรือ "ลายมือ" ของแต่ละคน

.
แต่จะว่าไป
คนที่ถ่ายภาพออกมา "เหมือนจริง" ก็ไม่ได้ผิดอะไร
กล้อง เป็นเครื่องมือ เอาไปใช้งานได้หลายอย่าง
การถ่ายภาพ "เหมือนจริง" ก็เป็นงานแนวหนึ่ง
เพียงแต่ต้องตกลงกับตัวเองก่อน ว่าเราตั้งใจจะทำอะไรกันแน่
แล้วค่อยเลือกวิธีทำ
ดังนั้น ก่อนจะเข้าหา how to
เราควรตัดสินใจว่าเราอยากทำอะไรเสียก่อน
แล้วค่อยเลือก how to ที่ "เหมาะมือ" เรา
.
คำว่า "เรา" ที่อ้างถึงข้างต้น
หมายถึง ตัวผมเอง ครับ
ไม่ถือว่า ความเห็นข้างต้นของผม
ต้องเป็นสิ่งที่ถูกต้องสำหรับทุกคนเสมอไป
ความจริง ตั้งใจเขียนให้ตัวเองอ่าน
(เพื่อทดสอบตัวเอง ว่าเข้าใจในเรื่องนั้นจริงๆ)

ภาพนี้
ต้นแบบ ภาพแบนแต้ดแต๋
ความสว่างเท่ากันหมด
ก็เลยลองอัด contrast เพิ่มไปหน่อยนึง เพื่อดูเป็นแนวทาง
...ก็เห็นเก้าอี้ผ้าใบ ตัวตรงกลางบนๆ ของภาพ สว่างขึ้นมา
ก็เลยเล่น curve โดย boost ความสว่างในช่วงนั้น ขึ้นมาอีก
แล้วก็ไป drop ส่วนมืดกว่า ลงไป
จุดสนใจ จะได้ลอยออกมา
.
ภาพเดิม สีขุ่นๆ ฝ้าๆ
ก็ boost vibrant เพิ่มเข้าไป

.
สุดท้ายก็ unmask sharp แบบรวม
แล้วก็ unmask sharp แบบ localized
ยังทำได้ไม่ค่อยประณีต

5.  09 มกราคม 2011, 20:52   post id:4809
naryak
.

ผมกลับตอบไปว่า :
อ่านเหตุผลเรื่อง NOPS หรือ PS ของน้า xung แล้วกระจ่างดีแท้..
สิ่งที่น้าเขียนแม้จะตั้งใจแค่เขียนให้ตัวเองอ่าน แต่มันทำให้ผมเข้าใจอะไรมากขึ้น..
เพราะตรงนี้ผมเองก็ยังสับสน ใครเขาบอกว่า NOPS ดีผมก็ตามไป..
ใครบอก PS ดีผมก็ตามไป รวบรวมเหตุผลเก็บใส่สมองเพื่อตกผลึกเป็นตัวเองในสักวันหนึ่ง..
ยังไม่ถึงวันนั้นเลย..คำตอบมันอยู่ตรงนี้แล้ว ขอบคุณนะครับ..

NOPS.............................................................................................PS
Image Image

น้ายักษ์
ตอนที่ผมซื้อกล้อง เริ่มถ่ายภาพใหม่ๆ เมื่อหลายเดือนก่อน
ผมก็สับสนครับ ไม่รู้ อะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ
ได้แต่คิดเดาเอาเอง
...ตอนนั้น ก็เลยเขียนบันทึกระบายความในใจไว้ ที่นี่ครับ
(ผมตู่เอาเอง ว่าน้ายักษ์อยากอ่าน 5 5 5)

ขออนุญาติยกบันทึกระบายความในใจชิ้นนั้นมาไว้ตรงนี้นะครับ..
.
.
.
.
สมัยเรียน
ครูสอนให้ออกแบบ อย่างตรงไปตรงมา จริงใจ ไม่เสริมเติมแต่ง
"FORM FOLLOWS FUNCTIONS"
รูปลักษณ์ภายนอก กำหนดมาจากความต้องการใช้สอยภายใน
ไม่ใช่ ออกแบบภายนอกให้สวย ไปบังคับการใช้งานภายใน ให้ต้องตาม
หรือ แม้แต่
ออกแบบจากภายในก็จริง
แต่มาตกแต่ง เขียนคิ้ว ทาปาก เพิ่มเสริมแต่งลงไป โดยไม่เกี่ยวข้องอะไรกัน
.
เวลาถ่ายภาพ
ก็เลยคิดแบบเดียวกัน
เพื่อนๆ มีกล้องกันแทบทุกคน
คนใหน ที่ถ่ายโดยใช้ฟิลเตอร์สี จะโดนโห่

.
แต่ ช่วงไม่นานมานี้
ได้เห็นภาพบนอินเตอร์เน็ต อ่านบทความ อ่าน comment
รู้สึกว่าความคิดจะต่างไป
คือ ให้ตกแต่งภาพกันได้
หรือว่า?
วงการถ่ายภาพ เค้าคิดคนละอย่างกัน มาตั้งแต่แรก ก็ไม่รู้
.
อาจจะคิดว่า
ภาพถ่าย ก็เหมือนจิตรกรรม
ใช้สีป้ายเข้าไป ตามจินตนาการ
ภาพ เป็น "สื่อ" ในการแสดงความนึกคิด ความรู้สึก และจินตนาการเท่านั้น
ส่วน สี ก็เป็นแค่เครื่องมือสำหรับ เท่านั้น
ก็ฟังดูมีน้ำหนักนะ

.
การโพรเซสภาพ
เป็นแค่ "เครื่องมือ"
ไม่ใช่ "เป้าหมาย"
ผลงาน ขึ้นกับ จินตนาการ
เทคนิค แปรง เกรียง นิ้วมือ กล้อง software เป็นแค่พาหะ
จินตนาการ ต่างหาก ที่ตั้งใจจะให้เสพย์
.
ร่ายมาซะยาว
เพื่อจะบอกว่า
อยากลองแต่งภาพดูบ้าง
ก็เลยตั้งชื่อ album ว่า Distort Puektian
เอาภาพปึกเตียน มาทำให้เพี้ยนไปจากความจริง

.
.
.

dej (10 มกราคม) 
6.  09 มกราคม 2011, 21:01   post id:4810
naryak
.

ภาพ Distort Puektian  จากน้า Xung Boon : facebook (ขออนุญาตินำมาโพสประกอบเรื่องอีกนะครับ..)
Image

ต่อมา
ไปเจอ link บนหน้า FB ของ Joesabf
ไปสู่เว็บเพจของ artist 2 ท่าน

คนแรก เค้าเขียนไว้ว่า
ถ้าคุณต้องสร้างสรรค์งานภายใต้กฏเกณฑ์เมื่อไร
งานของคุณ ก็ไม่ใช่ ศิลปะ อีกต่อไป

คนที่สอง เค้าเขียนไว้ว่า
สิ่งที่น่ารังเกียจที่สุดสำหรับงานศิลป คือ รสนิยม
ผมตีความหมายเอาเองว่า
เค้าคงหมายถึง การที่คน สร้างค่านิยม สร้างเกณฑ์
อย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมาเอง
แล้วเห็นดีเห็นงาม แห่ตามกันไป
ใช้เป็นมาตรฐานวัด ว่าถ้าทำอย่างนี้อย่างนั้นแล้ว
จะได้ชื่อว่าสวย เก่ง ดี เลิศ
ใครอยู่ในกรอบนี้ ก็จะเข้าสังคมนั้นๆได้
รสนิยม นั้นไม่ถือว่าเป็น ศิลปะ

พออ่านจบปั้บ
ผมออกไปซื้อ หนังสือ PS ทันทีเลยครับ
5 5 5

เมื่อ 4-5 วันก่อน
ผมเข้าไปที่หน้า FB ของ Joesabf อีกครั้ง
คลิกย้อนไปจนถึงเดือน เม.ย. 53
ก็หา link ที่ว่านั้นไม่เจอแล้ว
หรือผมจะจำผิดคนซะก็ไม่รู้

น้ายักษ์ครับ
ผมเพิ่งเข้าไปอ่านในบอร์ด Pict4All
ผ่านตาว่า มีคอมเมนท์นึง
ยาวพอสมควร
ตอนท้ายของคอมเมนต์ เค้าเขียนไว้
ความหมายคร่าวๆ ว่า

. . . . หรือจะศึกษาหลักการกฏเกณฑ์ไปเพื่อจะหาที่ยืน . . . .

แบบว่า ศึกษากฏเกณฑ์ เพียงเพื่อว่า
ถ้าทำตามได้ ก็จะได้รับการยอมรับจากกลุ่ม
อะไรทำนองนี้
ความหมายก็คงคล้ายๆกับ artist ท่านที่ 2 ที่ผมอ้างถึงข้างบนนี้

แหะ แหะ
โทษที พล่ามซะ
ถือโอกาส เอาน้ายักษ์ เป็นที่ซ้อมความคิดของตัวเอง
เห็นน้ายักษ์เป็นกระสอบทรายไปได้
5 5 5

7.  09 มกราคม 2011, 21:35   post id:4811
naryak
.

เท่าที่ผมสัมผัสมาคนที่เคยใช้กล้องฟิล์มแบบจริงจังมาก่อน
จะบอกให้เราไม่ต้องเสริมแต่งไฟล์ใดๆที่ได้จากกล้อง (ดิจิตอล)..เพราะมันคือ "ภาพถ่าย"..
แต่คนอีกพวกก็บอกอย่างที่น้า xung เขียนคือทุกอย่างเป็นเครื่องมือเพื่อสร้างสรร "ศิลปะ"..

...ทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง แต่ก่อนที่เราจะไปยืน ณ จุดใดจุดหนึ่ง..
ไม่ว่าจะเป็นจุดที่มีผู้คนมายมายยืนอยู่แล้ว (ภายใต้กฏเกณฑ์ที่ว่า..)
หรือจะเป็นจุดจุดใหม่ที่เราต้องยืนอยู่เพียงลำพังก็เถอะ..
อย่างที่เคยคิดเคยบอกกับตัวเอง ให้วันเวลาช่วยตกผนึกความคิด..
ที่เป็นฝุ่นลอยเคว้งให้รวมกันเป็นก้อนและเป็นตัวเรา..

Image Image

ตอนนี้เท่าที่จะสรุปแนวทางให้ตัวเอง..(วันหน้าอาจเปลี่ยนอีกก็ได้)
ก็อยู่ที่ว่าเรากดซัตเตอร์แล้วบอกกับตัวเองว่านี่คือ "ภาพถ่าย"..
หรือจะมองข้ามซ็อตว่าเรากดซัตเตอร์เพื่อที่จะเอาภาพนั้นไปสร้างสรรตามจินตนาการของเรา..

จะว่าไปก็จะมีคนอีกกลุ่มหนึ่งบอกกับเราว่า..
เขาสร้างสรรงานศิลป์ตามจิตนาการ แล้วก็กดซัตเตอร์ออกมาเป็นภาพ..
ส่วนคนอีกกลุ่มก็จะบอกว่าก่อนที่เขาจะกดซัตเตอร์..
ภาพที่เขาเห็นใน viewfinder คือภาพศิลปะแล้ว..

สุดท้ายก็คงต้องหาจุดยืนและตัวตนต่อไปครับ..

8.  09 มกราคม 2011, 21:47   post id:4812
naryak
.

ใช่ครับ น้ายักษ์
ผมว่า ไม่จำเป็นต้องมีข้อสรุปร่วมกันของทุกคนหรอกครับ
ไม่จำเป็นต้องมีมาตรฐานกลางที่ใช้บังคับทุกคน
ต่างคนต่างหาจุดยืนของตัวเองให้เจอ....

ถอยมาห่าง ให้เห็นภาพรวม
มองให้เห็นว่าขีดจำกัดอยู่ตรงใหน
ขอบเขตมันสิ้นสุดลงตรงใหน
แล้วตกลงกับตัวเองก่อน
ว่าเราจะเลือกไปอยู่ตรงจุดใหน
ในขอบเขตอันกว้างขวางนั้น
มันเป็นสิทธิของเราที่จะเลือกครับ
พอเลือกได้แล้ว
ก็ค่อยเลือกเครื่องมือ
และ how to สำหรับจุดยืนนั้นของเรา
.
คนคนเดียวกัน แต่ต่างเวลากัน
ความคิดก็เปลี่ยนได้
วันนี้เห็นขอบเขตแค่นี้
เลยเลือกอย่างนี้
วันหน้าเห็นขอบเขตทางเลือกมากขึ้น
ก็เปลี่ยนจุดยืนได้

หรือวันนี้ เห็นขอบเขตเยอะ
แต่อยากลองเลือกทำตรงจุดนี้ก่อน
เดี๋ยววันหลังค่อยลองไปทำอย่างอื่นดู
พอได้ลองทำ คงสรุปได้เอง
ว่าสุดท้าย จะไปอยู่ตรงใหน
ตัวผมเอง อยากลองหลายๆอย่างครับ
ชอบ explore ครับ
อยู่ที่เดิม เบื่อง่ายครับ

.
ยิ่งคุยกับน้ายักษ์
ภาพมันก็ชัดขึ้นเรื่อยๆครับ

9.  10 มกราคม 2011, 09:37   post id:4816
naryak
.

ผมคุยกะน้า xung ก็ทำให้เห็นภาพชัดขึ้นเช่นกันครับ และผมก็เริ่มมีแนวคิดเช่นนั้น..
คือเลือกที่จะทำหลายๆแนวไม่ปิดกั้นตัวเอง วันหนึ่งเมื่อเปลี่ยนจากลูกนกที่คอยอาหารจากแม่นกเริ่มปีกกล้าขาแข็งบินเองได้แล้ว..

ถึงวันนั้นความคิดเราคงตกผนึกและรู้ว่าเราจะบินไปทิศไหน บินไปให้ได้ไกลที่สุดในทิศทางที่เราเลือก..
จะถึงจุดหมายหรือไม่ก็ตาม แต่เราได้พยายามบินไปให้ได้ไกลที่สุดเต็มความสามารถแล้วครับ..

แนะนำกระทู้ที่ผมเอานางแบบสาวสวยไปเที่ยวที่โบรโม่ด้วย PS ครับ น้องข้าวฟ่าง Somebody To Love , That Should Be Me
และอีกกระทู้ที่นำผมนำภาพจากการตะลอนเที่ยวไปในที่ต่างๆทำเป็นภาพขาวดำครับ ภาพขาวดำ หรือ ภาพเอกรงค์ กะ Photoshop..
และ ภาพขาวดำ ชุด Myanmar in Black.. ซึ่งเป็นรูปที่ผมตะลอนเที่ยว 9 วันในประเทศพม่าก็ขอนำมาฝากเพื่อนได้ชมกันอีกชุดครับ..

NOPS
Image

10.  10 มกราคม 2011, 09:39   post id:4817
naryak
.

PS
Image

11.  10 มกราคม 2011, 16:25   post id:4819
 aekkorn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 23      ได้ใจ : 13      มอบใจ : 265  

.

บางรูป ไม่ต้องทำอะไรก็สวยแล้ว
บางรูป ทำบ้างก็สวย
บางรูป ใส่เต็มที่ก็สวยเหมือนกัน

สรุปทำอะไรก็ทำไปเถอะ สวยถูกใจตัวเองก็พอ

vintagebokeh (10 มกราคม) 
vintagebokeh:ชั่วโมงนี้...คิดเหมือนน้าพลเลยครับ... , LoneWolf:

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี