[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ย.ยักษ์เขี้ยวใหญ่ยักษ์ไทยเขี้ยวเล็ก..(แนะนำตัว)
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » คุยข่าวบอกเก้าเล่าสิบ

วันเวลาปัจจุบัน 19 ตุลาคม 2017, 10:46  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  28 ธันวาคม 2009, 12:59   post id:361
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

การศึกษา..

ก่อนหน้านี้ผมแค่ใช้กล้อง compact ถ่ายรูปครอบครัวเวลาไปเที่ยว ก็สบายใจดีไม่คิดอะไรมาก
วันหนึ่งผมคิดจะเปลี่ยนกล้องใหม่จากกล้องฟูจิที่ใช้อยู่มันเริ่มเอาผมไม่อยู่แล้ว 555+

ที่สนใจก็มี canon G9 ผมเดินวนเพราะตัดสินใจไม่ได้ เผอิญขณะที่เดินวนได้ผ่านร้านขายหนังสือ
ก็ได้พบหนังสือถ่ายภาพเล่มหนึ่งปกแดงชื่อหนังสือออกแนว "ดราม่า" เห็นแปลกดีก็เลยซื้อมาอ่าน

อ่านแล้วก็งงๆไม่เข้าใจ ยิ่งอ่านยิ่งงงและมีหลายเรื่องที่คาใจ ก็คิดแต่ว่าเราไม่มีพื้นฐานพอ
คงต้องไปเรียนกับเขาซะหน่อยเผื่อรู้เรื่องขึ้นจะได้หายงงหน่อย (คิดอย่างนั้น)

จากที่เล็งๆไว้ canon G9 กลับกลายเป็น Nikon D90 ตามที่หนังสือเล่มนั้นเอนเอียงไป..
ผมลงคอร์ดเรียนกับเจ้าสำนักท่านนั้นอยู่หลายคอร์ส ยิ่งเรียนก็ยิ่งงงยิ่งเรียนก็ยิ่งมึน
เพราะเขาจะพูดให้เราไขว้เขสับสนและเหนือจริง โอเวอร์แอนด์โอเวอร์
ตอนแรกไม่รู้เพราะเขาโกหกหน้าตายเก่งม๊ากมาก แถมผมมันอ่อนหัดด้วยแหละครับ

Quote:

น้า ยักคับ เจ๋งมาก ..ในฐานะ ที่น้าเก่ง ผมเลยอยากจะบอกอะไรเพิ่มเติมให้อีกคับสำหรับคนหมั่นศึกษา น้าเชื่อ และทุกคนเชื่อกัน ว่า อะไรที่เป็นสีขาวจนเว่อร์ กล้อง มันจะจับสัญญานกะพริบ ที่สีขาว...แต่น้าเชื่อหรือไม่ มันมีสัญญานอีกตัวนึง ที่หากในภาพเดียวกันนั้น มีสีขาวที่ดูเหมือนโอเวอร์ และมีสีดำ ที่มองดูแล้ว ไม่เห็นว่าจะโอเว่อร์ตรงไหน แต่พอให้เครื่องมือ วิทยาศาสตร์ ที่เรียกว่า กล้อง หรืออะไรก็ตาม มันดันไปกะพริบ ที่สีดำแทนที่จะกะพริบที่สีขาว ที่มองดูโอเว่อร์........

จากประโยคข้างบนเจ้าสำนักแห่งนั้นตอบกระทู้ของผม เพราะผมพยายามบอกเพื่อนๆให้รู้ว่า
เราถ่ายรูปวัตถุเดียวกันแต่ยื่นคนละมุมแสงสะท้อนเข้ามาทำให้เกิด Hilight มากน้อยต่างกัน
โดยดูได้ที่ภาพที่เราถ่ายมาและเปิดฟังก์ชั่น Hilight ที่กล้องส่วนไหนของภาพ Over จอ LCD แสดงผลมันจะกระพริบส่วนนั้น

นอกจากข้อความข้างบนแล้วท่านเจ้าสำนักแห่งนั้น ได้นำเอารูปที่กล่าวอ้างว่า "สีดำกระพริบได้"
ใส่ porttable Epson น่าจะเป็นรุ่น P5000 มาให้ผมและเพื่อนๆท่านอื่นชม
แล้วบอกว่า "ใครก็ช่างที่เชื่อว่าไฮไลท์เท่านั้นถึงจะกระพริบ แต่ด้วยจุดคอนทรัสของแสงสีดำในภาพจึงกระพริบได้.."

บอกตรงๆว่ามันตื่นตาตื่นใจมากครับ ผมรีบประชิดตัวเจ้าสำนักแห่งนั้นแล้วไถ่ถามถึงเทคนิดที่ว่า
นี่ผมก็เรียนมา 5 คอร์สแล้วยังไม่ไปซ้ายไปขวา ถ้าผมเคยบอกว่าตัวเองถ่ายดีขึ้น ก็คงดีขึ้นเฉพาะแนวราหูที่หลงไปเรียนเท่านั้นครับ

หลังจากได้เทคนิดจากปากเจ้าสำนักผมก็นำมากลับฝึกเพื่อถ่ายรูปให้ได้คอนทรัสของแสง "สีดำกระพริบ"
ฝึกดูหลายวันมันก็ไม่กระพริบ ถามท่านเจ้าสำนักอีกก็เอาแต่ยิ้มที่มุมปาก
ผมเลยขอพักเรื่อง "สีดำกระพริบ" ไว้ก่อนเพราะบทเรียนของท่านเจ้าสำนักยังมีอะไรท้าทายให้เราอยากรู้อยากเห็นอีกเยอะครับ..

สรุปว่ายังมีอีกหลายคอร์สครับ อย่างเทคนิด "แสงฉากหน้าเท่าเดิมแต่แสงฉากหลังดร๊อบลง.."
ในห้องเรียนท่านเจ้าสำนักกล่าวอ้างว่า เทคนิดใช้ได้สารพัดสารพันโดยยกตัวอย่างเวลาเราไปถ่ายรูปงานแต่งว่า..

เจ้าบ่าวเจ้าสาวทั้งหล่อทั้งสวยแต่ฉากหลังเป็นโต๊ะอาหารถ้วยชามก้างปลาเต็มไปหมดเห็นรูปแล้ว โอ้!แม่เจ้า..
ก็ให้ใช้เทคนิคนี้ดร๊อบแสงฉากหลังลงเพื่อกลบสิ่งที่รบกวนนั้นทิ้งไป.. (ฟังดูดีและน่าสนใจใช่มั๊ยครับ..)

ก็อย่างที่บอกครับว่าผมไม่มีพื้นฐานมาก่อน เจ้าสำนักว่าอะไรก็เชื่อไปหมดและก็ลงคอร์สแทบจะทุกคอร์สที่เปิดสอน
แล้ววันหนึ่งผมก็ระแคะระคายอะไรบางอย่าง คงจำ "สีดำกระพริบ"  ได้นะครับ..

ช่วงปลายปีผมไปงานกล้องที่ไบเทคกับเพื่อน เจอ Epson P3000 ลดราคาเหลือก 9,900 บาทจากสองหมื่น
ก็เลยซื้อมาใช้หลังจากซาร์ตแบตโหลดรูปจาก CF ลงไปผมก็เปิดดูรูปต่างๆได้ตามปกติ
แต่ด้วยความซุกซนต้องกดโน่นกดนี่ดูว่ามันทำอะไรได้บ้าง ผมกด "Display" บน Epson P3000 ไปสองสามครั้งถึงกับ "ตกใจและอึ้งไปนาน" ..

รูปผมที่ร่ำเรียนและถ่ายมา แต่เจ้าสำนักมักบอกว่า "อีกนิ๊ดดดนึง.." สีดำมันกระพริบได้เฉยเลย...
ผมเริ่มลองกับรูปเก่าๆที่เคยถ่ายมา ส่วนใหญ่สีดำก็กระพริบแทบทุกรูปมากบ้างน้อยบ้าง แล้วแต่ว่ารูปนั้นราหูจะอมรูปแค่ไหน.. 555+

และแล้วความลับจุดคอนทราสของแสงที่ทำให้สีดำกระพริบก็ถูกเปิดออกแค่ในใจผมมันคือ "Lost Shadow" ครับ..

ส่วนเทคนิดการดร๊อบแสงหลังโดยแสงหน้าเท่าเดิม ผมต้องลงคอร์สแพรธรรมชาติไปฝึกโดยเจ้าสำนักบอกว่า "ไปแล้วกลับมาจะถ่ายรูปเหมือนพลิกผ่ามือ.."
บอกตรงๆว่าเรียนที่กรุงเทพฯก็มึนๆงงๆ ยิ่งไปแพรธรรมชาติยิ่งมึนแทบสมองแตก ผมไม่เคยมีความสุขกับการถ่ายรูปเหมือนเช่นเคย
แต่ด้วยความอยากรู้อยากเป็นและลงเรียนมาขนาดนี้จะให้ท้อก็คงไม่ได้

ผมฝึกเทคนิด "ดร๊อบแสงหลังแต่แสงฉากหน้าเท่าเดิม" ตามที่เจ้าสำนักบอกไม่ได้ซักทีมันมึนจนจะหน้ามืดจะเป็นลม
เพื่อนที่ไปด้วยกันต่างเข้ามาถามไถ่และแนะนำเท่าที่รู้ ผมเองก็เครียดนะครับที่ทำไม่ได้สักทีทั้งที่ใช้ความพยายามสุดๆแล้ว..
หลังจากจบคอร์สแพรธรรมชาติผมยังไม่สามารถพลิกผ่ามือได้อย่างที่เจ้าสำนักบอก แต่เป็นแพรที่ดูดเอาความสุขจากการถ่ายรูปตามธรรมชาติของผมไปมากกว่า..

และผมก็โดนชักชวนให้ไปแพรธรรมชาติรอบสอง เพื่อแก้มือกับสิ่งที่ตัวไม่เข้าใจและทำไม่ได้สักที "ดร๊อบแสงหลังลงแต่แสงฉากหน้าเท่าเดิม.."
ไปครั้งนี้ผมเน้นๆกับ Workshop นี้เท่านั้นโดยไม่สนใจ Workshop อื่นเท่าไหร่ อาจจะสงสัยนะครับ Workshop นี้ทำอะไร..

คือเราต้องถ่ายภาพในมุมเดียวกัน 3 ภาพโดยที่ให้แสงฉากหน้า(วัถตุ) เท่ากันทั้งสามภาพ แต่แสงฉากหลังให้มืดลงเป็นสเต็บ 1-2-3 ..

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  28 ธันวาคม 2009, 13:52   post id:374
yakthai
.

ตอนไปแพรธรรมชาติเพื่อฝึกวิชานี้ผมมีความมั่นใจว่าเจ้าสำนักคงเผยเคล็ดวิชาให้รู้ เพราะมาครั้งที่สองแล้ว
ผมเริ่มฝึกกลางแดดเปรี้ยงอันร้อนแรง อาการเดิมครับทั้งมึนทั้งงงสุดท้ายก็ทำไม่ได้ นั่งคิดแล้วก็ฝึกทำใหม่ให้ได้
ผมถ่ายรูปเพื่อฝึก "ดร๊อบแสงหลังให้ฉากหน้าเท่าเดิม" ไปหลายร้อยรูปก็ไม่ได้สักที ตัวก็เต็มไปด้วยเหงื่อไคล..

สุุดท้ายจนปัญญาครับต้องเดินไปหาเจ้าสำนักให้แนะนำและช่วยดูรูปให้หน่อยว่าใกล้เคียงความเป็นจริงหรือยัง..
หน้าผมทั้งซีดจากแดดร้อนทั้งเครียดจากการฝึก workshop ..
แล้วคำตอบที่ผมได้รับจากเจ้าสำนักในตอนนั้นก็คือ..

น้ายักษ์ ถ้าน้ายักษ์อยากเห็นความแตกต่าง
..(คือเห็นแสงฉากหลังดร๊อบลงเป็น Step 1-2-3 โดยที่วัตถุฉากหน้าเท่าเดิม..)
น้ายักษ์ต้องใช้ขาตั้งกล้อง
..(อ้าว! แล้วทำไมไม่บอกแต่แรก..)
เพราะถ้าระนาบ CCD ของกล้องเปลี่ยนนิดเดียวแสงก็เปลี่ยน
...(อันนี้ก็จริงไม่ได้อยู่ในห้องมืดนี่น๊าาา!..)
ดังนั้นต้องรักษาระนาบ CCD กล้องให้คงที่แล้วจะเห็นผล
...(เออ! วะ..)

ผมเหนื่อยฝึกตั้งหลายชั่วโมงด้วยความมึน พอได้คำตอบมันเหมือนผมโดนน๊อกสลบตรงนั้นทันที..

แล้วมันมีประโยชน์อะไรกับที่คุณกล่าวอ้างในห้องเรียนว่า "เอาเทคนิคนี้ไปถ่ายรูปในงานแต่งงานเพื่อกลบฉากหลัง.."
เรื่องจะใช้ขาตั้งกล้องในงานก็เป็นไปได้ยากมากอยู่แล้ว และถึงแม้จะใช้ขาตั้งกล้องในงานแต่งงานได้ผมก็ไม่เห็นว่าเทคนิคนี้จะใช้ได้จริงๆ

มันทุเรศมากครับความพยายามความตั้งใจ เสียทั้งเงินและเวลา ถ้าคำตอบที่ได้รับเป็นสิ่งที่เกินขีดความสามารถของผม ผมก็จะก้มหน้ายอมรับมัน..
เจอไปสองดอกใหญ่ๆก็ชักทะแม่งๆ แต่ถ้าจะนับกันจริงๆมันเยอะแยะไปหมด เพราะอะไรที่ฟังเข้าใจง่ายๆจะหาไม่ได้จากสำนักนี้ครับ..

อีกอย่างที่พวกเราไม่เอ๊ะใจก็คือ "ให้เจ้าสำนักทำให้ดูต่อหน้า" แต่นี่อาจจะเป็นเพราะความศัทธาที่เจ้าสำนักสร้างภาพให้เราเห็นอย่างนั้น..
ก็เลยไม่สงสัยในความสามารถของเจ้าสำนักเท่าไหร่นัก หนังสือที่มีรูปเหยื่ออยู่หน้าปก เหยื่อชิ้นนั้นก็ยังเป็นเหยื่ออยู่วันยันค่ำครับ..

3.  28 ธันวาคม 2009, 14:30   post id:375
yakthai
.

ผมเสียเงินค่าลงคอร์ทไปสี่ห้าหมื่นคงได้มั้ง เพื่อจะถ่ายให้ได้ "ภาพหลังดำ"
แต่โลกกว้างของภาพถ่ายและการถ่ายภาพไม่จำเป็นต้องเป็นเช่นนั้นเสมอไป
ผมเองก็พึ่งได้รู้คำตอบหลังจากเลิกคบกับสำนักนั้นโดยเด็ดขาด..

เพื่อนผมคนหนึ่งเตือนใจไว้ว่า "มันไม่ใช่ศาสนาและลัทธิที่ต้องยึดถือ"..
คำนี้ทำให้ผมกล้าที่จะก้าวออกจากกะลาที่ครอบผมมานาน..

แล้วจะไปทางไหน หลังจากตัดขาดจากเจ้าสำนักด้วยแรงความศัทธาแปรเปลี่ยนเป็นความผิดหวัง..
ผมคิดจะขายกล้อง DSRL ทิ้ง กลับไปถ่ายรูปครอบครัวด้วยกล้องคอมแพค กับความสุขที่ได้ก็เหลือหลายแล้วครับ..

สับสนเหมือนกันนะครับสำหรับความตั้งใจที่แค่อยากถ่ายรูปสวย..
"ความอยาก.." มันทำให้หลายต่อหลายคนเสียรู้กันนักต่อนักแล้ว..

และแล้วอัศวินม้าขาวก็มาช่วยผม..
ระหว่างที่ผมสับสนจะเดินต่อหรือจะหยุดเดิน จะไปถ่ายรูปที่ไหนจะไปกับใครจะถ่ายอะไร..

"น้าชาติ" ได้โทรศัทพ์ชวนผมไปถ่ายรูปที่สตูบ้านน้าชาติด้วย..
นอกจากน้าชาติจะให้โอกาสให้ผมไปด้วยในหลายๆทริป น้าชาติยังสอนเทคนิคต่างๆในการถ่ายรูปให้ผมอย่างไม่หวังสิ่งตอบแทน..
และยังสอนให้ผมปรับแต่งภาพถ่ายโดยใช้โปรแกรมต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น Camera Raw , Photoshop , Aperture , Capture NX

ผมเป็นคนไม่กล้าไปถ่ายรูปที่ไหนถ้าไม่มีเพื่อนไปด้วย น้าชาติจะคอยให้กำลังใจและสอนผมให้ยื่นด้วยขาตัวเอง
วันหนึ่งผมไปลงชื่อทริปถ่ายนางน้องเดียร์ไว้ พอถึงวันผมไม่กล้าที่จะไปทริปนั้น เพราะไม่รู้ว่าต้องเจอกับใครบ้าง
ไม่รู้ว่าเขาจะดูถูกดูแคลนเรามั๊ยที่เป็นมือใหม่ ไม่รู้ว่าจะวางตัวอย่างไร ไม่รู้ว่าสารพัดจะไม่รู้เลยแหละครับ..

แล้วน้าชาติก็โทรศัทพ์มาให้กำลังใจให้ผมกล้าที่ก้าวเข้าไป และวันนั้นผมก็ได้รู้ว่า "ผมมองโลกภายนอกแบบแง่ร้ายเกินไป"..

และจากคนที่ไม่ค่อยมีเพื่อนก็มีเพื่อนเยอะขึ้น ซึ่งปกติผมจะเป็นคนไม่ค่อยพูดส่วนใหญ่จะเป็นผู้ฟังที่ดี..
ผมเองก็เพียงแค่อย่างแลกเปลี่ยนอยากมีอะไรสนทนากับเพื่อนๆบ้าง ก็ได้แต่เอาคำพูดของเพื่อนคนหนึ่งมาพูดให้เพื่อนอีกคนฟัง
และหลายคำในนั้นมันเป็นคำพูดของน้าชาติที่เคยพูดเรื่องราวต่างๆให้ผมฟัง ผมน่าจะคิดได้และมีมารยาทพอแต่ก็พลาดไปแล้ว..

ทุกวันนี้ผมจะไม่พูดเรื่องของใครอีกแล้ว ยกเว้นเรื่องตัวเองและเรื่องเจ้าสำนักถ้าจำเป็น ผมเองรู้สึกละอายและอายที่จะขอโทษน้าชาติ
เวลาน้าชาติเล่าอะไรให้ผมฟังแล้วต่อด้วยคำว่า "อย่าเอาไปพูดนะ" มันเหมือนมีดที่กรีดใจผมทั้งที่ผมสำนึกผิดมาตลอดเวลา..

ผมนับถือน้าชาติเป็นอาจารย์คนหนึ่ง โดยที่ผมไม่เคยบอกให้น้าชาติรู้เพราะน้าชาติเป็นกันเองจนเหมือนเป็นเพื่อนกันมากกว่าครับ..
ซึงต่างกับคนที่ผมควรจะเรียกเขาว่า "อาจารย์" ผมกลับต้องมาประกาศให้เพื่อนๆรู้ว่า "มันไม่ใช่อาจารย์ของผม.."

4.  28 ธันวาคม 2009, 16:38   post id:376
yakthai
.

จากก้าวย่างที่แบบน้ำเต้าปูปลาคือพลิกไปพลิกมาและค้นหาตัวเองไม่เจอ ทุกวันนี้ก็ยังไม่เจอครับ..
ผมคิดว่าระยะเวลาปีกว่าไม่พอที่จะกลั่นกรองให้ผมรู้ตัวว่าชอบแนวไหนและถ่ายภาพแนวไหนได้ดีกว่ากัน..
ผมก็เลยถ่ายมันทุกแบบทุกแนวที่มีโอกาส ไม่ว่าจะ Portraits Landscaps Macro Life ..
หรือแม้แต่การ Retouch รูปผมก็สนใจกับเขาด้วย..

ก็รู้ตัวว่าการจับปลาหลายมือจะไม่ได้ปลาสักตัว แต่ผมก็ทำเพราะใจรักและมีความสุขกับมันนี่น๊า..
จะได้ปลาไม่ได้ปลาวันนี้ขอจับแบบหลายมือไปก่อนล่ะครับ..

มาเรื่องอุปกรณ์ที่ผมใช้บ้างครับ ในช่วงที่เล่าเรียนกับสำนักนั้นอยู่ ผมได้เปลี่ยนกล้องจาก Nikon D90 เป็น D3..
ตามคำแนะนำของเจ้าสำนักนั่นแหละครับ โตขึ้นเยอะก็น่าตกใจเหมือนกัน..

แต่ทุกวันนี้ผมอยากมีมุมมองอยากมีไอเดียมากกว่าการมีอุปกรณ์เทพๆขนาดนี้ครับ
และสิ่งที่ผมอยากได้รวมถึงการถ่ายรูปได้สวย มันหาเรียนที่ไหนไม่ได้หรอกครับนอกจากตัวเราฝึกฝนเอง..
ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราครับ ฉะนั้นครั้งหนึ่งผมเคยบ้าเรียน เรียนโน่นเรียนนี้ลงทุกคอร์สสารพัด
คิดแต่ว่าเมื่อเราได้เรียนเราจะรู้และจะทำได้ ไม่เลยครับเสียเวลาอยู่กับการเรียนจนขาดโอกาสฝึกฝนให้ตัวเองอย่างน่าเสียดาย..

หรืออีกนัยหนึ่งอาจเป็นเพราะผมโชคร้ายที่เจอเจ้าสำนักแบบนั้น จึงทำให้ผมมองการเรียนในแง่ร้ายก็ได้ครับ..

5.  28 ธันวาคม 2009, 17:05   post id:377
yakthai
.

ปัจจุบัน..

วันนี้ผมล้างใจล้างสมองจากความรู้ผิดๆที่ร่ำเรียนมาจนหมดแล้ว ก็ได้น้าชาติกะน้าพล (aekkorn)
ที่คอยชี้แนะและให้ความกระจ่างหลายๆเรื่องที่ผม หลงทางไปไกลเพราะเลือก GPS ผิดยี่ห้อ..

ไม่อยากจะโทษคนที่เอา GPS ยี่ห้อนี้มาขายเท่าไหร่นัก แต่เขาจะปัดความรับผิดชอบซะทีเดียวไม่ได้..
เพราะถ้าเราเดินเข้าไปในร้านหนังสือแห่งนี้จะได้ยินเสียงตามสายโฆษณาปาวๆยกยอปอปั้น GPS รุ่นนี้ให้เป็นปรมาจารย์กันเลยทีเดียว..
โดยที่ไม่รู้ว่าเขาเคยทดสอบใช้งานก่อนขายหรือไม่ว่า "มันจะไม่พาคนที่ซื้อไปใช้หลงทาง"..

แม้ผมจะยังวิ่งบนทางลูกรังด้วยแผนที่ธรรมดาๆไม่ใช่วิ่งบนซุปเปอร์ไฮเวย์นำทางด้วย GPS ซังกะบ้วยแต่ผมวิ่งไม่ผิดทิศทาง
ช้าหน่อยก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ร้อนรนที่จะหาทางลัดเพื่อให้เราไปถึงจุดหมายก่อนใครๆ..

ผมเคยหลงทางมาแล้วเพื่อนๆอย่าต้องเปลื้องตัวเลยครับผมขอย้ำอีกทีว่า "ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากเราฝึกฝนตัวเอง"..

6.  28 ธันวาคม 2009, 19:06   post id:378
yakthai
.

ผมคิดว่าจะแนะนำตัวแบบกระชับๆจะได้เอาเวลาไปแต่งรูปมาลงเว๊บ
แต่อารมณ์ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่มันพายาวได้ขนาดนี้ ถ้าไงก็ทนๆอ่านนิดนะครับ..  :แคะ:

อายุ..

อายุเป็นเพียงตัวเลข แม้เพื่อนที่คบกันส่วนใหญ่จะอายุน้อยกว่าผม แต่ผมก็สามารถยกมือสวัสดีก่อนได้เสมอ..
เพราะอย่างน้อยเพื่อนยังมีความจริงใจกับเรา มากกว่าคนบางคนที่ตั้งตัวเป็นอาจารย์ที่ทำเหมือนจริงใจแต่ไร้คุณธรรม..

การที่อวดอ้างว่าตัวเอง "จบหลังกล้อง" โดยใช้เทคนิคการถ่ายภาพและทฏษฏีที่ฝึกเองคิดเองนั้น
ถ้าเขาโม้โดยไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนเสียเงินเสียเวลา ผมก็ไม่จำเป็นต้องมานั่งบ่นแบบนี้เลยครับ

ดังนั้นเวลาที่ผมเสียไปกับการเรียนรู้เทคนิดถ่ายภาพกับสำนักนี้ ถ้าบอกกันตรงๆว่าใช้โฟโต้ช้อปช่วยแต่งอีกที
มันคงไม่มีเรื่องมีราวใหญ่โตขนาดนี้ ดังนั้นคุณธรรมของความเป็นครูอาจารย์มันสำคัญ
ผลงานชิ้นไหนเป็นของใครก็บอกกันตามตรง ไม่ใช่ไปเอารูปคนอื่นมาอวดอ้างว่าเป็นรูปของตน
มันทำให้คนหลายๆคนที่ประทับใจในรูปนั้น ทุ่มเทและศัทธาคุณอย่างผิดๆ..

การเป็นคนดีคนเก่งให้เขายกย่องมันต้องใช้เวลาพิสูจน์ แต่การเป็นคนดังแค่ข้ามคืนด้วยวิธีสร้างาภาพจอมปลอมพิสูจน์ง่ายๆด้วยเวลาเช่นกัน..

7.  28 ธันวาคม 2009, 20:27   post id:379
yakthai
.

อนาคต..

อยากซื้อรถใหม่สักคันแต่ก็ลังเลเพราะแถวหนูตามท่อเยอะและมันชอบขึ้นมาทำรังบนเครื่องยนต์กัดโน่นกัดนี่ตลอด
แถมราคารถกับน้ำมันสมัยนี้มันแพงได้ใจครับ แม้คันเดิมจะซ่อมรายวันแต่ก็จำต้องใช้มันต่อไป..

พูดถึงเรื่องรถแล้วครั้งหนึ่งเจ้าสำนักเคยชวนผมและเพื่อนๆไปร่วมทีมรับงาน โดยมีรายละเอียดคร่าวๆว่า
เงินที่ได้จากการรับงานทั้งหมดจะนำมาเข้ากองกลาง พอได้จำนวนหนึ่งเขาจะนำไปออกรถ Benz ผมเขียนไม่ผิดหรอกครับ Mercedes-Benz..
และจะนำรถ Benz มาใช้ขับไปรับงาน ทุกวันนี้ผมใช้รถกระป๋องอยู่พอได้ยินคำว่า Benz ก็อึ้งซิครับ..

ผมเอ่ยปากถามสั้นๆว่า "ทำไมต้องเป็น Benz" ครับ..
เขาตอบผมสั้นๆเช่นกันว่า "IMAGE" ไง..

วันนั้นผมไม่เข้าใจว่า Benz กับ IMAGE มาเกี่ยวอะไรกัน วันนี้ผมเข้าใจผิดมั๊ยว่า IMAGE ก็คือ Benz นั่นเองครับ..

ผมคงต้องปล่อยให้หนูพวกนั้นมันแทะรถกระป๋องผมต่อไปจะไม่ยอมเอารถ Benz มาให้มันแทะเล่นเด็ดขาดครับ..

8.  28 ธันวาคม 2009, 20:59   post id:380
yakthai
.

คติพจน์..

ผมไม่อยากเป็นศัตรูกับใคร และไม่อยากให้ใครมองผมเป็นศัตรูด้วยครับ..

ผมเคยเขียนชื่นชมเจ้าสำนักที่เว๊บสำนัก เพราะนั่นคือ "ศัทธา"
ผมมาเขียนบ่นเจ้าสำนักบ้างเล็กน้อย เพราะนี่คือ "หมดศัทธา"

การที่ป้ายสีว่าผมออกจากสำนักเพราะ "ไม่ได้เซ็ตติ้งหลังกล้อง" นั่น
คงเป็นเหตุผลแบบเดิมๆที่ใช้เหยียบคนอื่นเพื่อให้ตัวเองสูงขึ้น..

ผมถามหน่อยเถอะ ผมเคยเอ่ยปากขอ "เซ็ตติ้งหลังกล้อง" จากคุณหรือเปล่า
ผมเคยสอพอประจบประแจงอะไรคุณเป็นพิเศษหรือเปล่า..

ลองนึกดูดีๆครับเจ้าสำนัก มีแต่ท่านเท่านั้นที่อวดอ้างว่าเซ็ตติ้งหลังกล้องของตัวเองวิเศษวิโส
เซ็ตติ้งหลังกล้องของคุณมีราคามีแต่คนอยากได้และมีคนมาขอซื้อครั้งแล้วครั้งเล่า
คุณพูดเองเออเองทั้งนั้น คุณนั่นแหละที่เสนอจะให้ "เซ็ตติ้งหลังกล้อง" ผมเอง..

คุณบอกให้ผมลงคอร์ส Portrait ถ้าผมถ่ายสวยจนคุณเอาไปลงหนังสือ คุณจะให้เซ็ตติ้งหลังกล้องผม
ผมอยากบอกคุณว่า ผมลงคอร์ส Portait เพราะผมอยากเรียนรู้ไม่ใช่อยากได้..

คุณบอกว่าถ้าผมถอยกล้อง D3 คุณจะแถมเซ็ตติ้งหลังกล้องให้ผม
ผมอยากบอกคุณว่า ผมซื้อกล้อง D3 เพราะผมอยากได้ไม่ใช่เพราะของแถม..

9.  29 ธันวาคม 2009, 10:42   post id:382
yakthai
.

ความรัก.. :อ๊วก:

:แคะ:

10.  29 ธันวาคม 2009, 10:43   post id:383
yakthai
.

ความฝัน..  :verysad:

:แคะ:

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี