[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ต่อต้านกระเช้าขึ้นภูกระดึง..เสียบปลั๊กชาร์จไฟไว้บ้าง..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » คุยข่าวบอกเก้าเล่าสิบ

วันเวลาปัจจุบัน 18 ตุลาคม 2017, 20:08  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  23 กรกฎาคม 2010, 21:57   post id:2828
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ช่วงเดือนนี้ถึงสิ้นปีและเลยไปถึงปีหน้า ก็เริ่มเป็นช่วงเวลาแสนสุขของตากล้องทั้งหลายแหล่แล้วครับ..
เข้าหน้าฝนดอกไม้ก็บานสะพรั่ง น้ำตกในที่ต่างๆก็เริ่มจะชุ่มฉ่ำถ้าเป็นสาวก็คงบอกว่า มีน้ำมีนวล ขึ้นครับ..

ตอนนี้ก็เข้าสู่ปลายเทศกาล "ทุ่งดอกกระเจียว" จังหวัดชัยภูมิแล้วนะครับ
ใครที่ยังไม่มีโอกาสไปก็รีบๆหาข้อมูลเดินทางไปเที่ยวชมดอกกระเจียวได้แล้วนะครับ ก่อนที่มันจะโรยรา..

และอีกสองเดือนกว่าๆก็จะถึงเดือนตุลาคม ปลายฝนต้นหนาวกันแล้ว..
"ภูกระดึง" ที่จังหวัดเลยก็จะเปิดให้เราขึ้นไปชมความงดงามกันอีกครั้ง..
พูดถึงภูกระดึงมันมาอีกแล้วครับ "กระเช้าขึ้นภูกระดึง.." ..
เมื่อสองสามอาทิตย์ที่แล้วมีข่าวคราวว่าจะมีการผลักดันกระเช้าขึ้นสู่ยอดภูกระดึงอีกครั้ง..

ความคิดเห็นก็แตกออกเป็น 2 ฝ่ายคือ..
  • ต้องการสร้างกระเช้าขึ้นภูกระดึง (นายทุนและนักการเมืองบวกข้าราชการ)..
        โดยหาเหตุอ้างว่าคนที่เดินขึ้นไม่ไหวจะได้ขึ้นไปเที่ยวบนภูกระดึงได้..
  • ต่อต้านการสร้างกระเช้าขึ้นภูกระดึง (ไม่เก็งกำไรไม่สนการเมืองและผลประโยชน์ส่วนตัว)..
        เพราะรู้ทันตับไตไส้พุงพวกนายทุนนักการเมืองและข้าราชการพวกนี้ดี..

ถ้าพวกคุณคิดจะสร้างกันจริงๆผมถามหน่อยว่าคุณจะเอาชาวบ้านที่หาเช้ากินค่ำไปไว้ไหน..
ไม่ว่าจะเป็น ลูกหาบ  พ่อค้าแม่ค้าตามซำต่างๆทั้งบนยอดภูกระดึง รวมถึงลูกเล็กเด็กแดงที่เขาต้องรับผิดชอบด้วยล่ะ..

แล้วคุณคิดหรือว่าคนที่เดินขึ้นไม่ไหว เขาสามารถเดินเที่ยวบนภูกระดึงได้..
เพราะระยะจากหลังแปไปที่พักก็หลายกิโล ระยะทางจากที่พักไปยังจุดต่างก็ไม่ต่ำกว่า 3 กิโล และจุดไฮไลท์ที่ทุกอยากสัมผัส "ผาหล่มสัก" ..
มีระยะถึง 8-9 กิโลเมตรไปกลับก็ร่วม 18 กิโลเมตร เขาที่ว่าจะเดินไปไหม..

คุณเคยดูตัวเลขยอดนักท่องเที่ยวที่ขึ้นภูกระดึงบ้างหรือไม่..
ทุกวันนี้ไม่มีกระเช้าก็มีนักท่องเที่ยวเดินขึ้นไปบนนั้นจนมีปัญหาเรื่องขยะล้นกันแล้ว..

คุณกล้าที่จะออกกฎหมายบังคับหรือไม่ ว่าจะสร้างกระเช้าขึ้นภูกระดึงอย่างเดียว..
ปล่อยให้ธรรมชาติต่างๆยังคงเป็นภูกระดึงเช่นเดิม..
  • คุณจะไม่ทำถนนขยายถนนเพิ่ม..
  • คุณจะไม่สร้างรีสอร์ทบ้านพักสวยหรู (มันตัดป่าแน่)
  • คุณจะไม่อนุญาติให้เปิดร้านสะดวกซื้อไม่ว่าจะเป็น 7-ELEVEN , LOTUS , TOP , 108SHOP ฯลฯ ทั้งที่ฐานล่างและบนยอดภูกระดึง
  • คุณจะไม่เปิดบริการรถใดๆ ยกเว้นรถจักรยานเท่านั้น (ผมทนเอามลพิษในเมืองพอแล้ว..)
  • คุณจะไม่อนุญาติให้นำสัมภาระขึ้นกระเช้าทั้งขึ้นทั้งลง แต่นำขยะลงมาได้ (เปิดทางให้ลูกหาบได้กินได้ใช้บ้างครับ..)
  • คุณจะจำกัดจำนวนนักท่องเที่ยวที่จะขึ้นภูกระดึงทางกระเช้าไม่เกินวันละ..?  (อยากเก็บแพงเท่าไหร่ก็เก็บไปไม่ว่า)
  • เมื่อเข้าสู่ฤดูปิดป่า มิถุนายน-กันยายน คุณจะไม่อ้างว่ากระเช้าขาดทุนต้องเปิดบริการลูกค้าทั้งปี..(มันงี่เง่าเจออ้างแบบนี้บ่อยๆ อ้างขาดทุนเพื่อให้ประโยชน์ให้ตัว..)
  • บอกมาตรงดีกว่าว่าคุณมีโครงการอะไรบ้าง แต่อย่าคิดนะว่าจะทำ ผาหล่มสักเป็นศูนย์กลางภูกระดึง
    คุณจะสร้างกระเช้าขึ้นไปลงที่ผาหล่มสัก แล้วสร้างบ้านพักรีสอร์ทร้านค้ารองรับที่นั่น.. (พูดดักมันไว้ก่อน..)
  • สุดท้ายที่คิดออก คุณจะสร้างกระเช้าขึ้นภูกระดึงอย่างไรไม่ให้ทำลายต้นไม้ใหญ่และระบบนิเวศน์ที่จะเสียไป..
  • ฯลฯ

และผมอีกคนขอ "ต่อต้านกระเช้าไฟฟ้าขึ้นภูกระดึง.."  

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  24 กรกฎาคม 2010, 09:50   post id:2829
naryak
.

จริงๆแล้วผมตั้งชื่อกระทู้แค่ "เสียบปลั๊กชาร์ตไฟไว้บ้าง.." แต่เขียนไปเขียนออกนอกกรอบไปเรื่องภูกระดึงซะงั้น..
ผมเลยต้องเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น "ต่อต้านกระเช้าขึ้นภูกระดึง..เสียบปลั๊กชาร์ตไฟไว้บ้าง.." เอาสองเรื่องมาไว้ด้วยกันเลยสบายไป..  

ที่ต้องบอกให้เพื่อนเสียบปลั๊กชาร์ตไฟไว้บ้าง ก็เพราะสเกลบอกระดับแบตเตอร์รี่ไม่ว่าในกล้องหรือในอุปกรณ์ต่างๆ มันเชื่อถือไม่ค่อยได้หรอกครับ..

ผมเองมีแบตกล้อง 2 อันปกติก็ถ่ายเล่นเล็กๆน้อยไปวันๆ..
ก็เลยไม่ได้ใช้แบตกล้องที่สองเลย พอก้อนแรกใกล้หมดก็ถอดจากกล้องไปชาร์ต เต็มก็เอากลับมาใส่กล้องอย่างเดิม..
โดยเข้าใจผิดไปว่าแบตก้อนที่ 2 มันจะเต็มอยู่แบบนั้นเพราะเราไม่ได้ใช้..

ครั้งหนึ่งผมได้ไปช่วยถ่ายรูปงานบวชกับเพื่อน และไม่เอาแท่งชาร์ตไปเพราะคิดว่าแบต 2 ก้อนไม่น่าถ่ายหมด..

พอผมใช้แบตกล้องแรกในกล้องหมด ก็รีบหยิบแบตก้อนที่สองมาเปลี่ยนทันที..
ผมสังเกตแว๊บๆที่สเกลบอกระดับไฟที่กล้องก็น่าจะเต็มนะครับ..
แต่ผมถ่ายภาพไปได้ 30 กว่ารูปผมก็กดซัตเตอร์ไม่ลงซะแล้ว มองกล้องอีกทีสัญญาลักษณ์แบตกระพริบซะงั้น..

จากวันนั้นเมื่อผมใช้แบตก้อนแรกใกล้หมด ผมจะเอาก้อนที่สองมาใส่แทนทันที..
พอชาร์ตก้อนแรกเต็มก็จะเอามาเป็นแบตสำรองแทน หมุนเวียนกันไปตลอดครับ..

และถ้าผมไม่ได้ใช้กล้องซัก 20-30 วันผมก็จะนำแบตทั้งสองก้อนมาชาร์ตใหม่ไว้ตลอด..
เพราะชีวิตมันไม่แน่ ปุ๊บปั๊บมีเพื่อนชวนออกทริปหรือเราคิดจะเที่ยวเองก็ไม่ต้องกังวลเรื่องแบตไปได้ทันทีครับ..

ทำแบบนี้ข้อเสียก็มีเหมือนกันไม่ใช่ไม่มี..
เพราะเพื่อนคนหนึ่งรู้ดีว่าผมมีแบตสองก้อน เธอใช้กล้องรุ่นเดียวกันกับผม..
เชื่อไหมครับออกทริปด้วยกันทีไหร่ เธอจะเหลือแบตขีดเดียวทุกครั้ง..
ผมเองต่อว่าเธอไปหลายครั้งว่าทำไมไม่ชาร์ตแบตไว้ เธอตอบสั้นๆว่า.."ก็รู้ว่าน้ายักษ์มีให้ยืมไง..." ปัดโธ่!..

Image

3.  24 กรกฎาคม 2010, 10:25   post id:2830
naryak
.

ก็เป็นเรื่องเล็กๆน้อยที่อยากเล่าให้ฟัง แต่มันสำคัญสำหรับพวกเราชาวดิจิตอล ที่ต้องพึ่งพาอาศัยพลังไฟจากแบตอย่างมากมาย..
ยังไงไม่ได้ใช้นานๆก็ชาร์จแบตไว้บ้างนะครับ..

อีกอย่างแบตเตอร์พวกนี้ถ้าปล่อยให้หมดเกลี้ยงบ่อยๆนานๆ มีโอกาส แบตเสื่อม  ได้ง่ายนะครับ...
ดีไม่ดีผมคิดว่าปานนี้แบตของป้าเจี๊ยบเพื่อนคนนั้นคงเสื่อมสภาพใช้การไม่ได้แล้วก็เป็นไปได้...เหอๆ    

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี