[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Replace Color เปลี่ยนสีด้วย Photoshop
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทิพแอนด์รีวิว

วันเวลาปัจจุบัน 21 ตุลาคม 2017, 13:25  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  16 กุมภาพันธ์ 2011, 13:08   post id:5256
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

มีคำถามจากน้า anucha23 ที่เว๊บกาแฟว่าต้องออกแบบเสื้อโดยต้องมีสีพื้น 3 สี..
แต่น้า anucha23 หา template เสื้อได้แค่สีขาวเท่านั้น กรณีแบบนี้จะ "Replace Color" ให้เสื้อสีขาวเป็นที่ต้องการยังไงให้เป๊ะๆ..
ผมเองก็เป็นคอกาแฟคนหนึ่งก็เลยโหลดรูปตัวอย่างที่น้าเขาให้ไว้มาลองทำในโปรแกรม Photoshop ดูหน่อยครับ..
ที่จริง Photoshop มีคำสั่ง Replace Color ไว้เปลี่ยนสีวัตถุต่างๆด้วยการปรับค่า Hue ค่า Sat และค่า Lightness ให้เป็นสีใหม่..

แต่โจทย์นี้มีสีตัวอย่างมาให้ซึ่งสีตัวอย่างที่ให้มานั้น ไม่ใด้เป็นสีพื้นสีเดียวตามรูปที่สองครับ..
การที่เราจะดูดสีจากภาพสีตัวอย่างเอามา "แทนค่าสี" หรือ Replace Color ให้เสื้อสีขาวเปลี่ยนเป็นสีตามต้องนั้นนั้นคงยากครับ..
ผมมีวิธีง่ายๆในการแทนค่าสีเสื้อสีขาวให้เป็นสีตามตัวอย่าง 11,12,13 เพื่อตอบโจทย์นี้ให้พอเป็นแนวทางเล็กๆน้อยๆครับ..

อย่าลืมนะครับว่ารูปเสื้อตัวอย่างนอกจากสีขาวแล้ว ยังมีลายละเอียดของลายผ้าและแสงเงาในรูปเสื้อตัวอย่างด้วย..
เราคงไม่สามารถเทสีที่ต้องการแทนที่สีขาวในตัวเสื้อเป็นปื้นเดียวกันได้  แบบนี้มันคนละกรณีครับ..

ผมขอขึ้นหัวข้อไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวกลับจากทริปอุบล-อุดรแล้วจะกลับมาเฉลยโจทย์นี้ครับ..

Image  

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  22 กุมภาพันธ์ 2011, 14:55   post id:5260
naryak
.

ก่อนอื่นต้องพิจารณาสีจากภาพตัวอย่างสี คงเห็นแล้วนะครับว่า..
ในภาพตัวอย่างไม่ได้มีสีเดียวแต่มีทั้งสีม่วงอ่อนไล่ไปจนสีม่วงเข้มๆ..
ผมจะเริ่มต้นโดยการกด i หรือเลือกเครื่องมือ Eyedropper Tool เพื่อดูดสีมาใช้..
ในการเลือกดูดสีนั้นควรเลือกสีในโทนกลางๆไม่เข้มและไม่อ่อน ยังไงลองคลิ๊กเมาส์ค้างไว้..
แล้วลากเครื่องมือ Eyedropper ไปรอบๆวงกลมตัวอย่างสีดูก็ได้นะครับ..

Image

3.  22 กุมภาพันธ์ 2011, 20:34   post id:5261
naryak
.

ผมขอย้อนกลับมาทำสีอ่อนสุดก่อนนะครับ หลังจากดูดสีที่มีความน่าจะเป็นได้แล้ว..
ก็เปิด Leyer ว่างขึ้นมาแล้ว Fill สีที่เลือกมาจากนั้นเปลี่ยนโหมดให้เป็น Multiply..
ใช้ levels ปรับสีช่วยอีกนิดครับ ตรงนี้ผมไม่แสดงให้เห็นนะครับว่าปรับค่า levels อย่างไร..
เพราะค่าสีกลางๆที่เพื่อนๆเลือกมาอาจไม่เหมือนกัน แล้วจะดูยังไงว่าเราปรับสีใกล้เคียงกับสีตัวอย่างแล้ว..
ง่ายๆเลยครับลุกออกจากเก้าอี้แล้วยืนดูไกลๆนิดนึง เพราะเวลาเราดูไกลๆตัวอย่างสีที่เป็นตารางๆนั้น..
เราจะเห็นเป็นปื้นสีเดียวกับตัวเสื้อครับ แต่ถ้าขี้เกียจลุกจากเก้าอี้ก็ใช้วิธีรี่ตาดูอย่างผมก็น๊าาาา..

Image

4.  22 กุมภาพันธ์ 2011, 20:37   post id:5262
naryak
.

มาดูตัวอย่างที่สองกันครับ ตัวอย่างนี้ผมก็ใช้วิธีเดิมที่กล่าวมาข้างต้น..
ผมพยายามปรับ levels ช่วยยังไงก็ยังไม่ได้สีตามสีตัวอย่างนี้..
ผมเลยใช้วิธีดูดสีตัวอย่างอ่อนและเข้มมาอย่างละสี เลือกสีอ่อนที่ไม่อ่อนสุดและเลือกสีเข้มที่ไม่เข้มสุด..
เพื่อนำทั้ง 2 สีมาผสมผสานกันโดยสีอ่อนใช้โหมด Multiply สีเข้มใช้โหมด Color ตามรูปครับ..
จากนั้นก็ปรับ Levels ช่วยอีกนิดหน่อยก็ใช้ได้แล้ว ในตัวอย่างก็ทำให้ดูคร่าวๆนะครับ Leyers Mask ก็ทำง่ายๆ..

Image

5.  22 กุมภาพันธ์ 2011, 20:38   post id:5263
naryak
.

ตัวอย่างสุดท้ายลองทำดูนะครับ ไม่ยากเลยกับวิธีการ Replace Color ง่ายๆแบบนี้..
ผมไม่ทำเป็นแบบทีละขั้นทีละตอน Step-by-Step ให้ดูนะครับ..
เพื่อนๆที่ใช้ PS เป็นแล้วแค่ดูตัวอย่างตามภาพข้างบนคงทำได้ไม่มีปัญหาแน่นอน..
ส่วนเพื่อนๆที่ยังใหม่กับ PS ก็ลองศึกษาเรื่อง Layers , Layers Mask และ Levels เพิ่มเติมนะครับ..
หลักๆอยู่ที่การสุ่มเลือกสีตัวอย่างและการปรับ levels ช่วย อย่าลืมรี่ตาหรือยืนดูสีที่เรานำมา Replace ไกลๆหน้าจอสักนิดครับ..

อีกอย่างที่ผมพยายามจะพูดบ่อยๆก็คือว่า วิธีหรือเทคนิคต่างๆเหล่านี้ไม่ใช่วิธีการแทนค่าสีทุกครั้งเสมอไป..
เทคนิคโฟโตชอปต่างๆสามารถนำไปประยุกต์ใช้ นำไปปรับแต่งๆงานอื่นได้เสมอตามแต่จินตนาการและความเหมาะสมครับ..
เพื่อนๆที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับงานลักษณะนี้ ก็สามารถนำเอาเทคนิคขั้นตอนและหลักการเล็กๆน้อยเหล่านี้ไปประยุกต์ใช้ได้นะครับ..

Image

6.  28 กุมภาพันธ์ 2011, 10:12   post id:5283
blank.gif vintagebokeh เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 118      ได้ใจ : 73      มอบใจ : 9  

Classic Bokeh is My Life ..

.

ขอบคุณน๊า...ใครจะไปรู้ว่า โอกาสหน้าจะได้ใช้เทคนิคแบบนี้
 naryak (28 กุมภาพันธ์) 
naryak:พี่ต้อมจับวาคอมเมื่อไหร่ก็นึกถึงมันบ้างล่ะ..

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี