[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
HDR EFEX PRO โปรแกรมทำ HDR จาก Nik Software
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทิพแอนด์รีวิว

วันเวลาปัจจุบัน 21 ตุลาคม 2017, 13:35  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  28 ตุลาคม 2010, 19:16   post id:4057
blank.gif vintagebokeh เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 118      ได้ใจ : 73      มอบใจ : 9  

Classic Bokeh is My Life ..

.

Nik Software ออกโปรแกรม plug-in 32bit และ 64 bit สำหรับ Adobe Photoshop Lightroom และ Apple Aperture..
มีทั้ง Windows และ Mac ซึ่งเป็น "โปรแกรมทำ HDR.." ชื่อ  "HDR EFEX PRO.."

มาดูคุณสมบัติของซอฟท์แวร์ตัวใหม่ค่ายนิคอนกันครับ..
สำหรับช่างภาพที่หลีกหนีความจำเจของภาพถ่ายที่ตอบสนองในทุกรายละเอียด..
เป็นการสร้างภาพจากการเก็บรายละเอียดตั้งแต่ส่วนสว่างจนถึงส่วนทีมืด..
สามารถสร้างสรรค์ซึ่งภาพที่มีรายละเอียดต่าง ๆครบถ้วน...

Nik Software HDR EFEX PRO..

Image
 inhalant (21 ธันวาคม) 
 Quick Comment
naryak:wow!!
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  28 ตุลาคม 2010, 19:19   post id:4058
vintagebokeh
.

ขอชวนเพื่อนๆไปชมคลิปวิดีโอกันก่อนครับ...

Link

naryak:อุแม่เจ้า..มันยอดมาก..
3.  28 ตุลาคม 2010, 19:25   post id:4059
vintagebokeh
.

Image   Image    Image   Image

ซอฟท์แวร์ตัวใหม่ของนิคซึ่งมีคุณสมบัติอันยอดเยี่ยม...
คุณสมบัติเด่นๆคร่าว ๆ ที่แนะนำกันไว้คือ..

• มีเทคนิคการสร้างภาพหลายอัลกอริธึม(กระบวนวิธีในการสร้าง) ตั้งแต่ให้ภาพเหมือนตาเห็นจนถึงจินตนาการสุดขั้ว..

• มีกระบวนการใช้งานเหมือนกับซอฟท์แวร์ตัวอื่น ๆ ของนิคซอฟท์แวร์เช่น สามารถเห็นผลจากปรับแต่งอย่างรวดเร็ว ให้คุณภาพดี..
    และให้ผลจากการปรับแต่งค่าต่าง ๆ ที่หลากหลายเป็นประสลการณ์ที่ยอดเยี่ยมเมื่อได้ใช้มัน...

• ผลทีได้เมื่อสร็จสมบูรณ์ได้ผลลัพธ์อย่างไม่น่าเชื่อกับการปรับแต่งค่าต่าง ๆ โดยใช้ เทคโนโลยี U Point ที่นิค ซอฟท์แวร์จดสิทธิบัตรไว้แล้ว
    (เดี๋ยวว่างๆจะลองรีวิวผลการทดสอบจริง (Full Test) ว่าจะยอดเยี่ยมขนาดไหน)

• มีการบันทึกการปรับตั้งค่าต่าง ๆ ในการสร้างภาพ HDR เป็นพรีเซ็ท โดยสามารถแชร์กับเพื่อน ๆ ได้

• อื่น ๆ อีกมากมาย...

naryak:ชอบที่มี Visual Presets นี่แหละ..
4.  29 ตุลาคม 2010, 11:25   post id:4060
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ขอบคุณครับพี่ต้อม..ผมได้ดูคลิปแล้วมันยอดเยี่ยมจริงๆ..
ไม่รู้ว่าเทียบกับโปรแกรมทำ HDR อย่าง Photomatix Pro แล้วจะเหนือชั้นกว่าแค่ไหน..
ยังไงรอพี่ต้อมทดสอบหน่อยนะครับ ส่วนเพื่อนๆคนไหนสนใจ plug-in ทำเอชดีอาร์ตัวนี้..
ลองดาวน์โหลดยูสไกด์ไปดูกันก่อนได้ครับ Download HDR Efex Pro User Guide.pdf

5.  29 ตุลาคม 2010, 14:12   post id:4061
naryak
.

ทีแรกผมกะจะรอพี่ต้อมแต่คิดดูแล้วก็ไม่รู้เมื่อไหร่พี่เค้าจะมา..
เลยเข้าไปดาวน์โหลดปลั๊กอินตัวนี้มาติดตั้งกับ Photoshop CS4 และลองเล่นๆดูครับ..
ที่เว๊บไซต์ของนิคซอร์ฟแวร์เขาให้ดาวน์โหลดใช้ฟรี 15 วัน ถ้าต้องการซื้อก็หลายตังค์อยู่..

ผมเองก็เคยใช้ Photomatix Pro ทำรูปเอชดีอาร์แต่ปรับโน่นปรับนี่ไม่ค่อยเป็น..
พูดง่ายไม่รู้จะปรับค่าอะไรแล้วให้รูปออกมาเข้าท่าหน่อย ทำทีไรก็เลยได้แต่มั่วๆไปเรื่อยครับ..

ผมลองเล่น Presets ของ "HDR EFEX PRO" รู้สึกว่าเจ๋งดีเหมือนแฮะ..
โปรแกรมทำงานรวดเร็วแค่คลิ๊กเดียวภาพก็เปลี่ยนแนวต่างๆให้เราเห็นทันที..
มาลองดูผลที่ผมลองเล่นๆปลั๊กอินตัวนี้ดูนะครับ..

อันนี้ภาพต้นฉบับ..

Image
6.  29 ตุลาคม 2010, 14:18   post id:4062
naryak
.

รูปนี้ใช้ Presets Landscape ซึ่งมีทั้งหมด 5 ตัวเลือก 5 ผลลัพธ์ครับ..
  • Full Scene Sompression
  • Vibrant Scenery
  • Gradual Contrasts 1
  • Gradual Contrasts 2
  • Postcard Paradise

ลองเลือก Full Scene Sompression โปรแกรมโปรเซสรูปออกมาประมาณนี้ครับ..

Image
7.  29 ตุลาคม 2010, 14:23   post id:4063
naryak
.

ลองเล่นอีกแนวคือ Surroal ซึ่งมีทั้งหมด 6 ตัวเลือก..
  • The Old Cottage
  • Night On Earth
  • Vintage Colors
  • Granny's Attic
  • End of the Road
  • Bleach Bypass Look

รูปนี้ผมเลือก End of the Road ครับ..

Image
8.  29 ตุลาคม 2010, 14:41   post id:4064
naryak
.

ปลั๊กอินตัวนี้มี Presets แนวต่างๆให้เล่น 6 ตัว Roalistic,Artstic,Surroal,Landscape,Architocture,Special..
แต่ละตัวก็มีช้อยส์ให้เลือกอีก 3-7 ผลลัพธ์ และยังมีเครื่องมือให้ปรับโน่นปรับนี่ได้อีกสารพัด เอาแค่ HDR Method ก็มีเมธอดต่างๆให้เลือกถึง 20 ตัว..
แถมยังมี Vignette ให้ใส่ได้อีกหลายรูปแบบ..เล่นกันให้มึนไปเลยครับแบบนี้..

Image
9.  29 ตุลาคม 2010, 14:55   post id:4065
naryak
.

ส่วนรูปนี้ผมลองทำในโปรแกรม Protomatix Pro โดยใช้ Presets ชื่อ Grunge..
ลองเปรียบเทียบโปรแกรมสองตัวนี้ดูครับ แต่ผมคิดว่าผมชอบของ Nik Software แล้วซิครับ..

Image

เอาแค่นี่ก่อนนะครับยังไงเอาเป็นว่าถ้าเพื่อนๆสนก็ลองไปดาวน์โหลดมาเล่นดูกัน..
หรือยังไงผมจะลองเอาขึ้น Host ให้โหลดไปเล่นๆกันง่ายๆหน่อย..
ขอเวลาปรึกษาพี่ต้อมอีกทีนะครับว่าโปรแกรมที่เขาให้โหลดใช้ฟรี 15 วันนั้น..
เราสามารถเอามาให้โหลดต่อได้หรือเปล่า อีกอย่างที่ผมจะบอกกับพี่ต้อมก็คือ "พี่ต้อมครับขอกุญแจเข้าบ้านหน่อยครับพี่..."...

10.  30 ตุลาคม 2010, 20:15   post id:4066
 aekkorn เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 23      ได้ใจ : 13      มอบใจ : 265  

.

ของเค้าดีจริงๆ ใช้กับไฟล์หนอนได้ไหมเนี่ย
 naryak (11 พฤศจิกายน) 
naryak:น่าจะใช้ได้ไม่มีปัญหาครับเพราะเป็นปลั๊กอินในโฟโต้ชอป..

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 1 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี