[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
วิธี Up Firmware Panasonic GF1
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทิพแอนด์รีวิว

วันเวลาปัจจุบัน 21 ตุลาคม 2017, 13:39  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  31 กรกฎาคม 2010, 21:43   post id:2977
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ผมพึ่งถอย Panasonic GF-1 มาได้ไม่กี่วัน หลังจากลังเลตัดใจไม่ขาดจากอีก 2 ตัวเลือก คือ Olympus PEN E-P2 และ Sony Nex-5

สุดท้ายก็ต้องตัดสินใจระหว่าง GF-1 กับ NEX-5 ..
จริงๆก็อยากเข้าร่วมอารยธรรมโซนีกะเขาเหมือนกันครับ..
แต่ก็ตัดใจเพราะ GF-1 ควบคุมคล้องตัวและเหมาะมือกว่า NEX-5 มากๆ..

ทั้งที่อยากใช้เซนเซอร์ APS-C อยากถ่ายภาพ Panorama แบบแพนกล้องแล้วยิ่งรั่ว ตั๊บๆๆๆๆๆๆๆ...

ก็ได้แต่ปลอบใจตัวเองว่าไอ้แบบนั้นมันก็แค่ "ลูกเล่นปัญญาอ่อน.." เหอๆ...

ผมไม่ได้หมายความว่าลูกเล่นของ NEX-5 ไม่ดีไม่เก่งนะครับ..
ผมดูเล่นแล้วมันยอดเยี่ยมม๊ากมาก แต่ที่บอกว่าลูกเล่นปัญญาอ่อนนั้น..

ผมกำลังจะบอกว่า มันจะทำให้ "สมองฟ่อๆ" ของผมยิ่งจะฟ่อเร็วขึ้นไปอีกแน่ๆ..
เพราะแต่ก่อนกว่าผมจะได้รูป Panorama แต่ละรูปต้องคิดนั้นคิดนี่หลายๆอย่าง..
แล้วค่อยบรรจงแพนกล้องไปทีละซ็อต..ทีละซ๊อต..

จากนั้นก็ต้องเอาไฟล์รูปที่ได้จะ 3 รูป 5 รูปก็แล้วแต่ ไปเข้าโปรแกรม Photoshop เพื่อทำไฟล์รูปหลายๆไฟล์ให้เป็นรูป Panorama รูปเดียว..
ก็ยุ่งยากตั้งแต่ขั้นตอนถ่ายภาพแล้วยังมาปวดกะบาลกับขั้นตอนรวมภาพอีก..
ซึ่งแต่ละขั้นตอนมันเพิ่มรอยหยักในสมองให้เราทั้งนั้นล่ะครับ...

พอได้เจ้า GF-1 มาผมก็เช็คเวอร์ชั่น Firmware ทันที..
นี่ขนาดพึ่งซื้อแต่ Firmware ยังเป็นเวอร์ชั่น 1.1 อยู่เลย แปลกนะครับ..
เวอร์ชั่น 1.2 ออกมาให้ Download ตั้งนานแระ..แต่ทำไมพานาฯไม่ยอมอัพตัวใหม่ให้นะ..

Image

ยังไงถ้าเพื่อนๆท่านใดยังไม่ได้อัพ และอยากอัพเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ของ GF1..
ก็ไป Download Firmware Panasonic GF1.. มาก่อนนะครับ..

หรือดาวน์โหลดที่นี่ก็ได้ไม่ต้องคลิ๊กหลายครั้ง Download File GF1_V12.exe

เมื่อได้ไฟล์ GF1_V12.exe มาแล้วถ้าไม่แน่ใจ ไม่มั่นใจว่าจะอัพยังไง..
ก็ติดตามต่อไปได้ครับ ผมทำวิธีอัพไว้ให้ดูไม่มีอะไรยากเลยครับ..

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  31 กรกฎาคม 2010, 22:10   post id:2978
naryak
.

เมื่อ download ไฟล์ GF1__V12 ครบแล้วก็ทำการดับเบิ้ลคลิ๊กแตกไฟล์ได้เลยครับ..

ก่อนทำขั้นตอนต่อไป Copy ไฟล์ภาพใน SD Card ไว้ก่อนก็ดีนะครับ..
จากนั้นก็จับไฟล์ชื่อ GF1__122.bin ยัดใส่ SD Card ของกล้อง เอาไว้ด้านนอกเลยไม่จำเป็นต้องใส่ไว้ใน Folder อีกชั้นหนึ่ง..

เสร็จแล้วนำ SD Card เสียบเข้ากล้องตามปกติครับ..

Image

ต่อไปก็เปิดสวิตซ์ ON แล้วสังเกตดูว่าระดับไฟแบตเตอร์รี่เต็มทุกขีด..
ถ้าแบตเตอร์ไม่เต็มก็นำไปชาร์ตให้เต็มก่อนแล้วกันครับเพื่อความปลอดภัยของกล้องคุณ...

Image0

3.  31 กรกฎาคม 2010, 22:14   post id:2979
naryak
.

เมื่อแบตเตอร์เต็มและทุกอย่างพร้อม  ก็เริ่มต้นอัพเดทโดยการกดปุ่ม "Play" เลยครับ..

Image

4.  31 กรกฎาคม 2010, 22:17   post id:2980
naryak
.

เมื่อกดปุ่ม "Play" สีเขียวๆเสร็จกล้องก็จะขึ้นหน้าจอให้เรายืนยันว่าจะอัพเดทเฟิร์มแวร์..
ก็เลื่อนลูกศรบนไปที่คำสั่ง "YES" แล้วกด "SET" เลยครับ..

หน้าจอก็จะเปลี่ยนเป็นรูปที่ 3 ช่วงนี้ล่ะครับสำคัญอย่าได้เผลอไปกดไปปิดปุ่มใดๆเข้านะครับ..
ใจเย็นๆวางกล้องวางบนโต๊ะแล้วรอมันสัก 1-2 นาทีทุกอย่างก็จะเรียบร้อย..
ก็ทำปิดสวิทซ์ OFF แล้วเปิดกล้องใหม่อีกที..

จากนั้นจะ Format จะลบไฟล์ GF1_122.bin ทิ้งไปหน่อยก็ได้ครับ..

1.Image  2.Image  3.Image

5.  31 กรกฎาคม 2010, 22:35   post id:2981
naryak
.

แปลเอาเองนะครับว่าอัพเฟิร์มแวร์แล้วมีอะไรเพิ่มขึ้นบ้าง แต่ที่แน่ๆรูปสึกได้ Focus เร็วขึ้นครับ ... ขอบคุณครับ..

Image

6.  17 สิงหาคม 2010, 23:53   post id:3048
blank.gif vintagebokeh เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 118      ได้ใจ : 73      มอบใจ : 9  

Classic Bokeh is My Life ..

.

ขอบคุณครับ...
 naryak (18 สิงหาคม) 
7.  18 สิงหาคม 2010, 10:17   post id:3051
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

vintagebokeh wrote: [View Post]
ขอบคุณครับ...

แหม! พี่ต้อมเป็นคนสอนผมกับมือ..ยังจะมาขอบคงขอบคุณกันอีก..  

ปล. ตอนนี้ผมอยากได้ Photoshop CS5 , Lightroom 3 แล้วก้อ! Capture One 5 ครับพี่ต้อม..
ของเดิมๆที่ใช้อยู่มันเปิดไฟล์ RAW Panasonic GF1 ไม่ได้ ก้อเลยอยากลองตัวเต็ม CS5 กับ Lightroom 3 ว่าเปิด RAW GF1 ได้มั๊ย..
ส่วน Capture One 5.2 ผมโหลดมาลองแล้วเปิดได้สบายแต่ยังไม่มีกุญแจอ่ะครับ..

ยังไงรบกวนพี่ต้อมด้วยครับ อ้อ! ถ้าพี่ต้อมมี Aperture เวอร์ชั่นใหม่ที่เปิด RAW GF1 ได้ก็ดูๆให้ผมด้วยนะครับพี่..
ถ้าได้ครบทุกอย่างผมจะเลี้ยงไอติม Swensens ตอบแทนนะพี่น๊าาาาา.. :แคะ:

พูดไปแล้วอยากจะร้องไห้จริงๆกล้องตัวโปรดสุดรักที่ผมพึ่งอัพเฟิร์มแวร์หมาดๆ..
ไม่นึกเลยว่าทริปอินเดียจะเป็น บททดสอบสมรรถนะ ของกล้องตัวนี้ครับ..
ยังไงเพื่อนๆแวะไปดู Drop tests Panasonic GF1 เจิมมันซะหน่อยหน่ะ..ไงก็อย่าสมน้ำหน้าผมแล้วกันครับ.. :ohno:

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 1 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี