[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Message เก่าที่ส่งถึงเพื่อน..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » บล๊อกเม้าท์

วันเวลาปัจจุบัน 24 ตุลาคม 2017, 05:24  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  30 มกราคม 2011, 14:58   post id:5079
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

Message เก่าที่ผมเคยบันทึกไว้และส่งถึงเพื่อนๆ ตอนนั้นผมกะเพื่อนๆเอาแต่ลงคอร์สถ่ายภาพ..
คอร์สแล้วคอร์สเล่าเอาแต่เรียนๆๆ เรียนซ้ำซากจนไม่ไปไหนจะว่าแล้ว..
ก็คงเป็นเพราะคอรส์เรียนนี่แหละที่ทำให้เราได้รู้จักเพื่อนดีๆหลายๆคน..

อารมณ์ร่วมจึงพาพวกเราหลงระเริงไปกับการเรียนถ่ายภาพที่ทั้งผิดที่และผิดคน..
จนพวกเราเสียทั้งเงินทั้งเวลาไปนาน มิหน้ำซ้ำยังโดนไอ้หมอนั่นเยาะเย้ยถากถาง..
ว่าทำอย่างมันไม่ได้หรอก ตามมันไม่ทันหรอก ทั้งๆที่เขารับเงินเราเพื่อชี้แนะให้เรารู้ทาง..
แต่กลับทำให้เราหลงทางซะมากกว่า ผมไม่ถือว่าคนอย่างนั้นเป็นครูเป็นอาจารย์หรอกนะครับ..

พอผมรู้สึกตัวและคิดได้ว่าการถ่ายรูปให้ดีได้นั้น มันอยู่ที่เราต้องขยันถ่ายขยันฝึกฝน..
ไม่ใช่เอาแต่เรียนเอาแต่อ่านตำราอยู่ในห้องแคบๆตรงนั้น..
ผมพยายามพูดกับเพื่อนๆหลายๆคนที่ร่วมเรียน  มาด้วยกันให้รู้สึกเช่นกัน..
แต่ตอนนั้นมันไร้ผล..ผมจึงต้องปลีกตัวออกมาจากกลุ่มเพื่อนๆ และคิดทบทวนว่าจะเลิกจริงจังหรือจะเดินต่อเอง..
ถ้าเดินต่อเองก็ต้องออกไปถ่ายรูปฝึกฝนตัวเองได้แล้ว อุปกรณ์ถ่ายภาพไม่ว่ากล้อง หรือเลนส์ก็แทบจะครบทุกช่วง..
แฟลช ขาตั้งกล้อง อุปกณ์เสริมเล็กๆน้อยๆก็มีแต่ไม่เคยหยิบออกมาใช้ให้คุ้มค่าคุ้มราคา..

แต่เมื่อคำพูดที่แค่ลอยลมของผมมันไม่สามารถทำให้เพื่อนๆได้คิด..
ผมจึงเขียน sms บ้าง e-mail บ้าง ส่งไปกระตุ้นให้เพื่อนๆเลิกเรียนได้แล้ว..
ออกมาฝึกออกมาหาประสบการณ์จริงด้วยตัวเองได้แล้ว..
ผมก็อยากแนะนำเพื่อนที่อยากถ่ายรูปจริงจังว่า "เรีนเอาแค่พื้นฐานก็พอ จากนั้นก็ลุยเองเลย.."..
อย่าได้เสียเวลาเช่นพวกเราอีกเลย โดยเฉพาะคอร์สถ่ายภาพของพวกเทพขี้โม้..

ครั้งหนึ่งเขาบอกกลุ่มเพื่อนของผมว่าจะจัดคอร์ส Portrait นางแบบ Maxim สวยอึ๋มใส่ชุดว่ายน้ำ..
เขาให้เพื่อนผมคนหนึ่งล่าลายชื่อเพื่อนๆมาลงคอร์ส รู้สึกค่าคอร์สก็ไม่ได้ถูกๆ..
และให้เพื่อนผมอีกคนหนึ่งไปติดต่อหาสถานที่ เพื่อนคนนี้ก็ไปติดต่อเจ้าของหมู่บ้านเพื่อนขอใช้สถานที่และสระว่ายน้ำ..
เพื่อแลกกับภาพนางแบบ Maxim สวยๆที่มีแบล็คกราวน์เป็นโลเกชั่นในหมู่บ้านแห่งนั้น..

พอถึงวันสอนถ่าย Portrait นางแบบ Maxim ใส่ชุดว่ายน้ำสวยอึ๋มที่ีว่า เขาแว๊บมากดซัตเตอร์สองสามครั้งแล้วก็ซิ่งหนีไป..
แล้วก็ส่งต่อให้เมีย ว่ากันต่อไป อากาศก็ร้อนน้ำท่าก็ไม่มีให้ดื่ม..

แต่ที่มันน่าเจ็บใจไม่ใช่ว่ามันไม่สอนไม่ใช่ว่าไม่มีคอฟฟี่เบรคไม่มีน้ำเย็นๆให้ดื่มแก้กระหาย..

ไอ้คนขี้โม้มันนี่แสบจริงๆ "นางแบบ MAXIM" ที่บอกว่าสวยอึ๋ม..มันก็แค่ "กระเทยควายใส่ชุดว่ายน้ำ"..

ที่เอามาหลอกแดกเงินเพื่อนๆผมอย่างหน้าด้านๆ เห็นใจมากหน่อยก็เป็นเพื่อนคนที่ไปหาสถานที่เธอคนนั้นครับ..

Image

Message เก่าที่ส่งถึงเพื่อนๆ..เขียนเมื่อ มีนาคม 2009.. (พี่ต้อมคงจำได้ดี..)

วงเวียนข้างหน้ามีหลายแยก.. และผมไม่รู้เลยว่าแต่ละแยกไปที่ไหนบ้าง..

ฉะนั้นก่อนออกเดินทาง ผมขอใช้ google map ดูก่อนว่า..

เลี้ยวซ้ายไปที่ไหนเลี้ยวขวาไปหนใด.. ผมวนอยู่ในวงเวียนนานเกินไปไม่ได้..

น้ำมันรถผมคงหมด ก่อนที่ผมจะถึงจุดหมายที่คิดไว้..

พวกเราล้วนต้องการถ่ายรูปให้สวยทุกคนใช่มั๊ย!!..

ปราถนานั้นมันย้อนมาถามว่า พวกเราใฝ่รู้และฝึกฝนกันแค่ไหน..

จากที่ผ่านมาคำว่า "ใฝ่รู้.." ทุกคนทำได้เต็มร้อยโดยไม่มีข้อกังขา..

แล้วคำว่า "ฝึกฝน" ล่ะ!! พวกเราจะรู้มากกันแค่ไหน ถึงจะยอมเริ่มฝึกฝนกัน..

ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง "วัดแสง" , "เรื่องเดฟ" , "ยิงแฟลชให้แม่น และผสมให้เข้ากับแสงธรรมชาติ" ฯลฯ..

และที่สำคัญไม่แพ้กันก็เรื่อง "มุมมองและไอเดีย" แล้วใครเหล่าที่เห็นมุมมองและมีไอเดียได้ทั้งที่อยู่ใน กะลา..

พวกเรามี "ตา" มี "มือ" เปิดได้คลิ๊กได้ "ดูผลงานของเหล่าเทพ" ซิ แล้วตั้งจิต ต้องทำได้อย่างน้อยสักครึ่้ง..

ไม่อยากบอกว่า "วันหนึ่งคุณก็จะเป็นเทพได้เช่นกัน" จะชั้นไหนก็ช่างเถอะแต่พวกเราไม่ใช่ "ขอทาน"  ก็แล้วกัน..

ผมอยากจะสรุปอย่างนี้นะครับ..

พวกเราเคยมองห้องครัวตัวเองหรือเปล่า ผมคิดว่าอะไรๆก็พร้อมหมดทุกอย่าง..

ไม่ว่าจะเป็น เตาเอย กระทะหม้อตะหลิว ผักเอยเนื้อเอย และเครื่่องปรุงอาหารทุกชนิดก็มีครบ..

พวกเราหิวใช่มั๊ย!! "ลงมือทำซิ" จะรอให้ใครมาบอกให้พวกเราหยิบโน่นหยิบนี่อีกเหล่า..

ปรุงกันเองครับ เพราะท้ายสุดอาหารที่มีรสชาติ "อร่อย" มันอยู่ที่ "ลิ้น" ของพวกเราที่รับรู้รสนั่นเอง..

aekkorn:
ผมว่าน้าเจอทางแล้วอ่ะ ก็เหลือแค่เดินทางต่อไปเรื่อยๆ ให้ถึง ^^
แต่ระหว่างทาง ร้านขายของกินข้างทาง กับจุดแวะชมวิว เพียบเลยนะ
เดี๋ยวผมจะมาชวนให้เสียเวลา บ่อยๆ อิอิ    

abhichart:
ครับน้ายักษ์ เห็นด้วยมากๆเลยครับ เพราะลิ้นของเราแต่ละคนรับรู้คำว่าอร่อยไม่เท่ากัน
บางคนชอบเผ็ด หวาน เปรี้ยว ดังนั้นเราต้องรู้ตัวเราว่าเราชอบแบบไหน
แล้วนำอุปกรณ์หรือ เครื่องครัวเหล่านั้นมาปรุงให้โลกชิมว่านี่คือครัวเรา
เอกลักษณ์ของเรา ให้เขามาชิมครัวเรา ไม่ใช่เราต้องวิ่งไปตามหาร้านที่เชลชวนชิมแนะนำ
ใหม่ๆอาจจะไม่อร่อยแต่ทำไปๆก็ต้องอร่อยเอง ถ้าไม่ท้อ

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี