[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
แสตมป์สมเด็จย่า ไม่ใช่นักสะสมแต่ผมมี 449 ดวง
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » บล๊อกเม้าท์

วันเวลาปัจจุบัน 22 กรกฎาคม 2017, 23:51  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  03 พฤศจิกายน 2010, 20:37   post id:2638
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

แสตมป์สมเด็จย่าที่ผมพูดถึงคือชุด "ฉลองวันพระราชสมภพ 90 พรรษา สมเด็จพระบรมราชชนนี" ..
หรือเรียกกันว่า แสตมป์สมเด็จย่าทรงเสื้อแดง ออกจำหน่ายครั้งแรกเมื่อ ตุลาคม 2533 แสตมป์ราคาดวงละ 2 บาท..

ก่อนหน้าปี 2533 ผมเคยเห็นรูปสมเด็จย่าทรงเสื้อแดงมาก่อน ไม่แน่ใจว่าเห็นที่ไหนอาจเป็นปฎิทินก็เป็นได้ครับ..
ผมรู้สึกชอบและประทับใจรูปนี้อย่างมาก รวมถึงพระราชกรณียกิจของพระองค์ทำให้เป็นที่รักยิ่งของปวงชนชาวไทย..
เมื่อรูปนี้ถูกนำมาพิมพ์เป็นแสตมป์ และออกจำหน่ายผมก็กะจะซื้อเก็บแค่ไม่กี่ดวงเพราะไม่ใช่นักสะสมแสตมป์..
ไม่เคยมีสมุดสะสมแสตมป์เป็นของตัวเอง แต่ด้วยความรักและชื่นชอบพระองค์และรูปนี้เป็นเอาม๊ากมาก..
ผมเลยไปขอซื้อที่ไปรษณีย์คลองหลวง 10 แผ่นๆละ 50 ดวง แต่เจ้าหน้าที่ขายให้ผมได้แค่ 5 แผ่น
เพราะต้องเผื่อคนอื่นด้วย ผมจำไม่ได้แล้วครับว่าผมไปซื้อที่ไหนมาอีก 5 แผ่น ..

Image  

รวมแล้วผมมีแสตมป์สมเด็จย่าทรงเสื้อแดงทั้งหมด 500 ดวง..
แต่วันนี้ที่เหลืออยู่ 449 ดวง ก็เพราะมีน้องๆที่รู้ว่าผมมีและพวกเธอก็เป็นนักสะสมแสตมป์ด้วย..
แล้วนักสะสมแสตมป์รุ่นใหม่คงจะหาแสตมป์ดวงนี้ยากหน่อยครับ เพราะแสตมป์สมเด็จย่าทรงเสื้อแดงมีอายุถึง 20 ปีแล้ว..
(โอ๊ย! ผมแก่เกินไปหรือเปล่านี้..)
เท่าที่ผมค้นหาทางเน็ตก็จะเจอเขาปล่อยๆกัน..เอาออกมาให้ประมูลทางเน็ตกันบ้าง..

อีกส่วนหนึ่งที่จำได้คือผมเอาแสตมป์ทั้งแผ่น 50 ดวงใส่กรอบและมอบเป็นของขวัญให้ใครบ้างคน..
จำได้ว่าใส่กรอบมาแล้วสวยมากครับ เพื่อนๆคนไหนใครมีแสตมป์ชุดนี้เต็มแผ่นสะสมไว้ก็ลองใส่กรอบสวยๆดูครับ..

Image

และถ้าจะพูดถึงมูลค่าตอนนี้เท่าที่ผมลองๆหาดู..เขาจำหน่ายกันที่ดวงละ 50-80 บาท..
การจะได้ราคาดีๆก็คงต้องเก็บรักษาอย่างดีด้วยเพื่อให้สแตมป์อยู่ในสภาพสมบูรณ์และเหมือนใหม่มากที่สุด (แต่ยังไม่ได้ใช้)..
ที่ผมนำออกมาให้เพื่อนๆชมกันไม่ใช่ว่าจะขายหรือนำออกประมูลใดๆนะครับ..

เพียงแต่อยากบันทึกไว้ ณ วันนี้ว่า "แม้ผมไม่ใช่นักสะสมแสตมป์ แต่ผมมีแสตมป์สมเด็จย่าทรงเสื้อแดง 449 ดวง" ครับ..

รายละเอียด : p1080310.jpg ขนาดไฟล์ : 118.2 KB เปิดดูแล้ว : 2073 ครั้ง

Anonymous (21 มกราคม), Anonymous (23 พฤษภาคม) 
 Quick Comment
vintagebokeh:ยินดี...ด้วย...สิ่งที่ไม่ได้ตั้งใจในนาทีแรก...แต่คุณค่ามันเริ่มตั้งแต่นาทีนั้นแล้วครับ...เช่นเดียวกับที่พี่กำลังทำอยู่ในตอนนี้... , aekkorn: มองในมุมนักธุรกิจถึงกับตาวาววววเลยทีเดียว , admin:
ตอบกระทู้และอ้างถึง

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี