[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
เมื่อภาพถ่ายพระธุดงค์ของผมเป็นภาพวาด..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพวาด & ภาพจิตรกรรม

วันเวลาปัจจุบัน 19 ตุลาคม 2017, 10:46  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  06 พฤศจิกายน 2010, 19:48   post id:4203
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

เมื่อเดือนที่แล้วผมเห็น "คุณคนจีนตัวน้อย" โพสข้อความขอแบ่งปันภาพพระภิกษุประกอบกิจต่างๆของสงฆ์ไว้ที่พันทิพดังนี้ครับ..

"ใครมีภาพถ่ายสวยๆ ของพระภิกษุบ้างคะ
อยากได้ภาพมุมสวยๆของพระ เช่นกำลังเดินธุดงค์
กำลังบิณฑบาตร กวาดลานวัด หรืออริยาบถใด ก็ได้ค่ะ
จะเอาไปเป็บแบบ ในการฝึกวาดภาพสีน้ำ
ใครมีเก็บไว้ขอแบ่งปันหน่อยนะคะ

สาธุ ขอบพระคุณล่วงหน้าไว้ก่อนเลย..
จากคุณ     : คนจีนตัวน้อย
เขียนเมื่อ     : 22 ต.ค. 53 08:35:37 "

ผมเห็นว่าพอมีภาพที่เธอต้องการอยู่บ้างก็เลยนำภาพนี้ไปโพสให้เธอครับ..
จริงๆแล้วยังมีน้ำใจจากท่านๆอื่นๆอีกเยอะที่แบ่งปันภาพพระภิกษุในกระทู้นั้น..
แต่ละภาพก็มีเอกลักษณ์มีแสงเงาที่สวยงามตามจังหวะและสไตล์ของแต่ละคนครับ..

Image
 songtat (09 สิงหาคม) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  06 พฤศจิกายน 2010, 20:08   post id:4204
naryak
.

และไม่กี่วันต่อมาผมก็ได้หลังไมค์จากคุณคนจีนตัวน้อย (แฮะๆ..แต่ผมพึ่งเห็นวันนี้ครับ..) ส่งมาบอกผมว่า..

"ขอบคุณสำหรับภาพของพระธุดงค์นะคะ
วาดมาแล้วค่ะในคห.22
เพิ่งหัดวาดนะคะ ยังไม่สวยเท่าไหร่.....

From : คนจีนตัวน้อย [28 ตุลาคม 2553 21:19]  
.."

Image

ผมตามเข้าไปชมภาพที่เธอวาดโดยใช้ภาพของผมเป็นต้นแบบ (แอบดีใจสุดๆ..อิอิ!)..
เมื่อภาพถ่ายของผมกลายเป็นภาพวาด ผมต้องขอชมว่าเธอวาดได้ดีและสวยงามครับ..
แม้เธอจะบอกว่าพึ่งจะหัดวาดรูปเอง..

จริงๆอยากจะบอกเธอเหมือนกันนะครับว่า เธอไม่จำเป็นต้องวาดให้เหมือนกับรูปต้นฉบับทั้งหมดก็ได้..
อาจจะคงจังหวะและท่าทางของพระองค์นั้นเอาไว้..
แล้ววาดเส้นถนนต้นไม้เพื่อสื่อให้เห็นว่าพระท่านต้องเดินธุดงค์ไปอีกไกลสุดไกลทำนองนั้น..

เพราะตอนที่ผมถ่ายรูปนี้ผมพยายามวิ่งตามท่านและอยากได้เส้นถนนที่หลุดโค้งนั้นไปแล้ว..
แต่ด้วยฝีมือความสามารถอันน้อยนิดก็เลยได้แบบนี้มาครับ..

ยังไงก็ตามผมรู้สึกว่าผมชอบรูปที่เธอวาดมากกว่ารูปต้นฉบับของผมซะอีก..
เพราะสีและโทนของภาพดูแล้วสบายตาดีครับ..

songtat (09 สิงหาคม) 
 Quick Comment
vintagebokeh:ชอบ ๆ ๆ ๆ , naryak:ขอบคุณครับพี่ต้อม.. , ชูศักดิ์ :สวยจริงๆครับ ถ้าภาพาพนี้เป็นของผม ผมก็คงดีใจสุดๆเลยครับ
ตอบกระทู้และอ้างถึง

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี