หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก       

login : naryak
❤ like : 808

contents : 22

Bookmark and Share  
 เรียนถ่ายภาพ (ตอน 3)..!?
23 สิงหาคม 2013, 11:49

ดีใจจัง!     
จริงแล้วผมว่าจะสรุปและจบบทความ "เรียนถ่ายภาพ" ไว้แค่ตอน 2 แต่เผอิญมีอะไรบ้างอย่างเข้ามากระทบความรู้สึก..
อีกอย่างผมยังไม่ได้เขียนอะไรที่เป็นสาระสำหรับนักถ่ายภาพมือใหม่ ที่ต้องการจะการเรียนถ่ายภาพไว้เลย..
ก็ยังไม่รู้ว่าจะคิดหาสาระอะไร มาเขียนได้มากน้อยขนาดไหน ผมจะพยายามสอดแทรกประสบการณ์อันน้อยนิดไว้ให้นะครับ..

เรียนถ่ายภาพ..!? (ตอน 1)

เรียนถ่ายภาพ..(ตอน 2)..!?

Image

ผมเขียนมาถึงตรงนี้ น้าดนัยก็ได้โทรศัพท์มาคุยด้วย บอกว่าเข้าอ่านเรื่องราวการ "เรียนถ่ายภาพ" ที่ผมเขียน อ่านไปก็ขำไป..
บางช่วงบางตอนลืมไปแล้ว พอได้อ่านก็นึกขึ้นได้ ก็เป็นการรำลึกบทเรียนที่ผ่านมาด้วยกันอีกครั้งครับ..

พูดถึงน้าดนัย คนนี้แหละครับที่เป็นเจ้าของสูตร Depth of filed ชัดสั่งได้..
จากบทเรียนเรื่องเดฟที่อาจานท่านอวดอ้างว่าชัดจนเส้นผมเส้นสุดท้าย หลุดจากนั้นเป็นเบลอ..
ผมฟังอาจานท่านสาธยายเรื่องเดฟจนเคลิ้มและจบลงด้วยการลงคอร์ท 2 วัน 1 คืน เพื่อเรียนเรื่องนี้..

คอร์ทนี้อาจานท่านล่อใจให้โปรโมชั่นกับผมเป็นพิเศษ โดยบอกว่าถ้าผมถ่ายสวยและรูปนั้นได้ลงหนังสือของท่าน..
อาจานท่านจะให้เซ็ตติ้งหลังกล้องกับผม ฝากเรื่องนี้ไว้ก่อนครับแล้วผมจะกลับมาเมาท์เรื่องเซ็ตติ้งหลังกล้องอีกที..
มาเข้าเรื่อง Depth of filed ชัดสั่งได้กันดีกว่า คอร์ทนี้ผมมีเพื่อนๆร่วมห้องเกือบยี่สิบชีวิตเป็นพยาน..

วันนั้น..ในห้องเรียนสัญจร อาจานท่านเริ่มอธิบายเรื่องเดฟ ท่านไม่ได้พูดถึงหลักการ-วิชาการอะไรทั้งนั้น..
สิ่งที่ท่านพูดไม่มีใครในห้องจับต้นชนปลายได้เลย ถ้าเข้าหลักวิชาทีไรจะวกไปวนมา ยิ่งฟังยิ่งงง..
พอพูดไปพูดมาท่านก็เริ่มฉงนในคำพูดตัวเอง แล้วท่านก็ถาม "เข้าใจไหมครับ" ทุกท่านในห้องข่ายหน้าไม่มีใครเข้าใจ..
น้าดนัยก็พยายามจะทำความเข้าใจ และพยายามถามอาจานท่านว่าอย่างนี้ใช่ไหม อย่างนั้นใ่ช่ไหม..
ผมสังเกตหน้าอาจานดูยิ้มฝืนๆ อารมณ์งงๆกับคำพูดของน้าดนัย แล้วท่านก็บอกว่า ไหนน้าดนัยลองอธิบายให้เพื่อนในห้องซิ..

น้าดนัยเป็นคนเก่งครับ เรื่องหลักการที่เป็นวิทยาศาสตร์ น้าเขาสวดยวดดดดด..
น้าเขาเป็นคนที่มีตรรกะ มีองค์ความรู้หลายอย่าง ผิดกับใครบางคน ที่อาศัยเพียงอิมเมจในการเอาตัวรอด..
และสิ่งไหนที่พิสูจน์ไม่ได้ น้าเขาจะไม่เชื่อ สิ่งที่อาจานโม้มา น้าดนัยบอกว่าสิ่งนั้นต้องพิสูจน์ได้และทำตามได้ จึงจะเชื่อ..

ไอ้ใครบางคนใช้แต่เลนส์ 70-200 เอฟ 2.8 แล้วถ่ายไกลๆ ยังไงมันก็ละลายหลังอยู่แล้ว..
น้าดนับเคยบ่นกับผมว่า แล้วไอ้คนที่มีเลนส์เอฟ 4 เอฟ 5.6 จะทำยังไง แล้วเลนส์เขาก็มีเอฟ 16 ให้ใช้..ทำไมไม่ใช้กัน..

และวันนั้นน้าดนัยได้อธิบายเรื่องเดฟให้เพื่อนๆฟังประมาณนี้ครับ คือเดฟมันมีตัวแปรอยู่หลายอย่าง..
ก็มี ช่วงเลนส์ ระยะห่างจากเลนส์ถึงแบบ แล้วก็เอฟสตอป น้าดนัยเสนอ (สอน) ให้พวกตัดตัวแปรบางตัวทิ้งไป..
ให้เหลือแค่ระยะห่างจากเลนส์ถึงแบบ กับเอฟสตอป เพียง 2 ตัวก็พอ นั่นก็หมายความว่าใครใช้เลนส์ซูมจงทำให้เป็นเลนส์ฟิกซะ..
เช่นเราใช้เลนส์ 70-200 อยู่ ก็ให้ใช้ช่วงเลนส์คงที่สักช่วงหนึ่งก่อน เช่นฟิกไว้ีที่ 85 mm หรือ 135 mm..
จากนั้นให้เราลองถ่าย Head Shot ซึ่งเราจะได้ระยะยืนที่ห่างจากตัวแบบ มาประมาณหนึ่ง..
ส่วนแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับช่วงเลนส์ที่เราฟิกไว้ กับรูปแบบของกล้องคือเป็นฟูลเฟรม หรือกล้องตัวคูณอ่ะครับ..

สมมุติว่าเราใช้ 85 mm ถ่าย Head Shot ได้ระยะยืนห่างจากแบบ 1 เมตร (สมมุตินะครับ)
ทดสอบเองเลยครับว่าระยะ 1 เมตร เราจะใช้เอฟอะไรแล้วเราพอใจ อาจจะลองที่เอฟ 8 กลางๆดูก่อนก็ได้..
สมมุติต่อ.. 85 mm ระยะ 1 เมตร เราใช้เอฟ 8 ได้เดฟกำลังสวยกำลังดี จำไว้เลยครับ 85-1-8

จากนั้นถอยห่างออกมาเพื่อถ่าย "ครึ่งตัวของแบบ" สมมุติได้ระยะห่างจากแบบ 2 เมตร..
ถ้าเรายังใช้เอฟ 8 ก็อาจจะได้รูปที่ชัดไปจนถึงฉากหลัง ตรงนี้ให้เปิดเอฟให้กว้างขึ้น เช่นใช้เอฟ 5.6..
ลองดูรูปครับว่า เดฟที่อยากได้ดีมั๊ยสวยมั๊ย คนชัดหลังละลายหรือเปล่า สมมุติถ้าใช้ได้ เราก็จำไว้อีก 85-2-5.6

ได้สองระยะแล้วต่อไปเราก็ถอยออกมาถ่ายแบบ "เต็มตัว" สมมุติง่ายๆว่าได้ระยะ 3 เมตร..
ถึงตอนนี้แล้วไม่ต้องคิดมากครับ ลองเอฟ 4 ดูก่อนเลยว่าโอเคมั๊ย ถ้าไม่ดีก็ลองเอฟ 2.8 สำคัญคือเริ่มต้นต้องจำเอาก่อน..

ถึงตรงนี้คงพอจะเข้าใจและรู้แล้วว่าเอา 85 mm ไปถ่ายคน เฮดชอต 85-1-8 ครึ่งตัว 85-2-5.6 และเต็มตัว 85-3-2.8..
คือรู้คร่าวๆทันที ทั้งระยะห่างจากแบบ และรู้เลยว่าจะใช้เอฟเท่าไหร่ ถ้าเราใช้ช่วงเลนส์ที่ 85 mm (ไม่ยากใช่ไหมครับ..)

ทีนี้ถ้าเราไม่ใช้ 85 mm ล่ะ..!? ก็ไม่มีปัญหาครับ จะใช้ 70 , 135 mm หรือ 200 mm เราก็ทำการทดลองเอาเลย..
แล้วก็จำเป็นสูตรส่วนตัวไว้เลยครับ อย่าง 200-2-16 คือเลนส์ 200 mm ถ่ายเฮดชอต ยืนห่าง 2 เมตร ใช้เอฟ 16 เป็นต้น..
ฝึกใหม่ก็อาศัยจำเอาหน่อยครับ หรือจดเป็นสูตรใส่กระเป๋าไว้เลย แต่ผมรับรองว่า พอเราเข้าใจ และเมื่อเวลาผ่านไป..
สิ่งที่เราเป็นนั้น ล้วนมาจากประสบการณ์ของเราทั้งสิ้น ไม่ต้องจำให้ปวดขมองอีกต่อไปครับ..

จริงๆแล้วเราไม่จำเป็นต้องจำทั้งหมดหรอกครับ แค่จำสูตรเริ่มต้น เช่นถ่ายเฮดชอต 85-1-8 , 200-2-16
เวลาเราจะถ่ายครึ่งตัว หรือเต็มตัว ก็รู้อยู่แล้วว่า ระยะต้องถอยห่างออกมา เอฟต้องเปิดกว้างขึ้นเป็นสเต๊ปครับ..

*หมายเหตุ ตัวเลขข้างบนเป็นเพียงตัวเลขสมมุติครับ เลนส์แต่ละตัวให้ผลไม่เท่ากัน ต้องทดลองเอาเองครับ..

วันนั้นอาจานเทพท่านสอนเรื่องเดฟ แม่ง! พูดก็ไม่รู้เรื่อง นี่น้าดนัยอธิบายให้ฟังรอบเดียวผมจำหลักมันได้จนทุกวันนี้..

และถ้าวันนี้อาจานใช้สูตรนี้สอนลูกศิษย์ ผมขอความกรุณาโปรดให้เครดิตน้าดนัยด้วยครับท่าน..

่หลังจากจบคอร์ท Depth of filed ชัดจนเส้นผมเส้นสุดท้ายแล้ว ก็มีการพูดคุยทบทวนเรื่องนี้กัน..
ก็มีเพื่อนคนหนึ่งพูดขึ้นมาว่า..........แค่เนี้ย ! พูดกันแค่ 20 นาทีก็รู้เรื่องแล้ว เสียเวลามาตั้ง 2 วัน 1 คืน..............เฮ้่อ !?

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

Image

❤ (1)

Name 

2705 views   0 comments    
แต่งรูปพระ ลองดูสักหน่อย..
3419 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 3)..!?
2705 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 2)..!?
4035 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 1).. !?
6272 views   0 comments 
หากินง๊ายง่าย..อย่างงี้ก็มี ?
2109 views   0 comments 
เจองูกะเจอแขก..ตีอะไรก่อนดี ?
3365 views   0 comments 
ขาแว่นหัก ซ่อมได้ไหมซ่อมที่ไหน..?
43197 views   0 comments 
การถ่ายภาพเส้นแสงดาว : Star Trails
14536 views   0 comments 
นู้ด อุ้มท้อง..จัดไฟถ่ายเลยเหรอ..?
5940 views   0 comments 
สวัสดีปีใหม่ 2555 ต้อนรับปีมังกรครับ..
1693 views   0 comments 
ความแตกต่างระหว่าง ทงอี กับ ยิ่งลักษณ์..
7956 views   0 comments 
น้ำท่วมใหญ่..กำลังใจจากเพื่อนๆ..
1970 views   0 comments 
อินเดียน้อย..? ธรรมเทศนาพุทธทาสภิกขุ..
6205 views   0 comments 
ภาพจิตรกรรมฝาผนัง..
31461 views   0 comments 
แสงเงา กับ ความมหัศจรรย์ของกล้องดิจิตอล..??
3251 views   0 comments 
พระประธานและพระคู่บ้านคู่เมือง..สวยๆทั้งนั้นครับ..
2679 views   0 comments 
หนังสือสำหรับคนถ่ายภาพ..? ต้องอ่าน
2834 views   0 comments 
Message เก่าที่ส่งถึงเพื่อน..
2274 views   0 comments 
เครื่องเปล่าที่ไร้แอพพลิเคชั่น..
1947 views   0 comments 
มุมมอง..มองมุม..? ถ่ายภาพ..
3202 views   0 comments 
แสตมป์สมเด็จย่า ไม่ใช่นักสะสมแต่ผมมี 449 ดวง
4015 views   0 comments 
ตาขาดเลือด..ความเบลอที่มาเยือน..
7943 views   0 comments