หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก       

login : naryak
❤ like : 808

contents : 22

Bookmark and Share  
 เรียนถ่ายภาพ (ตอน 2)..!?
26 กรกฎาคม 2013, 14:50

ดีใจจัง!     
ไม่นึกว่าจะยาวขนาดนี้จนต้องขึ้น เรียนถ่ายภาพ ตอน 2 กัน..
ใครสนใจก็ติดตามต่อได้เลยครับ บางทีถ้ากลับไปอ่านตอน 1 ได้ก็ลองกลับไปเลื่อนดูนะครับ..
เพราะอาจมีเรื่องราวใหม่ที่ผมเขียนเพิ่ม โดยที่ต้องหาจังหวะแทรกลงในส่วนที่เขียนไว้แล้วตามความเหมาะสมครับ..

เพื่อความซาบซึ้งกรุณาอ่านตอนแรกก่อน : เรียนถ่ายภาพ (ตอน 1)..!?

Image

ด้วยความเทพของอาจานท่าน แม้แต่ภาพบางภาพ ที่เจ้าตัวยืนยันว่าตัวเองถ่ายมาคมชัด 100% ..
แต่ถ้าอาจานบอกว่า "เบลอ" ก็คือเบลอ อย่าได้เถียง..
พวกเราดูไม่ออก เพราะอาจานท่านมีสายตาเฉียบคม ว่าภาพมัน "เบลอ" เพราะมันเหลื่อมไปครึ่งพิกเซล..
เหลื่อมไปเศษ 1 ส่วน 2 Pixel ครับ แต่ถ้าัยังเถียงอีก ท่านก็จะอ้างโปรไฟล์ว่า ผมเป็นมือรีทัช (อย่าเถียงๆ)..

เรื่องนี้ผมเอาไปถาม มือรีทัช (มือรางวัลระดับโลก) ตัวจริงมาแล้ว ว่าภาพเหลื่อมไปครึ่งพิกเซลดูออกไหม..
อาจารย์หัวเราะแล้วพูดว่า......ผมดูไม่ออกว่ะ..!!

Image

1 ปีเต็มๆกับการถ่ายภาพที่เต็มไปด้วยความทุกข์ เหมือนถูกปั่นหัวเข้ารกเข้าพง..
ตีบตันและจมปลักอยู่กับ หลังดำ หลังดำ และก็หลังดำอยู่ตลอดเวลา..
ไอ้เทคนิคการถ่ายภาพของอาจานท่านก็เหนือมนุษย์ซะเหลือเกิน ท่านเก่งจริงๆครับ อย่างเช่น..

.................................ถ่ายรถในงานมอเตอร์โชว์ไม่ติดคน...............................................
เหล่าลูกศิษย์ก็ตื่นเต้น ชื่นชมกันใหญ่รวมทั้งผมด้วยแหละ มีการถกเถียงในกลุ่มลูกศิษย์ว่าอาจานท่านถ่ายยังไง..
ใช้เทคนิคเทพอย่างไรจึงไม่ติดคน แม้แต่ด๊อกเตอร์ (ด้วยความเคารพครับท่าน) ก็ยังพยายามคิดหาคำตอบต่างๆนาๆ..
เพื่อมารองรับการถ่ายรถในงานมอเตอร์โชว์แบบไม่ติดคนด้วย..
(แปลกเน๊าะ ผมเห็นใครไปถ่ายงานมอเตอร์โชว์มา ไม่เคยเห็นรถ เห็นแต่ เนื้อ นม ไข่ เต็มไปหมด..)

Image

.................................ถ่ายคนยืนในน้ำแล้วขาขาด ดูแล้วเหมือนคนลอยอยู่บนพื้นน้ำ....................
อันนี้ผมขอดูไฟล์ RAW ไม่ให้ผมดู บอกแต่ว่าให้เพื่อนผมดูแล้ว...

......... ถ่ายตัวเองในกระจกไม่เห็นตัว.......ตอบผมว่าลืมไปแล้วว่าถ่ายยังไง...................................
ยังมีอีกเยอะไว้นึกออกจะมาเล่าให้ฟังครับ นอกจากความเก่งกาจของท่านแล้ว ท่านยังมักจะดูถูกดูแคลนรูปคนอื่นให้ฟัง..
ครั้งหนึ่งอาจานเอารูปเครื่องบินของท่านมาอวด ว่าใช้เทคนิคคัทไฮไลท์เพื่อให้เห็นคนขับชัดเจนผ่านกระจกห้องนักบิน..
อาจานบอกว่ารูปเครื่องบินแบบเดียวกันของช่างภาพ National Geographic ห่วยอย่างนั้นอย่างงี้..
ผมข้องใจ..! อาจานก็เลยบอกว่าเดี๋ยวจะเอารูปที่ว่า มาให้ผมดูความห่วยของมัน..
เวลาผ่านไป พอผมทวงถาม บอกว่าหารูปไม่เจอ..!

Image

ก็อย่าได้หาคำตอบหรือขอดูอะไรจะจะเลยครับ ไอ้ที่จะเค้นเอาคำตอบว่าอาจานท่านถ่ายได้อย่างไร อย่าหวัง..
เพราะท่านจะไม่เฉลย หรือ ต่อให้ท่านเฉลย ผมคิดว่า คงไม่น่ามีมนุษย์หน้าไหนจะเข้าใจคำอธิบายได้มั้งครับ..

หรือให้ท่านถ่ายให้ดูใหม่ก็ใช่ว่าท่านจะทำได้...? และอาจานเทพท่านก็จะไม่ทำด้วย ท่านจะมีข้ออ้างที่จะไม่ทำให้ดู..
และท่านก็จะมีจิตวิทยาให้เราเชื่อว่าท่านทำได้จริง..
เพราะถ้าท่านไม่แน่จริงซีเอ็ดคงไม่..1.? ซีเอ็ดคงไม่..2.? ซีเอ็ดคงไม่..3.? ฯลฯ ซีเอ็ดเป็นแบล็คให้ท่านได้ดีซะด้วย..

Image

วันหนึ่งผมได้มีโอกาสเจอเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่ง เมื่อคุยสัพเพเหระกันเสร็จ.....
ผมก็เลยพูดถึงความมหัศจรรย์ของ "....เทคนิคถ่ายรถในงานมอเตอร์โชว์ไม่ติดคน...." ให้รุ่นน้องคนนั้นฟัง....
แล้วผมก็ถึงบางอ้อ...!! เมื่อรุ่นน้องคนนั้นเฉลยเทคนิคนี้ให้ฟังว่า..

........ผมให้บัตรรอบสื่อมวลชนเขาไป เข้าได้ตอนสิบโมง คนทั่วไปต้องรอสิบเอ็ดโมง..เออ เฮ้่อ ว่ะ..!.....

ก็จริงของท่านครับอาจาน ถ้าผมเข้าได้ตอนนั้น ผมก็คงถ่ายรถไม่ติดคนได้เหมือนกัน..
แล้วทำไมท่านต้องมาประกาศเสมือนหนึ่งว่า ตอนท่านถ่ายรูปรถนั้น มีคนอยู่เต็มไปหมด..
งานนี้ผมรู้ว่าอาจานไม่ได้โกหก แต่พูดไม่หมด แถมยังพูดให้คนอื่นฟังแล้ว เข้าใจเป็นอีกอย่าง..
มันไม่จำเป็นเลยครับ ถ้าคนเราไปถ่ายรถเปล่าๆ ก็บอกว่าไปถ่ายรถมา..
แต่ถ้าอาจานไปถ่ายรถในงานที่มีคนอยู่เต็มไปหมด แล้วใช้เทคนิคของท่าน ถ่ายรูปรถได้โดยปราศจากคน..
อย่างงี้ค่อยมาคุยว่า ท่านถ่ายรถในงานมอเตอร์โชว์ไม่ติดคน ผมคิดว่าไม่มีใครเขาโม้แบบนี้หรอกนอกจากพวกเทพ..

Image

มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งบอกผมว่า สมองคนเราแบ่งออกเป็นสองข้าง ข้างหนึ่งชอบความสวยงาม อีกข้างหนึ่งชอบเทคนิค..
อย่างรถยนต์ที่เต็มไปด้วยเทคโนโลยีก็ต้องคู่กับสาวสวย ผู้คนจึงล้นงานมอเตอร์โชว์ทุกครั้ง..
ผมคิดเปรียบกับการถ่ายภาพ สิ่งแรกที่มือใหม่นึกถึง ก็คือเทคโนโลยี สเปกของกล้องและเทคนิคการถ่ายภาพต่างๆ..
ตราบใดที่ตัวเองยังไม่ได้ครอบครองสเปกที่หมายปอง ตราบนั้นน้อยคนนักจะคิดถึง...........องค์ประกอบศิลป์.......

Image

อดีตอาจานของผมเน้นสเปกกล้องและเทคนิคพิสดาร เพราะอ้างว่า................มันทำให้จบหลังกล้อง......................
กล้องตัวไหน อันเดอร์ได้แค่ -2 สตอป ท่านจะชายตามองอย่างเสียไม่ได้ ต้องโอเวอร์อันเดอร์ได้ +-5 สตอป เท่านั้นครับ..
ผมก็พยายามอย่างที่สุดแล้ว ได้ดีก็แค่รูปสเปกตรัมแสงเฉกๆ นอกนั้นจะออกด่างๆดำๆซ้ำเลือดซ้ำหนองเสียมากกว่า..
เพราะอาจานท่านบอกให้ปรับสารพัดเซ็ตติ้งต่างๆในกล้อง ตอนนั้นก็ปรับกันมั่วบวกกับวิชาคัทไฮไลท์ของท่าน..
ที่ท่านบอกพวกเราว่า..................ยิ่งชดเชยอันเดอร์มาก ภาพก็เด้งมาก.......
การใช้โหมด A แล้วชดเชยแสงเหมือนเป็นการปรับ Curves ในโปรแกรมแต่งภาพ.........
อาจานท่านบอกพวกเราว่า รูปของท่าน คัทไฮไลท์ทุกรูป ตอนนั้นไม่ว่าพวกเราจะถ่ายอะไร ก็จะชดเชยแสงอันเดอร์มากๆ..
อันเดอร์เข้าไว้................ อันเดอร์แข่งกันแบบขาดสติไปเลยครับ...............

Image

เมื่อทุกอย่างไม่ดีขึ้นผมก็เริ่มคิดหาทางออกว่าเป็นเพราะอะไร สุดท้ายโทษกล้อง D90 ที่ใช้อยู่..
เปลี่ยนกล้องเป็น D3 โดยหวังว่าเมื่อบวกกับเทคนิคต่างๆที่เรียนมาอะไรอะไรคงดีขึ้น..
แต่มันก็ไม่เป็นอย่างที่คิด D3 ไม่ได้ช่วยอะไรผมเลย ถ่ายยังไงก็ไม่สวยขึ้น ต่างจากรูปของอาจาน..
แม้แต่คอร์สที่ถ่ายในสตู ใช้ไฟสตูถ่าย ทั้งที่ทุกอย่างเซ็ตไว้เหมือนกันหมด ไม่ว่าจะเป็นไฟหลักไฟรอง และตำแหน่งไฟ..
เครื่องวัดแสงเครื่องเดียวกัน เปิดรูรับแสงและซัตเตอร์เท่ากัน คือแทบจะไม่มีตัวแปรก็ว่าได้..
เพราะกล้องผมก็ D3 เหมือนกัน แต่ภาพโพสเว๊บมันต่างราวฟ้ากับดิน.

Image

เวลาผ่านไป มีเพื่อนคนหนึ่งโทรมาบอกว่า อาจารย์สมบัติ เปิดคอร์สสอน Photoshop ให้รีบๆไปลงจะเต็มแล้ว..
หลังจากเรียนกับอาจารย์สมบัติคอร์สเดียว สิ่งที่อดีตอาจานของผมพร่ำบอกว่า..
ผมจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ ที่คอร์สนี่บ้างคอร์สนั้นบ้าง.......

ผมกลับมาพลิกผ่ามือได้ในคอร์สเดียว ของอาจารย์สมบัติ นี่แหละครับ..!?
และวันนั้นเองที่ทำให้ผมรู้ว่า...............รูปต่างๆของอดีตอาจาน ท่านจบหลังกล้องหรือไม่...................!!!???

Image

แต่อย่างไรก็ดี ผมอยากจะบอกมือใหม่ด้วยกันว่า กล้องเทพ เทคนิควิเศษ และ Photoshop ไม่ใช่คำตอบครับ..
เพราะถึงแม้ผมจะถือ D3 ซึ่ง 3-4 ปีที่แล้วถือว่าเทพสุดๆ บวกกับความรู้ Photoshop ที่เรียนมา...
มันไม่ได้ตอบโจทย์ภาพสวยแต่อย่างไร ต้องทำความเข้าใจด้วยครับ..........ภาพสวยกับไฟล์สวยไม่เหมือนกัน..
ภาพสีสันจัดจ้าน ภาพคมบาดตา มันก็คนละอย่างกับนิยามคำว่า "ภาพสวย" ครับ..

Image

ผมคิดว่าภาพสวยมันสวยด้วยการจัดองค์ประกอบ สวยด้วยแสงเงา มุมมองแนวคิดและความเป็นศิลปะของภาพนั้นๆ..
เมื่อเข้าใจและทำได้แล้ว ค่อยเอา photoshop มาเสริมแต่งให้ทุกอย่างเด่นชัดขึ้น..
ซึ่งอาจารย์ธวัชและกลุ่ม Pict4all จะสอนและเน้นสอนศิลปะในการถ่ายภาพ (ผมขอใช้คำนี้)
ซึ่งมือใหม่ควรจะรู้เป็นอันดับแรก แต่ไม่มีใครบอก..
ส่วนใหญ่จะใจจดใจจ่อกับกล้องรุ่นใหม่ สเปกเทพที่จะออกมามากกว่า ผมเป็นมาแล้ว...
ถ้าย้อนกลับไปเริ่มต้นใหม่ได้................ผมจะเริ่มต้นตรงนี้ครับ.......................

Image

อาจารย์ธวัชแนะนำและชื่นชม KennyP ลูกศิษย์ของท่าน ยินดีกับความสำเร็จของลูกศิษย์..
ท่านยังชมอีกด้วยว่า KennyP ถ่ายพรอตเทรตสวยมาก..
ส่วนอดีตอาจานผมไม่ใช่อย่างนั้นครับ วันหนึ่งท่านพาลูกศิษย์ไปเป็นสต๊าฟ อบรมหมอถ่ายภาพที่ สวนจตุจักร..
เพื่อนผมคนหนึ่งถ่ายภาพ กังหันน้ำชัยพัฒนาสวยมากๆ คุณหมอสาวๆยืนรุมดูรูปหลังกล้องของเพื่อนคนนี้กันตรึม..
ต่างก็ชมว่าสวยๆๆๆๆๆ ดูคล้ายๆสาวๆที่ยืนชมรูปหลังกล้องอาจารย์ธวัชเลยครับ..

พออาจานท่านเห็นก็แอบไปถ่ายภาพมุมนั้นมาบ้าง...
แล้วสอดแทรกวงล้อม หมอสาวเข้าไป พร้อมสำทับว่า........ของผมสวยกว่า............
แล้วท่านก็ซูมภาพนั้นไปที่ 100 % สำทับเข้าไปอีกว่า.........ดูซิ หยดน้ำผมวิ้งๆกว่าด้วย....... เฮ้อ..!

Image

จำได้ว่ามีคอรส์หนึ่งจัดอบรมขึ้นที่อัมพวา อาจานท่านเอารูปผลงานท่านขึ้นจอให้ชม แล้วประกาศเสียงอันดังว่า...

.........ผลงานของผม ช่างภาพน้อยคนนักในโลกนี้ จะสามารถก๊อบงานผม..........

ความหมายก็คือไม่มีใครในโลก ก๊อบรูปของอาจานท่านแล้วออกมาเหมือนต้นฉบับได้......พวกเราต่างภูมิใจมาก..
ผมกับเพื่อนๆ ต่างคนต่างส่งสายตาให้กันไปมา โอ้ๆ อาจานท่านสุดยอดจริงๆ..

Image

เวลา 40 ปีผ่านไป อาจารย์ธวัช มะลิลา ยังคงรักษาเกียรติภูมิของท่าน ด้วยฝีมือถ่ายภาพจากอดีตถึงปัจจุบัน..
ผ่านไปแค่ปีกว่าๆ ชื่อเสียงอาจานเทพของผม ก็ดังเปรี้ยงปร้าง ระเบิดระเบ้อ..

.............รูปที่อาจานภูมิใจนักภูมิใจหนา รูปที่อาจานเอาขึ้นจอแล้วบอกว่าไม่มีใครในโลกก๊อบเหมือน............
........กลับเป็นท่านต่างหากที่ไปก๊อบงานของ Steven Chee จากหนังสือ Makeup The Ultimate Guide มา....

และรูปสวยๆหลายรูปที่ท่านใช้ขึ้นจอ บรรยายในคอร์ส ก็ไม่ใช่ผลงานของท่านอีก แต่เป็นผลงานของ อาจารย์สมบัติ ปิยบูรณ์..

อาจานท่านแอบอ้างผลงานคนอื่นมาโชว์ ก๊อบรูปคนอื่นแล้วคุยว่าเป็นไอเดียตัวเอง แบบนี้แล้ว...
ไอ้โปรไฟล์ที่ว่าเป็น มือรีทัช (งานโฆษณา) เป็นนักข่าว (ใช้กล้องฟิล์มมาก่อน) เป็นช่างภาพดิสคัฟฯ..
เป็นช่างภาพฟรีเวดดิ้ง มีบริษัทรับจัดงานอีเว้นท์ของตัวเอง และอะไรอีกหลายอย่าง มันจะเชื่อได้ไหมเนี่ย..!!

Image

วันนั้นอาจารย์ธวัชถามทุกคนในห้องประมาณว่า.................ทำไมถึงมาเรียนถ่ายภาพกัน..
มันน่าสมเพชตัวเองเสียจริง ตอนผมคิดจริงจังกับการถ่ายภาพ ผมน่าจะรู้จักอาจารย์ธวัชและกลุ่ม Pict4all ก่อน..
เขาว่ากันว่า ของดีไม่ค่อยทำการตลาด ต้องเสาะแสวงหาเอาเอง..

ผมมักง่ายไปหน่อย ไม่หาข้อมูลอะไร วันหนึ่งเดินเข้าไปในร้านซีเอ็ด..
เสียงโฆษณาในร้านป่าวประกาศว่าเขาคือ..............ปรมาจารย์ด้านการถ่ายภาพ....................
แถมท่านปรมาจารย์ท่านนี้มีคุณวุฒิ เป็นหัวหน้าภาควิชาการถ่ายภาพ 18 สาขาของซีเอ็ดด้วย..
ด้วยความมุ่งมั่นอย่างเต็มเปี่ยม ลูกๆก็เริ่มโตแล้ว พอจะมีเวลาท่องเที่ยว ถ่ายภาพกับเขาบ้าง ก็อยากได้ภาพสวยๆ..
และมีความสุขกับภาพถ่ายของเรา ผมก็ไปลงคอร์สกับปรมาจารย์ท่านนี้..
ก็ด้วยความเข้าใจว่า "ซีเอ็ดสกรีนคนมาแล้ว" ทุกวันนี้จะไม่ซื้อหนังสือของซีเอ็ดครับ นอกเสียจากไม่มีตัวเลือก..

Image

และเมื่อ 3 ปีก่อน หลังตัดขาดกับอาจานท่านนี้แล้ว ก็รู้สึกเคว้ง ไม่รู้จะไปแนวไหน เพื่อนที่ไปด้วยกันก็ยังไม่มาด้วยกัน..
โชคดีที่บังเอิญผมได้ภาพถ่ายสวยๆรวมชุดของพี่มอห์มประมาณ 280 ภาพ..
จริงๆลักมาโดยไม่ได้บอกกล่าว ผมต้องถือโอกาสนี้ กราบขอโทษพี่มอห์มด้วยครับ _/|\_

ผมใช้ภาพชุดนั้นของพี่มอห์มเป็นครู ศึกษาดูว่าในภาพนั้นๆถ่ายอะไรและถ่ายอย่างไร..
ซึ่งตอนนั้นผมรู้จักพี่มอห์มแต่ไม่เคยรู้ว่าเป็นใคร และเล่นอยู่เว๊บอะไร แต่ดูจากรูปแล้วรู้แต่ว่า. ..............ไม่ธรรมดา..
(และผ่านไปนานผมจึงรู้อีกทีว่า พี่มอห์มเป็นบุตรสาวของศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ (จิตรกรรม) ท่านหนึ่งครับ)

อาจารย์ธวัชถามทุกคนว่า "...ใครไม่เคยผิดหวังอะไรในชีวิตเลยช่วยยกมือ..."
วันนั้นไม่น่าจะมีใครยกมือนะครับ อาจารย์บอกว่าในเมื่อคุณก็เคยผิดหวังในสิ่งต่างๆมาแล้ว..
งั้นวันนี้คุณจะผิดหวังกับการบรรยายของผม........
ก็อยากจะบอกอาจารย์ว่า ผมไม่ได้ผิดหวังการบรรยายของอาจารย์เลยนะครับ..

วันนั้นนอกจากได้รับความรู้แล้ว ยังได้กินอาหาร ผลไม้ ดีๆ ไปอีกเยอะ..
เสียดายแทนเพื่อนคนหนึ่งที่รับปากผมว่าจะมาฟังบรรยาย โดยบอกกับผมว่า จะมาจ่ายหน้างาน..
ผมก็อยากจะบอกเพื่อนคนนี้ว่า..................คุณไม่มาฟัง คุณตามผมไม่ทันแล้วนะ 555+

Image

สุดท้ายผมไม่ได้มีเจตนาดึงใครมาเปรียบเทียบกับอาจารย์ธวัชให้ด่างพร้อย..
และไม่มีเจตนาจะให้ร้ายอดีตอาจานท่านนั้นแต่อย่างไร เพียงอยากเล่าประสบการณ์จากใจ...
และมันก็เป็นเพียงแค่ความน้อยใจในวาสนาตัวเองที่ไม่มีอาจารย์อย่างนี้ตั้งแต่แรก..

วันนั้นผมเห็นรอยยิ้มของน้าฉุนกับภาคความภูมิใจที่มี อาจารย์อย่างอาจารย์ธวัช มะลิลา...
น้าฉุน(ภก.นพดล ปัญญาวุฒิไกร) ประกาศออกไมค์ว่า "อยากให้อาจาย์อยู่กับพวกเรานานๆ.." เห็นแล้วปลื้มใจมากครับ..
และจริงๆแล้วผมควรจะอายกับเรื่องนี้ กับอดีตที่ผ่านมา..แต่ผมไม่อาย...
ก็อยากฝากเรื่องนี้ไว้ให้คนที่กำลังสนใจจะ "เรียนถ่ายภาพ" หรือกำลังมองหาสถานที่ "สอนถ่ายภาพ" ให้ได้ฉุกคิดสักนิด..

Image

เทคนิคพิศดาลบางอย่าง เห็นผลแค่ใน Workshop แต่เอาไปใช้จริงไม่ได้..
ผมโดนเพื่อนกลุ่มอื่นหัวเราะเยาะ เมื่อนำเทคนิคของอาจานไปโชว์ (โง่) (เฮ้อ! ยังกะรัฐมนตรีสภาโจ๊กเลยแฮะ)..
ไม่ว่าจะโชว์เทคนิคการวัดแสงที่อาจานสอนและบอกว่ามันเป็นการคัทไฮไลท์ แม้จะอันเดอร์ถึง 5 สตอปภาพก็ไม่มืด..
อันนี้โดนตอกว่า "ก็เอ็งวัดแสงผิด" กรูอันเดอร์แค่ 0.3 ก็ได้รูปเหมือนเอ็ง หลังก็ดำได้เหมือนเอ็ง..

ยังไม่เข็ด ผมไปพูดกับเพื่อนกลุ่มอื่นอีกว่า นอกจากถ่ายหลังดำแล้ว สีดำในรูปของอาจานยังกระพริบได้ด้วย..
ก็อาจานบอกว่า "ด้วยจุดคอนทราสของแสงจะทำให้สีดำกระพริบได้.." โดนหัวเราะตามเคย แถมด้วย "มึงบ้าไปแล้ว"..
ใช่ครับ เรื่องสีดำกระพริบได้มันน่าจะเกิดจากความไม่รู้ของท่านอาจานเอง ผมเองก็ไม่รู้ก็เลยโดนคนไม่รู้หลอกอีกทีนึง..!

ครั้งหนึ่ง 2 เทพพรอตเทรตมาที่ตึกจามจุรี อาจานท่านก็พยายามจะอวดอ้าง สีดำกระพริบได้ ให้น้าๆทั้งสองคนฟัง..
แต่น้าทั้งสองคนไม่สนใจครับ ก็ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน ว่าสีดำกระพริบได้ มันเกี่ยวอะไรกับความสวยของภาพนั้น..
แล้วจะให้มันกระพริบไปทำไม..!? ผมเสียเวลาฝึกถ่ายภาพให้สีดำในภาพกระพริบได้ไปเยอะ งมจนมึนก็ไม่ได้..
อาจานก็แค่บอกให้ใช้วัดแสงเฉพาะจุด แล้วจิ้มตรงจุดที่ดำที่สุดออกไปนิ๊ดนึง ทำไงก็ไม่ได้ จนเลิกไม่เอาแล้ว..
เวลาผ่านไป ที่งานกล้องไบเทค เขามี Epson P3000 มาลดราคา ผมก็เลยซื้อมาเพราะเห็นอาจานท่านใช้ P5000 อยู่..
หลังจากชาร์ตแบต Epson P3000 เต็ม และลองโหลดรูปลงเครื่องดู จึงรู้ว่า "ผมโดนแหกตาอีกแล้ว"..

....."ใครก็ช่างที่เชื่อว่าไฮไลท์เท่านั้นถึงจะกระพริบ แต่ด้วยจุดคอนทรัสของแสงสีดำในภาพจึงกระพริบได้.." ....

คำเต็มๆที่อาจานประกาศก้อง เพื่อโฆษณาเทคนิควิเศษ แต่แท้จริงแล้ว มันเป็นแค่ "Lost Shadow" เท่านั้นเอง..
ทำไมผมถึงบอกว่าอาจานท่านไม่รู้ว่ามันเป็น Lost Shadow เพราะก่อนที่ท่านจะเปิดสำนักสอนถ่ายภาพ..
ท่านก็พึ่งไปเรียนถ่ายภาพกับอาจารย์ประสิทธิ์ จันเสรีกร มาได้ไม่นาน เป็นมือใหม่ที่โพสถามเรื่องกล้องในเว็บตกปลา..

อันนี้ไม่ว่ากัน อภัยให้ได้ เพราะอาจานท่าน.................. "รู้เท่าไม่ถึงการณ์"..
แต่ถ้าท่านรู้ทั้งรู้ ว่ามันคืออะไร แล้วเอามาอวดอ้างเช่นประโยคข้างบน อันนี้ผมถือว่าท่านเข้าข่าย "พวก 18 มงกุฎ" ชัดๆ..

Image

นึกขึ้นได้อีกอย่าง ผมคุยให้เพื่อนฟังว่าอาจานมีเทคนิคถ่ายพรอตเทรตให้เห็น "แสงออร่า" อันนี้ก็ถูกเพื่อนกลุ่มอื่นขำกลิ้งให้..
มันก็จริงนะ เพราะผมก็ไม่เคยเห็นรูปไหนของอาจาน มีแสงออร่าเปล่งประกายออกจากซับเจคเลย..
ได้ยินแต่อาจานโม้ให้ฟังในคอร์สอบรม และเห็นแต่รูป ตุ๊กตาคิตตี้ ที่ถ่ายในร่มตอนแสงโพล้เพล้เท่านั้น..
ดูหลังกล้องตอนโพล้เพล้ ก็คล้ายว่ามันเปล่งแสงได้ละนะ แต่เมื่อผมเอาขึ้นจอคอมดู มันก็เป็นรูปตุ๊กตาธรรมดาๆรูปหนึ่งเท่านั้น..

การคุยว่าจบหลังกล้อง ใช่ว่าทุกคนจะเห็นรูปของเราจากหลังกล้องนะครับ..
หลายครั้งที่เราโดนหลังกล้องหลอก อันนี้เพื่อนๆที่ถ่ายรูปก็น่าจะรู้ ดูหลังกล้องรูปมันสวยเกิ๊น แต่ดูบนจอคอมมันกลับไม่ใช่..
ฉะนั้นไม่ยากครับ ท่านใดกำลังเรียนอยู่ ถ้าอาจานท่านอวดรูปหลังกล้อง ของให้ท่านเอาไฟล์ขึ้นจอคอมดูเลยครับ ดูให้มันจะจะ..

Image

ครั้งหนึ่งอาจานบอกเพื่อนกลุ่มหลังดำของผมว่า จะจัดคอร์ส Portrait มีนางแบบ Maxim สวยอึ๋มใส่ชุดว่ายน้ำ..
อาจานให้เพื่อนผมคนหนึ่ง ล่าลายชื่อเพื่อนๆมาลงคอร์ส รู้สึกค่าคอร์สก็ไม่ใช่ถูกๆ..
แล้วให้เพื่อนผมอีกคนหนึ่งไปติดต่อหาสถานที่ เพื่อนคนนี้ก็ไปติดต่อเจ้าของหมู่บ้าน เพื่อขอใช้สถานที่และสระว่ายน้ำ..
เพื่อแลกกับภาพนางแบบ Maxim สวยๆที่มีแบล็คกราวน์เป็นโลเกชั่นในหมู่บ้านแห่งนั้น..

พอถึงวันสอนถ่ายพรอตเทรตนางแบบ Maxim ใส่ชุดว่ายน้ำสวยอึ๋มที่ีว่า อาจานแว๊บมากดซัตเตอร์แป๊บ แล้วก็ขับรถจากไป..
แล้วก็ส่งต่อให้เมีย ดูแลคอร์สนั้นแทน อากาศก็ร้อนน้ำท่าก็ไม่มี อันนี้เพื่อนๆบอกไม่เป็นไร เพราะซื้อกินเองได้..
แต่ที่มันน่าเจ็บใจ ไม่ใช่เพราะอาจานท่านไม่สอน ไม่ใช่ว่าไม่มีคอฟฟี่เบรค ไม่มีน้ำเย็นๆให้ดื่มแก้กระหาย..
แต่เป็นเพราะนางแบบ MAXIM ที่ว่าสวยอึ๋มนั้น เธอเป็น "กระเทยควายใส่ชุดว่ายน้ำ" นั่นเอง..
เพื่อนคนที่ไปติดต่อสถานที่น่าจะหนักที่สุด เพราะไม่รู้จะหารูปนางแบบ maxim กับโลเกชั่นหมู่บ้านที่ไหนไปให้เขาครับ..

Image

ผ่านไปเพื่อนๆเอารูปคอร์สนี้มาโพสกัน อาจานก็เอามาโพสแจมด้วยรูปสองรูป ต้องยอมรับครับว่ารูปของอาจานนั้นสวยพริ้ง..
ส่วนรูปของเพื่อนๆ เทียบกับของอาจานแล้ว "กากมาก" ผมนั่งดูแล้วอดสงสารเพื่อนๆไม่ได้ครับ..
ก็พยายามบอกกันแล้ว เลิกเรียนได้แล้ว ก้าวข้ามคำว่าดรามาติกกันได้แล้ว ออกมาปฏิบัติและเรียนรู้เอาเอง..
โลกของการแบ่งปั่น ความรู้ที่ไม่มีกั๊ก มิตรภาพและน้ำใจ กับคำตอบที่จริงใจไม่คิดมูลค่า มีอยู่มากมายกว่าในสตูฯมากล้น..

Image

บอกตรงๆว่า นั่นเป็นช่วงเวลาที่ผมอึดอัดใจมากที่สุด..
ผมลองเอารูปนางแบบ Maxim ของเพื่อนๆมาปรับใน PS ไม่กี่เลเยอร์ รูปของเพื่อนสามารถเทียบเคียงของอาจานได้..
บางรูปทำแล้ว สวยกว่าของอาจานอีก เพราะคอมโพมันสวยกว่า บางที สีสันเนื้อไฟล์มันก็บดบังคอมโพดีๆได้เหมือนกันเน๊าะ..
ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันครับ จะบอกเพื่อนก็กลัวจะเสียเพื่อน เพราะยังเชื่อกันว่า รูปของอาจานท่าน......"จบหลังกล้อง"..
ก็น่าเห็นใจเพื่อนๆครับ อาจานท่านจะบอกอยู่เสมอว่า ท่านเป็นช่างภาพมืออาชีพ ทำงานในสเกลละเอียด..
แม้ในกล้องจะชดเชยแสงได้ +1 +0.7 +0.3 0 -0.3 -0.7 -1 คือชดเชยแสงได้ทีละเศษหนึ่งส่วนสามสตอป..
แต่ท่านทำงานในสเกลละเอียด ท่านจึงสามารถชดเชยแสง บวกลบ (+-) 0.1 0.2 0.4 0.5 0.6 0.8 0.9 ได้ครับ..

ผมก็บอกแล้วไง..! ถ้าผมฉลาดหน่อย..ฉุกคิดสักหน่อย ผมคงไม่ปล่อยให้อาจานโม้ๆๆอย่างเดียว จะต้องให้ท่านทำให้ดูด้วย..
อยากเห็น จะจะ เหมือนกันครับว่าสเกลละเอียดที่อาจานท่านอวดอ้าง มันสร้างความแตกต่างในรูปได้ขนาดไหน..

Image

สุดท้ายตายเป็นตาย ถ้าจะเสียเพื่อนก็เสียไป ผมจึงตัดสินใจส่งรูปต้นฉบับคู่รูปที่ผมปรับ PS แล้ว ให้เพื่อนๆทางเมล์..
ผิดคาดครับ เพื่อนๆเซอร์ไพรส์มาก เพราะทำไม่กี่ Layer + กับปรับ white balance ให้ถูกต้องนิดหน่อย..
ผมจะปรับสีสันและโทนภาพให้ใกล้เคียงกับรูปของอาจาน เพื่อนๆจึงเชื่อกันว่า รูปน่าจะผ่านขั้นตอนแบบนี้มา..
เพื่อนสนิทคนหนึ่งได้รับเมล์ ก็รีบโทรมาคุยและบอกว่า จะลางานครึ่งวันกลับบ้านเอารูปมาทำตามที่ผมไกด์ให้ (คาใจมาก)

Image

ที่เขียนอย่างนี้ไม่ใช่ว่าผมกำลังจะมาบอกว่า ถ้าจะให้รูปสวย ต้องแต่งด้วยโฟโต้ชอปนะครับ..
คือประเด็นมันอยู่ที่ รูปเทพๆบนเน็ต ถ้าแต่งมาก็บอกว่าแต่ง มันก็ไม่มีอะไร แต่บางคนกลับมาคุยว่าตัวเองจบหลังกล้องนี่ซิ..!?
แถมยังเล่าเป็นฉากๆ ว่าเซ็ตกล้องอย่างนั้นอย่างนี้ มีกฏให้แหกกฏ ประหนึ่งว่ารูปนั้นถ่าย JPG มา แค่ย่อก็โพสขึ้นเว๊บเลย..เฮ้อว่ะ!

ครั้งหนึ่ง (อีกแล้ว) ในคอร์สถ่ายนางแบบที่เดินกวักไกว่บนเวทีแคทวอล์ค และมีไฟพาร์หลากสีส่องไปส่องมาน่าเวียนหัว..
คอร์สนี้ผมไม่ได้ลงหรอกครับ แต่ไปนั่งให้กำลังใจเพื่อนๆถ่ายรูปกัน (ที่ไม่ลงเพราะตอนนั้นเริ่มรู้สึกแล้วว่าน่าจะได้ไม่คุ้มเสีย)..
พอได้เวลาเสียงเพลงดังกระหึ่ม นางแบบต่างเดินส่ายสะโพกไปมา แสงไฟจากพาร์ส่องระยิบระยับแดงเขียวฟ้าตื่นตาน่าดูชม..
นักถ่ายภาพสิบกว่าชีิวิต รวมทั้งอาจานเทพ ต่างชุลมุนหามุมถ่ายภาพไปมา จังหวะไฟเร่งเร้า..
จังหวะเพลงเร่งร้อน นางแบบผลักเปลี่ยนชุดใหม่ งดงามตะการตา..

จู่ๆ..อาจานเทพท่านก็กระโดดขึ้นไปบนเวที ยกไม้ยกมือ..........หยุดๆๆ..(เกิดอะไรขึ้น..!!!)
แล้วท่านก็ด่ากราดนักถ่ายภาพทั้งหลายตรงนั้นด้วยน้ำเสียงอันน่าเกรงข่าม...

............พวกคุณถ่ายไม่ได้ใช่ไหม ถ้าพวกคุณฉลาด พวกคุณต้องรู้จักหยุดแล้วสังเกตดูตอนผมถ่าย...................

แล้วท่านก็เปิดเผยเคล็ดลับ เทคนิคดัชนีแฟลชเทพ บนแคทวอล์ค ให้เหล่าลูกศิษย์ฟัง พร้อมแสดงท่าให้ชม..
คืออาจานท่านเอามือซ้ายกำแฟลชไว้ แล้วยกนิ้วชี้บ้าง นิ้วกลางบ้าง นิ้วนางบ้าง เพื่อให้เกิดช่องแสงขึ้น..
ไม่ได้ปล่อยให้แสงแฟลชออกไปเต็มๆ อย่างที่นักถ่ายภาพทั้งหลายทำอยู่ แล้วอาจานท่านก็ให้ลูกศิษย์ ถ่ายแก้ตัวใหม่อีกรอบ..
ผมนั่งอยู่ตรงนั้นก็ไม่ได้ตื่นเต้นกับเคล็ดลับเทพ ของอาจานท่านหรอกครับ เพราะผมเคยบอกแล้วไง ท่านจะโม้ยังไงก็โม้ได้..
หลังจบงานผ่านไปไม่กี่วัน หลายคนเอารูปมาโพส ผมบอกแล้วไงว่าผมเฉยๆ ก็เพราะจะรอดูรูปของอาจานท่านนี่แหละ..

ผมรู้สึกผิดหวังมากครับ เพราะรอท่านเกือบเดือน ก็ยังไม่เห็นอาจานท่านเอารูปจากเทคนิคดัชนีแฟลชเทพ ของท่านมาโพส..
ผ่านไปหลายเดือนก็ไม่เห็นเอามาโชว์ อีกด้านหนึ่งผมกลับขำกลิ้งเพื่อนๆที่ลงคอร์สนี้ กรูไม่ลงตังค์ยังอยู่่ในกระเป๋า 555+

Image

พูดถึงเรื่องผิดหวัง รุ่นน้องคนหนึ่งบ่นๆกับผมหลายอย่าง รุ่นน้องคนนี้ทั้งผิดหวังและเจ็บใจ โดนมาเหมือนกัน..!?

รุ่นน้องเล่าให้ผมฟังว่า ก่อนไปอาจานบอกว่า "จะถ่ายภาพได้แบบพลิกผ่ามือ"..
ตอนอยู่อาจานด่าๆๆ แล้วบอกว่า พวกคุณมีบุญแล้วที่โดนผมด่า.......................เออ! เจอมาเหมือนกัน..
พอตอนกลับบอกรุ่นน้องผมว่า.....ถึงแม้พวกคุณมาแล้วไม่ได้อะไร แต่อย่างน้อยพวกคุณก็วัดแสงเป็น.....!!

อ้าว!! ไหนบอกว่าถ้าไปจะถ่ายรูปได้แบบพลิกผ่ามือไง รุ่นน้องผมบ่นต่อว่าอุตส่าห์ลางานไปนอนแพธรรมชาติ ผิดหวังชิ..!!

พูดถึงแพรทำมะชาด ผมไม่ผิดหวังนะ แต่ผมกลับมีความหวัง..??? 555+
มีอยู่ช่วงหนึ่งอาจานท่านขับเรือเร็ว โดยมีผม มีน้าต้อมและน้าดนัย นั่งไปด้วย..
อาจานท่านเล่าให้ฟังว่า มีคนจะลงทุนนับสิบล้านเพื่อตั้งโรงเรียนสอนถ่ายภาพให้ท่าน อาจานก็พูดอะไรอีกหลายอย่าง..
แล้วเรื่องก็มาถึงไคลแม็กซ์ อาจานบอกว่า โครงการนี้จะมีงบให้ท่านเดินทางไปถ่ายรูปต่างประเทศด้วย..
นอกจากนั้นแล้วยังจะมีงบพิเศษให้ท่านสามารถนำ "เด็กหิ้วกระเป๋ากล้อง" ไปด้วยได้ 2 คน..

พวกเราฟังแล้วหูพึ่งและมีความหวังขึ้นมาทันที แต่ตอนนั้นผมก็ต้องระมัดระวังตัวให้ดีที่สุด..
เพราะพวกเรามากัน 3 คน แต่อาจานท่านมีตั๋วให้ 2 ใบสำหรับคนที่จะไปทำหน้าที่หิ้วกระเป๋ากล้องให้เทพ..
สองมือผมจับเรือไว้แน่น ไม่ได้กลัวเรือคว่ำแต่อย่างไร แต่ผมกลัวน้าต้อมจะถีบผมตกเรือตะหาก นี่ถ้าใครหลุดจากโผ..
ไม่ได้เป็นเด็กหิ้วกระเป๋ากล้องให้อาจานท่าน สงสัยคงทำบุญมาน้อยแน่ๆ 555+ (ท่านพูดซะเวอร์ไม่ดูตัวเองเลยจริงๆ..)

❤ (1)

Name 

stevejai21 สิงหาคม
เหมือนอ่านเรื่องที่เจอกับตัวผมเองมาเลยครับ ดีที่หลุดพ้น
MooRC22 สิงหาคม
น้ายักษ์ ยังจำฝังใจเลย
4031 views   0 comments    
แต่งรูปพระ ลองดูสักหน่อย..
3417 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 3)..!?
2701 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 2)..!?
4031 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 1).. !?
6267 views   0 comments 
หากินง๊ายง่าย..อย่างงี้ก็มี ?
2106 views   0 comments 
เจองูกะเจอแขก..ตีอะไรก่อนดี ?
3364 views   0 comments 
ขาแว่นหัก ซ่อมได้ไหมซ่อมที่ไหน..?
43178 views   0 comments 
การถ่ายภาพเส้นแสงดาว : Star Trails
14531 views   0 comments 
นู้ด อุ้มท้อง..จัดไฟถ่ายเลยเหรอ..?
5940 views   0 comments 
สวัสดีปีใหม่ 2555 ต้อนรับปีมังกรครับ..
1692 views   0 comments 
ความแตกต่างระหว่าง ทงอี กับ ยิ่งลักษณ์..
7956 views   0 comments 
น้ำท่วมใหญ่..กำลังใจจากเพื่อนๆ..
1969 views   0 comments 
อินเดียน้อย..? ธรรมเทศนาพุทธทาสภิกขุ..
6204 views   0 comments 
ภาพจิตรกรรมฝาผนัง..
31453 views   0 comments 
แสงเงา กับ ความมหัศจรรย์ของกล้องดิจิตอล..??
3248 views   0 comments 
พระประธานและพระคู่บ้านคู่เมือง..สวยๆทั้งนั้นครับ..
2679 views   0 comments 
หนังสือสำหรับคนถ่ายภาพ..? ต้องอ่าน
2833 views   0 comments 
Message เก่าที่ส่งถึงเพื่อน..
2273 views   0 comments 
เครื่องเปล่าที่ไร้แอพพลิเคชั่น..
1945 views   0 comments 
มุมมอง..มองมุม..? ถ่ายภาพ..
3201 views   0 comments 
แสตมป์สมเด็จย่า ไม่ใช่นักสะสมแต่ผมมี 449 ดวง
4015 views   0 comments 
ตาขาดเลือด..ความเบลอที่มาเยือน..
7942 views   0 comments