หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก       

login : naryak
❤ like : 808

contents : 22

Bookmark and Share  
 เจองูกะเจอแขก..ตีอะไรก่อนดี ?
27 มิถุนายน 2013, 09:40

ดีใจจัง!     
เช้าวันหนึ่งที่จัยปูร์เมืองที่ได้รับการขนานนามว่า “นครสีชมพู”..
ผมและเพื่อนร่วมทริปกระโจนขึ้นรถเมล์ที่ค่อยๆชะลอเข้าป้ายแต่ไม่ยอมจอด..
พวกเราต้องอาศัยมันแทนตุ๊กตุ๊กรถแท๊กซี่ประจำเมืองนี้ เพราะแค่สาเหตุคนขับรถคันหนึ่งไปมีเรื่องกับตำรวจท้องที่..

จนเกิดการประท้วงไม่ยอมรับผู้โดยสารลามไปทั่วเมือง คงหวังให้ชาวบ้านไปกดดันตำรวจอีกทีมั้ง! ฉลาดจริงๆ..
ทีแรกก็ไม่รู้หรอกพวกเราโบกตุ๊กตุ๊กคันแล้วคันเล่าคนขับก็ได้แต่ส่ายคอยึกยักแล้วก็วิ่งจากไป..
กว่าจะรู้สาเหตุจากชาวบ้านแถวนั้นก็ทำให้พวกเราเสียเวลาเที่ยวไปเยอะเลย..

ความตั้งใจหนึ่งที่ผมมารัฐราชสถานครั้งนี้ก็เพราะอยากเห็น “แขกเป่าปี่สะกดงูเห่าให้ชูคอแผ่แม่เบี้ย”..
ซึ่งเคยเห็นรูปในหนังสือตั้งแต่เด็กๆแล้วทึ่งมากๆ..
อีกทั้งตอนเรียนวิชาภาษาไทยปี่พระอภัยที่สามารถเป่าให้คนหลับได้..
ทำให้ผมเคลิบเคลิ้มอยากจะได้ร่ำเรียนวิชาปี่นั้นบ้าง ครูคนไหนให้การบ้านเยอะจะได้เป่าให้หลับซะ 555+

Image
**ขอบคุณพี่มอห์ม (Somerset Maugham) ครับ..ขออนุญาติพี่มอห์มมาประกอบเรื่องนะครับ

และกว่าผมจะได้เจอภาพแขกเป่าปี่สะกดงูเห่าให้ชูคอแผ่แม่เบี้ยได้..
ผมต้องตะลอนๆอยู่ในรัฐราชสถาน-อินเดียถึงวันที่ 6 ที่ 7 ที่อยู่ที่นั่น..
ทีแรกคิดว่าไปถึงราชสถานแล้วคงหาดูอย่างงี้ได้ไม่ยาก แต่พอเอาเข้าจริงๆก็ไม่ง่ายเหมือนกันนะครับ..
ผมต้องโหนรถไฟจากเดลี (Delhi) ไปจัยซัลเมอร์ (Jaisalmer) ย้อนกลับมาเที่ยวจ๊อดห์ปูร์ (jodhpur) ก็ยังไม่ผ่านตา..

ทั้งๆที่จัยซัลเมอร์ และจ๊อดห์ปูร์พวกเราเดินเข้าตรอกออกซอกซอยจนขาลาก..
ใช้สองขาเดินเที่ยวเป็นส่วนใหญ่ พอตะลอนๆมาถึงนครสีชมพู (Jaipur) กะว่าจะนั่งรถตุีกตุ๊กเมืองแขกเที่ยวให้สบายซะหน่อย..
สองวันนั้นตุ๊กตุ๊กเขาดันประท้วงตำรวจอย่างว่า..
พวกเราพักค้างแรมที่นี่ทั้งหมด 2 คืน มาเจอแขกเป่าปี่สะกดงูเห่าให้ชูคอแผ่แม่เบี้ยในวันสุดท้ายที่อยู่เมืองจัยปูร์..

หลังจากที่เข้าไปเที่ยวชมหอดูดาวจันตาร์ มันตาร์ (Jantar Mantar) แล้วเดินออกมาหาซื้อน้ำราคาถูกดื่ม..
เพราะอากาศร้อนระอุเหลือเกิน ยังหาร้านขายน้ำไม่เจอหรอก.. มาจ๊ะเอ๋กับแขกสองคนนี้เสียก่อน..
น้ำเนิ้มไม่ดื่มแล้ว..ขอถ่ายภาพ “แขกกับงู” กันก่อนครับ..

จริงๆผมเดินตามหลังพี่มอห์มมาทิ้งช่วงเยอะพอสมควร..
ตอนพี่มอห์มมาถึงเจอแขกสองคนกำลังบรรเลงเพลงปี่สะกดงูอย่างในรูป..
ผมไม่รู้นะครับว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างขณะพี่มอห์มถ่ายภาพ..
แต่พอผมมาถึงผมก็เห็นแขกคนใส่เสื้อส้มตะบี้ตะบันไล่จี้ขอสะตังค์จากพี่มอห์มอยู่ครับ..

Image
**ขอบคุณรูปจากพี่มอห์มพี่สาวที่แสนดีครับ..

แล้วพี่มอห์มจะสลัดเจ้าแขกคนนั้นหลุดหรือไม่ บ่องตง! นาทีนั้นมันเป็นเรื่องของพี่แล้วนะครับ…อิอิ!
ผมไม่รีรออะไรรีบควักเลนส์ 20 fix ออกมาสวมกล้อง OMD แทนเลนส์ 14-140 mm ทันที..
จากนั้นก็ค่อยๆเขยิบเข้าไปเพื่อจับภาพตรงหน้า..

กำลังจะได้จังหวะกดซัตเตอร์อยู่แล้วเชียว..คุณแขกดันหยุดเป่าปี่แล้วทำมือบอกให้เรารู้ว่ามันนี่-มันนี่…
แหม! มาห่วงเงินอะไรตอนนี้..ผมพยักหน้าโอเค โอเค…
แขกก็เริ่มเป่าปี่อีกครั้ง แต่เจ้างูเห่ามันดันไม่ยอดชูคอ ไม่แผ่แม่เบี้ย..

มันก็เลยโดนแขกเอาด้ามปี่ตีกระบาลเอาตั้งหลายที..
ตกลงงูเห่ามันชูคอมันแผ่แม่เบี้ยเพราะมนต์ปี่ของแขกที่เป่า..
หรือว่ามันทำเพราะกลัวโดนตีกระบาลกันแน่..ผมยังสงสัย !?

เอาล่ะ!..พอได้จังหวะผมก็รีบกดซัตเตอร์…แช๊ป!
แขกก็หยุดเป่าปี่ทันที..แล้วทำมือมันนี่-มันนี่อีก..

Image

อะไรว้า..! พึ่งจะกดไปรูปเดียวเองจะเก็บเงินกันซะแล้ว..
ผมก็เลยควักให้ไป 50 รูปี คุณแขกแกบอกไม่ได้ๆต้อง 200 รูปีนาย 200 รูปี..

เฮ้ย! ผมพึ่งถ่ายรูปเดียวนี่นะจะเอาตั้ง 200 ผมก็เลยต้องรีบเดินหนี..
แต่เจ้าแขกก็ตามสะกิดส่ายคอยึกยักขออีกขออีก ผมส่ายคอยึกยักๆเหมือนแขกบ้างแต่ไม่เหมือนเขาำทำหรอกครับ..(ตลก)
ผมบอกพอแล้ว…ไอถ่ายแค่วันซ๊อต แล้วผมก็รีบจ้ำอ้าว…!…
นี่แหละครับเขาถึงบอกว่าเจอแขกกับเจองู..ให้เราตีแขกก่อนเลย.. 555+

ปล.ถ้าจะให้ชัวร์ๆตกลงราคากับแขกให้แน่ใจเสียก่อน แต่จำไว้เถอะครับว่าแขกเขามีเรื่องแถเอาเงินเราได้ตลอดแหละ…อิอิ!

❤ (0)

Name 

Somerset Maugham 27 มิถุนายน
น้ายักษ์รู้ไม๊ ไอ้วันช๊อตของน้ายักษ์เกือบโดนงูทีคงโกรธแขกตีหัวให้แผ่แม่เบี้ยฉกเอา ดีว่าแขกมือไวคว้าคอไว้ก่อน ก็น้ายักษ์เล่นเข้าไปโคลสอัพเกือบติดตัวแบบถ่ายมาโคร พี่ยังนึกว่าน้านักษ์จะได้จังหวะเด็ดซะอีก
naryak27 มิถุนายน
ไม่เด็ดได้ธรรมดาเท่านั้นครับพี่มอห์ม จังหวะงูมันจะฉก..ผมผงะ! มือซ้ายถือกล้องมือขวายันพื้นอยู่อ่ะ ถ้าผมได้เด็ดๆจะทิปให้ซ๊อตละ 100 รูปีเลยครับ 555+
3365 views   0 comments    
แต่งรูปพระ ลองดูสักหน่อย..
3418 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 3)..!?
2704 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 2)..!?
4035 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 1).. !?
6271 views   0 comments 
หากินง๊ายง่าย..อย่างงี้ก็มี ?
2108 views   0 comments 
เจองูกะเจอแขก..ตีอะไรก่อนดี ?
3365 views   0 comments 
ขาแว่นหัก ซ่อมได้ไหมซ่อมที่ไหน..?
43196 views   0 comments 
การถ่ายภาพเส้นแสงดาว : Star Trails
14535 views   0 comments 
นู้ด อุ้มท้อง..จัดไฟถ่ายเลยเหรอ..?
5940 views   0 comments 
สวัสดีปีใหม่ 2555 ต้อนรับปีมังกรครับ..
1693 views   0 comments 
ความแตกต่างระหว่าง ทงอี กับ ยิ่งลักษณ์..
7956 views   0 comments 
น้ำท่วมใหญ่..กำลังใจจากเพื่อนๆ..
1970 views   0 comments 
อินเดียน้อย..? ธรรมเทศนาพุทธทาสภิกขุ..
6205 views   0 comments 
ภาพจิตรกรรมฝาผนัง..
31461 views   0 comments 
แสงเงา กับ ความมหัศจรรย์ของกล้องดิจิตอล..??
3251 views   0 comments 
พระประธานและพระคู่บ้านคู่เมือง..สวยๆทั้งนั้นครับ..
2679 views   0 comments 
หนังสือสำหรับคนถ่ายภาพ..? ต้องอ่าน
2834 views   0 comments 
Message เก่าที่ส่งถึงเพื่อน..
2274 views   0 comments 
เครื่องเปล่าที่ไร้แอพพลิเคชั่น..
1947 views   0 comments 
มุมมอง..มองมุม..? ถ่ายภาพ..
3202 views   0 comments 
แสตมป์สมเด็จย่า ไม่ใช่นักสะสมแต่ผมมี 449 ดวง
4015 views   0 comments 
ตาขาดเลือด..ความเบลอที่มาเยือน..
7943 views   0 comments