[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
อัลบั้มอำลา Panasonic GF1 ไร้กระจกคู่ใจตัวแรก
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 26 มิถุนายน 2017, 15:54  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
1.  14 เมษายน 2013, 16:57   post id:7334
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

สวัสดีครับวันนี้ผมรวบรวมรูปที่ชอบซึ่งถ่ายด้วยกล้องคู่ใจไร้กระจกตัวแรกของผมคือ GF1 มาขอโพสอำลามันสักหน่อยครับ..
เมื่อสามปีที่แล้วตอนนั้นเป็นอะไรที่ผมตัดสินใจยากมากว่าจะเลือกกล้อง Mirrorless ตัวไหนดี NEX ก็แจ่ม Pen ก็ดี GF1 ก็ชอบ..
ลองไปจับๆเล่นๆดูทั้งสามตัวมันต่างก็มีข้อดีข้อเสียของมัน..ต้องจำใจต้องเลือกมาตัวเดียว ผมเลยเลือกตัวที่ชอบที่สุดมาครับ..

มาวันนี้คงถึงเวลาที่ผมจะปลดระวางกล้องตัวนี้แล้วล่ะครับ เพราะข้อด้อยสุดที่ผมเริ่มรับไม่ได้ของมันคือ ISO..
ปกติที่ผ่านๆมาผมจะพยายามถ่ายไม่เกิน ISO:400 เต็มที่ 800 ครับไม่งั้นดอกเห็ดมาเพียบเลย..
เรื่องเทคนิคการใช้กล้องตัวนี้ของผม..ผมเล่นง่ายๆคือผมจะตั้ง ISO : auto วิ่งขึ้นลงระหว่าง 100-400..
ใช้โหมด A สลับ S คือคุมรูรับแสงกะสปีดซัตเตอร์ ทั่วๆไปผมก็ใช้ A แต่ถ้ารูปไหนต้องการ Movement ก็จะเปลี่ยนมา S ครับ..

เลนส์ที่ใช้ก็ 14-140 mm เป็นส่วนใหญ่ ผมมี 7-14 mm ติดตัวไว้เหมือนกันแต่เอาออกมาใช้น้อยครั้งมากครับ..
เจ้าเลนส์สองตัวนี้ผมคิดว่าตัวเองเลือกไม่ผิดเพราะชอบมาก จริงๆตัวกล้อง GF1 ณ. เวลานั้นก็คงก็เลือกไม่ผิดเช่นกัน..
แต่ด้วยเทคโนโลยีของกล้องถ่ายรูปมันไปไวมาก ก็คงถึงเวลาที่จะต้องปล่อยมันไปครับ..

รูปที่โพสต์อำลาตัวกล้องนี้เป็นรูปที่ได้จากทริปต่างๆ..
เสียดายมากครับทริปแรกของกล้องตัวนี้ที่อินเดียฮาร์ดดีสก์เจ้ากรรมมันทำไฟล์ต้นฉบับหายเกือบหมด รูปที่ชอบๆก็เหลือแค่ JPG ที่ย่อไว้แล้ว..
แต่รูปที่เอามาให้ชมวันนี้..ก็จะเป็นรูปที่ผมเคยโพสต์บ้างไม่โพสต์บ้าง แต่ส่วนใหญ่ของรูปเหล่านี้ผมจะทำเป็นขาว-ดำมาก่อน..
วันนี้จะอำลากล้อง GF1 ทั้งทีพิเศษหน่อยก็เลยงัดไฟล์ขึ้นมาทำเป็นรูปสี ด้วยโปรแกรม Photoshop บ้าง PhotoScape บ้าง..
ชอบไม่ชอบอย่างไรติได้ตามสบายไม่ต้องเกรงใจครับ ขอบคุณและเชิญชมรูปตามสบายครับ ขอบคุณครับ...

ลาแล้ว GF1 เรารักนายนะ..

1. ทักทาย..
 Image

2.โอ้น้ำตาหรือจะแก้ปัญหาใจ..
 Image
 Depth (23 พฤษภาคม) 
 Quick Comment
Depth:น้ำตานี่แหละ ทำให้ใจอ่อนนนนน .. มานักต่อนักแล้ว 55 :please: :please: , naryak:อิอิ..โดยเฉพาะน้ำตาผู้หญิง , Depth:
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  14 เมษายน 2013, 17:01   post id:7335
naryak
.

3. รอแม่..
 Image

4. เจอคนแปลกหน้าถ่ายรูป..
 Image
Depth:คนล่างนี่สายตาดูเย็นชา มากๆ , naryak:กำลังงงอยู่ว่าจะร้องไห้เพราะคนแปลกหน้าหรือจะเข้าหาเป็นมิตรกันมั้งครับ..
3.  14 เมษายน 2013, 17:03   post id:7336
naryak
.

5. ในวันที่หนาวเย็น..
 Image

6.  รอยยิ้ม..
 Image
Depth:สมฉายา น้ายักษ์ ร๊ากกกกกก เด็ก , naryak: รักทุกคนเบย... , Depth: ทุกคนก็ร๊ากกกกน้ายักษ์
4.  14 เมษายน 2013, 17:06   post id:7337
naryak
.

7. วัยเด็ก..แม่เฝ้าดูแลลูกน้อย..
 Image

8. วัยชรา..แม่ยังคงเฝ้าคอยลูกอยู่..
 Image
Depth:ชอบ ชอบ , naryak:ขอบคุณครับ..
5.  14 เมษายน 2013, 17:09   post id:7338
naryak
.

9. สับๆ..
 Image

10. หาบๆ..
 Image
Depth:ลับๆ .. แต่ก็ยังแอบจับมาได้ คิคิ หาบไหวๆ แต่น้ายักษ์ก็ไว กว่าเสมอ , naryak:ขอบคุณครับ..เกือบไม่ทันเหมือนกันอ่ะ , Depth:ไม่ทันอย่างเดียว...สวยด้วย
6.  14 เมษายน 2013, 17:11   post id:7339
naryak
.

11. ในท้องนา..
 Image

12. ตามท้องถนน..
 Image
Depth:มุมแบบนี้มันส์...ชอบๆ , naryak:ไม่ค่อยเท่าไหร่อยากกลับไปถ่ายใหม่นะครับ..อิอิ , Depth:รู้สึกน้ายักษ์จะฝังใจกับอดีต...เห็นอยากกับไปซ้ำทุกที่เลย 55
7.  14 เมษายน 2013, 17:13   post id:7340
naryak
.

13. ตากะตรีนของที่ใช้คู่กัน..
 Image

14. ตากะมือต้องประสานเป็นหนึ่ง..
Image
Depth:55 แบบนี้เรียกตืนเตะตา มือประสานใจ .. ใส่ใจใส่ความอร่อยเข้าไปเยอะๆ , naryak: จริงด้วย.., Depth:
8.  14 เมษายน 2013, 17:14   post id:7341
naryak
.

15. เณรน้อย..
 Image

16. เณรน้อยอีกคน..
 Image
Depth: , naryak:
9.  14 เมษายน 2013, 17:16   post id:7342
naryak
.

17. คู่บุญ..
 Image

18. คู่เล่น..
 Image
Depth:มาเป็นคู่ , naryak:คนเรามันต้องมีคู๋จ๊ะ...555+ , Depth:ค่ะ...คู่ทุกข์คู่ยาก คู่รัก คู่กัด คู่ฟัด คู่แท้ ... คู่อะไรอีกดีน๊าาาา , naryak: คู่ฉันคู่เธอ
10.  14 เมษายน 2013, 17:18   post id:7343
naryak
.

19. เคร่งเครียด..
 Image

20. เบิกบาน..
 Image
Depth: , naryak:
11.  14 เมษายน 2013, 17:20   post id:7344
naryak
.

21. จุดเทียนเพื่อบูชา..
 Image

22. ชักเชือกเพื่อเชิดหุ่น..
 Image
Depth:เจอแสงน้อยแล้ว ปัญหาจริงๆ , naryak:ทำไงได้ครับ..วันนี้เทคโนโลยีไปไกลละ ISO เป็นหมื่นยังแหล่มได้ , Depth:เทคโนโลยี ไปไกล .. แต่ให้ไกลแค่ไหนน้ายักษ์ก็เอื้อมถึง .. คิคิ
12.  14 เมษายน 2013, 17:21   post id:7345
naryak
.

23. ขอทาน..
 Image

24. ขอให้ถูกหวย..
 Image
Depth:รู้ได้งัยว่าเค้าขอหวย .. อิอิ เค้าอาจจะขอให้โลกสงบสุขก็ด้ายยยยย , naryak:555 แสดงว่าจ้อยไม่เห็นข้อความมุมซ้ายบนที่บอกว่า ขอให้แม่ถูกหวยทั้งปี แน่ๆ , Depth:ตามมัวแต่ไปโฟกัสชายหนุ่มที่อยู่ด้านขวา..ไม่ได้ดูข้อความบนผ้าเลย 55 , naryak:
13.  14 เมษายน 2013, 17:23   post id:7346
naryak
.

25. กำลังสร้าง..
 Image

26. กำลังซ่อม..
 Image
Depth:กำลังสร้าง กำลังซ่อม .. ส่วนน้ายักษ์ กำลังถ่ายยยยย , naryak:555+ ต่อได้เยี่ยมจริงๆ...ชอบๆๆ , Depth:
14.  14 เมษายน 2013, 17:24   post id:7347
naryak
.

27. ผูก..
 Image

28. ล้าง..
 Image
Depth:ต่อ..กับ..ตัด อิอิ , naryak:อันนี้ไม่เข้าใจมุกจ้อยครับ... , Depth:ลึกไปหน่อย ... 55 ผูกนั่นถือเป็นการต่อ..ล้างนั่งถือว่าตัดส่วนไม่ดีออก ..
15.  14 เมษายน 2013, 17:26   post id:7348
naryak
.

29. สร้างยังไม่เสร็จ..
 Image

30. เข้านอนแล้วยังกินไม่เสร็จ..
 Image
Depth: สวยงามค่ะ , naryak:ขอบคุณครับ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี