[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
วิธีปรับแต่งหน้า Profile Facebook ให้กิ๊บเก๋..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทิพแอนด์รีวิว

วันเวลาปัจจุบัน 19 พฤศจิกายน 2017, 00:50  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  23 มกราคม 2011, 22:52   post id:5010
blank.gif indysoft เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2011 โพสท์: 0      ได้ใจ : 18      มอบใจ : 0  

.

จากการเปลี่ยนแปลงของหน้าโปรไฟล์ใหม่ ทำให้หลาย ๆ คนอาจเซ็งไปนิดหน่อย
เพราะไอ้เจ้าภาพ tag บนหน้าโปรไฟล์นั้นมันรกมากมาย แต่ทั้งนี้จะทำไงได้ ในเมื่อมันเปลี่ยนแล้ว เราก็ต้องหาวิธีหาไอเดียใหม่ๆมาปรับแต่ง

มาทำให้มันหายรกรุงรังกันนะครับ ผมก็ลองผิดลองถูกมาสองสามชั่วโมง ก็ได้ผลที่น่าพึงพอใจพอสมควรครับ

เลยได้รูปแบบตัวอย่างประมาณนี้นะครับ ส่วนรูปภาพตัวอย่างนี้
เป็นภาพถ่ายของ naryak นะครับ ผมเอามาทดลองทำดูนะครับ
เนื่องจากภาพของน้า มีความเหมาะสมที่จะทำมากครับ ต้องเน้นภาพแบบ Panorama
น้าเค้าไปถ่ายที่พุกาม ผมชอบภาพนี้มาก ๆ ก็ขออนุญาตน้าเค้าหลังไมค์ขอนำภาพมาแนะนำวิธีการ ปรับแต่งหน้า Profile Facebook ให้กิ๊บเก๋

ใครทำเสร็จแล้ว อย่าลืมนำมาโชว์กันด้วยนะครับ หรือจะแอ๊ดเฟรนกัน ก็ยินดีนะครับ ขอให้สนุกครับ

Image
 naryak (30 มกราคม), songtat (17 กรกฎาคม) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  23 มกราคม 2011, 22:54   post id:5011
indysoft
.

สำหรับวิธีการทำง่ายๆ นะครับ โดยใช้โปรแกรม Photoshop เวอร์ชั่นใดก็ได้นะ
อันดับแรกสร้างไฟล์มาใหม่ครับ ขนาด 520X400 Pixel ครับ หรือขนาดอื่นก็ได้ ในอัตราส่วนเดียวกัน

เช่น 260X200 เป็นต้น ขึ้นอยู่กับว่าภาพมีความละเอียดมากน้อยแค่ไหน วิธีการก็ กดปุ่ม Ctrl+n
แล้วตั้งค่าดังตัวอย่างครับ  

Image
 naryak (30 มกราคม) 
3.  23 มกราคม 2011, 22:56   post id:5012
indysoft
.

เลือกไฟล์ panorama มาสักไฟล์ครับขนาดไม่ต่ำกว่า 2000X280 px หรือจะเล็กใหญ่กว่านี้ก็ได้ แต่ตามอัตราส่วนนะครับ

เท่าที่ผมลองทำดูขนาด 2000X280 px จะเป็นขนาดที่เหมาะสมดีครับ
แต่ก็ขึ้นอยู่กับรูปนั้นๆด้วยว่าควรโชว์แบบใด

เมื่อเลือกได้ตามต้องการแล้วทำการเปิดกับโปรแกรม Photoshop เลยครับ จากนั้นให้คลิกที่เครื่องมือ Ractangular Marquee Tool
หรือจะกดปุ่ม M ก็ได้ครับ ทำการตั้งค่า Style เลือกเป็น Fixed Size กำหนดขนาด 2000 X 280 px นะครับ

แล้วเลือกตำแหน่งภาพที่ต้องการนะครับ แต่หากภาพต้นฉบับใหญ่กว่า 2000 มากเกิน ก็ให้ไปตั้งค่าขนาดภาพก่อน
โดยไปที่ Image > Image Size แล้วปรับขนาดความสูง ให้อยู่ประมาณ 300 px ครับ ขนาดความกว้างอัตโนมัติ

Image
4.  23 มกราคม 2011, 22:57   post id:5013
indysoft
.

กดปุ่ม Ctrl+c เพื่อทำการคัดลอกตำแหน่งภาพที่เลือกไว้ พร้อมทั้งกดปุ่ม Ctrl+n เพื่อทำการสร้างไฟล์มาใหม่
โดยขนาดไฟล์ใหม่ไม่ต้องปรับนะครับ เอาตามที่โปรแกรมกำหนดมาให้เลย จะได้เท่ากับภาพที่เราเลือกไว้ครับ

จากนั้นให้กดปุ่ม Ctrl+v เพื่อวางรูปที่เราคัดลอกมาเมื่อกี้นี้ เราก็จะได้รูปขนาด 2000X280 px พอดีนะครับ
จากนั้นให้กดปุ่ม m อีกครั้ง เพื่อปรับตั้งค่า Style Fixed Size โดยครั้งนี้ให้กว้าง 400 px สูง 280 px  

Image
5.  23 มกราคม 2011, 22:59   post id:5014
indysoft
.

จากเมื่อกี้เราคลิกเลือกขอบรูปด้านซ้ายมือไปแล้ว ให้ทำการคัดลอกโดยการกด Ctrl+c นะครับ
แล้วไปที่ไฟล์งานแรกที่เราสร้างไว้ทำการกด Ctrl+v เพื่อทำการวางภาพที่คัดลอกมา และเลื่อนภาพ

โดยให้ภาพอยู่ขอบบนทางด้านซ้ายของงาน จากนั้นทำการบันทึกโดยกด Ctrl+s
เลือกนามสกุลไฟล์เป็น jpg ตั้งชื่อตามต้องการ อาจตั้งเป็นเลข 1 เฉยๆก็ได้จะได้เลือกง่าย ๆ ครับ  

Image
6.  23 มกราคม 2011, 23:01   post id:5015
indysoft
.

เคล็ดลับที่สำคัญของการสร้าง tag ภาพในโปรไฟล์ก็อยู่ที่ผ่านมาเมื่อกี้หละครับมันยากกับตรงนั้นหละ
ที่ว่ายากนั้นไม่ใช่ยากเพราะ Photoshop แต่ยากที่ว่า กว่าผมจะคำนวณได้ว่าต้องใช้ขนาดเท่าใดมั่วกันนานเลย อิอิ

เมื่อได้ภาพแรกแล้ว ทีนี้ก็ทำภาพต่อไปเลยครับ โดยการไปคลิกที่ตำแหน่งถัดไปอย่างต่อเนื่องเลยครับ
แต่ครั้งนี้ไม่จำเป็นต้องสร้างไฟล์ใหม่มานะครับ เพียงแค่ไปซ่อนลูกกะตาของเลเยอร์เก่า แล้วใส่ภาพใหม่มา

จากนั้นก็บันทึกปกติ ขั้นตอนการทำเหมือนกับข้างบนเลยครับ ทำให้เสร็จจนถึงภาพสุดท้ายมี 5 ภาพนะ

Image
7.  23 มกราคม 2011, 23:03   post id:5016
indysoft
.

อันนี้เป็นภาพตัวอย่าง tag 2 นะครับ ซึ่งเราไม่ต้องสร้างไฟล์ใหม่มานะครับ สามารถเอาไฟล์งานเดิม

เพียงแค่ไปติ๊กตาของ layer1 ออกซะ จากนั้นก็ทำตามขั้นตอนข้างบนครับ
เมื่อเสร็จก็ Save as นะครับ โดยอาจตั้งชื่อเป็นเลข 2 ครับ

Image
8.  23 มกราคม 2011, 23:04   post id:5017
indysoft
.

ตอนนี้ผมก็ได้ภาพที่ต้องการไปติด tag บนโปรไฟล์ facebook แล้วหละครับ ทั้งหมดมี 5 ภาพตามนี้ครับ  

Image
9.  23 มกราคม 2011, 23:06   post id:5018
indysoft
.

หากเป็นผู้ที่เล่นเฟสบุกบ่อยๆ มาถึงขั้นตอนนี้ ก็จะสามารถทำต่อได้แล้วหละครับ
ผมเผื่อไว้นะเผื่อไว้สำหรับผู้ที่ยังไม่ถนัดบนเฟสบุกเท่าไหร่นัก
ขั้นตอนต่อไปนี้ก็คือการอั๊พโฟลดไฟล์ภาพทั้ง 5 ขึ้นเฟส

วิธีการก็ง่ายๆเลยครับ ให้ทำการคลิกที่เมนูรูปภาพของ facebook เราเองนะครับ
และเลือกที่ปุ่ม อัพโฟลดรูปภาพ

Image
10.  23 มกราคม 2011, 23:07   post id:5019
indysoft
.

คลิกแล้วก็จะได้เจ้ากล่องนี้มาให้เราคลิกเลือกรูปภาพนะครับ
ไม่รู้ผมสอนละเอียดเกินไปรึเปล่า เอาเป็นว่าใครคล่องแล้วก็ข้ามไปได้เลยนะครับ อิอิ  
Image
11.  23 มกราคม 2011, 23:08   post id:5020
indysoft
.

กดปุ่มเลือกรูปภาพแล้วก็ทำการเลือกรูปที่เราได้เตรียมไว้ทั้ง 5 รูปนะครับ
แล้วก็ทำการ Open มาเลยครับ
โปรแกรมบนเฟสบุกก็จะทำการอัพโหลดและสร้างอัลบั้มภาพให้เรานะครับ
เมื่ออัพโหลดเสร็จ ก็คลิกที่ปุ่ม
สร้างอัลบั้มหรือใครจะตั้งค่าต่างๆก็ตามสบายนะครับ ชื่ออัลบั้มอะไรก็ว่ากันไปครับ
 Image
12.  23 มกราคม 2011, 23:09   post id:5021
indysoft
.

เมื่อสร้างเสร็จแล้วก็กดปุ่มเผยแพร่ทันที ในที่นี้ของผมเมนูภาษาไทยนะครับ
หากท่านใดเมนูภาษาอื่นๆก็ลองแปลเอานะ อิอิ หรือจะปรับมาไทยก็ดีครับ
เราก็จะได้ภาพทั้ง 5 ภาพ ขึ้นบน facebook แล้วครับ  

Image
13.  23 มกราคม 2011, 23:10   post id:5022
indysoft
.

ต่อไปนี้จะเป็นกระบวนการติด tag เพื่อให้ภาพสวยๆที่เราทำขึ้นมา ไปอยู่หน้าโปรไฟล์ของเราครับ
โดยขั้นตอนแรกให้เราเลือกที่ไฟล์รูปสุดท้ายก่อนนะครับ ต้องติด tag จากรูปที่  นะครับจากนั้น ทำตามภาพตัวอย่างเลยนะ

Image
14.  23 มกราคม 2011, 23:13   post id:5023
indysoft
.

เมื่อติดแท็กครบทั้ง 5 ภาพแล้ว เราก็จะได้โปรไฟล์ใหม่ ที่ไม่ซ้ำใครในกิ๊บเก๋ แบบนี้ครับ
หากใครต้องการจะลบโพสของอัลบั้มภาพก็ลบได้นะ ไม่มีผลต่อภาพที่ติด tag ครับ

และหากมีเพื่อนคนอื่นมา tag ภาพบนโปรไฟล์เรา เราก็แค่ไปคลิกซ่อนภาพๆ นั้นก็ได้ครับ
มันแค่ซ่อนให้เฉยๆนะไม่ได้ลบ เพื่อนก็ไม่งอลแล้วหละ เพราะไม่ได้ลบออก อิอิ

Image
 naryak (30 มกราคม), songtat (17 กรกฎาคม) 
15.  23 มกราคม 2011, 23:16   post id:5024
indysoft
.

วิธีซ่อน tag นะครับคลิก x ตรงมุมขวาบนของรูปที่ tag มาใหม่ครับ จะเป็นการซ่อนรูปนั้นไปจากที่โชว์ในโปรไฟล์
แต่ยังคงมีชื่อในรูปอยู่เหมือนเดิมนะครับ ส่วนถ้าหากต้องการลบ tag ออกเลย ต้องเข้าไปที่รูปนั้นๆก่อน
แล้วไปเอา tag ออกครับ โดยไปคลิกเอาออกที่ชื่อของเราเองครับ

Image

ขอให้สนุกกับการแต่ง ปรับแต่งหน้า Profile Facebook นะครับ
และหากใครทำเสร็จแล้วกิ๊บเก๋ยังไง ก็เอามาโชว์กันบ้างนะครับ บายๆไว้รอบหน้ามีเทคนิคใหม่ๆจะมาแนะนำกันอีกครั้งครับ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 1 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี