[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
วันจันทร์อีกหน..บนถนนเมืองไทย
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » คุยข่าวบอกเก้าเล่าสิบ

วันเวลาปัจจุบัน 24 กรกฎาคม 2017, 01:39  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2
16.  23 สิงหาคม 2010, 16:11   post id:3114
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ริมถนนนิวเดลีกับเด็กๆที่ไม่มีโอกาสไปโรงเรียน..

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
17.  23 สิงหาคม 2010, 16:13   post id:3115
naryak
.

เด็กนักเรียนรอข้ามถนนกับสภาพถนนที่เต็มไปด้วยเสียงแตร..

Image

aekkorn:เด็กผู้หญิงเอาเข็มขัดรัดเทคไทด้วย โอ๊ววว เทรนนนใหม่จากอินตระเดียยยยย
18.  23 สิงหาคม 2010, 16:25   post id:3116
naryak
.

ผมต้องตกใจอีกครั้งเมื่อพบว่าคนยากจน..เขายากจนกันจริงๆ แม้แต่ที่ซุกหัวนอนยังไม่มี..
กลางคืนคนจนเล่านี้เขาจะนอนกันตามริมถนน ตามฟุตบาทสี่แยก ตามหน้าร้านค้าต่างๆ ฯลฯ ไม่มีมุ้งไม่มีหมอนอะไรทั้งนั้น..
บางที่เขาจะวางแคร่เรียงยาวริมถนนนอนกันเป็นแถวเลยครับ..

แบบนี้ผมเลยพอเข้าใจได้..ทำไมก่อนไปถึงมีเพื่อนหลายๆคนปรามผมไว้ "อย่าไปเลยอินเดีย.."..

เดี๋ยวจะไปเหยียบขี้เอานะ..บ้างก็บอกให้ผมเตรียมถุงพลาสติกไว้ถ่ายบนรถด้วย..
บ้างก็ว่า "ขนาดหน้าโรงแรมห้าดาวยังมีกองขี้เลย.."..

ฟังแล้วเหมือนเกินจริง..ก็ต้องเข้าใจครับ เขาไม่มีบ้านจะให้เขามีส้วมได้อย่างไร..

Image

19.  23 สิงหาคม 2010, 16:30   post id:3117
naryak
.

ริมถนนอีกเช่นกันผมไม่อยากจะคาดเดาเลยว่า "นี่คือบ้านของพวกเขา.."

Image

20.  23 สิงหาคม 2010, 16:34   post id:3118
naryak
.

เห็นเด็กยากจนที่อินเดียแล้ว พวกเขาคงต้องปากกัดตีนถีบตั้งแต่น้อย..
ผมยังสงสัยอยู่ว่าคนจนเหล่านี้เขาเลี้ยงลูกด้วยอะไร สำคัญเขากินกันกี่มื้อนะ..

Image

21.  23 สิงหาคม 2010, 16:42   post id:3119
naryak
.

คันโยกน้ำบาดาลแบบนี้เห็นได้ทั่วไปและมีเป็นระยะๆเพื่อให้ชาวบ้านมีน้ำใช้กัน..
ตามริมถนนในตอนเช้าจะเห็นผู้คนยืนอาบน้ำกันเป็นขโยง เขาก็อาบน้ำแปรงฟันล้างหน้ากันที่ริมถนนอีกนั่นแหละครับ..

Image

22.  23 สิงหาคม 2010, 18:08   post id:3120
naryak
.

ค่ำคืนหนึ่งและอาจจะเป็นทุกค่ำคืนของพวกเขาครับ...

Image

23.  23 สิงหาคม 2010, 18:15   post id:3121
naryak
.

มุมหนึ่งของอินเดียที่ผมเห็นภาพแล้วมันรันทดสลดใจอย่างบอกไม่ถูกจริงๆครับ..

Image

24.  03 กันยายน 2010, 08:46   post id:3261
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

...เห็นชีวิตพวกเค้าแล้วรู้สึกว่าเราโชคดีเหลือเกิน
 naryak (03 กันยายน) 
25.  07 กันยายน 2010, 11:44   post id:3292
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

Depth wrote: [View Post]
...เห็นชีวิตพวกเค้าแล้วรู้สึกว่าเราโชคดีเหลือเกิน

ใช่ครับพวกเราโชคดีมากๆที่เกิดในเมืองไทย..
น่าเสียดายที่ปัจจุบันอินเดียไม่มีกษัตริย์เป็นพระประมุขของประเทศ..
อาจเป็นเพราะไม่สามารถต้านมหาอำนาจในยุคล่าอาณานิคมได้ทั้งที่เป็นประเทศใหญ่มีพลเมืองมากมาย..

ทำให้ผมก็ได้นึกถึงหนังเรื่อง "HERO" และมีอยู่ตอนหนึ่งที่กินใจผมมากๆ..
"ไร้นาม" กับ "ดาบหัก" ร่วมมือวางแผนเพื่อฆ่า "ฉินอ๋อง" กษัตริย์ผู้ปกครองแผ่นดินจีน..
จังหวะที่ "ไร้นาม" กำลังจะใช้กระบี่สังหาร "ฉินอ๋อง" ก็เปลี่ยนใจไม่ฆ่าใช้เพียงแค่ด้ามกระบี่แทงเพื่อเป็นสัญญาลักษณ์เท่านั้น..

"ดาบหัก" ที่เคยพลาดการสังหาร "ฉินอ๋อง" มาก่อน เมื่อรู้ว่า "ไร้นาม" ไม่ทำตามแผน..
ก็วางแผนที่จะสังหาร "ฉินอ๋อง" อีกครั้ง แต่โดน "ไร้นาม" เตือนสติด้วยข้อความสั้นๆ 2 พยางค์..

โดย "ไร้นาม" ใช้กระบี่ตวัดเขียนลงบนพื้นดินว่า..............................."ใต้หล้า"....

คำสั้นๆสองพยางค์ที่ไม่มีคำอธิบายใดๆ แต่รู้สึกตื้นตันและรับรู้ถึงความยิ่งใหญ่และความสำคัญของคำๆคำนี้..
คำว่า "ใต้หล้า" ไม่ได้แค่กินใจผมเท่านั้น แต่ในหนังเรื่อง "HERO" มันกินใจ "ดาบหัก" ด้วย..
แม้ในใจของ "ดาบหัก" จะคลั่งแค้น "ฉินอ๋อง" เพียงใดก็ตาม จิตสำนึกของเขาสามารถรับรู้และเข้าใจโดยง่าย "แผ่นดินนี้ต้องอยู่ใต้หล้า" จึงจะร่มเย็นสงบสุข..

ผมจึงอยากขอย้ำอีกครั้งว่าพวกเราโชคดีที่เกิดเมืองไทยไม่พอ..

เรายังโชคดีเป็นที่สุดได้เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภารในหลวงของเราครับ..

26.  07 กันยายน 2010, 12:33   post id:3293
naryak
.

ทริปนี้ทีแรกผมคิดว่าจะไม่ได้ออกเดินทางซะแล้ว เพราะมีผมลงชื่อไว้เพียงคนเดียว..
จน 2 อาทิตย์สุดท้ายผู้จัด Mdphoto.in.th บอกผมว่ามีลุ้น ขอเพียงมีคนไปอีกคนก็จะพาไป..

ผมฟังๆแล้วก็เฉยๆคิดว่าแค่คำปลอบใจ แต่อาทิตย์สุดท้ายก่อนออกวันออกเดินทาง..
มีคนมาลงชื่อเพิ่มอีก 1 คน ทาง Mdphoto ก็โทรมาขอหลักฐานเพื่อไปทำวีซ่า..
ผมเองยังงงๆอยู่เลยว่าจัดไปจริงๆเหรอแค่ 2 คนนี่นะ..
อันนี้ก็ต้องขอยกนิ้วให้ Mdphoto ล่ะครับที่ไม่ทำให้ลูกทริปผิดหวังก็รอไปปีหน้าอีกที..  
แต่แล้วทริปนี้ก็เริ่มมีสีสันวินาทีสุดท้าย มีคนมาลงชื่อเพิ่มอีกหนึ่งคน ก็เป็น 3 คนแล้ว เฮ้อ! ค่อยยังชั่ว..มีเพื่อนเพิ่มอีกหนึ่งครับ..

พวกเราออกเดินทางวันที่ 5 ส.ค. 53 เวลาประมาณแปดโมงครึ่งด้วยสายการบินแอร์อินเดีย..
และก็กลับด้วยสายการบินนี้เช่นเคย ไม่อยากพูดเลยว่าการขึ้นเครื่องบินทุกครั้งนั้น..
ผมก็คาดหวังว่าจะได้เห็น "แอร์โฮสเตส" น่ารักๆเจริญหูเจริญตาไปตามประสาผู้ชายอ่ะคับ..อิอิ!  

พอเดินเข้าประตูเครื่องได้ก็ต้องจ๋อยไปเลย สาวๆแอร์โฮสเตสที่มายืนต้อนรับที่หน้าประตูรุ่นคุณป้าทั้งนั้นครับ.. :ohno:
หน้าท้องแต่ละสาวเจ้าเป็นชั้นๆเห็นแล้วหง๋อยไปเล้ยยยย

เอาล่ะ! สาวๆไม่น่ามอง..งั้นขอมองปู้ชายด้วยกันก็ได้ฟระ...
พอเดินเข้าไปหาที่นั่งคุณลุงสจ๊วตพุงโตหนวดเครายาวฟุ้งก็มาจัดหาที่นั่งให้..

โอ๊ยๆ! โลกลอยฟ้าครั้งนี้มันไม่สดใสเหมือนที่คิดไว้เล้ยยยย...

แต่ก็โชคนิ๊ดดดดที่วันกลับไม่ได้เจอแต่แอร์โฮสเตสกับสจ๊วตรุ่นคุณลุงคุณป้า เที่ยวนี้มีรแอร์รุ่นคุณน้าด้วยแหละ..จู๊ยยดีจายยยจริงๆ...
ทำให้โลกลอยฟ้าสดใสขึ้นบ้าง บรรยากาศภายนอกก็มีสีสันสวยงามขึ้นทันใด..
ไม่เชื่อเพื่อนๆลองไปชมภาพ ฝากฟ้าภารตะสู่แดนสยาม อัศจรรย์แห่งศิลป์.. ที่ผมใช้กล้อง GF1 ถ่ายมาตอนขากลับครับ..
ผมคิดว่าถ้าแอร์อินเดียปรับปรุงใหม่ จับลุงๆป้าน้าๆไปนั่งออฟฟิตแล้วให้สาวๆมาบริการซะ  ฟากฟ้าภารตะจะสวยงามกว่านี้นะ..

ผมเองก็ยังแปลกใจอยู่ว่าไปเที่ยวต่างประเทศกลับมา ต้องกลับมาบ่นๆและตั้งชื่อกระทู้ว่า "วันจันทร์...?"
นี่ถ้าได้ไปเที่ยวครั้งหน้ายังคิดไม่ออกเลยครับว่าผมจะตั้งชื่อกระทู้ว่าอะไร..
แต่ครั้งก่อนที่ผมไปเที่ยว "อินโดนีเซีย" มาก็บ่นๆไว้ที่ วันจันทร์อีกครั้งที่เมืองไทย.. ครับ..  

27.  07 กันยายน 2010, 20:08   post id:3296
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

"...ผมจึงอยากขอย้ำอีกครั้งว่าพวกเราโชคดีที่เกิดเมืองไทยไม่พอ..

เรายังโชคดีเป็นที่สุดได้เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภารในหลวงของเราครับ.. "

:like: ...เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ.... :like:

" วันจันทร์ " หรือ " วันสุข "กันแน่พี่ยักษ์
อิอิ...สุขที่ได้กลับมาอยู่ใกล้ๆสุดที่รัก...หลังจากอยู่ห่างกันตั้งหลายวัน...

28.  21 กันยายน 2010, 17:47   post id:3520

.

Depth wrote: [View Post]
"...ผมจึงอยากขอย้ำอีกครั้งว่าพวกเราโชคดีที่เกิดเมืองไทยไม่พอ..
เรายังโชคดีเป็นที่สุดได้เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภารในหลวงของเราครับ.. "
 :like: ...เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ.... :like:
 " วันจันทร์ " หรือ " วันสุข "กันแน่พี่ยักษ์
อิอิ...สุขที่ได้กลับมาอยู่ใกล้ๆสุดที่รัก...หลังจากอยู่ห่างกันตั้งหลายวัน...

ก็สุขนิ๊ดดดนึงครับ..เพราะตอนอยู่อินเดียก็ทุกข์หน่อยๆ โดยเฉพาะตอนอยู่บน Valley Of Flowers..
ผมโทรกลับบ้านไม่ติด บางทีติดแล้วสายก็หลุด ก็เลยรู้สึกห่วงๆที่บ้านบ้าง..
ถ้าเรารู้ว่าที่บ้านไม่มีปัญหาอะไรก็เที่ยวได้สบายใจหน่อย..

พอลงจาก Valley มาที่เมืองฤาษีเขตผมก็รีบโทรศัพท์กลับบ้านทันที ค่าโทรทางเน๊ตที่นี่ถูกม๊ากมาก..
ผมคุยกับเธอตั้งนานเสียค่าโทรแค่ 20 รูปี แต่ตอนไปอินโดใช้โทรศัพท์ตัวเองโทรทั้งๆที่รีบคุยรีบวาง หมดค่าโทรไป 6,000 บาทแน๊ะ!..

ที่นี่พอรู้ว่าที่บ้านไม่มีปัญหาอะไร วันที่เหลืออยู่ในอินเดียก็เลยไม่กังวลอะไรมากครับ..
วันที่ผมไปชม สุสานรักทัชมาฮาล ก็เดินถ่ายรูปซิวซิว ทั้งที่อากาศร้อนแดดเปรี้ยงสุดๆ..
แถมพวกเราไม่รู้ด้วยว่าซื้อตั๋วแล้ว ให้นำตั๋วไปแลกน้ำและถุงครอบรองเท้าได้ฟรี..
เพราะที่นี่ไม่อนุญาติให้ใส่รองเท้าขึ้นไป ที่สำคัญไม่ยอมให้นำขาตั้งกล้องเข้าไปด้วย..

ขั้นตอนการเข้าไปทัชมาฮาล ต้องโดนเจ้าหน้าที่ตรวจละเอียดทั้งตัวเราและกระเป๋ากล้อง..
แถมมีเครื่องเช็ดวัตถุแปลกปลอมทั้งแบบสแกนทั้งตัวและมือถือ อะไรมันจะขนาดนั้นจริงๆนะ..

พื้นหินอ่อนและศิลาแลงของ Taj mahal ตอนบ่ายๆร้อนยิ่งกว่าพื้นทรายที่ผมเจอที่ 3000 โบก หลายเท่าครับ..
ผมถอดรองเท้าขึ้นไปไม่นานก็ต้องรีบลงมาหาตัวช่วย ก็ได้ถุงครอบรองเท้าใช้แล้วจากเด็กอินเดียในราคา 10 รูปี ค่อยสบายหน่อย..

วันนี้ที่ Taj mahal คนเยอะม๊ากมาก จะเดินไปถ่ายรูปมุมไหนก็ติดคนไปหมด..
จะยืนถ่ายมุมมหาชนก็ติดเจ้าที่ ก็พวกที่รับจ้างถ่ายรูปนั่นแหละครับ..
พอเราไปยืนเท่านั้นแหละ พวกมันรีบไล่เราออกทันที..
ผมไม่สนใจอะไรมากแต่ก็รู้สึกกดดันเหมือนกัน กดซัตเตอร์แล้วก็เดินออกมาครับ..

ตอนเย็นๆเจอแบบมาสกิดไหล่เราเลย ว่าออกไปออกไป..
ไอ้พวกนี้มันจะอะไรกันนักกันหนา เวลาพวกมันถ่ายรูปให้ลูกค้าผมก็ยืนรอได้ตั้งนาน..
ผมล่ะลืมยื่นตั๋วที่ซื้อมา 800 รูปีให้พวกมันดู เสียเงินเข้ามาในเฟ้ยไม่ได้เข้ามาฟรีๆ ..เฮ้อ!..

แต่ที่แสบสุดสันต์ ก็คงเป็นเด็กแขก
ที่เดินขายของที่ระลึกด้านหน้าทัชมาฮาล..
เขาประกาศขายของที่ระลึกชุดละ Fourteen..Fourteen...
เพื่อนร่วมทริปที่ไปด้วยกะจะซื้อสักชุดเป็นของฝากกลับเมืองไทย..
พอหยิบของมาและจ่ายเงิน..เจ้าเด็กอินเดียก็บอกว่า 40 ดอลล่าร์ครับนาย..
เพื่อนคนนั้นรีบวางคืนทันที แต่เจ้าเด็กอินเดียก็ไม่ยอมตื้อขายให้อยู่นั่นแหละ เซ็งไปเล้ยยย!  

จริงๆยังมีเล่ห์ (แต่ไม่เหลี่ยมมากเหมือนเด็กแม้วบ้านเรา) ของคนอินเดียที่ผมเจอ..
ลุงขายเสื้อกันฝนเดินมาขายเสื้อกันฝน ขณะผมนั่งอยู่ในรถที่จอดเติมน้ำมันอยู่เมืองฤาษีเขต..
ผมบอกมีแล้วเอามาจากเมืองไทย..พอเห็นเราไม่ซื้อก็ชวนเราคุยโน้นคุยนี่..
ลุงแกเหลือบเห็นผมใส่นาฬิกาข้อมืออยู่ ก็ชี้มาที่นาฬิกาผมแล้วถามว่า How much..

ผมนึกในใจว่าถ้าบอกราคาจริง ลุงแกคงหาว่าเราเวอร์ ก็เลยบอกลุงไปว่า 3,000 ครับ..
แกรีบควักเงินออกจากกระเป๋าบอกผมว่า 300 แล้วกัน..
ผมบอกไม่ขายเอาไว้ใส่ ลุงมันก็ไม่ยอมจะขอซื้อและตื้ออยู่ยังนั้นแหละจนผมลำคาญ..

สุดท้ายลุงมันบอกไม่ซื้อก็ได้แต่ขอลองใส่ดูหน่อย..ปัดโธ่! มันจะอะไรกันนักกันหนาอีกฟระ..
ผมไม่ถอดให้แกลอง ลุงแกก็ตื้ออยากจะลองใส่ให้ได้..เซ็งซะมัดญาติจริงๆ..

เขาถึงบอกกันว่า "เจองูกับเจอแขก..ให้เขกกระบาลแขกก่อน" ไม่งั้นมีโดนครับท่าน..

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี