[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
วันจันทร์อีกครั้งที่เมืองไทย..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » คุยข่าวบอกเก้าเล่าสิบ

วันเวลาปัจจุบัน 19 พฤศจิกายน 2017, 00:56  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  10 พฤษภาคม 2010, 09:13   post id:1674
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

สวัสดีครับ ผมไป "ชวา-บาหลี" ตั้งแต่วันที่ 30 เมษา 2553..
ซึ่งกำหนดการเดิมต้องเดินทางวันที่ 1 พ.ค. แต่..
ทางแอร์เอเซียขอยกเลิกเที่ยวบินวันนั้น..
แล้วเลื่อนให้บินไปลงที่ "จาการ์ตา" แทนที่จะตรงไป "ยอร์กยา"..

ไอ้เลื่อนเข้ามาแล้วให้นั่งสองต่อ ก็คงไม่เป็นปัญหาอะไรหรอกครับ..
แต่มันเซ็งตรงที่เราต้องนอนรอที่สนามบิน..
เพื่อต่อเที่ยวบินจาก "จาการ์ตาไปยอร์กยา" ถึง 7 ชั่วโมงกว่าๆ..

แถมต้องนอนรอที่ม้านั่งนอกอาคารสนามบินซึ่งอากาศที่นั้นร้อนเอาเรื่อง..
ผมเองกะจะเข้าไปนอนในอาคารตากแอร์เย็นๆสักหน่อย..
เจ้าหน้าที่เขาอนุญาติแค่เข้าห้องน้ำกับซื้อของกิน..
ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร จะโทษก็คงต้องโทษแอร์เอเซียแหละครับงานนี้..

พอถึงยอร์กยาก็ต่อรถประจำทางไป ถนนมาริโอโบโร..
ซึ่งที่นี่จะเหมือนถนนข้าวสารบ้านเราที่ฝรั่งแบ๊กแพ็คมาพักแถวนี้..
บนถนนก็จะเต็มไปด้วยรถม้าและไบจ๊ะ (สามล้อถีบรับจ้าง)..
ผู้คนที่ Jogja เป็นมิตรทักทายถามไถ่ดีครับ ทำให้ไม่รู้สึกว่าเป็นคนแปลกหน้า..

แต่เมื่อวานเย็นที่ผมกลับมาถึงเมื่องไทย..
ผมกลับกลายเป็นคนแปลกหน้าของคนที่บ้านของลูกน้องที่บริษัทเอาซะงั้น..
ไม่ใช่ผมหายไปนานแรมปีจนใครๆลืมกันไป..
แต่เพราะใบหน้าแขนขาและผิวขาวๆของผม..
มันไหม้เกรียมเป็นสีช็อคโกแล็ค กลายเป็นคนละคนไปเลยล่ะครับ..

เอาไว้ว่างๆผมจะนำรูปทริปอินโดนีเซียมาให้ชม..
และบอกเล่าเรื่องราวต่างๆให้ฟังครับ..
การไปต่างแดนสิ่งหนึ่งที่ต้องคำนึงถึงคือการเตรียมตัวที่ดี..

ผมเองแถบไม่ได้เตรียมพร้อมเตรียมตัวอะไรเป็นพิเศษ..
เก้าวันเต็มๆที่ผ่านพ้นไปได้ก็เพราะมีเพื่อนดีๆตะหากที่คอยช่วยเหลือ..

ขอบคุณเพื่อนๆร่วมทริปทุกคน ขอบคุณน้องตี๋ น้องอ้วน น้องป้อม เป็นพิเศษครับ..

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  11 พฤษภาคม 2010, 00:01   post id:1688
naryak
.

หลังจากโอนไฟล์รูปเก็บไว้ใน harddisk เรียบร้อย ผมก็ตัดสินใจคัดรูปท้องฟ้าสวยๆที่ผมประทับใจ..
ตอนนั่งเครื่องบินจากบาหลีกลับไทยมาให้ชมกันก่อนครับ การบันทึกภาพท้องฟ้าบนเครื่องบินนั้น..
แต่ละภาพผมต้องใช้ความอดรนทนรอจังหวะดีๆอยู่นานเหมือนกัน เพราะส่วนใหญ่ท้องฟ้าจะเต็มไปด้วยเมฆหมอกจนมองไม่เห็นอะไร..

ด้วยความตื่นเต้นเล็กๆทั้งที่ผมหมดสิทธิ์ได้ที่นั่ง Window light แต่กลับได้รูปท้องฟ้าสวยๆมาเพียบ..
ด้วยเหตุใดก็เชิญชมได้ที่ ฝากฟ้า-บาหลี-สู่แดนสยาม  ครับ..
เป็นท้องฟ้าของบ่ายวันอาทิตย์ที่ 9 พ.ค. 2553 ช่วงเวลาเที่ยงวันของบาหลี ถึงบ่ายสามโมงของบ้านเรา..
ซึ่งใช้เวลาเดินทางประมาณ 4 ชั่วโมง แต่ด้วยเวลาที่บาหลีเร็วกว่าที่เมืองไทย 1 ชั่วโมง..
อาจจะฟังดูงงๆว่าทำไมออกเที่ยงมาถึงบ่ายสามโมง รู้อย่างนี้แล้วคงไม่สงสัยนะครับ...

3.  19 พฤษภาคม 2010, 09:54   post id:1741
naryak
.

อีกที่ของทริปนี้ที่ผมประทับใจในความยิ่งใหญ่และสวยงามบนหมู่เกาะชวาก็คือกลุ่มภูเขาไฟบน เทือกเขาเติ้งเกอร์..
ต้องถือว่าวันนั้นสภาพอากาศเมฆหมอกท้องฟ้าเป็นใจเหลือเกิน แสงดีๆที่คนรักการถ่ายภาพทุกคนต้องการ..
มันค่อยๆเปลี่ยนไปช้าๆจากมืดไปสว่าง ทำให้ผมได้มีโอกาสคิดและหามุมมองที่ตัวเองชอบโดยไม่ต้องรีบมากนัก..
เพื่อนๆสามารถชม Bromo ภูเขาไฟโบรโม่ ลมหายใจแห่งขุนเขา.. ได้ตามลิงค์นะครับ..
ที่ Bromo พวกเราต้องตื่นแต่เช้ามืดเพราะเดินทางด้วยรถจิ๊บตอนตีสี่ ไปยังจุดชมวิวพีนันจากัน..

การบันทึกภาพในตอนเช้ามืดเป็นไปด้วยความลำบาก นอกจากต้องเผชิญกับลมหนาวอากาศเย็นยะเยือกแล้ว..
จุดที่เหมาะกับการถ่ายภาพโบรโม่ที่จุดชมวิวพีนันจากันก็คือ นอกรั่วกั้นหน้าผา..
เพราะบนลานนั้นจะเต็มไปด้วยนักท่องเที่ยวจากทุกสารทิศ ผมเองต้องพยายามหาที่ที่สามารถอยู่หน้าสุดให้ได้..
ถึงผมจะอยู่ติดรั่วกั้นก็จะมีคนออกไปนอกรั่วบังหน้ากล้องเราอยู่ดี ฉะนั้นการอยู่นอกรั่วติดกับหน้าผา
เพื่อนๆก็ต้องใช้ความระมัดระวังให้ม๊ากมากตามมาด้วย เพราะเป็นจุดอันตรายพอสมควรครับ...

4.  19 พฤษภาคม 2010, 16:17   post id:1791
naryak
.

วันนั้นนอกจากจะได้บันทึกภาพวิวทิวทัศน์แล้วพวกเรายังมีเวลา 2 ชั่วโมงกว่าๆ..
ในการเดินเที่ยวชม บ้านเรือน-ไร่นา ของชาวบ้านแถวนั้นเพื่อรอรถตู้มารับไปบาหลี..
ชาวบ้านที่นี่ส่วนใหญ่จะมีอาชีพทำไร่ทำสวน ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าปลูกกินกันเองหรือเก็บขายด้วย..
ผู้คนและบ้านเรือนที่นี่จะมีสีสันสดใสดีครับ ทำให้การ เดินเที่ยวหมู่บ้านจากเส้นทางโบรโม่ นั้นก็ได้ภาพต่างๆมามากมาย..
ชาวบ้านบางคน ส่วนใหญ่จะเป็นคนแก่เมื่อเราถ่ายรูปเขา ก็จะยื่นมือเรียกร้องเอาเงินค่าถ่ายภาพจากเรา..
บางคนก็ตั้งใจออกมานั่งหน้าบ้านและชักชวนให้ถ่ายภาพเขาแลกกับเงิน..
ผมเองก็จ่ายให้แกไป 2,000 Rp. แกคงติดใจเข้าไปเปลี่ยนเสื้อผ้าใหม่ออกมาชักชวนให้ถ่ายภาพแกอีก..
ใจจริงก็ไม่อยากถ่ายภาพแบบนี้ แบบที่ต้องจ่ายเงินค่าจ้างแต่ด้วยความสงสารและเข้าใจผมก็ให้ๆแกไป..
ถ้าต้องจ้างมาถ่ายแบบนี้ ผมขอไปถ่าย น้องสต๊อป น้องอั๊ม ดีกว่ามั้งครับ...

5.  26 พฤษภาคม 2010, 21:57   post id:1939
naryak
.

ขอพาเพื่อนกลับมายอร์คยาก่อนนะครับ ใกล้ๆที่นี่เป็นที่ตั้งของปราสาทพรหมบานัน (Prambanan)..
และเป็นเมืองศูนย์กลางในการที่จะเดินทางไปเที่ยวสถานที่สำคัญๆหลายแหล่ง..
ช่วงบ่ายๆของวันที่ 3 พ.ค. 2553 พวกเราเดินทางออกจากยอร์คยาด้วยรถตู้มุ่งหน้าบุโรพุทโธ (Burobudur)..
ใช้เวลาเดินทาง 2 ชั่วโมงก็ถึงโรงแรมที่พักชื่อ Manohara ซึ่งโรงแรมนี้จัดเป็น Center Of Burobudur Study ด้วยครับ (ป้ายเขาบอกอย่างนั้น)..

ก่อนที่ผมจะพาเพื่อนๆไปชมบรมพุทโธ พุทธมรดกโลกที่ยิ่งใหญ่..
ยังมีวัดเก่าแก่ที่เป็นส่วนหนึ่งของบุโรพุทโธ เพราะตำแหน่งของวัด Candi Mendut และวัด  Candi Pawon ..
ตั้งอยู่บนเส้นตรงเดียวกันได้อย่างน่าประหลาดใจครับ..
แต่ Candi Mendut วัดพุทธเก่าแก่ของอินโดนีเซีย จะมีอะไรที่น่าสนใจกว่านั่นก็คือ พระพุทธรูปปางนั่งห้อยพระบาท ..
ที่งดงามสูงประมาณ 3 เมตรสลักด้วยหินก้อนเดียวด้วยครับ..

6.  01 มิถุนายน 2010, 11:20   post id:1994
naryak
.

วันนี้ผมคงมีเวลาโพสรูปต่ออีกหน่อยหลังจากตั้งกระทู้ Borobudur บุโรพุทโธ มหาสถูปของโลก.. ตั้งแต่วันวิศาขบูชาที่ผ่านมา..
และที่นี่เป็นสถานที่ซึ่งผมอยากจะไปมากที่สุดในอินโดนีเซีย ผมได้ยินชื่อของบรมพุทโธมาหลายปีแล้ว..

ช่วงนั้นผมได้ข่าวว่ามีการค้นพบสถูปของพุทธศาสนาและเป็นสถูปที่ใหญ่มากถูกกลบด้วยเถ้าถ่านภูเขาไฟที่เกาะชวา..
แล้วได้ทำการขุดเถ้าถ่านออกและบูรณะบรมพุทโธให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ขึ้น..
จะว่าไปแล้วตอนนั้นก็แค่อยากไปคงไม่มีปัญญาหรอกครับ..

แล้วปี 2553 ฝันของผมก็เป็นจริง..ไม่ใช่ผมได้รถเข็นจากคุณไตรภพน๊าาา..
ผมได้มีโอกาสไปสัมผัสความสวยงามและความยิ่งใหญ่อลังการ ของมหาสถูปที่เป็นมรดกโลก..ที่ชาวอินโดเรียกว่า Borobudur ..

ต้องขอขอบคุณนู๋จ้อยแห่ง MDphoto ด้วยนะครับที่จัดทริปดีๆทริปนี้แถมยังเอารูปสวยๆของ บูโรพุทโธ มาโพสที่นี่ให้ชมกันด้วยครับ..

7.  07 กันยายน 2010, 20:43   post id:3299
thailand.png Depth เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มกราคม 2010 โพสท์: 395      ได้ใจ : 322      มอบใจ : 496  

.

:แคะ: ...กระทู้นี้ทำให้แกะรอยตามไปดูกระทู้เก่าๆ ที่ยังไม่เห็นหลายกระทู้เลย... :like:

naryak:อิอิ! รู้นะเว๊บจ้อยต้องทำยังไง..

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี