[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
วัดร่องขุ่น พุทธศิลป์จากจิตวิญญาณ อ. เฉลิมชัย..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 24 ตุลาคม 2017, 10:52  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  15 มิถุนายน 2013, 11:36   post id:7396
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

"วัดร่องขุ่น" พุทธศิลป์จากจิตวิญญาณของ อ. เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ ศิลปินผู้สร้าง..
ดูแล้วไม่น่าเชื่อเลยนะครับว่าวัดขาวที่มีความสวยติดอันดับโลกจะเป็นผลงานสรรสร้างจากผู้ชายที่มีบุคลิคบ้านๆน่ารักและตลกโปกฮาคนนี้..
และเมื่อไหร่ก็ตามที่เราเห็นผู้ชายอารมณ์ดีสวมเสื้อม่อฮ่อมกางเกงขาก๊วย ยืนยกสองมือและบะเบ็งเสียงอันดังว่า "ด้วยจิตวิญญาณณณณณ " นั่นแหละครับไม่ผิดตัว..

หลังกลับจากราชสถานไม่ถึงสองวันดี ผมก็งานเข้ามีความจำเป็นต้องไปทำธุระที่จังหวัดเชียงรายสัก 5-6 วัน..
ทีแรกกะว่าจะไม่เอากล้องไปเพราะผมคงไม่มีเวลาเที่ยว เห็ฯอะไรกะว่าใช้โทรศัพท์มือถือถ่่ายเอาก็ได้..
อีกอย่างผมยังรู้สึกอิ่มๆเพราะพึ่งแบกกล้องและอุปกรณ์อื่นๆอันแสนหนักตะลอนอินเดียมาตลอด 10 วัน..
แต่วินาทีสุดท้ายผมก็ตัดสินใจติดกระเป๋ากล้องเล็กตัวเก่ง Olympus OMD EM5 ไปเชียงรายด้วยจนได้..

อยู่เชียงรายสองวันแล้วผมก็โชคดีมีวันว่าง 1 วันเต็มๆ ครั้งจะนอนตีพุงอยู่โรงแรมเปล่าๆก็คงไม่ใช่นิสัย..
คืนก่อนวันว่างผมพยายามทำการบ้านและวางแผนว่าจะไปเที่ยวและถ่ายรูปที่ไหนได้บ้าง..
แต่เป้าหมายหลักที่ตั้งใจไว้คือแสงเช้าที่ "วัดร่องขุ่น (wat rong khun)"
ครับ..

Image
**ก่อนเข้าวัดร่องขุ่นสำรวจตัวสักนิดครับ..การแต่งกายกริยาสำรวมและสำคัญห้ามคนดื่มสุราเข้าวัด..
 Depth (18 มิถุนายน) 
 Quick Comment
Depth: , naryak:, Depth:เมื่อวานหารูปไปเขียนเรื่อง เจอรูปที่ถ่ายที่นี่ ... จริงๆด้วย ตอนที่จ้อยไปยังไม่มีป้ายนี้ , naryak:จ้อยต้องใหม่ครับแล้วจะมี..อิอิ , Depth:นั่นสิ .. ไปเมื่อไหร่ดีน๊าาา
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  15 มิถุนายน 2013, 11:39   post id:7397
naryak
.

แล้วจึงพยายามหาสถานที่อื่นๆเพิ่มให้ครบวันโดยไม่ให้ไกลจากตัวเมืองเชียงรายมากนัก..
เท่าที่มองๆไว้ก็มี พระขี่ม้าบิณฑบาต บ้านดำของอาจารย์ถวัลย์ ดัชนี เมืองเชียงแสน แม่สายและไร่บุญรอด ก็กะว่า 1 วันเที่ยวเชียงรายให้ทั่ว..
ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าถ้าผมไปถ่ายภาพพระขี่ม้าบิณฑบาตแถวๆอำเภอแม่จันแล้วจะกลับมาทันแสงเช้าที่วัดร่องขุ่นหรือเปล่า..

อยากไปอยากเห็น unseen thailand ก็อยาก ห่วงแสงเช้าก็ห่วง...
สุดท้ายผมตัดสินใจไปวัดถ้ำป่าอาชาทองก่อนและค่อยวกกลัีบมาที่วัดร่องขุ่น โดยสัญญากับตัวเองว่าจะไม่โอ้เอ้..ไม่อาลัยอาวอนถึงเวลากลับก็ต้องกลับ..
เพราะตามข้อมูลบอกว่าพระท่านออกบิณฑบาตตอนตีห้าและจะขี่ม้ากลับวัดประมาณ 7-8 โมงเ้ช้า..
ถ้าเป็นไปตามนั้นผมก็ค่อยบึ่งรถกลับมาที่วัดร่องขุ่นก็น่าจะไม่เกิน 9 โมงเช้า แสงก็น่าจะยังสวยอยู่ครับ..

Image
**หอชำระกายก่อนเข้าไปในเขตพุทธวาส แต่ตอนนี้ยังไม่เสร็จ ซึ่งในอนาคต อ.เฉลิมชัยบอกว่าก่อนเข้าเขตพุทธวาสจะต้องล้างมือล้างเท้าก่อนครับ..
Depth:สัญญากับตัวเองว่าจะไม่โอ้เอ้..ไม่อาลัยอาวอนถึงเวลากลับก็ต้องกลับ..คิคิ , Depth:ปล. เจอเมล์ตามงาน .. เดี๋ยวกลับมาต่อ..นะคะ , naryak:555 เอางานก่อนครับ กระทู้นี้ยังอีกหลายวันกว่าจะเขียนเสร็จ อิอิ เหนื่อยจริงๆตั้งกระทู้แล้วยังต้องมาเขียนนู๊นเขียนนี่อีก 55+, Depth:เสร็จไปแล้ว 1 งาน แอบมาต่อก่อน..อิอิ อ้าววว...ยังไม่เสร็จเหรอคะ..งั้นเดี๋ยวจะตามดูเรื่อยๆนะคะ , naryak:ขอบคุณครับ , Depth:อีกเรื่องเพิ่งเสร็จเมื่อกี๊เอง .. ช่วงนี้ไม่มีสมาธิเลย กว่าจะรวบรวมสติให้เขียนได้ มีแต่เรื่องให้กังวล
3.  15 มิถุนายน 2013, 11:39   post id:7398
naryak
.

เสียงนาฬิกาปลุกดังขึ้นตอนตีสี่ครึ่ง กว่าผมจะลุกจากเตียงได้กดปุ่ม Snooze ไปสองรอบรอบละ 7 นาที..
กว่าจะออกจากโรงแรมที่พักประมาณตีห้าครึ่งพอดีๆ เชียงรายก็เหมือนที่อื่นๆเช้าๆถนนโล่งทำเวลาได้ไม่ยาก..
ผมขอผ่านพระขี่ม้าบิณฑบาตเช้านั้นที่วัดถ้ำป่าอาชาทองไปก่อนนะครับ เดี๋ยวจะเอารูปและมาเล่าให้เพื่อนๆฟังอีกที..

ผมมาถึงวัดร่องขุ่นประมาณแปดโมงสี่สิบ ดูแล้วถ้าเป็นไปได้มาถึงที่นี่ไม่เกินสักหกเจ็ดโมงแสงก็น่าจะดีกว่านี้..(ถ้าเมฆไม่บังดวงอาทิตย์นะครับ..)
เพราะวัดร่องขุ่นทำด้วยปูนปั้นสีขาว ประดับด้วยกระจกชิ้นเล็กๆแวววับๆ ยามแดดจัดๆสะท้อนแสงระยิบระยับ..
ก็ยากที่จะวัดแสงให้ส่วนอื่นๆในภาพพอดีและสวยงามในขณะที่รายละเอียดลวดลายต่างๆที่สวยงามยังเด่นชัดไม่จมไปกับพื้นสีขาวซึ่งเป็นสีส่วนมากของวัดร่องขุ่น..

Image
**เล่นเดฟ (dof) ดูสักหน่อย..ลูกกรงรั้ววัีดเป็นฉากหน้าและอุโบสถไว้ฉากหลัง..
Depth:ถ่ายตอนแสงแรกของวันก็สวยนะคะ เคยไปแล้วฟ้าเป็นสีชมพู..ถ่ายมาแล้วหวานแหว๋ เลย , naryak:สี่ห้าปีก่อนผมไปถึงที่นี่เกือบหกโมงเช้า..หมอกตรึมขาวโพลนไปหมดเลยครับ..
4.  15 มิถุนายน 2013, 11:40   post id:7399
naryak
.

ทัศนียภาพของวัดร่องขุ่นถูกปรับแต่งให้อลังและตระการตาขึ้นเรื่อยๆครับ..
ผมมาที่นี่ครั้งนี้เป็นครั้งที่สามสังเกตุเห็นความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นในแต่ละครั้งได้ชัดเจน..
ตามที่อาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ บอกไว้ว่า..

......"ผมสร้างงานพุทธศิลป์ด้วยความศรัทธาจริตไม่ได้มุ่งหวังสิ่งใดๆตอบแทน..
ไม่ต้องการและไม่ชอบการทำบุญเอาหน้า วัดนี้ไม่เคยเรียไรเงินด้วยกฐินผ้าป่า..
วัดนี้ไม่รีบร้อนสร้างเพื่อฉลองในโอกาสใดๆทั้งสิ้น ผมคิดเพียงอย่างเดียวต้องดีที่สุดสวยที่สุด..
สร้างจนหมดภูมิปัญญาทางโลกและทางธรรมของผม..ความตายเป็นสิ่งเดียวเท่านั้นที่จะหยุดเสรีภาพแห่งจินตนาการของผมได้"......

ก็เป็นไปตามนั้นครับจากเริ่มสร้างวัดมีพื้นที่ 3 ไร่ ตอนนี้ได้ข่าวว่าพื้นที่วัดได้ขยายไปหลายสิบไร่..
และอาจารย์เฉลิมชัยได้วางแผนระยะเวลาสร้างวัดร่องขุ่นถึง 90 ปี ซึ่งก็หมายความว่าท่านจะสร้างวัดร่องขุ่นจนตัวตาย..
จากนั้นเหล่าลูกศิษย์ก็จะเป็นผู้สานต่อจินตนาการและสร้างต่อให้เสร็จตามแบบที่อาจารย์เฉลิมชัยได้วางไว้แล้วครับ..

Image
**จริงๆผมอยากได้เงาสะท้อนของอุโบสถวัดร่องขุ่นสวยๆสักใบ แต่เมื่อจังหวะวันนี้ถูกบดบังด้วยเต้นท์ของช่างก่อสร้างก็ไม่เป็นไร..ผมก็มองหามุมอื่นๆและขอฝากมุมนี้ไว้ก่อน..โอกาสหน้ายังมีครับ..
 Depth (19 มิถุนายน), Depth (19 มิถุนายน) 
Depth:ตอนที่ไปเจอ อ. เฉลิมชัย ... ขอถ่ายรูปคู่ไว้ด้วยยยยย , naryak:ผมไป 3 ครั้งไม่เคยเจอเลยครับ แต่ครั้ง 2 นี่ได้ยินเสียงประกาศผ่านลำโพง อ.เฉลิมชัยท่านด่าพวกคนเลวออกสื่อ มันส์มาก
5.  15 มิถุนายน 2013, 11:41   post id:7400
naryak
.

......"ผมปรารถนา...สร้างงานศิลปะประจำรัชกาลที่ ๙ ที่ไม่เลียนแบบรัชกาลใด".........

ปรัชญาการสร้างวัดของอาจารย์เฉลิมชัยก็น่าสนใจไม่น้อยไปกว่าความวิจิตรงดงามของวัดร่องขุ่น ที่อาจารย์เฉลิมชัยได้ทุ่มเทชีวิตและจิตใจสร้างงานพุทธศิลป์ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวขึ้น..
ความมุ่งหวังอันยิ่งใหญ่ของอาจารย์เฉลิมชัยมีจุดเริ่มเล็กๆ..แต่จะว่าไปก็ไม่เล็กนะครับ เริ่มแรกอาจารย์เฉลิมชัยเพียงตั้งใจจะสร้างโบถส์สวยๆสัก 1 หลังใช้เวลาสัก 10 ปี..
แรงบันดลใจแรกเพราะอาจารย์เฉลิมชัยได้มีโอกาสถวายงานรับใช้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โดยร่วมในทีมวาดรูปประกอบหนังสือพระมหาชนก..
จึงเกิดความประทับใจและรู้สึกว่าชีวิตนี้พร้อมจะถวายเพื่อสร้างงานซักชิ้นไว้คู่พระบารมีพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลปัจจุบัน..
ไม่ว่าจะเป็นงานด้านสถาปัตยกรรม งานประติมากรรม และ งานจิตรกรรม ซึ่งทั้งหมดอาจารย์เฉลิมชัยเจียระไนขึ้นใหม่และไม่อ้างอิง (ก๊อป) ศิลปะยุคใดครับ..

........."ผมหวังที่จะสร้างงานพุทธศิลป์ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวของผมให้ปรากฏเป็นงานศิลปะที่ยิ่งใหญ่ชิ้นหนึ่งของโลกมนุษย์นี้ให้ได้..
เพื่อประกาศความยิ่งใหญ่ของประเทศชาติของผมไปสู่มวลมนุษยชาติทั้งโลก".............

Image
**ปลาคาร์ฟในสระหน้าโบถส์ จริงๆมีเยอะนะครับแต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเวลาให้อาหารเลยไม่รู้ว่าไปหลบอยู่ไหนบ้าง..
 Depth (19 มิถุนายน) 
Depth:สุดสวย สวยสุดๆ ไม่มีใครเหมือน ไม่เหมือนใคร .. จริง!!, naryak:หนึ่งเดียวที่เชียงรายครับ
6.  15 มิถุนายน 2013, 11:42   post id:7401
naryak
.

ส่วนแรงบันดาลใจที่สร้างวัดร่องขุ่นนั้น อาจารย์เฉลิมชัยบอกว่ามาจาก 3 สิ่งที่เคารพศรัทธายิ่งกว่าชีวิต..
และคนไทยทุกคนควรระลึกถึงทุกลมหายใจเข้าออก นั้นคือ ชาติ ศาสนา และ พระมหากษัตริย์..

Image
**ทางเดินรอบวัดร่องขุ่นถูกขึงเชือกกั้นไว้หลายจุดเพราะทางวัดกำลังก่อสร้างและปรับปรุงส่วนต่างๆ..ไม่เร่งไม่รีบแต่ต้องสวยที่สุด...
 Depth (25 มิถุนายน) 
Depth:ชาติ ศาสนา และ พระมหากษัตริย์...เมืองแห่งความสุข ดีใจที่เกิดเป็นคนไทย , naryak:
7.  15 มิถุนายน 2013, 11:43   post id:7402
naryak
.

ชาติ ผมเกิดบนแผ่นดินไทยในหมู่บ้านเล็กๆชื่อว่าบ้านร่องขุ่นในจังหวัดเชียงราย..
เกิดมาไม่มีไฟฟ้า ใช้บริการด้วยหมอตำแยชื่อยายตุ่นดึงออกมาจากแม่ผม เลือดรกผมตกบนแผ่นดินนี้ ผมรักบ้านเมืองประเทศของผม
แต่เด็กปรารถนาอยากเป็นทหารรับใช้ชาติแต่ดันเรียนไม่เก่ง..วาดรูปเก่ง จึงหวังว่าวันหนึ่งข้างหน้าจะสร้างงานศิลปะให้ยิ่งใหญ่ฝากไว้ให้เป็นสมบัติของแผ่นดิน ณ ที่เกิด

ศาสนา ผมเลวมาก่อนแต่เด็กใจร้อนวู่วาม เคยแทงพี่ชาย เกเร เที่ยวซ่อง เจ้าชู้ โตขึ้นติดกามเจ้าชู้มาก หลอกผู้หญิงมาเยอะ..
เรียนจบมหาวิทยาลัยแล้วก็ยิ่งเพิ่มความเลวเข้าไปอีก อัตตสูง ความอยากกามอยากวัตถุสูง อยากเด่น อยากดัง อิจฉาตาร้อน โอ้อวด..
ธรรมมะของพระพุทธเจ้าเป็นเหมือนหวายหนามอันแหลมคมฟาดมาที่ใจผมเมื่อจิตพยศ ธรรมะเหมือนน้ำเย็นดับความเร่าร้อนลึกๆในจิตผม..
และเป็นน้ำอุ่นๆ ให้ผมอุ่นจิตเมื่อผมมีอาการหวาดผวาลังเลในสัจธรรม..

พระมหากษัตริย์ เมื่อผมเรียนอยู่ที่คณะจิตกรรมฯ มหาวิทยาลัยศิลปากร ผมเคยได้ยินครูบาอาจารย์ผมพูดถึงพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว..
ว่าพระองค์เคยรับสั่ง “งานศิลปะประจำรัชกาลของเรา ไม่เห็นมี ทุกรัชกาลเขามีงานศิลปะที่แสดงเอกลักษณ์กันทุกรัชกาล..
วัดวาอารามที่สร้างกันใหม่ๆ ก็ยังยึดอิทธิพลศิลปะเก่าๆอยู่..

Image
**พระราหู (ผู้คุมชะตากรรม) และ พญามัชจุราช (ผู้คุมความตาย)
 Depth (25 มิถุนายน) 
Depth:
8.  15 มิถุนายน 2013, 11:46   post id:7403
naryak
.

อ่านแรงบันดาลใจในการสร้างวัดร่องขุ่นของอาจารย์แล้วผมขนลุก 3 สิ่งที่พูดถึงเป็นแรงบันดาลใจอันยิ่งใหญ่และทรงพลังจริงๆ..
อาจารย์เฉลิมชัยเริ่มสร้างวัดบ้านเกิดปี 2540 ตอนอายุ 42 ปี ด้วยเงินที่เก็บสะสมไว้กว่า 20 ปี จากการจำหน่ายผลงานศิลปะที่สร้างสรรคขึ้น..
โดยไม่เรี่ยไรเงินใดๆใครอยากบริจาคทำบุญร่วมสร้างวัดก็จำกัดเงินบริจาคคนละไม่เกิน 10,000 บาทเท่านั้น..
เพื่อป้องกันไม่ให้มีอำนาจใดๆมาครอบงำจินตนาการอันบรรเจิดของอาจารย์ได้ครับ..

.............."ผมมั่นใจในตนเอง มั่นใจต่อจิตอันเป็นผู้ให้ของผม ขอทุกท่านอย่าได้เป็นห่วง ผมไม่ปรารถนาขอเงินใคร..
ไม่ว่าจะเป็นรัฐบาล องค์กรเอกชน หรือเศรษฐีร่ำรวย เพราะผมไม่อยากอยู่ใต้อำนาจทางความคิดของใคร ไม่ต้องการให้ใครมีอำนาจเหนือจินตนาการของผม..
ผมต้องการอิสรภาพทางความคิดสร้างสรรค์ ผมเชื่อว่า “เงินจำนวนมาก ย่อมมาพร้อมอำนาจของผู้บริจาค”..............

Image
**ผู้คนที่มาเยี่ยมชมวัดจะต้องเดินผ่านขุมนรกบนสะพานวัฏสงสาร สะพานนี้ค่อนข้างแคบต้องเดินต่อแถวทีละคน อาจารย์เฉลิมชัยให้เหตุผลเป็นปริศนาธรรมว่า..ชีวิตเกิดมาคนเดียวเวลาตายก็ไปคนเดียวเอาใครไปด้วยไม่ได้..
Depth: เจ๋ง แนวคิดโดนใจ , naryak:
9.  15 มิถุนายน 2013, 11:46   post id:7404
naryak
.

......."งานพุทธศิลป์เพื่อแผ่นดิน"........
นี่ไม่ถือว่าเป็นงานพุทธศิลป์เพื่อแผ่นดินงานแรกของอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์หรอกนะครับ เพราะเมื่อปี 2527-2531..
เป็นเวลา 4 ปีที่อาจารย์เฉลิมชัยได้อุทิศตนเพื่อเขียนภาพจิตรกรรมฝาผนังให้กับวัดพุทธปทีป ณ. กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษมาแล้ว..

โดยครั้งนั้นอาจารย์เฉลิมชัยเล่าว่าต้องอยู่ที่ลอนดอนท่ามกลางความยากลำบากต่างๆนาๆ และมีปัญหาสารพัด ผู้คนทะเลาะกันพระไม่ลงรอยกับกรรมการ..
ไม่มีเงิน...ไม่มีแรง...จึงอธิษฐานกับหลวงพ่อดำที่อยู่ที่นั่นว่า เหนื่อยเหลือเกินแล้ว ท้อที่สุด แต่อยากทำให้เสร็จ ขอแลกด้วยชีวิตก็ยอม..
แล้วปาฏิหารก็มีจริง...อาจารย์ได้พบกับพลเอกเปรมที่มาเยี่ยมที่ลอนดอนพอดี การทำงานนั้นได้รับการสนับสนุนด้านการเงินจากพลเอกเปรมจนสำเร็จ..

............"เพื่ออุทิศเป็นพุทธบูชา แด่พระพุทธเจ้าและประเทศชาติของผม โดยไม่คิดค่าจ้าง
เพราะผมปรารถนาที่จะเป็นผู้นำงานพุทธศิลป์ร่วมสมัยของชาติผมให้ชาวโลกได้รู้จักได้สัมผัสสุนทรียภาพทางอารมณ์และปรัชญาที่แตกต่าง"............

Image
Depth:ปาฏิหารมีจริง , naryak:คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้, Depth:จริงๆ
10.  15 มิถุนายน 2013, 11:48   post id:7405
naryak
.

......สถาปัตยกรรมไทยที่วิจิตรงดงามและแฝงด้วยปริศนาธรรม.....
บางทีมันก็เป็นการยากเหมือนกันนะครับที่คนธรรมดาอย่างเราๆจะเข้าใจหลักธรรมพุทธศาสนาที่ละเอียดและลึกซึ้งได้..
ทั้งๆที่ก็นับถือศาสนาพุทธมาตั้งแต่เกิด ไหว้พระพุทธรูป พระธรรม พระสงฆ์ มาไม่รู้กี่ที่กี่องค์..
การที่เราๆจะเข้าใจพุทธศาสนาให้ถ่องแท้ หนทางเดียวก็คงต้องศึกษาและปฏิบัติธรรมกันครับ..

............"ผมเรียนธรรมะของพระพุทธเจ้ามากว่า 20 ปี ผมเข้าใจสัจธรรมการเกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป....
ผมฝึกฝนปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานเพื่อตัดกิเลสได้มากพอควร ผมนำหลักพุทธธรรมเป็นผู้นำชีวิตให้เดินทางสายกลางทั้งภายนอกและภายใน..
จนประสบความสำเร็จในชีวิตทั้งทางโลกและทางธรรม".....

Image
Depth:เดินทางสายกลาง , naryak:อีกหลักขอศาสนาพุทธเราครับ..ทางสายกลาง , Depth:แปลกเนอะ .. คนส่วนใหญ่หา .. ทางสายกลางไม่ค่อยเจอ
11.  15 มิถุนายน 2013, 11:51   post id:7406
naryak
.

วัดร่องขุ่นจะแบ่งดินออกเป็น 3 เขต คือเขตพุทธวาส เขตสังฆวาส และเขตฆราวาส..
เขตพุทธวาส (สีขาว) เป็น โลกุตร หรือหนทางแห่งการหลุดพ้น ส่วนเขตฆราวาสด้านซ้ายมือ (แทนด้วยสีทอง) เป็น โลกีย หรือความสุขที่เป็นวิสัยของโลก..

........."ดังนั้นสีขาวแทนด้วยพระบริสุทธิ์คุณของพระพุทธเจ้า กระจกด้วยพระปัญญาธิคุณของพระพุทธเจ้า"......

Image
**พอมีอาหารปลาคาร์ฟมาจากไหนไม่รู้เยอะแยะไปหมด...
Depth:สวยมากกกกกกก ตอนจ้อยไปปลาในบอมีแต่สีขาวแหละ , naryak:ถึงบอกไงว่าจ้อยต้องไปใหม่ , Depth:
12.  15 มิถุนายน 2013, 11:52   post id:7407
naryak
.

แค่เรื่องสีของวัดก็ซ่อนปริศนาธรรมไว้อย่างแยบยลแล้ว ผมขอสารภาพตรงนี้เลยครับว่า..
ผมไปวัดร่องขุ่นครั้งแรกๆผมยกมือไหว้ห้องน้ำของวัดที่เป็นสีทอง ซึ่งอาจารย์เฉลิมชัยเปรียบสีทองเป็นสีแห่งตัณหา..
แล้วทีแรกใครจะไปรู้ล่ะครับและผมก็เชื่อว่าไม่มีแค่ผมคนเดียวแน่ๆที่ยกมือไหว้ห้องน้ำวัดร่องขุ่น ที่ทำไว้อย่างวิจิตรสวยงามแถมฉาบสีทองคล้ายเป็นศาสนสถานสำคัญอะไรบ้างอย่างของวัดเสียด้วยซ้ำ..

Image
**สะพานแห่งวัฏสงสารเพื่อให้มนุษย์ผู้บริสุทธิเดินขึ้นเขาพระสุเมรุไปยังแดนพุทธภูมิ..
Depth:ใช่ห้องน้ำสีทองอร่ามเลยจำได้ , naryak: เขิน, Depth:
13.  15 มิถุนายน 2013, 11:53   post id:7408
naryak
.

เป็นอย่างนี้ทุกที..น้าต้อมก็บอกผมหลายครั้งหลายหนแล้วว่าจะไปถ่ายรูปที่ไหนควรจะศึกษาประวัติความเป็นมาของสถานที่แห่งนั้นคร่าวๆไว้บ้าง..
ผมเองก็เข้าใจและตระหนักดีครับว่าถ้าเรารู้ความเป็นไปเกี่ยวกับสถานที่นั้นๆแล้ว เราน่าจะมีมุมมองถ่ายภาพที่แตกต่างและรู้ว่าอะไรคือสิ่งสำคัญที่จะนำมาเป็นจุดเด่นในภาพ..

แต่ก็มีช่างภาพมืออาชีพคนหนึ่งบอกกับผมไว้อีกแง่มุมหนึ่งว่า เขาไม่ใช่นักประวัติศาสตร์ เขาเป็นช่างภาพมีหน้าที่สรรหามุมที่สวยที่สุดเท่านั้น..
อันนี้ก็คงขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละคนล่ะครับว่า..คุณจะเลือกเอามุมที่สวยที่สุดหรือมุมที่เต็มไปด้วยความหมายมานำเสนอ เป็นผมนะ..อยากเก็บเธอไว้ทั้งสองมุมเล้ย! 555+

จากรูปตรงนี้คือ "ประตูแห่งสรวงสวรรค์" ด้านซ้ายคือพระราหู (ผู้คุมชะตากรรม) ด้านขวาคือพญามัชจุราช (ผู้คุมความตาย) ด้านหน้าคือเปรต (พวกโกงกินบ้านเมือง)..
ขณะที่ผมถ่ายภาพอยู่ที่วัดร่องขุ่นไม่รู้หรอกครับว่าตรงนี้มีความหมายอย่างไร ก็ถ่ายๆมาตามมุมมองปกติของตัวเอง..
แต่ผมก็เชื่อว่าถ้าวันนั้นผมรู้ว่าตรงนี้ความหมายคืออะไร...ภาพถ่ายคงออกมาแตกต่างจากรูปนี้แน่นอนครับ..

Image
Depth:อยากเก็บเธอไว้ทั้งสอง .. อิอิ , naryak:เข้าตำรา..รักพี่เสียดายน้อง , Depth:ไม่ดี.. ไม่ดี
14.  15 มิถุนายน 2013, 11:56   post id:7409
naryak
.

จริงๆไม่จำเป็นนะครับว่าไปเที่ยว (ถ่ายภาพ) ที่วัดร่องขุ่นแล้วเราจะต้องรู้รายละเอียดรู้หลักธรรมที่นำมาออกแบบสร้างวัดนี้ด้วย..
อาจารย์เฉลิมชัยก็เข้าใจว่าคนธรรมดาทั่วไปจะให้เข้าใจอะไรลึกซึ้งขนาดนั้นก็คงยาก อาจารย์ก็เลยบอกว่า..ดูวัดให้สวยก็พอแล้ว..
อันนี้ก็คงไม่มีใครปฏิเสธได้..ว่าวัดร่องขุ่นนั้นสวยจริงๆ ผมรู้สึกทึ่งมากๆอยู่แล้วในจินตนาการและภาพเขียนของอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์..
แล้ววัดร่องขุ่นนั้นอาจารย์เฉลิมชัยดึงเอาจินตนาการจากมันสมองออกมาสร้างเป็นรูปธรรมให้เห็นให้สัมผัสได้..
ผมคิดว่าเราๆท่านๆแค่จินตนาการเฉยๆก็ยากแล้ว..

การที่อาจารย์สามารถเค้นเอาจินตนาการที่ำสุดวิจิตรออกมาเขียนเป็นภาพจิตรกรรม..เอาออกมาปั้นเป็นปฏิมากรรม..
เอาออกมาสร้างให้เป็นสถาปัตยกรรมที่ยิ่งใหญ่งดงาม และเอาแค่นี้ด้วยนะครับไม่รวมความหมายที่แฝงไว้..
ก็ต้องถือว่าอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์คือ "ยอดมนุษย์" แล้วล่ะครับ..

Image
Depth:ยอดมนุษย์ .. , naryak: หวังว่าคำนี้คือคำชม.. , Depth:มายืนยันว่าเป็น..คำชม
15.  15 มิถุนายน 2013, 11:57   post id:7410
naryak
.

The White Temple..
วันนี้วัดร่องขุ่นขึ้นไปติดลำดับวัดสวยระดับโลกแล้วครับ คนต่างชาตินั้นรู้จักวัดร่องขุ่นในนาม "The White Temple" (วัดสีขาว)..
สมกับที่อาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์บอกไว้ครับว่า "สร้างด้วยจิตวิญญาณณณณณ" โดยแท้จริง..

Image
Depth:จิตรวิญญาณ .. ระดับโลก , naryak:ไม่งั้นคงคิดและทำไม่ได้อย่างนี้แน่ๆครับ , Depth:ใช่ๆ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี