[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
รายการ Lee Filters + Holder + Adapter Ring ฝากให้ป้อมครับ..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » คุยข่าวบอกเก้าเล่าสิบ

วันเวลาปัจจุบัน 19 พฤศจิกายน 2017, 13:51  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  01 พฤศจิกายน 2010, 18:17   post id:4079
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

สวัสดีครับ..น้องป้อมผมลองหารายการที่ต้องสั่งซื้อครบชุดก็ประมาณนี้ครับ..
ป้อมลองอ่านและเช็ครายการดูอีกทีนะครับเพื่อจะได้ไม่ผิดพลาด..

ส่วน Lee Filter ที่ผมและเพื่อนอีกคนใช้อยู่จะเป็นชุด Soft 3 แผ่นตามนี้ครับ..

Lee 4 x 6" Neutral Density Graduated Soft Resin Filter Set (Graduate 0.3 ND Soft, 0.6 ND Soft, 0.9 ND Soft)

Image

อุปกรณ์อีกตัวที่จะเพิ่มความสะดวกสบายในการจับถือแทนเราจะมี Holder + Adapter Ring ขนาดเท่ากับหน้าเลนส์ของเรา..

Lee Foundation Kit / Filter Holder

Image

Lee 77 Adapter Ring

Image

ตามลิงค์ไปดูนะครับแต่ละรายการราคาไม่ใช่น้อยเลย ถ้าป้อมถนัดใช้ฟิลเตอร์แบบจับบังหน้าเลนส์เอาก็ไม่ต้องซื้อ Holder ก็ได้นะ..
เพราะเลนส์นิค 14-24 mm ที่ป้อมใช้อยู่มันใส่ Adapter Ring ไม่ได้อยู่แล้วครับ..
ซื้อแต่ฟิลเตอร์ก็น่าจะพอเวลาเราถ่ายภาพ Landscaps ส่วนใหญ่ก็ใช้ขาตั้งกล้อง คงไม่เป็นปัญหากับการจับถือฟิลเตอร์เท่าไหร่..
แต่ก็อีกล่ะเลนส์ 24-70 กะ 70-200 มันใส่หน้า 77 เหมือนกันมีก็ดีไปอย่าง..

ก็ขอฝากลิงค์ที่ผมดัดแปลงฟิลเตอร์ของ Cokin 3x4 ให้มีเป็นขนาด 4x6 เหมือน Lee Filter ครับ..
D.I.Y. ฟิลเตอร์ Cokin ให้เทียบชั้น Lee Filters เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างครับ..

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  01 พฤศจิกายน 2010, 18:43   post id:4080
naryak
.

อุปกรณ์ที่ตัวพี่เดชแนะนำไว้ครับ Long lens support ..
ผมเองก็เรียกไม่ถูกก็เลยเรียก "ตัวค้ำเลนส์" สรุปว่าหาในอากู๋เท่าไหร่ก็หาไม่เจอ..555+
ก็เลยรบกวนพี่เดชให้ทำ link ให้ ยังไงก็ฝากให้ป้อมไว้ดูด้วยเห็นสนใจเหมือนกัน..
แต่ขอบอกว่าแพงโคตรจนผมยังไม่กล้าสั่งซื้อ แถมไม่รู้ว่าซื้อมาแล้วจะได้ใช้คุ้มค่าตัวมันขนาดไหน..

แต่เท่าที่ผมสังเกตตอนใช้เลนส์ 70-200 mm ต่อกับ Tele-converter 2X ..
ตัว Collar ที่ผมคิดว่ามันแข็งแกร่งกลับไม่สามารถทำให้เลนส์ยาวๆอยู่นิ่งๆบนขาตั้งกล้องได้..
เห็นเลยครับว่ากระบอกเลนส์มันสั่นยิ๊กๆๆๆๆ พอเอาภาพที่ใช้ Tele-converter 2X มาดูก็เบลอจริงๆ..
ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะระเบียงที่เรายืนถ่ายภาพนาขั้นบันได ที่หยวนหยางมันสั่นด้วยเพราะเขากำลังก่อสร้าง..

อันนี้เป็นรูปเลนส์ของพี่เดช (ขออนุญาติตรงนี้นะครับ..) ที่ดัดแปลงเอาจุกไม้คอร์กมาค้ำตรง Collar ไว้ เพื่อป้องกันเลนส์สั่นครับ..

Image

3.  01 พฤศจิกายน 2010, 18:47   post id:4081
naryak
.

อันนี้เป็นเลนส์ (ของพี่เดชอีกแล้ว..) ที่ติดตั้งบน Long lens support  ป้อมก็เคยเห็นแล้วล่ะ..
เท่าที่เห็นรูปที่พี่เดชถ่ายมาโดยใช้เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ต้องยอมรับว่าคมจริงๆเน๊าะ..

Image

4.  01 พฤศจิกายน 2010, 18:58   post id:4082
naryak
.

ที่นี่ถ้าป้อมตัดสินใจได้และอยากซื้อก็ไปตามลิงค์เลยครับ ผมรบกวนพี่เดชขอให้มาร์คให้หน่อยว่าต้องสั่งอะไรบ้าง..

• อย่างแรกหลักเลยครับ..
    Long lens support package with two quick-release clamps.

Image

• อย่างที่สองพี่เดชบอกว่า ..

Quote:
    ถ้าใช้กับเลนส์ที่มีcollarอย่างเดียว ซื้อแค่ Lens Support Pkg, dual Quick-Release
    แต่ถ้าใช้กับเลนส์ที่ไม่มีcollar ต้องซื้อ Mini-Clamp Package ด้วยครับ

Mini-Clamp Package

Image

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าจะใช้จริงๆก็ต้องมีหัวบอลหรือหัวแพน ที่เข้าได้กับมันด้วยนะครับ..
เช่น BallHead ของ Margin , Benro , Acratech แล้วแต่จะเลือกใช้..
สรุปแล้วมันบานปลายยิ่งกว่าต่อเติมบ้านจริงๆนะ  

5.  02 พฤศจิกายน 2010, 12:06   post id:4102
 aodswat เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: พฤศจิกายน 2010 โพสท์: 4      ได้ใจ : 1      มอบใจ : 0  

" ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ "

.

น้ายักษ์ครับ ลองดู Link นี้นะครับ เผื่อมีประโยชน์
http://shop.ebay.com/sis.html?_kw=L...id=330489798284

6.  02 พฤศจิกายน 2010, 12:15   post id:4103
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

ตามที่คุยกับน้ายักษ์เอาไว้ มีอีกเว็บนึงที่ราคาน่าสนใจคับ ตามลิ้งค์ไปโลดคับ

http://www.robertwhite.co.uk/

ตอนนี้มีคนสั่งเพิ่งสั่งไปเมื่อวาน แต่พี่คนนึงเค้าบอกว่าพี่อ่ะมีแล้ว แต่ที่สั่งมาเพราะเสียดายค่าส่งที่มันถูกลงอ่ะ
และยังไงราคานี้ก็ปล่อยในเว็บได้แน่ๆ พี่เค้าก็เลยสั่งไป

แต่ถ้าเพื่อน(ในกลุ่มเรา)คนไหนจะเอาก็บอกนะคับ พี่เค้าขายให้ราคาทุนอยู่แว้ว ถ้าคุณป้อมสนใจก็โทรบอกน้ายักษ์เลยนะคับ
เดี๋ยวจะดำเนินการขั้นต่อไปให้คับ ^_^

=^_^=
 naryak (03 พฤศจิกายน) 
naryak:ขอบคุณมากครับที่เป็นธุระให้ ถ้าป้อมสนใจก็บอกได้ครับหรือจะสั่งเองในเว็บก็แล้วแต่ครับ..
7.  02 พฤศจิกายน 2010, 20:26   post id:4105
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

aodswat wrote: [View Post]
น้ายักษ์ครับ ลองดู Link นี้นะครับ เผื่อมีประโยชน์
http://shop.ebay.com/sis.html?_kw=L...id=330489798284

ขอบคุณมากครับ เห็นราคาแล้วน่าสนใจถูกกว่าของ Really Right Stuff พอสมควร..
แต่ดูๆแล้วตรงส่วนตัวค้ำปลายเลนส์เขาให้เป็นน๊อตหกเหลี่ยม แทนที่จะเป็นแคมป์ยึด..
ตอนใช้อาจลดความสะดวกลงนิดหน่อย ยังไงก็ขอบคุณพี่อ๊อดนะครับไว้ผมขอพิจารณาอีกทีครับ..

Image

8.  03 พฤศจิกายน 2010, 09:04   post id:4107
 aodswat เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: พฤศจิกายน 2010 โพสท์: 4      ได้ใจ : 1      มอบใจ : 0  

" ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ "

.

naryak wrote: [View Post]
aodswat wrote: [View Post]

ขอบคุณมากครับ เห็นราคาแล้วน่าสนใจถูกกว่าของ Really Right Stuff พอสมควร..
แต่ดูๆแล้วตรงส่วนตัวค้ำปลายเลนส์เขาให้เป็นน๊อตหกเหลี่ยม แทนที่จะเป็นแคมป์ยึด..
ตอนใช้อาจลดความสะดวกลงนิดหน่อย ยังไงก็ขอบคุณพี่อ๊อดนะครับไว้ผมขอพิจารณาอีกทีครับ..

Image

ใช่แล้วครับ น้ายักษ์ แต่เห็นราคามันน่าสนใจครับ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี