[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ภาพขาวดำ ชุด Myanmar in Black..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 18 ตุลาคม 2017, 16:02  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  07 กุมภาพันธ์ 2011, 19:50   post id:5089
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ภาพขาวดำ มนต์เสน่ห์ของภาพถ่ายที่หลงลืม ทั้งๆที่ผ่านมาผมมีความผูกพันกับรูปภาพแบบนี้มาตลอด..
ไม่ว่าจะเป็นรูปบรรพบุรุษ รูปพ่อแม่และญาติผู้ใหญ่ในอดีต แล้วยังมีรูปตัวเองตอนเด็กๆอีก..ล้วนก็เป็น "ภาพขาวดำ" ทั้งนั้นครับ..
ถ้าดูดีๆรูปในอดีตจะมีความคลาสสิคและมีมนต์ขลัง ยังคงความงามผ่านวันเวลามาเนิ่นนานมาถึงปัจจุบัน..

ผมไม่รู้หรอกว่าขบวนการ (Process) หลังจากช่างภาพกดซัตเตอร์และได้ฟิล์มเนกาทีฟออกมาแล้วเป็นเช่นไร..
แต่เท่าที่ได้ยินได้ฟังมาการโปรเซสฟิล์มออกมาเป็นภาพบนกระดาษให้สวยนั้นไม่ใช่เรื่องง่าย..
เด็กๆผมจำได้ว่าเคยยืนดูช่างภาพนำฟิล์มเนกาทีฟมาแต้มแต่ง เขียนคิ้วทาปากด้วยภู่กันเล็กๆ..
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นสีหรือวัตถุอื่นใด คือใช้เขียนและระบายลงบนฟิล์มนั้นก่อนที่จะนำไปอัดขยายเป็นภาพออกมา..

ส่วนขบวนการทำภาพขาวดำของผมก็คงเหมือนกับหลายๆคนคือทำด้วยโปรแกรม Photoshop..
เท่าที่ผมอ่านความเห็นจากหลายๆคนที่ใช้กล้องดิจิตอล ส่วนใหญ่ไม่นิยมถ่ายภาพโดยการเซ็ต Picture Style ให้เป็น Black&White..
แต่จะถ่ายเป็นภาพสีหรือเป็น RAW File แล้วนำมาทำใน Photoshop มากกว่า..

ภาพขาวดำ Myanmar in Black (เมียนม่าอินแบล็ค) ชุดนี้ทั้งหมดถ่ายด้วยกล้อง GF1..
ที่แขวนคอติดตัวผมตลอด 9 วันที่ตะลอนเที่ยวในประเทศพม่า (ยกเว้นตอนนอนนะครับ)..
จริงๆภาพเซ็ตนี้เป็นเพียง "รูปสเนป" ธรรมดาๆที่เห็นอะไรก็ถ่ายมาไม่ได้คิดอะไรมากนัก ถ่ายเท่าที่สัญชาตญาณและสังขารจะเอื้ออำนวย..

ผมมาได้คิดก็ตอนอยู่ที่พม่า ผมพยายามดูเพื่อนๆรวมทริปไม่ว่าจะเป็นพี่มอห์ม พี่เดชและคุณเกา (mdphoto)
ดูว่าพวกเขาคิดอะไรและถ่ายภาพอย่างไร เพื่อที่จะถ่ายทอดภาพตรงหน้าออกมาเป็นรูปที่งดงาม..
แล้วพี่เดชก็พูดขึ้นว่า "พี่อยากกลับไปเป็นเหมือนยักษ์.." นั่นคือปริศนาธรรมที่ทำผมได้คิดข้อหนึ่ง..?

ผมไม่อยากสรุปกับตัวเองว่าผมคิดอะไรได้ในวันนี้ แต่เสี้ยวเล็กๆเสี้ยวหนึ่งของความคิดนั่น..
มันผลักดันให้ผมนำ "รูปสเนป" สนุกๆที่พม่าขึ้นมาเจียระไนออกมาเป็นชุดเมียนม่าอินแบล็ค..
แม้จะยังเทียบไม่ได้กับภาพสวยๆของเหล่าโปรทั้งหลาย แต่มันคือความสุขเล็กๆที่ผมเคยต้องมนต์เสน่ห์ในภาพขาวดำซึ่งได้หลงลืมไปชั่วขณะหนึ่งครับ..

Image
 phakjira (10 ตุลาคม) 
 Quick Comment
LoneWolf:ชอบรูปนี้คับ จังหวะต้นไม้กะลังดีเลย , naryak:ขอบคุณครับ
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  07 กุมภาพันธ์ 2011, 20:15   post id:5090
naryak
.

Image
 aekkorn (09 กุมภาพันธ์), phakjira (10 ตุลาคม) 
LoneWolf:เณรน้อยใบหน้าเด่นดีคับ แต่แก้มขวาของเณรสว่างไปหน่อยนะคับ(ผมคิดว่างั้นอ่ะนะ) , naryak:เออ..จริงๆด้วย
3.  07 กุมภาพันธ์ 2011, 20:22   post id:5091
naryak
.

Image

4.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:15   post id:5092
naryak
.

Image
 aekkorn (09 กุมภาพันธ์) 
5.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:16   post id:5093
naryak
.

Image
 phakjira (10 ตุลาคม) 
LoneWolf:ชอบคับ ถ่ายที่ตลาดไหนมาคับคุณ naryak
6.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:20   post id:5095
naryak
.

Image

7.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:21   post id:5096
naryak
.

Image

8.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:22   post id:5097
naryak
.

Image

9.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:24   post id:5098
naryak
.

Image
10.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:25   post id:5099
naryak
.

Image
LoneWolf:ชอบคับ น่ารักดี ^_^
11.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:26   post id:5100
naryak
.

Image

12.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:27   post id:5101
naryak
.

Image

13.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:27   post id:5102
naryak
.

Image

14.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:28   post id:5103
naryak
.

Image

LoneWolf:เสียดายภาพาพถ่ายบันทึกเสียงมาไม่ได้นิ , naryak:เสียงร้องเธอโหยหวนไพเราะมากๆครับ..
15.  08 กุมภาพันธ์ 2011, 13:31   post id:5104
naryak
.

Image

LoneWolf:ภาพาพนี้ก็ชอบคับ ...... ว่าแต่ขนมอารายอ่ะคับ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี