[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ภาพขาวดำ กะ Photoshop..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 24 กรกฎาคม 2017, 01:38  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  23 ธันวาคม 2010, 23:03   post id:4725
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ไม่เคยคิดหรอกครับว่าวันหนึ่งผมจะหลงเสน่ห์ "ภาพขาวดำ" หรือศัพท์ทางการหน่อยคือ "ภาพเอกรงค์"..
จริงๆผมคงเริ่มจากนำภาพมาปรับสีปรับแสงในโปรแกรมแต่งรูปอย่าง Photo shop และปรับยังไงปรับเท่าไหร่ก็ไม่ถูกใจซะที..
ก็เลยเปลี่ยนภาพเล่นๆให้เป็นโหมด Black&White ผมกลับรู้สึกว่าภาพนั้นจะดูดีขึ้นกว่าที่เป็นสีไหนๆ..

พอเจอเข้าหลายๆรูปหน่อยผมเลยคิดว่าจะทำภาพแบบนี้ยังไงให้ดีขึ้น มากกว่าการใช้แค่คำสั่ง Black&White หรือคำสั่ง Desaturate เท่านั้น..
คิดได้อย่างนั้นผมก็เริ่มละเลงแต้มแต่งภาพสีที่คิดว่า เอามาทำเป็นภาพเอกรงค์น่าจะสวยกว่าและมีเสน่ห์มากกว่า..
ก็คือภาพที่ถ่ายมา..สีมันตุ่นๆก็จับมาทำซะประมาณนั้นครับ จริงๆบางทีถ่ายมาสีจัดจ้านก็อยากเอามาทำก็มีเอาแน่ไม่ได้ครับเดี๋ยวนี้..

ผมเองก็ไม่รู้หรอกว่าการทำภาพขาวดำนี้มีวิธีทำที่ถูกต้องอย่างไร ต้องใช้เครื่องมือหรือคำสั่งอะไรเป็นพิเศษ..
ก็ทดลองทำสะเปะสะปะไปเรื่อยๆ ผมมีหลักคิดแค่ว่า.. (จริงๆกว่าจะคิดได้ก็มึนมาหลาย)

ดำต้องเป็นดำ ขาวต้องเป็นขาว และจากดำไปขาวต้องไล่โทนกันหน่อย..

บางภาพที่ถ่ายมาก็เอื้ออำนวยให้ทำเช่นนั้น แต่บางภาพที่ถ่ายมาก็ไม่เอื้อซะเลยดำไม่ยอมเป็นดำ ขาวไม่ยอมเป็นขาว..
เรื่องไล่โทนขาวไปดำไม่ต้องพูดถึงเพราะคอนทราสภาพจัดมาก ดำแล้วขาวเลยซะงั้นครับ..

จริงๆผมตั้งใจจะเรียบเรียงวิธีทำของผม ให้เพื่อนสนิทคนหนึ่งที่ FaceBook ถามมาว่า "ผมมีวิธีทำ (โปรเซส) ภาพขาวดำอย่างไร"..
แต่เมื่อไล่ดูวิธีทำภาพของผมของย้อนหลัง ปรากฎว่าทำไม Layers มันเยอะอะไรอย่างนี้..

ก็เลยขอติดไว้ก่อนเอาไว้ผมมีเวลาว่างๆหลังปีใหม่ ผมจะลองมากลั่นกรองขั้นตอนการทำให้กระชับและเข้าใจง่ายขึ้นหน่อย..
วันนี้เลยขอรวบรวมภาพขาวดำที่ผมทำด้วยโปรแกรม Photoshop มาให้ชมกันก่อนครับ..

บางภาพผมอาจจะเคยโพสไปแล้ว..บางภาพอาจเคยโพสเป็นรูปสี ก็ลองชมๆกันดูครับ..ขอบคุณครับ..

1. เช็คน้ำตา : ถ่ายที่หยวนหยาง จีน  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 84 mm ,  F/5.8 , Speed 1/200 , ISO 100 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 13:19 น.

หลังจากกินก๋วยเตี๋ยวในตลาดหยวนหยางจะเดินกลับที่พัก ผมเห็นชาวเขากลุ่มนี้กำลังปลอบประโลมเธอผู้นั้นที่กำลังร้องไห้น้ำตาคลอเบ้าอยู่..
ผมหยุดนิดแล้วหยิบกล้องขึ้นมาบันทึกภาพตอนที่เธอกำลังเช็คน้ำตาด้วยผ้าเช็คหน้าสีขาว..
แม้การรอจังหวะก็อาจจะเป็นการเสียจังหวะไปในตัว ผมเพียงแค่รอให้เธอลดมือที่บังหน้าลงมานิดหนึ่ง..
ผมรู้ว่าถ้าเธอเห็นผมก็จะเป็นการเสียมารยาทมากๆ ก็ต้องขอโทษเธอผู้นี้ไว้ด้วยครับ..

Image

รูปเดียวก่อนนะครับมาต่ออีกที..
 Depth (02 มกราคม) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  24 ธันวาคม 2010, 11:12   post id:4727
naryak
.

2. มอมแมม : ถ่ายที่หยวนหยาง จีน  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 108 mm ,  F/5.8 , Speed 1/160 , ISO 200 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 8:32 น.

วันนั้นผมเฝ้ารอพระอาทิตย์ขึ้นท่ามกลางลมหนาวที่นาขั้นบันไดหยวนหยางตั้งแต่ตีห้า จากจุดชมวิวพวกเรามองเห็นหมู่บ้านเล็กๆในหุบเขา..
สุดหมู่บ้านก็นั้นจะเป็นนาขั้นบันไดลดหลั่นไปตามขุนเขาลูกแล้วลูกเล่า พวกเราจึงบอกคนขับรถให้พาไปที่หมู่บ้านแห่งนั้น..
การขับรถตามหาหมู่บ้านนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย คนขับจอดรถให้เราเดินลงไปในสองสามที่แต่ก็ไม่ใช่หมู่บ้านที่เรามองเห็นจากจุดชมวิว..
แต่ในที่สุดพวกเราก็ได้ไปถึงหมู่บ้านแห่งนั้น และผมได้เจอคนนี้หน้าตาน่ารักดี ส่วนเรื่องมอมแมมก็เป็นไปตามประสาเด็กๆทั่วไปครับ..

Image

3.  24 ธันวาคม 2010, 11:51   post id:4728
naryak
.

3. ลงนา : ถ่ายที่หยวนหยาง จีน  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 25 mm ,  F/4.9 , Speed 1/500 , ISO 100 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 10:12 น.

ผมวิ่งตามเพื่อถ่ายภาพชาวนาที่จูงควายมาตามถนน แต่แล้วเธอก็จูงควายเลี้ยวลงท้องนาด้วยความรวดเร็ว ผมจึงไม่รอช้าวิ่งขึ้นคันนาที่อยู่ระดับสูงกว่าของนาขั้นบันไดเพื่อเก็บภาพให้ได้..
ก็ทั้งเหนื่อยทั้งหอบแฮ๊กๆแต่เมื่อวิ่งตามมาถึงตรงนี้ผมคงต้องลืมความเหนื่อยไปก่อน พอถ่ายภาพเสร็จเข่าอ่อนเดินกลับแทบไม่ไหวเลยครับ..

Image
4.  24 ธันวาคม 2010, 12:02   post id:4729
naryak
.

4. สับ : ถ่ายที่หยวนหยาง จีน  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 95 mm ,  F/5.8 , Speed 1/25 , ISO 800 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 8:21 น.

ชายคนนี้นั่งสับเนื้ออยู่ในบ้านหลังหนึ่ง ดูแล้วน่าจะเป็นสถานที่เตรียมวัตถุดิบส่งร้านอาหารอีกที เพราะมีเด็กผู้หญิง 2 คนกำลังล้างและถอนขนไก่อยู่หน้าบ้าน..
ผมชี้นิ้วไปที่ชายคนนั้นเด็กผู้หญิงที่อยู่หน้าบ้านก็เลยส่งภาษาบอกให้เขาหันหน้าออกมาหน่อย เพราะเขานั่นหันหลังให้ครับ..

Image
5.  24 ธันวาคม 2010, 12:21   post id:4730
naryak
.

5. ดุจัง : ถ่ายที่หยวนหยาง จีน  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 67 mm ,  F/5.7 , Speed 1/160 , ISO 100 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 13:41 น.

เพื่อนร่วมทริปคนหนึ่งกำลังขอซื้อผลไม้จากแม่ค้าชาวเขาที่นำพืชผลเกษตรมากองขายข้างทาง ผมยืนอยู่ด้วยก็เป็นธรรมดาของนักท่องเที่ยวเห็นอะไรก็อยากถ่ายภาพมา..
พอเธอเงยหน้าขึ้นมาเห็นกล้องเท่านั้นเธอก็ยกนิ้วชี้หน้าและต่อว่าเรานิดหน่อย แต่จังหวะนั้นผมกดซัตเตอร์ไปแล้ว ก่อนจะขอโทษขอโพยบอกเธอว่าไม่ถ่ายแล้วครับ..

Image

6.  24 ธันวาคม 2010, 12:45   post id:4731
naryak
.

6. ชรา : ถ่ายที่หยวนหยาง จีน  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 41 mm ,  F/6.3 , Speed 1/60 , ISO 100 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 13:56 น.

ซอกซอยถนนเล็กๆเส้นหนึ่งในเมืองหยวนหยางประตูบ้านแทบทุกหลังถูกปิดไม่มีผู้คนอยู่บ้านกันเลย..
ยังไงก็หลงเดินเข้ามาแล้วก็เลยต้องเดินต่อไปเรื่อยๆ จนพบอาม่าคนหนึ่งนั่งโดดเดี่ยวอยู่หน้าบ้านคนเดียว..
ด้วยความชราอาม่าคงไปไหนมาไหนลำบาก ซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ไปแล้วที่คนหนุ่มสาวจะออกจากบ้านไปทำงาน..
ถ้าไม่มีลูกมีหลายทิ้งไว้ให้เลี้ยงก็คงปล่อยให้คนแก่อยู่เฝ้าบ้านแบบเหงาๆแบบนี้ครับ..

Image

7.  24 ธันวาคม 2010, 13:03   post id:4732
naryak
.

7. วัยเยาว์ : ถ่ายที่หยวนหยาง จีน  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 41 mm ,  F/5.6 , Speed 1/13 , ISO 800 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 12:33 น.

ล๊อบบี้ของโรงแรมเล็กๆที่ผมไปพักมีแสงเล็กน้อยที่ผ่านเข้ามาทางช่องประตูหน้าและประตูหลัง..
ดูสเกลวัดแสงเห็นสปีดต่ำ 1/13 sec ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะถือกล้องไม่ให้สั่นได้หรือเปล่า..
แต่ก็กลั่นใจถ่ายภาพนี้มาให้สมกับที่เพื่อนตั้งฉายาให้ว่า "น้ายักษ์รักเด็ก" หน่อยครับ..อิอิ!

Image

8.  24 ธันวาคม 2010, 13:19   post id:4733
 kanongkam  ลงทะเบียนเมื่อ: กรกฎาคม 2010 โพสท์: 31      ได้ใจ : 26      มอบใจ : 0  

.

ชอบรูปชาวนาผู้หญิงจูงควายจังครับ เห็นแล้วน้ำตาจาไหล อยากไปบ้างจังครับ
ปล.อยากดูภาพสีชุดนี้ครับ    
 naryak (24 ธันวาคม) 
naryak:ขอบคุณครับ..หยวนหยางน่าไปมากผมเองยังอยากกลับไปอีกหลายๆครั้งครับ..
9.  24 ธันวาคม 2010, 13:24   post id:4735
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

8. วัยเด็ก : ถ่ายที่หยวนหยาง จีน  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 140 mm ,  F/5.8 , Speed 1/100 , ISO 800 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 08:11 น.

ชีวิตวัยเด็กคงเป็นช่วงชีวิตที่หลายคนอยากย้อนกับไปอีกครั้ง ทั้งที่ตอนเด็กก็อยากโตเป็นผู้ใหญ่เร็วๆ..
ผมไม่รู้หรอกว่าเด็กน้อยที่หมู่บ้านเล็กๆกลางหุบเขาคนนี้คิดอะไรอยู่ ณ. ตรงนั้นเวลานั้นผมสัมผัสอะไรได้บางอย่างแต่ไม่รู้จะเล่าให้ฟังอย่างไรครับ..

Image

10.  24 ธันวาคม 2010, 13:40   post id:4736
naryak
.

9. ปลดปล่อย : ถ่ายที่หยวนหยาง จีน  กล้อง Nikon D3 เลนส์ 24-70 mm , ถ่ายที่ 70 mm ,  F/2.8 , Speed 1/200 , ISO 6400 , วัดแสง Matrix , โหมด M , เวลา 13:36 น.

ลุงคนนี้ต้อนหมูเข้าคอกเสร็จก็เข้าไปดูดบุหรี่ในบ้านที่แสงน้อยมาก ผมต้องรีบดัน ISO ถึง 6400 เป็นครั้งแรกในการถ่ายภาพด้วยกล้องตัวนี้..
แม้ผมจะไม่รับเชิญเข้าไปในบ้านแต่ดูจากสีหน้าคุณลุงแล้วคงไม่ว่าอะไรที่ผมจะเข้าไปถ่ายรูปในบ้านคุณลุงคนนี้ครับ..

Image
11.  24 ธันวาคม 2010, 13:55   post id:4737
naryak
.

10. หาบ : ถ่ายที่คุนหมิง จีน  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 14 mm ,  F/4 , Speed 1/30 , ISO 125 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 16:10 น.

คุนหมิงมหานครแห่งหนึ่งของจีนมีผู้คนมากมายสัญจรผ่านไปผ่านมา  ทุกวันนี้เปลี่ยนแปลงไปเยอะแทบจะหาจักรยานตามท้องถนนไม่ได้..
ผมรอเช็คอินอยู่หน้าโรงแรมแห่งหนึ่งเห็นชายคนนี้กำลังหาบผลไม้เร่มา จึงรีบยกกล้องแพนตามและเก็บภาพนี้มาได้ทันพอดีครับ..

Image

12.  25 ธันวาคม 2010, 01:09   post id:4739
naryak
.

11. อิ่มเอม : ถ่ายที่พระธาตุอินทร์แขวน พม่า  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 78 mm ,  F/5.8 , Speed 1/20 , ISO 800 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 18:40 น.

ผมยืนจับจ้องแม่ชีสีชมพูคนนี้นาน เธอมีใบหน้าเอิบอิ่มดีแต่มีเพื่อนแม่ชีอีกคนจุดเทียนอยู่ด้านหน้าเธอ..
โชคดีที่แม่ชีคนนั้นเธอจุดเทียนเสร็จก่อนแล้วลุกขึ้นยืน ทำให้ผมมีโอกาสเก็บภาพความอิ่มเอมใจของแม่ชีคนนี้ขณะจุดเทียนถวายองค์พระธาตุอินทร์แขวนครับ..

Image

13.  25 ธันวาคม 2010, 21:12   post id:4743
naryak
.

12. เซลล์แมน : ถ่ายที่วัดอนันดา พม่า  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 84 mm ,  F/5.8 , Speed 1/500 , ISO 100 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 10:19 น.

ผมยังไม่ทันก้าวลงจากรถเด็กๆยอดนักขายทั้งเด็กชายเด็กหญิงที่วัดอนันดา..
ต่างก็กู่เข้ามาเสนอสินค้าของตัวเองประสานเสียงเจื้อยแจ้วจนฟังไม่ค่อยรู้เรื่องว่าขายกันราคาเท่าไหร่บ้าง..
น้องศรีเตือนผมก่อนไปว่าต้องใจแข็งไว้หน่อยเพราะถ้าเราซื้อคนใครสักคน เราจะถูกยอดนักขายเหล่านี้ลุมให้ซื้อจนเราไม่ต้องไปไหน พวกเธอจะไล่ล่าไล่จิกจนเราใจอ่อนครับ..

Image

14.  26 ธันวาคม 2010, 14:39   post id:4745
blank.gif chaiwichit promnil เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 567      ได้ใจ : 474      มอบใจ : -38  

.

ชอบเซตนี้มากครับ ขออนุญาตก๊อปมุม ก๊อปแนวไปใช้บ้างนะครับ... :this: ได้ใจมากๆครับเซตนี้
 naryak (26 ธันวาคม) 
naryak:ขอบคุณน้องต้นที่ชม..ถ้าเห็นว่าพอได้ก็ก๊อบตามสบายครับ..
15.  26 ธันวาคม 2010, 20:53   post id:4746

.

13. มุมสงบ : ถ่ายที่วัดเจ้าตั๊กจี พม่า  กล้อง Panasonic GF1 เลนส์ 14-140 mm , ถ่ายที่ 125 mm ,  F/5.8 , Speed 1/30 , ISO 800 , วัดแสง Pattern , โหมด M , เวลา 15:25 น.

คุณลุงนั่งหลบแดดอ่านหนังสือด้วยความสงบในวัดพระตาหวาน (เจ้าตั๊กจี)..
ผมสังเกตเห็นแสงที่ตกอยู่ด้านหลังคุณลุงคนนี้จึงนั่งรอจังหวะแสงมาตกกระทบคุณลุงคนนี้..
แต่กลายเป็นว่าคุณลุงแกเปลี่ยนอิริยาบทโดยการยืดหลังขึ้น จังหวะนั้นแสงตกกระทบหน้าพอดี แล้วคุณลุงก็ขยับตัวหลบแดดอีกครั้ง..

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี