[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Bagan:Myanmar พุกาม ดินแดนทะเลเจดีย์..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 22 ตุลาคม 2017, 11:22  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4  ต่อไป
31.  21 ธันวาคม 2010, 18:37   post id:4702
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

สีสวยๆที่ตาเรามองไม่ค่อยเห็นเพราะเป็นช่วงมืดค่ำไปแล้ว..
แต่ผมก็พยายามดัน ISO ขึ้นนิดและเปิดสปีดซัตเตอร์นานๆถ่ายภาพนี้มาครับ..
ดูแล้วเหมือนสีธงชาติขาวแดงน้ำเงิน ค่ำๆเจดีย์ต่างๆจะมีการเปิดไฟกลางคืนด้วยสวยงามครับ..

Image
 Rat007 (25 กุมภาพันธ์) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
32.  21 ธันวาคม 2010, 18:40   post id:4703
naryak
.

Image

33.  21 ธันวาคม 2010, 18:41   post id:4704
naryak
.

Image
 dej (09 มกราคม) 
34.  21 ธันวาคม 2010, 18:42   post id:4705
naryak
.

ภาพนี้เป็นมุมพระอาทิตย์ขึ้นที่เจดีย์มินยังกงอีกวันหนึ่งครับ ผมขึ้นบนเจดีย์มินยังกง 2 ครั้งเพราะชอบวิวที่เจดีย์นี้เป็นพิเศษ..
ถ้าเป็นไปได้และมีเวลาให้ขึ้นมินยังกงอีกผมก็จะขึ้น งานนี้ผมเน้นถ่ายภาพพานอราม่าจนไม่ค่อยได้เก็บภาพเจดีย์ต่างๆกับแสงสวยๆยามเช้าแบบนี้เท่าไหร่ครับ..
ถ้าเพื่อนๆชอบถ่ายภาพ Panorama มีจังหวะก็รีบๆถ่าย เมื่อครบเฟรมที่ต้องการแล้วก็อย่าลืมเก็บภาพคร๊อปๆแต่ละเจดีย์นะเพราะเวลาช่วงนี้จะผ่านไปเร็วมากนั่นเอง..

Bagan Sunrise Panorama คลิ๊กที่รูปและคลิ๊กอีกทีเพื่อชมภาพเต็มจอครับ..

Image

Image
35.  21 ธันวาคม 2010, 19:05   post id:4706
naryak
.

ยามเช้าช่วงที่เจดีย์ต่างๆยังเปิดไฟอยู่ครับ..

Image

36.  21 ธันวาคม 2010, 19:07   post id:4707
naryak
.

ยามเช้าช่วงที่เจดีย์เริ่มปิดไฟแล้วครับ..

Image

37.  21 ธันวาคม 2010, 19:11   post id:4708
naryak
.

ตามที่เกริ่นๆไว้ว่าผมจะนำภาพที่เกี่ยวข้องกับ "เหตุการณ์ 911" มาให้ชม..อิอิ!
ช่วงเวลาซักแปดโมงกว่าๆเก้าโมงเช้าจะมีเครื่องบินมาลงจอดที่สนามบินบากันหลายลำ..
พวกเรานอกจากจะสนุกกับการไล่จับบอลลูนแล้ว ยังสนุกกับการไล่จับเครื่องบินให้มาเป็นองค์ประกอบภาพได้อีกครับ..

Image

38.  21 ธันวาคม 2010, 20:00   post id:4709
naryak
.

เอ้า! เสียบกลางเล้ยยยย..

Image
39.  21 ธันวาคม 2010, 20:04   post id:4710
naryak
.

ฟ้าแดงๆจากเจดีย์ชเวซันดออีกภาพหนึ่งครับ..

Image

40.  21 ธันวาคม 2010, 20:06   post id:4711
naryak
.

ฟ้าเหลืองๆบ้างครับ..

Image

41.  21 ธันวาคม 2010, 20:20   post id:4712
naryak
.

ก็แนะนำเจดีย์สำหรับมุมดวงอาทิตย์ตกดินอีกที่ครับ "เบี๊ยะดาจี" เป็นเจดีย์กลางๆไม่ใหญ่มาก..
แต่บนเจดีย์เบี๊ยะดาจี จะมีลานกว้างไม่อึดอัดเหมือนชเวซันดอครับ..
ที่นี่มีมุมงามๆให้ถ่ายภาพโดยเฉพาะถนนฝุ่นช่วงเย็นๆประมาณซัก 4-5 โมง..
ชาวบ้านจะต้อนฝูงวัวฝูงแพะกลับบ้าน และยังมีขบวนเกวียนเที่ยมวัวของนักท่องเที่ยวผ่านมาช่วงเย็นๆด้วยครับ..
ขอเสียของเบี๊ยะดาจีคืออยู่ได้แค่ 6 โมงเย็น หากโชคดีจะเป็นช่วงที่ฟ้าปาฏิหาริย์แต่เราจะโชคร้ายถ่ายภาพไม่ได้ เพราะจะมีเจ้าหน้าที่มาไล่ลงเพื่อปิดประตูครับ..

Image

42.  21 ธันวาคม 2010, 20:31   post id:4713
naryak
.

ผมเองเกือบจะไม่ได้ภาพชาวบ้านต้อนฝูงวัวฝูงแพะกลับบ้านซะแล้วซิ..
เพราะไปถึงเบี๊ยะดาจี ก็เกือบจะห้าโมงเย็นแล้ว รูปนี้ถ่ายตอนบ่ายห้าโมงสามนาที ตอนนั้นยังประกอบกล้องไม่เสร็จดีนัก..
คุณเกา (Mdphoto.in.th) รีบตะโกนบอกผมว่า "วัว..วัว...น้ายักษ์.." ตอนนั้นมือสั่นใจสั่นไปหมดแต่ก็พยายามรีบถ่ายให้ภาพก่อน..
ผมเองก็นึกในใจว่าภาพคงเบลอแน่นอน แต่พอกลับมาดูที่บ้านก็คมชัดโชคดีไปครับ..

Image

43.  21 ธันวาคม 2010, 20:33   post id:4714
naryak
.

ชาวบ้านกำลังต้อนฝูงแพะกลับบ้านยามเย็นท่ามกลางแสงสีทองของดวงอาทิตย์ครับ..

Image

44.  21 ธันวาคม 2010, 20:37   post id:4715
naryak
.

ขอโพสภาพช่วงค่ำเจดีย์เปิดไฟที่เหลืออีกภาพหนึ่งครับ..

Image

45.  21 ธันวาคม 2010, 20:46   post id:4716
naryak
.

สุดท้ายเป็นภาพพานอราม่ามุมอาทิตย์ตกดินบนเจดีย์ที่ผมลืมจดชื่อมาครับ..
เท่าที่รู้ก็คือเจดีย์ตรงนี้จะเป็นเจดีย์ฝาแฝดลักษณ์คล้ายๆกันอยู่ติดกัน..
เราสามารถเดินจากเจดีย์ทุมมะยันตี มาที่นี่ได้ครับเพราะอยู่ใกล้ๆกัน..

ปล. ฝากถึงน้องเต้ยนิดหนึ่งครับ ยังไงถ้าเต้ยดูแล้วไม่เข้าใจว่าจะไปขึ้นเจดีย์ไหนดี ก็ถามมาใหม่ได้นะครับ..
ที่แรกที่คุยกันผมว่าจะส่งเป็นเมล์ไปให้แต่คิดแล้วถ้าไม่มีรูปประกอบเต้ยจะงงเอา..
ผมเลยรีบทำรูปชุดพุกามและรีบโพสให้ดูก่อน ถ้าเต้ยดูภาพพานอราม่าก็คงจะเห็นภาพรวมและวางแผนก่อนไปได้นะครับ..

BAGAN SUNSET PANORAMA : สามารถคลิ๊กที่รูปและคลิ๊กอีกครั้งเพื่อขยายดูเต็มจอครับ..ขอบคุณครับ...

Image

Image

ระหว่างที่อยู่พุกามนอกจากถ่ายภาพทะเลเจดีย์แล้วผมยังมีโอกาสได้ใช้กล้องตัวเล็ก GF1..
ที่สะพายโต้งเต้งถ่ายภาพชีวิตชาวพม่ามาฝากให้ชม  ภาพขาวดำชุด Myanmar in Black ในกระทู้นี้จะรวมภาพที่ซาเลและย่างกุ้งไว้ด้วย..
นอกนั้นผมก็ยังหาโอกาสเล็กๆน้อยตั้งขาตั้งกล้องถ่ายภาพ Infrared ที่พม่า ไว้เป็นที่ระลึกเล็กๆน้อยๆ..
และด้วยความรีบร้อนผมจึงเผลอทำฟิลเตอร์ IR หล่นกระแทกหินเป็นรอยับเยิน เห็นสภาพแล้วน้ำตาแทบร่วงเลยครับ..

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 4 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี