[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
Bagan:Myanmar พุกาม ดินแดนทะเลเจดีย์..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 20 กันยายน 2017, 20:02  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4  ต่อไป
16.  21 ธันวาคม 2010, 16:01   post id:4687
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

ก่อนไปพม่าผมคิดว่าจะเป็นทุกข์เรื่องอาหารการกิน กลัวจะกินอาหารพม่าไม่ได้..
พี่มอห์มเพื่อนร่วมทริปก็อุตส่าห์หอบน้ำพริกขนมนมเนยไปเพียบ แต่กลายเป็นว่าที่พม่ามีร้านอาหารไทยอยู่หลายร้าน..
หรือแม้จะไม่ใช่ร้านอาหารไทยแต่หลายๆร้านที่ไปนั่งทานมาก็มีประเภทอาหารคล้ายๆกัน ถ้าไม่ใช่ร้านอาหารพื้นบ้านแท้ๆก็จะมีเมนูอาหารจีนไว้รับรอง..
ดังนั้น "ผัดผักรวมมิตร" โดยเฉพาะกระหล่ำดอกจะเจอะเจอแถบทุกร้าน ชนิดกินกันจนเลี่ยนไปเลยครับ..

Image

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
17.  21 ธันวาคม 2010, 16:05   post id:4688
naryak
.

ส่วนอาหารพื้นบ้านพม่าชิมๆดูแล้วก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากครับ ใบกระเจี๊ยบดอกกระเจี๊ยบก็เป็นส่วนประกอบสำคัญชนิดหนึ่ง..
น้ำพริกพม่ารสชาดอาจไม่กลมกล่อมแต่พอทน ถ้าทานไม่ได้จริงๆเมนูไข่เจียวไข่ดาวสั่งได้ รับรองหน้าตารสชาดเหมือนบ้านเราแน่ๆครับ..

Image

18.  21 ธันวาคม 2010, 16:35   post id:4689
naryak
.

หน้า 2 แล้วผมขอขึ้นรูปพานาราม่าที่เคยบอกว่ายาวๆให้ชมกันครับ..
ภาพนี้ถ่ายบนเจดีย์ชเวซันดอ มุมพระอาทิตย์ตกดินและถ่ายมาทั้งหมด 28 เฟรมนำภาพมาต่อๆกัน..
วันนั้นพวกเรามั่วแต่เที่ยวชมภายในเจดีย์ต่างๆจนลืมเวลาไปเลย คนขับรถรีบเหยียบด้วยความเร็วมาส่งพวกเราที่ชเวซันดอ..
ผู้คนเย็นนั้นไม่ต้องพูดถึงเยอะม๊ากมาก รถทัวร์จอดอยู่ก่อนหน้า 4-5 คันไหนจะรถตู้รถม้าและเกวียนเทียมวัวอีกไม่รู้เท่าไหร่..

พอผมลงรถได้ก็รีบวิ่งแจ้นขึ้นไปบนเจดีย์ที่ถือว่าสูงที่สุดในพุกาม ฝรั่งตัวใหญ่ค่อยๆก้าวขึ้นที่ละขั้นที่ละขั้น..
ผมเห็นท่าแล้วคงรอไม่ไหวก็เลยขอทางเขาขึ้นไปก่อนด้วยความรวดเร็ว ทั้งที่ตัวเองก็ก้าวเท้าไม่ออกอยู่แล้ว..

พอถึงลานข้างบนปรากฏว่าทั้งคนไทยคนฝรั่งยืนกันอยู่เต็มไปหมด ผมโชคดีที่มีฝรั่งใจดีให้ตั้งขาตั้งกล้องคร่อมหัวเขาได้ แทงกิ๊วหลายๆครับ..
จริงๆผมเองยังหอบแฮ๊กๆอยู่เลย แต่ก็ต้องรีบประกอบกล้องตั้งบนขาตั้งกล้องให้ทันเวลา..
ผมเห็นนักท่องเที่ยวคนไทยข้างๆบ่นๆว่าถ่ายรูปออกมาแล้วมืดไม่สวยเอาซะเลย..

ก็ดวงอาทิตย์ตกมันเป็นมุมย้อนแสง ผมเองก็อยากจะบอกให้พี่เขาชดเชยแสงบวกนะ แต่ลำพังตัวเองก็แทบจะทำอะไรไม่ถูกอยู่แล้ว..
เพราะวินาทีนั้นทุกอย่างมันรวดเร็วเหลือเกิน ผมคงต้องใช้สมาธิและตั้งสติให้ดีว่าต้องทำอะไรบ้างเท่าที่จะคิดได้ครับ..

Bagan Sunset Panorama เพื่อนๆสามารถคลิ๊กที่รูปและคลิ๊กอีกทีเพื่อชมกันแบบเต็มจอเช่นเคยครับ..

Image

Image
 dej (09 มกราคม) 
19.  21 ธันวาคม 2010, 16:58   post id:4690
naryak
.

ภาพอาทิตย์ตกที่เจดีย์ชเวซันดอ แสงแรงมากๆผมใช้ฟิลเตอร์ GND 1+2+3 เป็น 6 สต๊อปยังเอาไม่ค่อยอยู่เลยครับ..
ถ้าไม่มีฟิลเตอร์ GND ผมก็คงได้ภาพมืดๆดำๆเหมือนนักท่องเที่ยวเขาบ่นๆกันครับ..

แต่ถ้าไม่มีจริงๆผมก็คงจะเลือกใช้วิธีถ่ายภาพคร่อมหลายๆภาพแล้วมาซ้อนกันใน PS อีกที..
เพื่อนๆจะเลือกวิธีนี้ก็ได้นะครับแต่ต้องระวังนิดหนึ่งเพราะดวงอาทิตย์เคลื่อนตัวเร็วมาก ภาพที่ได้แต่ละเฟรมนั้น..
ดวงอาทิตย์จะไม่อยู่ในตำแหน่งเดิมให้ซ้อนภาพได้ง่ายๆ..

Image

20.  21 ธันวาคม 2010, 17:13   post id:4691
naryak
.

แสงเริ่มอ่อนลงหน่อยตัวเจดีย์จึงไม่อยู่ในเงามืดมากนัก..
พอดวงอาทิตย์ลับไปประมาณ 20 นาทีฟ้าทั้งฟ้าก็เริ่มแดงเป็นฟ้าทไวไลท์ที่งดงามและแผ่กว้างเกือบ 180 องศา..
ช่วงนี้ผมก็เลยรีบถ่ายภาพพานอราม่าอาทิตย์ตกดินบนชเวซันดอดั่งภาพข้างบน..
ก็น่าเสียดายอีกเช่นเคยที่ผมไม่สามารถแพนกล้องไปด้ายซ้ายมือได้อีก เพราะติดผู้คนล้นหลามจริงๆ..
ฟ้าวันนั้นแดงจริงๆแดงกันแบบสุดๆครับ ขนาดคุณเกา (MDphoto.in.th) ใช้กล้อง 5D MarkII โหมด Neutral ..
ดูหลังกล้องแล้วยังแดงน่าเกลียดเลยครับ พี่เดชเพื่อนร่วมทริปอีกคน ก่อนหน้านี้ใช้โหมด Vivid..
พอฟ้าทไวไลท์แดงๆมา รูปหลังกล้องเหมือนรูปสีเน่าไปเลยครับเพราะฟ้าแดงจัดจริงๆ..

Image

21.  21 ธันวาคม 2010, 17:17   post id:4692
naryak
.

กลับมาชมภาพเจดีย์กับบอลลูนกันอีกหน่อยครับ เพราะผมถ่ายมาหลายภาพจริงๆ..

Image

22.  21 ธันวาคม 2010, 17:19   post id:4693
naryak
.

Image

23.  21 ธันวาคม 2010, 17:20   post id:4694
naryak
.

Image

24.  21 ธันวาคม 2010, 17:27   post id:4695
naryak
.

ขอคั้นบอลลูนด้วยฟ้าแดงๆอีกสักภาพนะครับ..
ผมเองยังมีมุมอาทิตย์ตกให้ชมมี 2 มุม คือมุมบนเจดีย์เบี๊ยดาจี และมุมอาทิตย์ตกบนเจดีย์ที่ลืมจดชื่อมา..
แต่จำได้ว่าเป็นเจดีย์ฝาแฝดที่อยู่ใกล้ๆเจดีย์ที่ใหญ่และแข็งแรงที่สุด "ทุมมะยันตี" ครับ..

Image

25.  21 ธันวาคม 2010, 17:29   post id:4696
naryak
.

Image

26.  21 ธันวาคม 2010, 17:29   post id:4697
naryak
.

Image

27.  21 ธันวาคม 2010, 17:30   post id:4698
naryak
.

Image

28.  21 ธันวาคม 2010, 17:32   post id:4699
naryak
.

รูปเจดีย์กับบอลลูนหมดแล้วนะครับ แต่อยากเกริ่นๆไว้หน่อยว่า..
ผมยังไม่รูปเจดีย์กับบางสิ่งที่เกี่ยวเนื่องกับเหตุการณ์ "911" ที่เม'กาอ่ะครับ..อิอิ!

Image

29.  21 ธันวาคม 2010, 17:37   post id:4700
naryak
.

มุมทะเลสาบที่ชเวซันดอสามารถมองเห็นได้ หรือจะให้ใกล้กว่านี้ก็ต้องถ่ายจากเจดีย์มินยังกงครับ..

Image

30.  21 ธันวาคม 2010, 17:43   post id:4701
naryak
.

เจดีย์ที่ใหญ่และแข็งแรงที่สุดรูปทรงคล้ายปิรามิด ที่มีเรื่องเล่าว่า..
ถ้าสามารถเอาเข็มหรือเส้นผมสอดเข้าไปในปูนที่ฉาบก่อเจดีย์ได้ ช่างคนนั้นจะถูกประหารชีวิตทันที..
แต่เป็นที่น่าเสียดายนะครับที่เจดีย์ทุมมะยันตี ก่อสร้างไม่แล้วเสร็จยอดเจดีย์ก็เลยทื่อๆแบบนั้น..

ผมเดินเข้าไปชมด้านในต้องถือว่าเป็นเจดีย์ที่ใหญ่ๆมากๆ แต่ไม่สามารถขึ้นไปชั้นบนได้เพราะถูกปิดเอาไว้..
พ่อค้าพม่าแถวนั้นบอกว่าถ้าจะขึ้นก็ขึ้นได้นะ โดยการปีนบันไดลิงไม้ไผ่ด้านหลังเจดีย์ขึ้นไป..
แฮะๆ! ผมคงไม่เสี่ยงตายขนาดนั้นหรอกครับแค่อยากหามุมสูงถ่ายภาพจากเจดีย์ทุมมะยันตีเท่านั้นเอง..

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 4 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี