[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ฝากเตือน "กล้องโดนขโมย"..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » คุยข่าวบอกเก้าเล่าสิบ

วันเวลาปัจจุบัน 22 กรกฎาคม 2017, 23:54  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  25 ธันวาคม 2009, 12:24   post id:348
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

วันนี้ผมได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนว่ามีขโมยปีนขึ้นระเบียนคอนโดเข้าไปในห้องพัก..
แล้วเอากล้องและอุปกรณ์ต่างๆในตู้กันความชื้นไปทั้งชุด..

-Nikon D700 -->2117942
-เลนส์ 50 F1.4  -->6106000
-เลนส์ 17-35 F2.8 -->251344
-เลนส์ 28-70 F2.8 -->>254172
-ฟิลเตอร์ CP-L ของ B&W

มันร้ายมากมันเอากล้องและอุปกรณ์ทั้งหมดใส่ถุงผ้าออกไปโดยไม่แตะกระเป๋ากล้อง..
หน้ำซ้ำมันยังเอาเสื้อผ้าของเพื่อนมาใส่อำพรางตัว แล้วเดินออกจากคอนโดไป แ-ม่งแสบจริงๆ..

ถ้าท่านใดพบเห็นกล้องและเลนส์ Series ข้างบนขอความกรุณาช่วยแจ้งให้ทราบด้วยครับ..
หมายเลขโทรศัพท์ของเพื่อนผม (ขอเอาเบอร์ออกก่อนครับ..)
ตอนนี้เพื่อนได้แจ้งความไว้แล้วและมีภาพใบหน้าไอ้ขโมยแสบตัวนี้ด้วยครับ..

ก็ขอฝากทุกท่านระมัดระวังรักษากล้องและอุปกรณ์ของตัวเองให้ดีอย่าประมาทครับ..
และถ้าถ่ายรูปแต่ละชิ้นจด Series Number ไว้ด้วยก็จะเป็นประโยชน์ในการติดตามครับ..

ยังไงก็ขอให้ได้ของคืนโดยเร็วครับ..
naryak.com

เคราะห์ซ้ำกรรมซัด..

จากกระทู้ที่ผมโพสไว้ที่พันทิพเมื่อวันก่อน กล้องเพื่อนโดนขโมย
ผมเองก็ไม่ค่อยอยากเล่าเรื่องราวตรงนี้เท่าไหร่ จะว่าเพื่อนผมโง่ก็คงอย่างนั้น
เพื่อนผมเองก็รู้ตัวว่าโง่เสียท่ามันไปแล้ว ก็ไม่อยากให้ใครโดนแบบนี้อีกครับ

หลังจากที่ผมโพสกระทู้แจ้งกล้องโดนขโมยให้เพื่อน
วันนี้ก็มีคนโทรศัพท์ไปด่าเพื่อนผมหาว่า ปล่อยของให้เขาแล้วทำไมมาโพสว่ากล้องโดนขโมย อยากได้เงินประกันหรือไง ฯลฯ
เพื่อนผมก็อธิยายไปว่าไม่ได้ปล่อยของ กล้องโดนขโมยจริงๆ
แล้วผู้ชายคนนั้นก็ทำตัว "รู้สึกผิด" ว่าตัวเองรับของโจรมาและไม่อยากเก็บกล้องกับเลนส์นั้นไว้
อีกอย่างที่เขาอ้างก็คือได้ข่าวว่ามีช่างภาพอิสระเช่ากล้องแล้วไปจำนำ ก็เลยกลัวว่าจะเป็นกล้องที่เช่าเอามาปล่อย..

เพื่อนผมก็เลยเจรจาขอซื้อคืน ผู้ชายคนนั้นเรียกมา 15,000 บาท
โดยอ้างว่าตัวเองก็อยู่ระยองเช่นกัน และในขณะที่เจรจากันอยู่
ผู้ชายคนนั้นจะทำทีท่าหยอกล้อเล่นกับลูกกับเมียไปด้วย

เพื่อนผมยอมรับในราคา 15,000 บาทโดยดีครับซึ่งถ้าเป็นผมก็ยอมจ่ายเพื่อแลกของคืน
แต่ผู้ชายคนนั้นก็เพิ่มเงื่อนไขขึ้นมาว่า ไม่อยากยุ่งกับตำรวจไม่อยากให้ครอบครัวเดือดร้อนกับเรื่องนี้
นอกจากเงินแล้ว เพื่อนผมต้องเซ็นต์หนังสือรับรองว่าจะไม่เอาความกับเขา เพื่อนตอบตกลงและนัดเจอกัน

แล้วผู้ชายคนนั้นก็ขอให้โอนเงินให้ก่อน 5,000 บาท
ด้วยอารมณ์อยากได้ของคืน และการหลอกล่ออย่างมืออาชีพว่าเขาเป็นคนดีมีลูกมีเมียมีฐานะ จึงทำให้เพื่อนผมไว้ใจและโอนเงินให้ก่อน 5,000 บาทตามที่ตกลง

หลังจากเพื่อนโอนเงินให้เสร็จก็โทรไปบอก ผู้ชายคนนั้นบอกว่าจะโอนเงินคืนให้ โดนอ้างเหตุผลว่า "เมียไม่อยากเสี่ยง" แล้วก็ทำทีทำท่าทะเลาะกับเมียตัวเอง
เสียงผู้หญิง(เมีย)ก็เล็ดลอดผ่านหูโทรศัพท์เพื่อนว่า "กับเงิน 5,000 บาทไม่เสี่ยงด้วย" แล้วผัวเมียก็ทะเลาะกันอีกพร้อมจะโอนเงินคืนเพื่อนไม่เอาแล้ว

ลองคิดดูนะครับว่าเพื่อนผมเองโดนขโมยกล้องกับเลนส์ไปจิตใจก็แย่อยู่แล้ว
กว่าจะทำงานเก็บเงินซื้อกล้องและเลนส์ได้ไม่ใช่ง่าย
มาเจอการหลอกล่อของผัวเมียคู่นี้ก็คงงงทำอะไรไม่ถูก
จะได้ของคืนอยู่แล้วแต่ความหวังกลับพังลงไปซะงั้น สงสารเพื่อนนะครับ
แต่ผัวเมียคู่นี้ไม่รู้จิตใจทำด้วยอะไร ขอให้โอนเงินเพิ่มอีก 5,000 บาท
เมียถึงจะยอมเสี่ยงเอาของไปคืนให้พร้อมรับเงินที่เหลือ

เพื่อนผมตกลงใจโอนเงินเพิ่มให้อีก 5,000 บาท
โอนเสร็จก็โทรไปบอกว่าโอนเรียบร้อย ผู้ชายคนนั้นก็นัดสถานที่และบอกให้เพื่อนรอ 20 นาทีแล้วเจอกัน

คงเดาออกนะครับ 20 นาทีผ่านไปยังไม่มา 30 นาทีผ่านไปไม่มีวี่แวว
เพื่อนผมก็เลยโทรศัพท์ติดต่อ ผู้ชายคนนั้นปิดเครื่องทิ้งไปแล้วครับ ติดต่อไม่ได้อีกเลย...

สักครู่เพื่อนโทรมาเล่าเหตุการณ์ให้ผมฟังผมเข้าใจความรู้สึกของเพื่อนนะครับ แต่การโอนเงินให้เขาก่อนนั้นผมรับไม่ได้จริงๆ
และเพื่อนเองก็รู้สึกตัวแล้วหลังจากที่งงอยู่นาน และสัญญาว่าจะจำไว้เป็นบทเรียนและจะไม่ให้ใครมาหลอกอีกแล้ว

ผมเองบอกตรงๆว่าทั้งสงสารและอยากต่อว่าเพื่อน และบอกให้เพื่อนลืมๆกล้องกับเลนส์ชุดนั้นไปซะ ด้วยความอยากได้คืนจนลืมไตร่ตรองให้รอบครอบ ทำให้เสียเงินซ้ำเข้าไปอีก

การที่ผมมาโพสรายละเอียดและเบอร์ติดต่อของเพื่อนไว้
ไม่นึกเลยว่าจะเป็นช่องทางของพวกมิจฉาชีพเหล่านี้ได้

ก็ฝากเตือนไว้ครับ เพื่อนผมหวังเพียงว่าจะไม่เกิดเหตุการณ์เช่นนี้กับใครอีก ขอเป็นคนโง่คนสุดท้ายครับ..

ซับซ้อนซ่อนเงื่อน..

ขออัพเดตเรื่องต่อครับ

เพื่อนผมได้แจ้งความเรื่องหลอกให้โอนเงิน 10,000 บาทแล้วและได้ติดต่อธนาคารเพื่ออายัดเงินจำนวนดังกล่าว
แต่ทางธนาคารไม่สามารถเอาเงินออกจากบัญชีนั้นได้ครับอายัดได้อย่างเดียว
และต้องหาเจ้าของบัญชีอนุญาตจึงจะเอาเงินออกมาได้

ส่วนเจ้าของบัญชีที่เพื่อนโอนเงินไปให้นั้นเป็นร้านขายโทรศัพท์มือถือในห้างดังแถวแจ้งวัฒนะครับ
เพื่อนผมจึงโทรติดต่อเพื่อขอเงิน 10,000 บาทคืน (ได้เบอร์จากธนาคาร)

เจ้าของบัญชีบอกว่าลูกค้าโอนเงินมาให้เพื่อซื้อโทรศัพท์มือถือโนเกียเครื่องละ 5,000 บาทสองเครื่อง
จากการสอบถามของเพื่อนผม เจ้าของบัญชีจำหน้าลูกค้าที่มาเอาโทรศัพท์ไม่ได้ และไม่มีหลักฐานซื้อขายใดๆ

เรื่องนี้ผมยังไม่ขอเล่ารายละเอียดมากนะครับเพราะเจ้าของบัญชีก็อ้างว่าเขาก็เป็นผู้เสียหายเช่นกันถ้าต้องโอนเงิน 10,000 บาทคืนเพื่อนผม

และเจ้าของบัญชีบอกว่าวันนี้จะไปแจ้งความเป็นผู้เสียหายเช่นกันเพราะไม่สามารถถอนเงินดังกล่าวได้ เพื่อนผมขอรอให้เจ้าของบัญชีไปแจ้งความก่อนครับ

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  26 ธันวาคม 2009, 01:52   post id:349
blank.gif vintagebokeh เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 118      ได้ใจ : 73      มอบใจ : 9  

Classic Bokeh is My Life ..

.

มันน่านัก

เดี๋ยวได้คืนทั้งหมดครับ...
ตำรวจไทยเก่งอยู่แล้ว...

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี